[Funland] Việt Nam toàn đại gia trăm tỷ chân đất

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Công nhân quê em là nông thôn, ko phải thành phố.
Còn vụ ví dụ là em ví dụ về những người được cho là thu nhập thấp nhất của xã hội.

Thứ 1: Lương kỹ sư giờ loanh quanh cỡ trên 1k$, hội bạn em nhiều thằng làm 3k$. Lương lao động có tay nghề chắc chắn trên 10 củ.
Thứ 2: Những người có thu nhập bất thường chả ai thống kê được. Mảnh vườn đang 100 củ/sào giờ tiền chục tỷ, có cơ quan nào vào thống kê không?
Thứ 3: Những người có nghề tên là "lao động tự do" thực tế họ chả làm cho công ty hay tổ chức nào cũng ko ai thống kê được thu nhập. Tầng lớp này có khi còn giàu hơn cả mình.

Ví dụ để cụ thấy rằng GDP chả có giá trị đếch j cả, ít nhất là với VN thời điểm hiện tại.
Bạn cụ em cụ người nhà cụ thu nhập bao nhiêu em méo biết!
Còn đây là nhà nước thống kê!
Thu nhập bình quân của VN cho tính lại mới được 3000$/năm. Con hiện tại thì mới được 2700/ năm.Thu nhập bất thường là gì?? Trúng số à?
Đẩt vườn nào 100 củ sào biến thành chục tỷ??? Ai cho giá đó???
Từ đất nông nghiệp chuyển đổi sang đất ở đóng tiền vỡ mồm.
Mà giờ nhà nước cũng méo cho mấy ông lách nữa đâu.
Ngày xưa cho chuyển đổi theo giá nhà nước quy định, nay chuyển đổi nhà nước cũng áp giá thị trường vào luôn.
Mua bán cũng dựa trên giá thị trường thì thuế nó cũng áp theo giá thị trường luôn. Mai mốt ngoài thuế BĐS nó áp cho cái thuế thu nhập từ BĐS 10% nữa thì tha hồ mà găm!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Bds khu vực trong nam H kinh quá, 1 ngày của thằng cu em vừa cải tổ đây.

vump1405

Xe hơi
Website
www.xomcho.net
gần chỗ em làm có ông trung niên ngày nào cũng đi tập thể dục xe đạp xong uống nước chè đều như vắt chanh, bên ngoài đúng kiểu ko có gì nổi bật, nhưng sau mới biết là có đâu 5-6 cái biệt thự cho thuê :(

Xe_Fun

Xe tải
NHiều đại gia quá

Trungten

Xe máy
Bạn cụ em cụ người nhà cụ thu nhập bao nhiêu em méo biết!
Còn đây là nhà nước thống kê!
Thu nhập bình quân của VN cho tính lại mới được 3000$/năm. Con hiện tại thì mới được 2700/ năm.Thu nhập bất thường là gì?? Trúng số à?
Đẩt vườn nào 100 củ sào biến thành chục tỷ??? Ai cho giá đó???
Từ đất nông nghiệp chuyển đổi sang đất ở đóng tiền vỡ mồm.
Mà giờ nhà nước cũng méo cho mấy ông lách nữa đâu.
Ngày xưa cho chuyển đổi theo giá nhà nước quy định, nay chuyển đổi nhà nước cũng áp giá thị trường vào luôn.
Mua bán cũng dựa trên giá thị trường thì thuế nó cũng áp theo giá thị trường luôn. Mai mốt ngoài thuế BĐS nó áp cho cái thuế thu nhập từ BĐS 10% nữa thì tha hồ mà găm!
Cuộc sống mà cứ bám víu mà mấy con số trên lý thuyết thì đói nhăn răng cụ ak. Em sống bằng những gì đang diễn ra ở thực tế, ko sống bằng thống kê.

Như còm trên em phân tích, vốn dĩ ko có cách j để thống kê chính xác nên con số ko chính xác, thậm chí cực kỳ sai lệch. Mà con số sai lệch lớn thì chỉ có đem vứt vào sọt rác.

Thu nhập bình quân 8 triệu thì chung cư HN ko phải xây tới đâu bán hết tới đó. Các trường quốc tế, các trung tâm Anh ngữ đắt đỏ ko tới mức phải xếp lốt đăng ký sớm.

Cũng chả phải thành phố lớn đâu. Otofun hôm qua có thớt về trường THPT Lục Nam Bắc Giang họp phụ huynh nguyên giàn ô tô, ko có chỗ mà đỗ. Em điều tra thì trường đó cũng thuộc diện miền núi, thi đại học được cộng tận 1.5đ.

Đất xưa kia quê em ai chả được chia. Nhà nào có tý tiền mua gom lại tự nó thành to thôi, rồi làm sổ. Đất nào mà chả từ hoang hóa, ở lâu ra sổ thành sở hữu riêng. Còn đất ruộng thì chỉ được đền bù khoảng 100 củ 1 sào thôi, ko được phép xây dựng.

papais

Xe hơi
Chả khó vẹo gì!
Nhu cầu về nhà ở với giá hợp lý cho người dân thì Vn vẫn còn đầy.
Nhưng vì BĐS Vn bị thổi giá ảo quá làm cho mọi nguồn lực của dân hầu như đổ vào đấy hết. kể cả thằng có 5-7 ngôi nhà vài ba miếng đất rồi vẫn cứ mua thêm ( dạng như cất giữ tài sản).
Tư tưởng miếng đất cắm dùi, an cư lạc nghiệp của dân Việt làm cho mọi người cố sống cố chết vay muốn mua cho được cái nhà cũng đẩy giá nhà lên cao so với thực tế.
Mình chả hiểu việc bỏ tiền( 3 tỷ) chỉ để mua căn chung cư , trong khi với số tiền ấy gửi ngân hàng đi thuê nhà thì cũng thuê được căn hộ tiện nghi hơn căn hộ mua kia nhiều.
Mình là mình ủng hộ việc oánh thuế vào cái BĐS sản thứ 2 hoặc có giá trị trên 1 tỷ, với thu thuế mạnh vào việc cho thuê BĐS.
Để việc định giá BĐS về giá trị thực thì giải pháp nó cũng rất dễ và tạo điều kiện cho việc giải phóng mặt bằng đền bù giải tỏa nữa.
Cho người sở hữu bất động sản tự định giá của mình luôn( có thể định giá theo giá thị trường).Hằng năm cho tự định giá bất động sản của mình, dựa vào giá đó để căn cứ khi mua bán BĐS tránh tình trạng bán 2 giá như hiện tại. Dựa vào giá đó đẻ đánh thuế. Ví dụ thuế là 2% trên giá trị BĐS ( giá trị do người sở hữu tự kê khai đầu năm). Làm như này thì nếu muốn tự định giá trên trời cũng khó vì không khéo thì đóng thuế vỡ mồm.
Người nhiều đất, nhiều nhà chính là những nhà làm luật đấy cụ. Có ai tự tay bóp ... mình đâu. Họ không cần có trách nhiệm và nghĩa vụ cần phải thay đổi (vì ko thay đổi cũng chả sao, chả ai có thể gây sức ép). Nên chấp nhận đi cụ, giấc mơ còn xa lắm =))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống mà cứ bám víu mà mấy con số trên lý thuyết thì đói nhăn răng cụ ak. Em sống bằng những gì đang diễn ra ở thực tế, ko sống bằng thống kê.

Như còm trên em phân tích, vốn dĩ ko có cách j để thống kê chính xác nên con số ko chính xác, thậm chí cực kỳ sai lệch. Mà con số sai lệch lớn thì chỉ có đem vứt vào sọt rác.

Thu nhập bình quân 8 triệu thì chung cư HN ko phải xây tới đâu bán hết tới đó. Các trường quốc tế, các trung tâm Anh ngữ đắt đỏ ko tới mức phải xếp lốt đăng ký sớm.

Cũng chả phải thành phố lớn đâu. Otofun hôm qua có thớt về trường THPT Lục Nam Bắc Giang họp phụ huynh nguyên giàn ô tô, ko có chỗ mà đỗ. Em điều tra thì trường đó cũng thuộc diện miền núi, thi đại học được cộng tận 1.5đ.

Đất xưa kia quê em ai chả được chia. Nhà nào có tý tiền mua gom lại tự nó thành to thôi, rồi làm sổ. Đất nào mà chả từ hoang hóa, ở lâu ra sổ thành sở hữu riêng. Còn đất ruộng thì chỉ được đền bù khoảng 100 củ 1 sào thôi, ko được phép xây dựng.
Qua vụ này thì nói cụ nhìn trời bằng miệng giếng quả không sai!
Nhìn tổng quát phải nhìn qua con số thống kê lớn, big data. Không thể có con số chính xác nên người ta mới phải dùng phương pháp xác suất thống kê, mà phương pháp này thì lấy mẫu càng nhiều thì càng đúng.
Những cái cụ kể là cái nhìn góc hẹp của cụ??? Thế cụ phải thống kê bao nhiêu % dân Vn có oto mới chuẩn.
Hà Nội có bao nhiêu dân , bao nhiêu học sinh và số lượng học sinh được học trường quốc tế.
Trung Quốc số triệu phú nó nhiều hơn cả Mỹ nhưng tổng thể thì dân Mỹ nó giàu hơn Trung Quốc.
Chung cư Hà nội bao nhiêu người Hà Nội tự bỏ tiền ra mua được hay là toàn dân tỉnh lên ở Hà Nội mua bằng tiền vay mươn của bố mẹ anh em họ hàng ở tỉnh khác lên ????

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
nghĩa là sống khổ sở trên tài sản ảo?
Chính xác là vậy đó cụ!
Ngay những khu ổ chuột ở HN, SG nếu tính tài sản theo giá đất bèo lắm gia đình nào cũng sở vài tỷ trở lên nhưng chất lượng cuộc sống avf khả năng kiếm tiền thì cũng chỉ là cuộc sống của 1 ông xe ôm hay 1 chị phụ hồ ngày kiếm cỡ 300k.

thằng nhà quê

Xe điện
Chính xác là vậy đó cụ!
Ngay những khu ổ chuột ở HN, SG nếu tính tài sản theo giá đất bèo lắm gia đình nào cũng sở vài tỷ trở lên nhưng chất lượng cuộc sống avf khả năng kiếm tiền thì cũng chỉ là cuộc sống của 1 ông xe ôm hay 1 chị phụ hồ ngày kiếm cỡ 300k.
vậy bán cmn đi, đc vài tỷ
làm mới cuộc sống, chứ sống mà khổ thấy mẹ chi trời?

Dangminhquan

Xe điện
Cụ nói cực đoan quá, nhà chung cư đến tầm 3 tỉ thì nhiều người chỉ làm công ăn lương vẫn mua được mà! Kỹ sư, ngân hàng chẳng hạn thì lương tầm 40-50tr/tháng không phải hiếm đâu, hai vợ chồng cùng làm thì mua nhà trong tầm tay.
Cụ lại thiếu thực tế.Lương 40 củ không phải hiếm thì đất nước hoá dồng đến nơi rồi.Giờ cả đống đang xếp hàng trước atm gạo kìa cụ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
vậy bán cmn đi, đc vài tỷ
làm mới cuộc sống, chứ sống mà khổ thấy mẹ chi trời?
-Tham nên cố thủ chờ giá đất lên!
-Quan điểm về cuộc sống khác sống khổ quen rồi sướng không muốn!hehe!
Ngay cả bọn được coi là ngàn năm văn hiến, thanh lịch nhà ở phố cổ tiền quy ra từ đất cũng gần cả trăm tỷ nhưng vẫn chịu sống trong mấy cái nhà ẩm thấp ọp ẹp tối mù! Đúng là sao phải khổ thế cơ chứ!

Kµ.Çòi

Xe buýt
Ông hàng xóm nhà em có hơn 1000m2 gần Hồ Tây, bao nhiêu người hỏi mà k chịu bán, và giờ ông vẫn đi xe ôm.

XSim

Xe container
Cụ lại thiếu thực tế.Lương 40 củ không phải hiếm thì đất nước hoá dồng đến nơi rồi.Giờ cả đống đang xếp hàng trước atm gạo kìa cụ.
Em nói hiếm chứ có phải nói phổ biến đâu. Em nói để giải thích cho một cụ rằng làm bình thường không gian dối, trốn thuế gì hoàn toàn có thể mua chung cư ở HN.

XSim

Xe container
-Tham nên cố thủ chờ giá đất lên!
-Quan điểm về cuộc sống khác sống khổ quen rồi sướng không muốn!hehe!
Ngay cả bọn được coi là ngàn năm văn hiến, thanh lịch nhà ở phố cổ tiền quy ra từ đất cũng gần cả trăm tỷ nhưng vẫn chịu sống trong mấy cái nhà ẩm thấp ọp ẹp tối mù! Đúng là sao phải khổ thế cơ chứ!
Thế này là cụ áp đặt quan điểm sống cho người khác rồi, từ đó cụ suy ra thị trường méo mó. Tham gia kinh tế thị trường thì mỗi người đều có nhu cầu, khả năng, sở thích khác nhau (thậm chí sở thích kỳ dị như cách cụ nhận xét). Cụ áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác thì tức là chưa hiểu về thị trường rồi.

Giống như cụ đầu tư chứng khoán, cụ tin giá cổ phiếu phải thế này mới là hợp lý, giá trên sàn không giống thế tức là thị trường sai, méo mó. Nguyên tắc là thị trường không sai, chỉ có nhà đầu tư sai thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em nói hiếm chứ có phải nói phổ biến đâu. Em nói để giải thích cho một cụ rằng làm bình thường không gian dối, trốn thuế gì hoàn toàn có thể mua chung cư ở HN.
Nếu như các bạn đầu cơ BĐS kì vọng giá đất tăng như mấy năm nay thì kể cả việc lương 40 củ / tháng ( không hiếm nhưng tỷ lệ thấp nếu tính theo tổng) cũng không phải dễ mua nhà đâu.
Nếu gọi là tay trắng mua cái chung cư 3 tỷ , trả góp 20 năm thì tiền gốc và lãi mối tháng bay gần 50tr đó!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thế này là cụ áp đặt quan điểm sống cho người khác rồi, từ đó cụ suy ra thị trường méo mó.
Mình đâu có áp đặt, mình chỉ nêu hiện trạng thôi!
Mình cũng nói rõ giá đất nó ảo cũng 1 phần do đặc tính của người Vn cố sống cố chết có miếng đất cắm dùi mà!
Và mình nói sống nghèo trên tài sản bị nâng giá ảo là vậy!

XSim

Xe container
Mình đâu có áp đặt, mình chỉ nêu hiện trạng thôi!
Mình cũng nói rõ giá đất nó ảo cũng 1 phần do đặc tính của người Vn cố sống cố chết có miếng đất cắm dùi mà!
Và mình nói sống nghèo trên tài sản bị nâng giá ảo là vậy!
Vâng nếu cụ hiểu như thế thì giá đó không phải gọi là giá ảo, mà là giá phù hợp với văn hóa của người VN, tức là trọng mảnh đất cắm dùi, an cư lạc nghiệp nên chấp nhận giá đất cao hơn. Em thì không bàn xem quan điểm đó đúng hay sai, vì lâu dài chưa biết thế nào đâu :D

Trungten

Xe máy
Qua vụ này thì nói cụ nhìn trời bằng miệng giếng quả không sai!
Nhìn tổng quát phải nhìn qua con số thống kê lớn, big data. Không thể có con số chính xác nên người ta mới phải dùng phương pháp xác suất thống kê, mà phương pháp này thì lấy mẫu càng nhiều thì càng đúng.
Những cái cụ kể là cái nhìn góc hẹp của cụ??? Thế cụ phải thống kê bao nhiêu % dân Vn có oto mới chuẩn.
Hà Nội có bao nhiêu dân , bao nhiêu học sinh và số lượng học sinh được học trường quốc tế.
Trung Quốc số triệu phú nó nhiều hơn cả Mỹ nhưng tổng thể thì dân Mỹ nó giàu hơn Trung Quốc.
Chung cư Hà nội bao nhiêu người Hà Nội tự bỏ tiền ra mua được hay là toàn dân tỉnh lên ở Hà Nội mua bằng tiền vay mươn của bố mẹ anh em họ hàng ở tỉnh khác lên ????
Ak đấy là cụ tự sướng với bản thân nên nghĩ thế thôi.
Thực tế mỗi chúng ta đều là những con ếch và mỗi con ếch đều có miệng giếng của riêng mình. Quan trọng là nó to bằng nào thôi.

Bigdata để làm gì? Xác suất thống kê thì đúng nhưng bỏ sót quá nhiều món lớn ko thể thống kê được thì là sai choét chòe loe ra chứ còn gì nữa. Giờ 1 vùng quê ngta tự cung tự cấp đồ ăn hàng ngày cho nhau thì cụ thống kê họ thế nào đây? Đất tăng giá họ ko bán hoặc có bán thì ghi giá tối thiểu cụ thống kê làm sao??

Em thấy mấy anh lý thuyết kinh tế càng trôi, suốt ngày lôi hình mẫu cụ Bin với anh Bấc rồi tây tầu vĩ mô ra phần lớn là làm đa cấp hoặc sới bạc hợp pháp mang tên chứng cổ.

Còn vụ lương bình quân 8 triệu cũng chả đúng. Đi phụ hồ giờ ngày đã 400-500k rồi, em đố cụ kiếm được lao động có tay nghề mức lương dưới 10 củ đấy.