[Funland] Việt Nam toàn đại gia trăm tỷ chân đất

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói chuyện thu nhập bình quân đầu người. Thu nhập thì cứ thu tiền về gọi là thu nhập, vậy thôi.

Bán miếng đất mấy tỷ đi chả lẽ ko được tính thành thu nhập? Thu nhập thế đã bằng đi làm cả chục niên chưa cụ?

Mà cái này tổ chức quái nào biết được con số chính xác là bán đất bao nhiêu tiền thế cụ?

Còn lương em cũng còm trên rồi, bèo dạt mây trôi nhất cũng phải 6 củ kèm 1 mớ phụ cấp, có tay nghề chắc chắn trên 10 củ. Thực tế người đi làm và thấy đây chứ cần gì phải lấy con số thống kê ở tổ chức quái nào cho mệt ra.

Tay mình sờ, mắt mình thấy làm sao phải chờ đâu ngta thấy hộ. Trước cụ có đọc trên này nhiều cụ kêu tuyển nvien giờ khó quá không?
Vì bán miếng đất nên nó mới ảo diệu đó!
Và vì như vậy nên giờ nhà nước phải tính chuyện đánh thuế thu nhập bán đất cho nó công bằng.
Nhưng bản chất của sự việc là việc bán miếng đất nó không phải là việc tạo ra giá trị thặng dư. Nó là chuyển giá trị thặng dư tích lũy của thằng này sang tay thằng khác. Về mặt xã hôi mà chỉ giàu từ bán đất thì khi hết của cải tích lũy để chuyển cho nhau thì về máng lợn thôi, tức BĐS xì hời, bùm!
Vì thế bản chất của việc buôn BĐS bản thân nó không làm tăng giá trị của cải.
Tuyển nhân viên không hề khó, quan trọng là tuyển thợ hay tuyển thầy!
Lương bình quân 8 củ ( như link em đưa) thì việc bèo 6 củ của cụ với có tay nghề trên chục củ thì là hợp lý đấy chứ!
Nhưng thu nhập bình quân đầu người thì phải chia cho cả trẻ em từ sơ sinh đến 18 tuổi và các ông già bà cả ngoài 60 nha!
Nông dân làm bạc cả mặt mỗi vụ lúa chắc gì thu được chục củ.
Nên nhớ 70% dân VN đang là nông dân nha!
Đúng là cụ tính theo kiểu tay mình sờ nên cụ suy nghĩ như vậy là đúng! Kiểu của cụ là kiểu thầy bói xem voi nên em chả trách.
Khi biết cụ là kiểu thầy bói xem voi rồi thì em ngừng tranh luận với cụ!

Songque

Xe tăng
Đất đai cũng chỉ là một loại hàng hoá, chỉ có điều hơi đặc biệt bởi giá trị và đặc tính của nó. Với người dân, dn cứ cái gì có khả năng sinh lợi, đầu cơ hợp pháp là làm. Vậy, nếu ko đầu cơ đất sẽ là vàng, đô là, cổ cánh...hay vài giò lan đột biến..hoặc hoa tuy líp của Hà lan chẳng hạn.
Nhà ở, đất đai không chỉ ở VN, mà em nghĩ ngay bên trời Âu, Mỹ hay hàng xóm TQ cũng đều quan trọng và mục tiêu phấn đấu đối với 1 đời người (tính đa số). Nhưng ở Vn nó bị ám ảnh hơn do tâm lý và do VND lạm phát cao hơn, nhìn giá vàng, đô hay bát phở, cốc trà đá là rõ.
Thuế đánh trên BĐS thứ 2, ko phải là CP ko làm, mà còn cân nhắc cái nào có lợi hơn. Có cụ nào có cái thông kê cụ thể nguồn thu từ đất (thuế chuyển nhượng, trước bạ, đấu giá đất của CQ....), nhất là các tỉnh lẻ mới thấy rõ nó chiếm tỷ trọng không hề nhỏ. Ngoài ra, các dn BĐS cũng đóng thuế khủng cho NN, xây dựng các khu đô thị, hạ tầng mà CQ ko có nguồn lực.....hơn nữa, việc quản lý đất đai của CQ còn chưa chặt chẽ, rõ ràng, cập nhật chậm....hay người dân thường cũng rất l..ầ..y khó thu thuế hơn là để vậy. Chắc các quan nghĩ, tao đã cố bình ổn, giờ có sốt hay nóng thì thuế chuyển nhượng vẫn thu, hạ tầng tốt hơn, chẳng qua tiền chuyển từ túi người này sang túi anh khác chả chạy ra nước ngoài là được. Chứ ko phải các anh làm chính sách lo sợ các anh bị đánh thuế đâu, vì tiền thuế là muỗi so với các anh ý. E Chắc chắn sẽ có thuế đối với BĐS thứ 2, năm nào SG định thu thuế cao BĐS chuyển nhượng dưới 2 năm mà ko được.
Nhiều cụ bảo BĐS là chôn tiền, kìm hãm sxkd....nhưng còn tôt hơn mua vàng, đô chôn gầm giường. Lúc đấy lại ngồi chửi mấy ô đầu cơ vàng, đô..hay chửi Mỹ:))
Rất nhiều người Việt có ts là đất đai rất lớn, ko bán để hưởng thụ... cũng xuất phát từ nhiều thứ: đất ông cha để cho con cái, lối sống của họ, sxkd chưa ngon...Ngay như ông vua cổ phiếu Bút phết cũng sử dụng ngôi nhà cũ, xe cũ đấy thôi, miễn họ thấy thoải mái, vui vẻ là xã hội bình yên là tôt rồi :)

spartacus88

Xe tăng
Nói vậy cũng khó Cụ ah. Không có những nhà đầu tư thứ cấp hoặc những người mua BDS làm của để dành thì các ông lớn như bán sao hết được sp?
nhưng mà số người giàu vì đất ở xung quanh em thấy rất nhiều, mà em cho rằng cách giàu của họ chẳng có chút gì làm em cảm phục. Em chỉ thương những người lao động, khổ sở tích cop cả đổi đánh đổi trăm mét đất

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
em đọc báo thấy bảo tổng tài sản khoảng 500.000$ được xếp vào tầng lớp trung lưu, nếu vậy thì các cụ có nhà mặt phố ở ta toàn trung lưu, nhiều ko kể xiết

vieteuro

Xe container
Trước sinh viên e owe khu xa la toàn nhà bán đất có đôi chục tỷ
Mấy năm sau quay lại toàn các con phá sạch

7usd

Xe điện
Minh nói rồi, nó không tuyệt đối chính xác nhưng nó lấy mẫu chắc chắn nhiều hơn mẫu của cụ và vì thế nó chính xác hơn thống kê của cụ vì thực tế những cái cụ gọi là em cụ, bạn cụ họ hàng lông lốc của nhà cụ cũng chỉ là phép thống kê thôi!
Vì thế tất cả đều là miệng giếng thì cái giếng của người ta rỗ ràng to hơn của cuju là điều hiển nhiên.
Về vụ lương thì VN đang tồn tại nghịch lý là lương công nhân , phụ hồ đang cao hơn lương Kỹ sư, cử nhân.
Cụ thấy phụ hồ ngày 500k nhưng ra mấy chỗ shop bán hàng xem nó trả nhân viên bao tiền 1 tháng??? Xem mấy con kế toán viên bao tiền 1 tháng???
Mấy giáo viên bao tiền 1 tháng????
Còn nông dân ngoài khoản tự cung tự cấp thì ngoài tiền chi phí cho phân tro giống má.... cụ có bố mẹ ở quê hỏi xem 1 vụ lúa lời được bao tiền????
Tiện mồm hỏi em nhân viên cafe bên cạnh nó bảo 15k/h

Trungten

Xe máy
Vì bán miếng đất nên nó mới ảo diệu đó!
Và vì như vậy nên giờ nhà nước phải tính chuyện đánh thuế thu nhập bán đất cho nó công bằng.
Nhưng bản chất của sự việc là việc bán miếng đất nó không phải là việc tạo ra giá trị thặng dư. Nó là chuyển giá trị thặng dư tích lũy của thằng này sang tay thằng khác. Về mặt xã hôi mà chỉ giàu từ bán đất thì khi hết của cải tích lũy để chuyển cho nhau thì về máng lợn thôi, tức BĐS xì hời, bùm!
Vì thế bản chất của việc buôn BĐS bản thân nó không làm tăng giá trị của cải.
Tuyển nhân viên không hề khó, quan trọng là tuyển thợ hay tuyển thầy!
Lương bình quân 8 củ ( như link em đưa) thì việc bèo 6 củ của cụ với có tay nghề trên chục củ thì là hợp lý đấy chứ!
Nhưng thu nhập bình quân đầu người thì phải chia cho cả trẻ em từ sơ sinh đến 18 tuổi và các ông già bà cả ngoài 60 nha!
Nông dân làm bạc cả mặt mỗi vụ lúa chắc gì thu được chục củ.
Nên nhớ 70% dân VN đang là nông dân nha!
Đúng là cụ tính theo kiểu tay mình sờ nên cụ suy nghĩ như vậy là đúng! Kiểu của cụ là kiểu thầy bói xem voi nên em chả trách.
Khi biết cụ là kiểu thầy bói xem voi rồi thì em ngừng tranh luận với cụ!
Đấy là bệnh chung của mấy ông trên of.
Google được dăm ba con số cứ nghĩ mình là khoa học gia với triết gia rồi luật gia.
Cuộc sống của người đi làm lâu năm nó khác SV mới ra trường ở điểm biết được dung sai giữa lý thuyết và thực tế.
Số thống kê em thừa nắm được, vấn đề nó éo đúng nên em ko thèm dẫn chứng. Cũng giống như cuộc sống em chỉ phục mấy thằng tiền thật, kiến thức thật, éo quan tâm mấy thằng chém gió tung giời về kinh tế trong khi nhà còn đi thuê.

Dẫn cho cụ mấy cái bảng xếp hạng để thấy nó rẻ tiền thế nào:

- VN xếp hạng quân sự 22 thế giới, ngang Thái dúi thua Indo 7 bậc.
- VNCH quân lực hạng 4 thế giới.
- VN chống Covid số 20 thế giới.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Qua nay em đi xem đất tỉnh, đoạn Bình Thuận Mũi Né. Tiếp em toàn các bác nông dân nhiều mảnh vài chục nghìn m. Mỗi mảnh chục tỷ hai chục tỷ. Sơ sơ một cụ thôi cũng cả trăm tỷ. Cụ ấy đi xe máy giữa trời nắng và gió đến gắt người, trông cụ đen sì, tóc bạc phơ, móng tay chân còn đầy cát, nhìn cụ chả thể ngờ có lắm đất thế. Và cụ ý chả phải duy nhất.

Đến lúc về, anh lái xe em nhờ chở đi vui miêngj nói chuyện mới biết, nhà anh có mảnh 1000 m ở Thủ Đức bố mẹ để lại, giá trị tầm 70 Tỷ anh ko bán, để sau chia cho anh em , một mảnh quận 9 anh mua năm kia tỷ rưỡi, giờ 8 tỷ anh mới bán.

Nghe xong em muốn ngất ngay tại chỗ. Toàn quen biết người thật việc thật cả các cụ ạ.

Ngẫm lại thấy mình nghèo quá, em lại hèn hạ ôm túi đi về vục mặt vào gối cho đỡ nhục. 😭😭😭
Có đất như cụ ấy cũng khổ, chết không biết lúc nào, chẳng biết có đc hưởng gì không

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là bệnh chung của mấy ông trên of.
Google được dăm ba con số cứ nghĩ mình là khoa học gia với triết gia.
Cuộc sống của người đi làm lâu năm nó khác SV mới ra trường ở điểm biết được dung sai giữa lý thuyết và thực tế.
Số thống kê em thừa nắm được, vấn đề nó éo đúng nên em ko thèm dẫn chứng. Cũng giống như cuộc sống em chỉ phục mấy thằng tiền thật, kiến thức thật, éo quan tâm mấy thằng chém gió tung giời về kinh tế trong khi nhà còn đi thuê.

Dẫn cho cụ mấy cái bảng xếp hạng để thấy nó rẻ tiền thế nào:

- VN xếp hạng quân sự 22 thế giới, ngang Thái dúi thua Indo 7 bậc.
- VNCH quân lực hạng 4 thế giới.
- VN chống Covid số 20 thế giới.
À thì cụ cứ xem voi với góc nhìn của cụ!
Quan trọng là tiêu chí để nó xét đánh giá!
Thống kê thưa nắm được thì show ra chém gió làm gì???
Bố mẹ cụ thu nhập tháng được bao nhiêu??
Con cái cụ đi học làm ra tiền chưa?
Bà con nông dân bao nhiêu người bán được đất?? Hằng tháng thu nhập được bao nhiêu??
Quan trọng cụ thích nhìn thấy cái gì thôi!
Vn có bao nhiêu dân trong đó bao nhiêu người đi làm và bao nhiêu người đang phụ thuộc???
Cụ đui cũng thấy mờ mờ chứ cụ???

cadan

Xe container
Hôm qua iem lượn lờ xem có BĐS giá hợp lý để mua đầu tư không.
Thấy có 1 Cụ đăng, nhà ở Cà Mau bán hơn 10 căn biệt thự cao cấp Vin Ba Son. Nhìn hãi hãi là.
Iem lao động tích lũy vãi mứt mới được đôi tỏi, còn Cụ đăng tin ở Cà Mau bán loạt hơn 10 căn khiến iem phát hoảng hoảng là.
Ko loại từ đó là đại diện của Sàn

Hàng Vin bán sỉ qua sàn là chủ yếu mà

pisces_hn

Xe container
Cụ qua chỗ Nam Từ Liêm mà xem, mấy bác bán trà đá toàn có đôi trăm mét2 đất 2 oto tránh là ít, cứ tính tầm 100tr/m2 là cũng ối tiền rồi, mấy anh em tỉnh lẻ lên cày cuốc bục mặt kiếm đc đôi tỷ tưởng là to, cũng chỉ mua đc căn chung cư bé tí thôi ạ
Có đủ 2 tỷ xuống tiền luôn hơi bị ít, đa số là có khoảng 30 đến 50% là quất rồi.

Trungten

Xe máy
À thì cụ cứ xem voi với góc nhìn của cụ!
Quan trọng là tiêu chí để nó xét đánh giá!
Thống kê thưa nắm được thì show ra chém gió làm gì???
Bố mẹ cụ thu nhập tháng được bao nhiêu??
Con cái cụ đi học làm ra tiền chưa?
Bà con nông dân bao nhiêu người bán được đất?? Hằng tháng thu nhập được bao nhiêu??
Quan trọng cụ thích nhìn thấy cái gì thôi!
Vn có bao nhiêu dân trong đó bao nhiêu người đi làm và bao nhiêu người đang phụ thuộc???
Cụ đui cũng thấy mờ mờ chứ cụ???
Cụ đánh giá giúp em 3 cái BXH kia cái.
Xong cụ cần bảng thống kê món j em gg trong phút mốt giúp cụ.
Và đó ko phải góc nhìn của riêng em, mà là của phần lớn xã hội nói chung.
Đất cát có kẻ tung người hứng mới tạo thành sốt chứ, phỏng cụ? Cả cái xã hội VN lẫn xã hội Tây, giá BĐS luôn vượt quá tầm với người đi làm. Chả lẽ xã hội ngta sai còn cụ lại đúng?

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đánh giá giúp em 3 cái BXH kia cái.
Xong cụ cần bảng thống kê món j em gg trong phút mốt giúp cụ.
Và đó ko phải góc nhìn của riêng em, mà là của phần lớn xã hội nói chung.
Đất cát có kẻ tung người hứng mới tạo thành sốt chứ, phỏng cụ? Cả cái xã hội VN lẫn xã hội Tây, giá BĐS luôn vượt quá tầm với người đi làm. Chả lẽ xã hội ngta sai còn cụ lại đúng?
Bảng xếp hạng kia thì sao? Nó xếp hạng hay nó thống kê??
Cụ biết nó lấy tiêu chí nào để xếp hạng, uy tín của những tổ chức đó ra sao? Mẹ đưa cái khơi khơi vậy sao đánh giá?
Từ đây mình càng thấy rõ việc đánh giá của cụ đúng là thầy bói xem voi!
Bởi BĐS bị bơm thổi nên nó mới có hiện tượng bong bóng và nổ bong bóng cả Tây và ta đều thế mình nói sai cái gì???
Cụ méo tin vào thống kê , không căn cứ vào thống kê thế thì tin vào cái gì?? Lấy cái gì lf căn cứ?? Lấy nhãn quan của riêng cụ à??
Thế người ta phải mất công đi làm công tác thống kê làm con kak gì?? Cả thế giới ngu hơn cụ à?
Cụ mới chính là mấy thằng lý thuyết bơm thổi đa cấp bất động sản.
Trình độ sản xuất của VN còn thấp lấy méo đâu ra của cải nhiều được??? Tiền bán đất là tiền chảy từ túi thằng này qua túi thằng khác chứ có phải giá trị thặng dư do nó tạo ra đâu, khác méo gì trúng số??
Bao nhiêu thằng trúng số??

Trungten

Xe máy
Bảng xếp hạng kia thì sao? Nó xếp hạng hay nó thống kê??
Cụ biết nó lấy tiêu chí nào để xếp hạng, uy tín của những tổ chức đó ra sao? Mẹ đưa cái khơi khơi vậy sao đánh giá?
Từ đây mình càng thấy rõ việc đánh giá của cụ đúng là thầy bói xem voi!
Bởi BĐS bị bơm thổi nên nó mới có hiện tượng bong bóng và nổ bong bóng cả Tây và ta đều thế mình nói sai cái gì???
Cụ méo tin vào thống kê , không căn cứ vào thống kê thế thì tin vào cái gì?? Lấy cái gì lf căn cứ?? Lấy nhãn quan của riêng cụ à??
Thế người ta phải mất công đi làm công tác thống kê làm con kak gì?? Cả thế giới ngu hơn cụ à?
Cụ mới chính là mấy thằng lý thuyết bơm thổi đa cấp bất động sản.
Trình độ sản xuất của VN còn thấp lấy méo đâu ra của cải nhiều được??? Tiền bán đất là tiền chảy từ túi thằng này qua túi thằng khác chứ có phải giá trị thặng dư do nó tạo ra đâu, khác méo gì trúng số??
Bao nhiêu thằng trúng số??
Cụ hỏi xếp hạng hay thống kê thì cụ nên xem lại trình toán của cụ. Trước hết phải thống kê theo các tiêu chí, đánh giá điểm số từng tiêu chí cho ra 1 đơn vị đo chung rồi mới xếp hạng từ cao xuống thấp.

Ko phải em ko tin thống kê, ko tin bảng xếp hạng. Em có đọc có xem tuy nhiên cái j ko sát với thực tế là em ném vào sọt rác. Ví dụ chống dịch Covid chẳng hạn, VN mà ko có trong tốp 3 thì chắc chắn là bảng xếp hạng bố láo.

Em chưa công kích cá nhân với cụ. Tuy nhiên, những người như cụ chỉ biết tin vào thống kê mà ko biết so với thực tế thì em e là miệng giếng của cụ hơi bé.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi xếp hạng hay thống kê thì cụ nên xem lại trình toán của cụ. Trước hết phải thống kê theo các tiêu chí, đánh giá điểm số từng tiêu chí cho ra 1 đơn vị đo chung rồi mới xếp hạng từ cao xuống thấp.

Ko phải em ko tin thống kê, ko tin bảng xếp hạng. Em có đọc có xem tuy nhiên cái j ko sát với thực tế là em ném vào sọt rác. Ví dụ chống dịch Covid chẳng hạn, VN mà ko có trong tốp 3 thì chắc chắn là bảng xếp hạng bố láo.

Em chưa công kích cá nhân với cụ. Tuy nhiên, những người như cụ chỉ biết tin vào thống kê mà ko biết so với thực tế thì em e là miệng giếng của cụ hơi bé.
Biết ngay là cái gì hợp nhãn cụ thì cụ tin còn không hợp nhãn thì cụ cho vào sọt rác hết dù đó là thống kê đánh giá của những tổ chức uy tín nhất thế giới!
Cái giếng em bé hơn cụ cũng ok nhưng em méo tin là cái giếng cụ nó to hơn IMF hay WB hay LHQ.
Nếu là người bình thường họ sẽ tin theo cái nhìn của cụ hay tin thằng WB.
Có thằng ngu nó mới đi tin cái thằng ất ơ như cụ.

toxic82

Xe điện
Thôi kệ họ, cứ đi ô tô cho mát, đất cần gì :)
.
.
.
E tự sướng tý ;)

Trungten

Xe máy
Biết ngay là cái gì hợp nhãn cụ thì cụ tin còn không hợp nhãn thì cụ cho vào sọt rác hết dù đó là thống kê đánh giá của những tổ chức uy tín nhất thế giới!
Cái giếng em bé hơn cụ cũng ok nhưng em méo tin là cái giếng cụ nó to hơn IMF hay WB hay LHQ.
Nếu là người bình thường họ sẽ tin theo cái nhìn của cụ hay tin thằng WB.
Có thằng ngu nó mới đi tin cái thằng ất ơ như cụ.
Ơ thế vụ dốt toán cụ lại giấu nhẹm đi ak? Định bắt bẻ em cái thống kê với xếp hạng xong bị vặn ngược cũng hơi ê mặt tý cụ nhỉ?

Em có bảo ai tin em đâu. Vốn dĩ cả cái xã hội tây ta đều coi đất là nơi trú ẩn an toàn mà. Chả cần cụ nói, chả cần em xui họ vẫn làm thế.

Cái j sinh ra đều có mục đích, cái j tồn tại đều có lý do.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ơ thế vụ dốt toán cụ lại giấu nhẹm đi ak? Định bắt bẻ em cái thống kê với xếp hạng xong bị vặn ngược cũng hơi ê mặt tý cụ nhỉ?

Em có bảo ai tin em đâu. Vốn dĩ cả cái xã hội tây ta đều coi đất là nơi trú ẩn an toàn mà. Chả cần cụ nói, chả cần em xui họ vẫn làm thế.

Cái j sinh ra đều có mục đích, cái j tồn tại đều có lý do.
Dốt chỗ nào??
Mình tính toán chỗ nào??
3000$/người là WB tính toán rồi đưa ra chứ mình đưa đâu???
Thế cụ giỏi tính hơn WB thì đưa ra thu nhập bình quân đầu người của VN đi! Hay chỉ biết bạn tôi như này em tôi như kia??
Thế méo bắt ai tin thì cố sống cố chết bảo vệ cái số liệu ất ơ ở đâu tự thống kê lấy làm gì?
Cụ tin vào BĐS thì kệ mẹ họ hàng nhà cụ chứ sao lại chê cái thống kê mà cả thế giới đều lấy làm tham chiếu??
Vậy cuối cùng ý của cụ là gì??? Vn thu nhập cao lắm???

Trungten

Xe máy
Dốt chỗ nào??
Mình tính toán chỗ nào??
3000$/người là WB tính toán rồi đưa ra chứ mình đưa đâu???
Thế cụ giỏi tính hơn WB thì đưa ra thu nhập bình quân đầu người của VN đi! Hay chỉ biết bạn tôi như này em tôi như kia??
Thế méo bắt ai tin thì cố sống cố chết bảo vệ cái số liệu ất ơ ở đâu tự thống kê lấy làm gì?
Cụ tin vào BĐS thì kệ mẹ họ hàng nhà cụ chứ sao lại chê cái thống kê mà cả thế giới đều lấy làm tham chiếu??
Vậy cuối cùng ý của cụ là gì??? Vn thu nhập cao lắm???
Ấy cụ ơi. Tranh luận thì cứ bình tĩnh, lôi mẹ cha với họ hàng vào làm gì?
Cụ định vặn em ko phân biệt được thống kê và bảng xếp hạng. Em trích dẫn ra thì cụ lờ tịt đi. Ko thống kê các tiêu chí thì sao xếp được hạng. Thế ko gọi là dốt toán thì gọi là gì?

Ý của em ak? Đơn giản mà. BĐS là thứ cả tây cả ta đều phải thừa nhận, đều chọn làm nơi trú ẩn tài sản đương nhiên nó phải là giá trị thật.