[Funland] Việt Nam toàn đại gia trăm tỷ chân đất

Trungten

Xe máy
Chẳng qua là do thị hiếu dân Việt nó vậy thôi!
Chung cư vẫn có thuể thuê mà, thuê dài hạn luôn 5 năm đến 10 năm. Căn chung cư mua 3 ty cho thuê nó tầm 10tr thôi!
Bon Tây nó rất thích thuê và nếu thuê quen thì lại sướng hơn đi mua nhiều. Nếu thích thay đổi công việc thích thay đổi chỗ ở chỉ việc xách mít lên là đi không phải lằng nhằng chuyện mua chỗ mới bán chỗ cũ rồi trạng thiết bị nội thất. Giờ ở Sài gòn người ta cho thuê full nội thất vào chỉ có việc ở.
Định giá theo giá trị thực phải kèm theo việc đánh thuế BĐS thì nó sẽ trở về giá trị thực nhanh thôi. Mỗi năm oánh thế 2% thì cũng vỡ mồm nếu sở hữu BĐS giá trị cao đó! Có nhiều người tính tài sản trên giá trị đất thì nhiều đó, nhưng cần vài chục triệu tiền đóng thuế là moi không ra đâu.
Bọn Tây ak cụ?
Bọn Tây nó thổi bong bóng BĐS to đến độ, ko giỏi ở mức xuất sắc thì cứ xác định luôn cả đời đi thuê nhà cho ngắn gọn. Em đố bọn Tây mua đk nhà khi chung cư chúng nó toàn triệu đô 1 căn đấy. Nói tư tưởng ở nhà thuê cho sang cái miệng 1 tý chứ phũ mồm phải nói thẳng là éo mua được.

Và thêm nữa, cụ cứ đi tán gái đi, 1 anh có nhà HN và 1 anh đang thuê nhà là biết nó khác biệt thế nào. Nếu được chọn chồng cho con em, em cũng đếch ưng anh nào ở nhà thuê.

Còn chuyện thuế BĐS, cụ nghĩ là dễ đánh ak? Cụ có thể ra quy định ko đội mũ bảo hiểm thì bị phạt tiền, chứ ra quy định hàng năm những ai có 2 đất phải mang tiền đến nộp. Em đố cụ thu được đấy?

cusao

Xe lăn
Em thì vẫn nghèo rớt nhưng cũng chả ngưỡng mộ nhưng người giàu vì có đất ông bà để lại.

hunguno141

Đi bộ
nhà nước đang thiếu thuế
Nhu cầu thật lúc nào chả có!
Còn vỡ thì năm 2010 vỡ lần ốm đòn , đến giờ vẫn chưa xong hậu quả đấy thây. Mấy ngân hàng phá sản, 1 động xộ khám.
Lần này bọn cá mập BĐS nó rút kinh nghiệm nên chưa vỡ thôi, nhưng chắc chắn sẽ vỡ. Tình hình khủng hoảng như hiện nay thì sẽ đẩy nhanh tiến độ vỡ. Hiện nay nó đang bơm vá để hút phần tích lũy trong dân đổ vào BĐS, hút hết cái này thì vỡ ngay tắp lự, thêm việc nhà nước đang thiếu thuế thì việc oánh thuế vào BĐS là không thể tránh khỏi, BĐS bị oánh thuế, tài sản tích lũy cạn , ngân hàng cho vay khó thì bọn ôm BĐS làm của chả mấy mà bán vội!
[/QUO
Ai là người quyết định thu thuế BĐS hả cụ?

Trungten

Xe máy
Nhu cầu thật lúc nào chả có!
Còn vỡ thì năm 2010 vỡ lần ốm đòn , đến giờ vẫn chưa xong hậu quả đấy thây. Mấy ngân hàng phá sản, 1 động xộ khám.
Lần này bọn cá mập BĐS nó rút kinh nghiệm nên chưa vỡ thôi, nhưng chắc chắn sẽ vỡ. Tình hình khủng hoảng như hiện nay thì sẽ đẩy nhanh tiến độ vỡ. Hiện nay nó đang bơm vá để hút phần tích lũy trong dân đổ vào BĐS, hút hết cái này thì vỡ ngay tắp lự, thêm việc nhà nước đang thiếu thuế thì việc oánh thuế vào BĐS là không thể tránh khỏi, BĐS bị oánh thuế, tài sản tích lũy cạn , ngân hàng cho vay khó thì bọn ôm BĐS làm của chả mấy mà bán vội!
Em theo dõi giá nhà từ 2010, 2015 thì mua.
Em chả thấy nó giảm với ốm đòn gì cả.
Quan niệm của em vỡ là khi sản phẩm đến tay người mua nó phải xuống giá thê thảm, chí ít là 20% trở lên. Còn vỡ trên đài báo tivi em chả tin.

sthd

Xe lăn
trong khi các giáo sư tiến sĩ đang mải mê tranh luận về giá trị thật hay giá trị ảo, bong bóng hay không bong bóng, đóng góp cho xh nhiều hay ít vv và vv

thì bác nông dân vẫn vui vẻ với mảnh vườn vài trăm m2, vẫn thu được chục tỉ nếu cần, vẫn chả có ai đến hỏi đóng thuế hay không, vẫn chả sợ mất giá hay lạm phát, vẫn có chỗ trồng cái cây, nuôi đàn gà...

các cụ định làm gsts hay bác nông dân?

có lẽ bác nông dân google thấy đất ở mình còn rẻ quá. so với bắc kinh, thượng hải, seoul, ... thì quá rẻ

còn có cụ tự sướng rằng mình văn hóa cao, bác nông dân văn hóa thấp mới hài. cao hay thấp nó không liên quan đến đất. không biết cụ ấy có văn hóa cao hơn anh Thắng chủ tịch QN, nguyên chủ tịch Vietinbank ko? gốc nông dân từ liêm đấy

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Tây ak cụ?
Bọn Tây nó thổi bong bóng BĐS to đến độ, ko giỏi ở mức xuất sắc thì cứ xác định luôn cả đời đi thuê nhà cho ngắn gọn. Em đố bọn Tây mua đk nhà khi chung cư chúng nó toàn triệu đô 1 căn đấy. Nói tư tưởng ở nhà thuê cho sang cái miệng 1 tý chứ phũ mồm phải nói thẳng là éo mua được.

Và thêm nữa, cụ cứ đi tán gái đi, 1 anh có nhà HN và 1 anh đang thuê nhà là biết nó khác biệt thế nào. Nếu được chọn chồng cho con em, em cũng đếch ưng anh nào ở nhà thuê.

Còn chuyện thuế BĐS, cụ nghĩ là dễ đánh ak? Cụ có thể ra quy định ko đội mũ bảo hiểm thì bị phạt tiền, chứ ra quy định hàng năm những ai có 2 đất phải mang tiền đến nộp. Em đố cụ thu được đấy?
Đúng vậy! Bọn Tây là thầy của VN về BĐS nên nó biết giá trị thực nằm ở đâu!
Và 1 lý do bọn Tây nó không mua được nhà vì ngoài giá ra thì thuế nó oánh rất cao. Siêu giàu mới mua được.
Ở VN tư duy khác, cố sống cố chết tằn tiện kham khổ cố cho được ngôi nhà trong khi các điều kiện sống khác thì chấp nhận ở mức thấp. Tư duy này theo mình là sai!
Việt Nam mua nhà vì đa số đang được bố mẹ họ hàng 2 bên hỗ trợ, nhưng khoảng chục năm nữa thì bố mẹ không còn đủ lực hỗ trợ con cái mua nhà như thế hệ hiện tại thì cũng đi theo Tây dần thôi.
Oánh thuế dễ ợt, việc là lợi ích nhóm nó năm ở đâu thôi.
Cụ méo đóng thuế đầy đủ lúc cụ bán đố cụ bán được đấy, hoặc nó tích cho đủ tiền vốn lẫn lãi việc nợ thuế của cụ nó tịch thu luôn ấy chứ ở đó mà đố. Cụ có súng không mà giỡn với nhà nước???

toilatoi1011

Xe hơi
23, Phú Thứ, P.Tây Mỗ, Q.Nam Từ Liêm, Hà Nội
Website
gohome-studio.com.vn
E đang sở hữu suất 250m2 trong tổng 1000m2 đất bờ biển Hàm Thuận Nam để kinh doanh dịch vụ đây ạ, cụ nào có nhã hứng inbox e nhượng lại, giá thì như mua đất trồng cây ở ven Hà Nội thôi ạ :)

BMV_HN

Xe điện
Túi nào hả cụ?
Quê em kcn mới rậm rịch về đất quanh khu tự dưng sốt xình xịch. Mặt đường làng cũng 500 triệu 1 khuôn mặt tiền 4.5m sâu chừng 15m. Nếu đất sát khu cn thì 2 tỷ 1 ô ko ai bán, có nhà phân lô bán lốt mảnh vườn làm 20 tỷ nhẹ bẫng. Toàn bộ dân trong khu vực tự giàu lên trong phút mốt. Thế thì tiền vào túi ai?

Em đọc còm cụ nhiều, thấy cụ hơi cay thua với cq và các doanh nghiệp giàu lên nhờ BĐS.
Chua cay bảo bong bóng là đúng rồi cụ.
Nhưng đội đó mà có cơ hội làm cuộc cải cách ruộng đất là xông lên đòi chia lại ngay .
Sau đó lại khen nức nở

Long921

Xe tăng
Em thì vẫn nghèo rớt nhưng cũng chả ngưỡng mộ nhưng người giàu vì có đất ông bà để lại.
Nhưng khổ nỗi nếu nhìn bên ngoài thì chả biết ai là ng có nhà ông bà để lại cụ ạ, họ cứ bình dị và chen lấn vào cuộc sống như chúng ta thôi

Trungten

Xe máy
Đúng vậy! Bọn Tây là thầy của VN về BĐS nên nó biết giá trị thực nằm ở đâu!
Và 1 lý do bọn Tây nó không mua được nhà vì ngoài giá ra thì thuế nó oánh rất cao. Siêu giàu mới mua được.
Ở VN tư duy khác, cố sống cố chết tằn tiện kham khổ cố cho được ngôi nhà trong khi các điều kiện sống khác thì chấp nhận ở mức thấp. Tư duy này theo mình là sai!
Việt Nam mua nhà vì đa số đang được bố mẹ họ hàng 2 bên hỗ trợ, nhưng khoảng chục năm nữa thì bố mẹ không còn đủ lực hỗ trợ con cái mua nhà như thế hệ hiện tại thì cũng đi theo Tây dần thôi.
Oánh thuế dễ ợt, việc là lợi ích nhóm nó năm ở đâu thôi.
Cụ méo đóng thuế đầy đủ lúc cụ bán đố cụ bán được đấy, hoặc nó tích cho đủ tiền vốn lẫn lãi việc nợ thuế của cụ nó tịch thu luôn ấy chứ ở đó mà đố. Cụ có súng không mà giỡn với nhà nước???
Thế cụ lại nhầm. Ko phải có súng thì thích làm gì thì làm nhé.
Em đố ông nào ra được quy định làm mất lòng đa số người dân đấy.
Cụ đã chấp nhận đời sống của chúng ta đang trên con đường tiến tới đời sống của Tây.
Thì cũng phải chấp nhận giá BĐS của ta cũng sẽ tiến dần đến giá BĐS bên Tây.

toilatoi1011

Xe hơi
23, Phú Thứ, P.Tây Mỗ, Q.Nam Từ Liêm, Hà Nội
Website
gohome-studio.com.vn
Em tưởng cả nghìn m2 đấy là đất nông nghiệp, không có sổ đỏ thì bán được mấy nhỉ? Như ở Hà Nội em biết thì có ruộng rồi cũng bị thu hồi hết làm dự án (đền bù đến triệu / m2 là cao) chứ có được giữ lại để bán đất mặt đường đâu :D
dân đen không làm gì được vs mảnh đất ruộng cả nghìn m2 đâu cụ, cái này cần bàn tay rắn chắc và nặng phù sa cụ ạ

Black boy

Xe hơi
Em cũng quen nhiều nhà, đặc biệt khu Nam Từ Liêm. Những nhà ấy con cái lại kém, ăn chơi phá phách. Anh chị em gằm ghè nhau mà phải ra ở riêng. Nói chung cũng khổ lắm, không sung sướng gì

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Chua cay bảo bong bóng là đúng rồi cụ.
Nhưng đội đó mà có cơ hội làm cuộc cải cách ruộng đất là xông lên đòi chia lại ngay .
Sau đó lại khen nức nở
Thực ra đúng mà nói thì hiện tại đại đa số dân Việt Nam hiện tại đang có nhà là nhờ thành quả của việc được chia ruộng đất.
kể cả những người trẻ mua mới thì cũng đa phần là nhờ tích lũy của bố mẹ góp vào cho.
Mấy ai tay trắng mà làm nên cơ nghiệp ( tất nhiên có nhưng tỷ lệ thấp). Cụ nghĩ sao thu nhập bình quân 3000$/ năm mà mua nổi nhà 3 tỷ??? Tích lũy bao nhiêu năm mua cho được???
Nếu không có sự đột phá về kinh tế thì tầm vài năm nữa bố mẹ hết của cải trợ lực cho con thì giá đất nó quay về đúng với thu nhập thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người 1 cách nghĩ cụ ơi. Còn giàu có đâu có phải chỉ là vài tấm đất vì cuộc sống có nhiều cái để tận hưởng. Em thì khôn giàu có gì những cũng bt, đủ ăn thôi mà em thấy chả dại gì phải đi làm nô lệ cho vài miếng đất để rồi chỉ có cái đem đi khoe. Sống cho mình chứ chả cho ai còn đất cát nhà ông nào nhà ông ấy hưởng, làm sao cứ phải theo người khác. Em nói thật lắm thằng rõ lắm tiền nhưng ki bo rồi ncc. Tiêu biểu là cài thằng bảo làm ở FAO xong cầm 2 lần 12 triệu của mợ gì ấy rồi om lên trên FB có sống cũng chả ra gì. Như thế lắm tiền làm cái gì cho mệt não.
Cụ nghĩ thế này là đi ngược lại với công cuộc sổ đỏ hoá cuốc da đấy. Không biết vừa đủ của cụ thế nào nhưng em vẫn đang bán máu mà vẫn chưa vừa đủ, khó thật !

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Làm ăn chuẩn chỉ ở VN, cụ thể là Hà Nội mà cơ hội mua cái nhà 3 tỷ thì ngang chuyện hài. Còn tiền ở đâu ra mà lắm thế thì toàn đường đắt nhất hành tinh, tham những toàn vài K tỷ, BOT giá cao vọt... Chứ dân đi làm bình thường có đóng luật với thuế không đủ chết rồi đừng nói chuyện được 2 cái nhà, 1 cái còn đang hết hơi.
Thực ra đúng mà nói thì hiện tại đại đa số dân Việt Nam hiện tại đang có nhà là nhờ thành quả của việc được chia ruộng đất.
kể cả những người trẻ mua mới thì cũng đa phần là nhờ tích lũy của bố mẹ góp vào cho.
Mấy ai tay trắng mà làm nên cơ nghiệp ( tất nhiên có nhưng tỷ lệ thấp). Cụ nghĩ sao thu nhập bình quân 3000$/ năm mà mua nổi nhà 3 tỷ??? Tích lũy bao nhiêu năm mua cho được???
Nếu không có sự đột phá về kinh tế thì tầm vài năm nữa bố mẹ hết của cải trợ lực cho con thì giá đất nó quay về đúng với thu nhập thôi.

còm xong té

Xe hơi
có thanh khoản được hay ko mới là vấn đề

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ lại nhầm. Ko phải có súng thì thích làm gì thì làm nhé.
Em đố ông nào ra được quy định làm mất lòng đa số người dân đấy.
Cụ đã chấp nhận đời sống của chúng ta đang trên con đường tiến tới đời sống của Tây.
Thì cũng phải chấp nhận giá BĐS của ta cũng sẽ tiến dần đến giá BĐS bên Tây.
Thuế BĐS chính là công cụ phân phối lại lợi ích xã hội!
Vì vậy chắc chắn nó sẽ hợp lòng dân ( nhưng chưa hợp lòng cá mập BĐS).
Thực chất nông dân ( đang chiếm phần lớn dân số VN) không nghĩ mình đang có tài sản lớn như vậy trước khi bị thổi giá.
Thứ nữa việc định giá cho người sở hữu tự định giá luôn. Muốn đóng thuế cao hay thâp là tùy ông!
Thực tế là giá BĐS của Vn đã cao hơn Tây trong khi thu nhập chỉ bằng 1/20 Tây. bất hợp lý là chỗ đó!

Fantomu82

Xe buýt
dưới quê em bà bô có mảnh hơn 1000m. giá hiện tại là khoảng 3 tỏi. Đợi 5 năm nữa lên 5 tỏi là quất. hihihihi. Bây h em ko cần tiền nữa........................

Vì có cần cũng méo có. Hic

lac007

Xe tăng
Ý cụ trùng khớp vs ý tưởng của em. Nên nếu em có nhiều tiền, em cũng ko bao giờ đầu cơ đất, vì em cho rằng đó ko phải là cách đầu tư BĐS, đó ko phải là cách kiếm tiền văn minh. Đầu tư BĐS phải như a Vượng, Sun GROUP,...Ở quanh em nhiều người có tiền cứ ném hết vào đất, rồi tự thủ dâm vs nhau là đất nó lên, phải thế này tao mới bán, blala. Tất cả cũng chỉ là bóc lột sức lao động của tầng lớp thấp cổ bé họng, người nghèo, công nhân tích cóp cả đời được miếng đất làm nhà, khổ sở ko đâu tả siết. Còn các quan thì được biếu, được cho rồi có tiền cũng om đấy chờ lên giá. Khốn nạn thay
Cụ o có duyên với đất thôi dân kinh doanh cứ chỗ nào ra tiền là đầu tư o vi phạm pháp luật là được

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đang phải giảm thuế các loại

Liệu có sắc thuế nào phải cân nhắc nã vào bù ko chứ thâm hụt NS mất
Thâm hụt khủng cụ ạ! Hậu covid ngoài giảm thuế còn phẩy kích cầu bằng đầu tư công. In thêm tiền thì không thể, dù chấp nhận thâm hụt NS nhưng cũng chỉ đến % nhất định - không phải là vô hạn và phẩy có kế hoạch giảm thâm hụt càng nhanh càng tốt. Việc bổ sung nã thêm các loại hình thuế mới gần như là bắt buộc, không thì vỡ nợ[-(