[Funland] Việt Nam toàn đại gia trăm tỷ chân đất

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề chính là đất đai ở VN bị kìm kẹp dưới dạng tài sản toàn dân không giao dịch tự do được mà chỉ nhỏ giọt qua kênh của các tập đoàn đen đỏ, thị trường méo mó, hàng khan hiếm, giá ảo tung chảo... chứ với tình trạng nghèo khổ mọi rợ hạ tầng thấp kém của đông lào thì giá nhà đất méo thể ở mức đó.

provtc

Xe container
Các cụ cứ tính xem, rồi đất VN sau này cực đắt, dân số ngày 1 tăng cả trăm triệu người mà cả đất nước độ rộng khéo chỉ bằng 1 tỉnh hoặc 1 bang của nước khác, thậm chí còn bé hơn. Như dưới tỉnh xưa 4-500 1 miếng, giờ vài tỉ, chỗ nào làm ăn sầm uất của tỉnh 10-20 tỉ mà tâm lý người đang kinh doanh được thì họ có bao giờ bán đất

sonvtc2

Xe điện
Kể ra đổi cái tiêu đề thừ "Chân" thành "ăn" thì chuẩn không phải chỉnh!

Xe_loi

Xe tăng
Có xúc lên mà ăn được đâu. Mà cũng không hiểu sao lăm cụ thích cái kiểu ngồi trên nắm đất xong ra oai ta lắm tiền thế nhỉ. Chẳng tạo ra của cái vật chất và cũng chả hưởng được nhiều từ cuộc sống. Nói chung cuộc sống với em chỉ cần vừa đủ còn lại ông nào giàu có lắm nhà nhiều cửa cũng không quan tâm cho lắm vì người ta cũng chả cho mình xu nào mà cũng chả béo lên kg nào.
Cụ nghĩ thế này là đi ngược lại với công cuộc sổ đỏ hoá cuốc da đấy. Không biết vừa đủ của cụ thế nào nhưng em vẫn đang bán máu mà vẫn chưa vừa đủ, khó thật !

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Nói như các cụ thì nó vô cùng. Em biết ở HN nhiều nhà giá trị vài chục tỷ nhưng họ vẫn lao động chân tay, buôn bán đủ ăn thôi..Ở cái nhà từ đời cụ kỵ để lại nhưng chưa bao giờ họ có tư tưởng bán đi lấy tiền làm ăn hay tiêu sài.

spartacus88

Xe tăng
người có tài sản và người giàu sang nó khác nhau lắm các cụ. Nhiều tiền vẫn sống khổ sở, chân lấm tay bùn, tiếp xúc giao lưu toàn người có văn hóa thấp thì để làm gì? Em thấy chả cần có nhiều đất để làm gì, tháng kiểm đủ trăm, có xe, có nhà, đi làm về đi thể thao, thỉnh thoảng đi du lịch, bar sàn vs các em trẻ, vậy vui nhất. Đời được mấy tí mà lo đi đếm tiền thiên hạ?

Napolong

Xe điện
Đất đai nếu chỉ là nhu cầu để ở, có chỗ chui ra chui vào thì em nghĩ VN cũng không quá là chật hẹp đâu, còn khi biến nó thành tài sản để sở hữu và đầu cơ thì sẽ hút nguồn lực của xã hội như hiện nay.

Nó có thể phát triển theo hai cách: Một là ai có miếng nào thì giữ miếng ấy, hai là ai làm giàu được gì thì chuyển tài sản kinh doanh sang đất đai để bảo toàn tài sản.

Muốn để tài sản và nguồn lực xã hội đổ vào kinh doanh chắc em nghĩ cứ đưa ra chính sách để doanh nghiệp và người dân thấy đổ vào đó khả thi hơn là giữ đất. Cái này thì chính sách nếu muốn làm là làm được. Và đấy là lựa chọn lâu dài.

Doanh nghiệp có thị trường, có sản phẩm, có tài sản trí tuệ thì làm ra được của cải, thích thì mua vàng, đất, dollar lúc nào cũng được, nhưng cái ngược lại thì không đúng lắm, dù găm đất thì dễ hơn là làm kinh doanh hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Cái em gì hay chụp ảnh 2 mảnh nói :" cạp đất mà ăn"! Thế mà đúng đắn

spartacus88

Xe tăng
Đất đai nếu chỉ là nhu cầu để ở, có chỗ chui ra chui vào thì em nghĩ VN cũng không quá là chật hẹp đâu, còn khi biến nó thành tài sản để sở hữu và đầu cơ thì sẽ hút nguồn lực của xã hội như hiện nay.

Nó có thể phát triển theo hai cách: Một là ai có miếng nào thì giữ miếng ấy, hai là ai làm giàu được gì thì chuyển tài sản kinh doanh sang đất đai để bảo toàn tài sản.

Muốn để tài sản và nguồn lực xã hội đổ vào kinh doanh chắc em nghĩ cứ đưa ra chính sách để doanh nghiệp và người dân thấy đổ vào đó khả thi hơn là giữ đất. Cái này thì chính sách nếu muốn làm là làm được. Và đấy là lựa chọn lâu dài.

Doanh nghiệp có thị trường, có sản phẩm, có tài sản trí tuệ thì làm ra được của cải, thích thì mua vàng, đất, dollar lúc nào cũng được, nhưng cái ngược lại thì không đúng lắm, dù găm đất thì dễ làm kinh doanh hơn nhiều.
Ý cụ trùng khớp vs ý tưởng của em. Nên nếu em có nhiều tiền, em cũng ko bao giờ đầu cơ đất, vì em cho rằng đó ko phải là cách đầu tư BĐS, đó ko phải là cách kiếm tiền văn minh. Đầu tư BĐS phải như a Vượng, Sun GROUP,...Ở quanh em nhiều người có tiền cứ ném hết vào đất, rồi tự thủ dâm vs nhau là đất nó lên, phải thế này tao mới bán, blala. Tất cả cũng chỉ là bóc lột sức lao động của tầng lớp thấp cổ bé họng, người nghèo, công nhân tích cóp cả đời được miếng đất làm nhà, khổ sở ko đâu tả siết. Còn các quan thì được biếu, được cho rồi có tiền cũng om đấy chờ lên giá. Khốn nạn thay

Vulcan V70

Xe trâu
Ý cụ trùng khớp vs ý tưởng của em. Nên nếu em có nhiều tiền, em cũng ko bao giờ đầu cơ đất, vì em cho rằng đó ko phải là cách đầu tư BĐS, đó ko phải là cách kiếm tiền văn minh. Đầu tư BĐS phải như a Vượng, Sun GROUP,...Ở quanh em nhiều người có tiền cứ ném hết vào đất, rồi tự thủ dâm vs nhau là đất nó lên, phải thế này tao mới bán, blala. Tất cả cũng chỉ là bóc lột sức lao động của tầng lớp thấp cổ bé họng, người nghèo, công nhân tích cóp cả đời được miếng đất làm nhà, khổ sở ko đâu tả siết. Còn các quan thì được biếu, được cho rồi có tiền cũng om đấy chờ lên giá. Khốn nạn thay
Nói vậy cũng khó Cụ ah. Không có những nhà đầu tư thứ cấp hoặc những người mua BDS làm của để dành thì các ông lớn như bán sao hết được sp?

XSim

Xe container
Em tưởng cả nghìn m2 đấy là đất nông nghiệp, không có sổ đỏ thì bán được mấy nhỉ? Như ở Hà Nội em biết thì có ruộng rồi cũng bị thu hồi hết làm dự án (đền bù đến triệu / m2 là cao) chứ có được giữ lại để bán đất mặt đường đâu :D

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nói vậy cũng khó Cụ ah. Không có những nhà đầu tư thứ cấp hoặc những người mua BDS làm của để dành thì các ông lớn như bán sao hết được sp?
Chả khó vẹo gì!
Nhu cầu về nhà ở với giá hợp lý cho người dân thì Vn vẫn còn đầy.
Nhưng vì BĐS Vn bị thổi giá ảo quá làm cho mọi nguồn lực của dân hầu như đổ vào đấy hết. kể cả thằng có 5-7 ngôi nhà vài ba miếng đất rồi vẫn cứ mua thêm ( dạng như cất giữ tài sản).
Tư tưởng miếng đất cắm dùi, an cư lạc nghiệp của dân Việt làm cho mọi người cố sống cố chết vay muốn mua cho được cái nhà cũng đẩy giá nhà lên cao so với thực tế.
Mình chả hiểu việc bỏ tiền( 3 tỷ) chỉ để mua căn chung cư , trong khi với số tiền ấy gửi ngân hàng đi thuê nhà thì cũng thuê được căn hộ tiện nghi hơn căn hộ mua kia nhiều.
Mình là mình ủng hộ việc oánh thuế vào cái BĐS sản thứ 2 hoặc có giá trị trên 1 tỷ, với thu thuế mạnh vào việc cho thuê BĐS.
Để việc định giá BĐS về giá trị thực thì giải pháp nó cũng rất dễ và tạo điều kiện cho việc giải phóng mặt bằng đền bù giải tỏa nữa.
Cho người sở hữu bất động sản tự định giá của mình luôn( có thể định giá theo giá thị trường).Hằng năm cho tự định giá bất động sản của mình, dựa vào giá đó để căn cứ khi mua bán BĐS tránh tình trạng bán 2 giá như hiện tại. Dựa vào giá đó đẻ đánh thuế. Ví dụ thuế là 2% trên giá trị BĐS ( giá trị do người sở hữu tự kê khai đầu năm). Làm như này thì nếu muốn tự định giá trên trời cũng khó vì không khéo thì đóng thuế vỡ mồm.

Chuyện bình thường mà, ngay định công chỗ nhà em có nhiều gia đình hơn 1000m đất xây nhà cho thuê, mỗi tháng vài trăm triệu tiền thuê nhà.

cadan

Xe container
Theo nhà cháu việc bị nã thuế bđs là không thể tránh, vấn đề chỉ là khi nào, thuế suất và lộ trình áp dụng thôi. Nó mà vã tầm 2% năm là vỡ loa.
Đang phải giảm thuế các loại

Liệu có sắc thuế nào phải cân nhắc nã vào bù ko chứ thâm hụt NS mất

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thường thôi mà.

cadan

Xe container
Túi nào hả cụ?
Quê em kcn mới rậm rịch về đất quanh khu tự dưng sốt xình xịch. Mặt đường làng cũng 500 triệu 1 khuôn mặt tiền 4.5m sâu chừng 15m. Nếu đất sát khu cn thì 2 tỷ 1 ô ko ai bán, có nhà phân lô bán lốt mảnh vườn làm 20 tỷ nhẹ bẫng. Toàn bộ dân trong khu vực tự giàu lên trong phút mốt. Thế thì tiền vào túi ai?

Em đọc còm cụ nhiều, thấy cụ hơi cay thua với cq và các doanh nghiệp giàu lên nhờ BĐS.
hì hì, chả lẽ em được lộc về nhà đât mà lại cứ khoe...
và cũng ko ai cấm người được lộc về BĐS ko tự vấn mình - thứ tiền mình được, cứ cho là từ trên giời rơi xuống đó - có nên san sẻ lại cho XH không. Thuế là 1 cách điều tiết thu nhập của những người kiếm được nhiều, để giúp chênh lệch không quá cao

có thể thuế cũng ko hoàn toàn bình đẳng, ở mọi nơi mọi chỗ. Nhưng nhìn chung, với những người làm công ăn lương vài trăm triệu, hoặc những DN sản xuất kinh doanh phải đi thuê mà thuế họ đóng - dựa trên thu nhập /doanh thu - mà phải đóng tới vài chục phần trăm vào tiền thuế.

trong khi những trường hợp "ăn" đât như cụ vừa tả đó, mà không trả đáng bao nhiêu so với giá trị thu về, thì điều đó là đáng buồn cho cơ chế, chứ không có gì gọi là cay thua cả.

chừng nào nền kinh tế có nhiều nguồn sống bằng cách "ngầm" như vậy, thì còn tình trạng đầu cơ và thị trường còn méo mó.

Chỉnh sửa cuối:

phantkien

Xe hơi
Cụ qua chỗ Nam Từ Liêm mà xem, mấy bác bán trà đá toàn có đôi trăm mét2 đất 2 oto tránh là ít, cứ tính tầm 100tr/m2 là cũng ối tiền rồi, mấy anh em tỉnh lẻ lên cày cuốc bục mặt kiếm đc đôi tỷ tưởng là to, cũng chỉ mua đc căn chung cư bé tí thôi ạ
Có ai tưởng to đâu cụ, em cũng dân tỉnh lẻ đây, xuất thân mình kém hơn thì cũng phải chịu chứ làm sao được.

hai.tranhr

Xe container
Hôm qua iem lượn lờ xem có BĐS giá hợp lý để mua đầu tư không.
Thấy có 1 Cụ đăng, nhà ở Cà Mau bán hơn 10 căn biệt thự cao cấp Vin Ba Son. Nhìn hãi hãi là.
Iem lao động tích lũy vãi mứt mới được đôi tỏi, còn Cụ đăng tin ở Cà Mau bán loạt hơn 10 căn khiến iem phát hoảng hoảng là.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Đang phải giảm thuế các loại

Liệu có sắc thuế nào phải cân nhắc nã vào bù ko chứ thâm hụt NS mất
Mình thấy nã vào thuế bất động sản là hợp lý nhất rồi.
Nếu thuế BĐS được áp dụng thì giá đất giảm ngay, lượng tiền thay vì đổ vào cất giữ ở BĐS sẽ được đây vào sản xuất kinh doanh.
Oánh thuế BĐS vừa tạo nhanh công ăn việc làm vưa có nguồn thu khủng , vừa làm cho giá đền bù giải tỏa khi xây dựng hạ tầng công giảm nhiều!

cadan

Xe container
Mình thấy nã vào thuế bất động sản là hợp lý nhất rồi.
Nếu thuế BĐS được áp dụng thì giá đất giảm ngay, lượng tiền thay vì đổ vào cất giữ ở BĐS sẽ được đây vào sản xuất kinh doanh.
Oánh thuế BĐS vừa tạo nhanh công ăn việc làm vưa có nguồn thu khủng , vừa làm cho giá đền bù giải tỏa khi xây dựng hạ tầng công giảm nhiều!
Và thực ra, giúp giảm méo mó rất nhiều mối quan hệ XH/gia đình. Có cụ nêu những trường hợp phút chốc đường làng vọt lên khiến dân làng giàu nhanh, bán đât.v.v. Không thiếu trường hợp bán đất xong mua sắm búa xua hoặc xấu hơn rơi vào cờ bạc nghiện hút, đâu lại vào đó

trong khi nhiều người làm việc, đầu tư vào học hành trầy vẩy, mà thu nhập bị đánh thuế rõ cao thì ai đó may mắn với BĐS sẵn có lại không phải nộp bao nhiêu - XH mà không được khuyến khích nỗ lực cá nhân, thì khó phát triển lâu bền

BĐS thành chỗ hút tiền trong khi những ngành SX KD khác lại thiếu vốn

Mà thực ra, so với thu thuế TN công ty hoặc cá nhân, khả năng đánh thuế trên BĐS rõ ràng, dễ tính hơn rất nhiều.

Để cho khách quan, em cũng có BĐS và em cũng đang nộp thuế thu nhập cá nhân. Không thì cccm nào nó lại bảo em cay thua gì đó với những ai làm ăn bằng BĐS. Ăn được của đời thì cũng biết trả lại bớt cho đời, chính tâm mình cũng thanh thản.

Chỉnh sửa cuối: