[Funland] Việt Nam, các cụ thấy hải sản vùng miền nào ngon

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Quảng Ninh hải sản phong phú và rất ngon: Bề bề thuyền chài Hạ Long (khu gần rẽ vào Tuần Châu) con tầm 6,7 lạng; Sam xào chua ngọt ở Cẩm Phả (quán tầu gần sân vận động); lẩu cá thập cẩm nhẩy giẫy đành đạnh ngoài Móng Cái (đi chui qua gầm cầu mới), cá biển nhiều loại cỡ 2 đầu ngón tay cả rổ vừa cho vào vừa đè vung không bắn tung tóe. Hải Phòng làm bề bề rang me và cá song không đâu ngon bằng. Hải sản miền trung miền nam ăn nhiều mà chưa bao giờ thấy ngon.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Hải sản thì cứ tươi sống là ngon nhất. Em thích ăn kiểu nguyên bản nên không quan trọng nhà hàng 5* hay quán bình dân vỉa hè. Cá tôm mực cứ bơi lội tung tăng là được. Còn món ăn gây ấn tượng ngỡ ngàng nhất đối với em là con nhum, và đặc biệt là mắm nhum Sa Huỳnh, ngon hết í. 😊
Vỉa hè là hàng dạt không thể so sánh với 5*, trong 5* không ngon là vì nó rất đắt.

Pilota

Xe điện
Vỉa hè là hàng dạt không thể so sánh với 5*, trong 5* không ngon là vì nó rất đắt.

Ah, đấy là em ví von về việc đồ hải sản tươi ngon thì ăn đâu cũng thấy ngon. Còn dĩ nhiên là nguyên liệu cho ks hay nhà hàng 5* thì nó phải cao cấp hơn rất nhiều chứ cụ. 😃

Loitran

Xe tăng
uống rượu ngâm thực vật cho lành cụ ah.
Nói như vầy em đoán chắc cụ phải Cao bằng, Tuyên quang roài :D
Cụ đi QN nếu muốn uống Rượu nên kiếm thổ cư kêu họ dẫn đi thử phát cho biết mùi, có thể cụ không hợp nhưng là trai thì cũng nên thử cho biết chứ ?
Rượu này ngày đông xe lạnh, hâm nóng chơi như kiểu Võ tòng ở Lương sơn ấy thì uống xong chỉ muốn leo giường nằm thôi

Loitran

Xe tăng
Sá sùng trước dùng ninh lấy nước cho ngọt, chứ ăn thẳng thì chán vãi.
Xá sùng khô chiên uống bia cũng ngon, tương tự nó thì QN có con Sâu đất lộn ra sào với Xu hào hay cần ta thì xơi nguyên đĩa đứng dậy khỏi cần ăn cơm, Ăn ngon hơn Xá sùng
Món này dân tỉnh ngoài QN chắc ít biết về con này

Loitran

Xe tăng
Quảng Ninh hải sản phong phú và rất ngon: Bề bề thuyền chài Hạ Long (khu gần rẽ vào Tuần Châu) con tầm 6,7 lạng; Sam xào chua ngọt ở Cẩm Phả (quán tầu gần sân vận động); lẩu cá thập cẩm nhẩy giẫy đành đạnh ngoài Móng Cái (đi chui qua gầm cầu mới), cá biển nhiều loại cỡ 2 đầu ngón tay cả rổ vừa cho vào vừa đè vung không bắn tung tóe. Hải Phòng làm bề bề rang me và cá song không đâu ngon bằng. Hải sản miền trung miền nam ăn nhiều mà chưa bao giờ thấy ngon.
Hải sản phía bắc ăn chất lượng hơn phía nam nhiều
Bề bề 6.7 lạng con em nghĩ các nơi khác chắc không có, đôi khi em còn được ăn nó vẫn còn bơi trong bể rất tươi và loại bề bề nhỏ hơn không thể so bì về độ ngon với loại lớn này
Cá Song thì nấu cháo trắng là tuyệt vời

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em là người mê đồ biển, có thể liệt kê từ Bắc vô Nam( theo cá nhân cảm nhận). 1- Quảng Ninh: đảo Coto, Quan Lạn có mực khô và tôm sú biển cực ngon, thơm dai dòn. Ngoài ra còn bề bề gạch nữa. 2- Nam Định: đặc trưng biển mặn và bùn nên đồ biển nuôi trồng nhiều, nhưng cá Mú kv này cực thơm ngon zai thịt, rẻ nhất Vn. 3- Thanh Hoá: bề bề thịt và Cua biển ăn ngon, chắc, ngoài ra còn có Tôm biển (loại to để xk) nướng than. Em về TH là phải đi ăn ở kv làng chài trong dân, chứ ko phải làng chài ngoài kv kinh doanh ở SS. Ngoài ra, tiếp giáp biển Nghi Sơn với bãi biển Đông Hồi( Quỳnh lưu, Nghệ an) có con Ngao Đại dương to tổ bố ăn cực phê(hấp, gỏi). 4- Nghệ an: về với biển Sơn Hải, vựa hải sản của người xứ Nghệ( bản thân dân kd HSan QN, HP, HN đến mùa rất rất nhiều xe chạy vô đây mua hàng) thì con Tôm và con mực ngon tươi, nhưng em đánh giá tôm biển thì miễn chê. Cửa lò chả có mẹ gì ngoài bán đồ có đập đáy cho dày lên :D. 5- Hà tĩnh: Mực nháy, mực trứng phải nói là số 1 Vn. Bất kể ăn bãi biển nào tính từ Thiên cầm cho đến Kỳ Anh. Ngoài ra còn ghẹ cát mặn mòi, ăn 1 lần là nhớ mãi. 6- Quảnh bình: Mực lá dày cộp, thơm ngọt biển Bố Trạch có lẽ hiếm nơi mô có được, rẻ thì thôi khỏi bàn cãi. 7- Huế Thừa Thiên, em vẫn mãi ấn tượng với Hàu lăng cô, con hàu tuy bé nhưng thơm ngon và có vị ngọt bùi, ăn gỏi khỏi bàn. 8- Đà nẵng: Cá đại dương như cá xương xanh, hay cá đuối nướng thì ở đây Hsan em thấy bt lắm ạ. 9- Quảng ngãi: Nhum ăn ở đảo Lý Sơn nhiều thịt, to ngon bổ rẻ. Thêm vài loài ốc biển như Ốc Mặt trăng hấp ăn khá ngon miệng. 10- Phú Yên: Vũng rô cố các loại ốc, nhưng ngon nhất vẫn là Ốc hương và Xò huyết. Đặt chân tới Mũi đại lãnh thì ghé dưới chân núi thưởng thức Cua Huỳnh Đế thơm ngon, thêm tí mắt cá ngừ trong nội đô về đêm. 11- Khánh Hoà: đi ăn tôm Hùm bông phải về đảo Bình Ba(em ghé nơi này 3 lần) và ăn 1 loại ốc ngon rẻ em ko nhớ tên nữa. 12- Bà Rịa-VT: thì em nghĩ nổi tiếng con Ốc móng tay từ ngày xưa, vì nó quá rẻ và có trong mọi quán nhậu bình dân trở lên, ngoài ra dân trong ni hay nhậu Lẩu Cá đuối, ốc len xào hay con mực tuộc 3 món. 13- kv miền Tây em ko ấn tượng lắm, còn Cà Mau thì ngoài cua Gạch CM siêu ngon thì có lẩu 1 loài cá ăn ngon thơm lắm ạ...Cá nhân em là như vậy, mỗi người mỗi miệng :D
Cà Mau có bề bề tầm 6 7 lạng 1 con :D ăn thôi rồi
Vũng Rô ốc các loại nó ngon vì chả nuôi gì, con nào cũng ngon. Còn chân mũi Đại Lãnh mà có cua huỳnh đế to thì lạ quá nhỉ? Tưởng phải phía trên Ô Loan hay nhà hàng tp Tuy Hòa mới có con to.

VietHung12776

Xe điện
Bữa vợ mình lượm về con này, ăn nướng khá ngon

vkthang

Xe container
Xá sùng khô chiên uống bia cũng ngon, tương tự nó thì QN có con Sâu đất lộn ra sào với Xu hào hay cần ta thì xơi nguyên đĩa đứng dậy khỏi cần ăn cơm, Ăn ngon hơn Xá sùng
Con đấy là giun biển cụ ah, cùng họ với sá sùng nhưng màu đen và nhỏ hơn, chuẩn nhất là xào với tỏi tươi ăn rất ngon. Hải Sản QN năm nay các cụ mà ăn thì ngon và rẻ vô cùng, mọi năm hàng loại 1 là ngược đi TQ hết không đến lượt mình ăn.

CuongOST

Xe hơi
Vote Hải sản Quảng Ninh do đầu bếp Hà Nội chế biến.

• Vodka
Reactions: Kuu

VnUeT

Xe tăng
Mực ghẹ thì ĐS, QL. Ngao thì miền núi ngon hơn miền xuôi.

CarlVinson

Xe tải
Hải sản đánh bắt thì ngon nhất là bắc đèo hải vân _ thanh hóa , rồi đến QN , HP , miền Nam vs nam trung bộ .

OMEGA speed

Xe tải
Cụ thử đi, chỉ QN mới có món rượu ngán, họ cho mấy con ngán vào cốc, lấy cả bó đũa đánh lên, đổ rượu trắng vào, ôi cái màu phớt hồng của rượu ngán hấp dẫn làm sao, nó nhợ nhợ, ngọt mặn, nó thơm...khó tả lắm cụ, ko phê em ko lấy tiền, ngày xưa ngán rẻ mà tự nhiên, giờ toàn ngán nuôi ngán Tàu mà ăn nhà hàng cả trăm nghìn/1con.
Giờ khó mà còn ngán chuẩn để được cốc rượu mầu như này nữa cụ ơi! ngán nuôi lên mầu đỏ kia mất rồi.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Thế thì cụ chưa được uống rượu ngán rồi. Rượu đấy nấu cực khó....các loại như kiểu Sake của Nhật chỉ xách dép thôi. Nhưng mà không có mấy người biết nấu đâu.... Biết nấu là nó phải không bị khê mà uống vẫn thơm cả mùi rượu và một chút mùi ngán.... Đảm bảo uống say lúc nào không biết. Em đã từng mấy lần uống rượu này nhưng phải đúng người biết làm chứ ở quán thì không đạt yêu cầu lắm.... Món này trước ở Vân Đồn có một nhà hàng nấu rất ok.... Sau chắc không có ngán tử tế hoặc thay đầu bếp nên chán hẳn.... Ngoài Bãi Cháy có quán ở chỗ lụp xụp tre nứa nhưng rộng rãi làm rất ok.... Em được đưa đi mấy lần nhưng không nhớ đường.....
Rượu ngán của cụ là loại j, không phải là rượu Ngán các cụ ấy đang chém. Hay Quảng Ninh có 2 loại rượu ngán?

gocart

Xe cút kít
Rượu ngán của cụ là loại j, không phải là rượu Ngán các cụ ấy đang chém. Hay Quảng Ninh có 2 loại rượu ngán?
Có 2 loại rượu ngán, loại cụ kia là dành cho thổ địa làm từ ngán sống, rượu có mầu đỏ. Loại này không dùng đãi các cụ ngoại tỉnh vì các cụ ấy sợ.
Loại khác là đổ rượu vào ngán rồi đun lên, rượu màu trắng đục dùng để đãi các cụ tỉnh ngoài.

Trần Gia

Xe tăng
Cụ cho Em xin cái toạ độ google maps nhé :D
Cụ đi qua cầu Chương Dương rồi rẽ trái xuống đê đi về phía cầu Long biên, nó là khu ẩm thực Ngọc Lâm, ngồi đó uống bia ngắm cầu Long biên, nước sông Hồng lững lờ trôi, cũng thú cụ ạ :D

Trần Gia

Xe tăng
Co
Con sâu đất này màu trắng vàng, to dài gần hơn 1 đốt ngón tay út. Trước e ở Tiên yên được ae mời nhậu nhưng nhìn ko dám chơi cụ ạ :D