[TNGT] Video về vụ va chạm giữa xe cứu hỏa và xe khách ngày 18-3-2018

vip tien sinh

Xe ngựa
Hãi thật...

Xì lốp.

Xe đạp
Cháu thấy cơ quan csgt và pccc thì luôn bảo vệ quan điểm xe cứu hỏa đi đúng luật. Và theo luật thì đúng thật.
Nhưng cháu thấy trên 90% độc giả và các tài xế coment trên OF và các trang báo mạng đều cho rằng xe cứu hỏa quá liều lĩnh, lạm quyền ưu tiên khi nhập cao tốc ngược chiều kiểu cắt mặt như tình huống này. Đánh đố và gây nguy hiểm cho xe khách.
Ít ngày trước có mợ xe đỏ Accent chạy ngược chiều cao tốc HN HP nhưng mợ ấy rất khôn khi biết tự bảo vệ mình và các xe khác khi mợ ấy nháy pha liên tục. Kết quả là xe nào cũng giảm tốc khi phát hiện ra mợ ấy từ xa.

Dunglv44

Đi bộ
Cháu lính mới nhưng cũng có chút ý kiến cccm nghe coi chơi. Cháu đang học bên Melbourne, xe cứu thương, cứu hoả, cảnh sát họ rất hay sử dụng quyền ưu tiên bằng còi và đèn nháy khi làm nhiệm vụ khẩn cấp. Nhưng cháu thấy khi qua giao cắt ngã tư mà cần vượt đèn đỏ họ luôn giảm tốc độ,quan sát khi nhận thấy tất cả các phương tiện nhường đường họ mới vượt qua. Bởi cháu nghĩ điều đó đảm bảo an toàn cho mọi người trong khi làm nhiệm vụ. Mong rằng sẽ không có vụ việc tương tự xảy ra nữa. RIP

RubynamitnA

Xe điện
- Cái gì chứng minh tài xế XK nghe thấy còi từ khoảng cách bao nhiêu?
- Em không phải CSGT nên không dám phán rồi, nếu không vi phạm cụ giải thích giùm em.
Tuy nhiên, có một điều nhắc đi nhắc lại là khi tham gia giao thông còn phải đảm bảo an toàn cho người khác, theo cụ xe cứu hỏa có ý định đó không?
GPLX còn hạn đang có trong tay là một minh chứng về điều kiện sức khỏe bình thường. Theo đó người điều khiển phương tiện có thể nghe đc tiếng còi xe cứu hỏa phát ra với mức độ x.de-xi-ben từ cách xa bao nhiêu mét Chỉ trừ ông xe khách c/m đc trc pháp luật thời điểm đó đang bị điếc. Nếu bắt cơ quan điều tra c/m thì quá đơn giản....E sẽ dùng xe cứu hỏa khác xuất phát đúng tuyến và mở hết các tín hiệu, cụ sẽ là người điều khiển xe 45 chỗ đi chiều ngc lại sẽ biết cụ nghe thấy từ lúc nào thôi.

RubynamitnA

Xe điện
Cháu thấy cơ quan csgt và pccc thì luôn bảo vệ quan điểm xe cứu hỏa đi đúng luật. Và theo luật thì đúng thật.
Nhưng cháu thấy trên 90% độc giả và các tài xế coment trên OF và các trang báo mạng đều cho rằng xe cứu hỏa quá liều lĩnh, lạm quyền ưu tiên khi nhập cao tốc ngược chiều kiểu cắt mặt như tình huống này. Đánh đố và gây nguy hiểm cho xe khách.
Ít ngày trước có mợ xe đỏ Accent chạy ngược chiều cao tốc HN HP nhưng mợ ấy rất khôn khi biết tự bảo vệ mình và các xe khác khi mợ ấy nháy pha liên tục. Kết quả là xe nào cũng giảm tốc khi phát hiện ra mợ ấy từ xa.
Nháy pha mà đã khôn? Xe cứu hỏa ko những có đèn quay( màu đỏ,vị trí đèn cao dễ phát hiện hơn đèn pha) mà còn có cả còi hú với tần số rất chói tai nữa.

RubynamitnA

Xe điện
Anh cứu hỏa đi ngược vào cao tốc và còn sát trái thì khó tránh được tai nạn cụ ạ.khi nó đã vào được cao tốc rồi mà vai xe phi với tốc độ hơn 100km/h thì còn tan nát hơn.em đồng ý là nghe thấy tiếng còi ưu tiên thì phải nhanh chóng giảm tốc độ và nhường.nhưng đang là đường 1 chiều.lái xe có thể nhầm tưởng là tiếng còi ở bên làn ngược lại.với khi nghe thấy tiếng còi ở khoảng cách vài trăm mét mà hai xe đi với tốc độ trên 100/h thì chỉ còn vài giây để xử lý.
Còn cả tín hiệu đèn ưu tiên rất dễ phát hiện ra. Chết là ở chỗ coi pl ko ra gì,ko muốn nhường, có khi còn tăng tốc để vượt qua giao cắt khi cứu hỏa đang thập thò...

Xì lốp.

Xe đạp
Các cụ đọc coment của 2 link trên sẽ thấy, dưới góc nhìn của độc giả (là những người cũng tham gia giao thông hàng ngày) đều lên án kỹ năng nhập làn ngược chiều cao
- Xe cứu hỏa không lao ra từ đường nhánh ra mà đi rất từ từ với tốc độ ~10km/h (3m/s) !
- Khi nghe thấy có tiếng còi hụ tức là khi có tín hiệu của xe cứu hỏa thì theo Luật xe khách đã phải nhanh chóng giảm tốc độ xuống để sẵn sàng tránh hoặc dừng lại nhường đường chứ không phải đợi thấy rõ xe cứu hỏa đi như thế nào thì mới bắt đầu giảm tốc độ !
- Theo video thì xe khách không bị cản trở tầm nhìn nên có thể thấy rõ xe cứu hỏa đi ra ngay từ giây đầu tiên trong khi va chạm sảy ra vào giây thứ 11 !
Quan điểm của cụ là xe cứu hỏa đúng, xe khách sai.
Cụ đọc thêm quan điểm của luật sư trong bài này, có thể xe khách rơi vào trường hợp "gặp sự kiện bất ngờ" nên ko kịp xử lý.
https://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/xe-khach-chay-87-km-h-khi-dam-xe-cuu-hoa-tai-phap-van-cau-gie-3725584.html

Pachooc1

Xe hơi
Làn khẩn cấp (emergency lane) là để dành cho xe cứu hoả, cứu thương, cảnh sát trong trường hợp khẩn cấp. Xe CH kia đã không đi vào làn đường ưu tiên cho mình, lại phi ra làn ngoài một cách liều lĩnh, thiếu quan sát an toàn, xử lý sai rõ rồi còn gì.

Thuy_CK

Xe điện
Các cụ đọc coment của 2 link trên sẽ thấy, dưới góc nhìn của độc giả (là những người cũng tham gia giao thông hàng ngày) đều lên án kỹ năng nhập làn ngược chiều cao
Quan điểm của cụ là xe cứu hỏa đúng, xe khách sai.
Cụ đọc thêm quan điểm của luật sư trong bài này, có thể xe khách rơi vào trường hợp "gặp sự kiện bất ngờ" nên ko kịp xử lý.
https://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/xe-khach-chay-87-km-h-khi-dam-xe-cuu-hoa-tai-phap-van-cau-gie-3725584.html
Em không quan tâm số đông mà quan tâm đến đúng Luật hay sai Luật cụ nhé !
Luật sư mà nói Làn dừng đỗ xe khẩn cấp cũng là làn đường dành riêng cho các xe công an, cấp cứu, cứu hỏa di chuyển trong trường hợp khẩn cấp là em thấy luật sư quá tầm bậy rồi !

cressida2.4

Xe máy
không biết phải phân tích sao nữa, nhưng cá nhân e thấy xe CH lái xe còn quá non chưa đi nhiều cung đường nên mới xảy ra hậu quả nghiêm trọng như vậy

Pachooc1

Xe hơi
Em không quan tâm số đông mà quan tâm đến đúng Luật hay sai Luật cụ nhé !
Luật sư mà nói Làn dừng đỗ xe khẩn cấp cũng là làn đường dành riêng cho các xe công an, cấp cứu, cứu hỏa di chuyển trong trường hợp khẩn cấp là em thấy luật sư quá tầm bậy rồi !
Bác lấy căn cứ nào mà nói là tầm bậy?

Thuy_CK

Xe điện
Trong các văn bản bác dẫn chứng có chỗ nào nói là làn khẩn cấp không dành cho xe ưu tiên trong trường hợp khẩn cấp không?

Không có câu nào viết như trong cái ảnh của cụ !

- Hơn nữa xe ưu tiên đi vào làn đó sẽ bị chính các xe nghiêm chỉnh chấp hành Luật GTĐB là tránh hoặc dừng sát lề bên phải ngăn cản và gây nghuy hiểm !

Pachooc1

Xe hơi
Không có câu nào viết như trong cái ảnh của cụ !

- Hơn nữa xe ưu tiên đi vào làn đó sẽ bị chính các xe nghiêm chỉnh chấp hành Luật GTĐB là tránh hoặc dừng sát lề bên phải ngăn cản và gây nghuy hiểm !
Bác cứ nói lái đi thế nhỉ. Em hỏi bác là trong các văn bản bác dẫn ra có chỗ nào nói là làn khẩn cấp không dành cho xe ưu tiên trong trường hợp khẩn cấp không?
Cái ảnh của em chỉ là một định nghĩa về làn khẩn cấp.

Đạo Chích

Xe đạp
Cứu người mà đi như thằng giết người ^:)^

Thuy_CK

Xe điện
Bác cứ nói lái đi thế nhỉ. Em hỏi bác là trong các văn bản bác dẫn ra có chỗ nào nói là làn khẩn cấp không dành cho xe ưu tiên trong trường hợp khẩn cấp không?
Chốt với cụ là trong các văn bản pháp luật của Việt Nam không hề có khái niệm làn khẩn cấp !

TCVN định nghĩa: Các dải an toàn phía lề để dừng xe khẩn cấp khi thật cần thiết (còn gọi là dải dừng xe khẩn cấp).
Luật GT quy định :
- Không được cho xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp và phần lề đường
- Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên
- trường hợp buộc phải dừng xe, đỗ xe không đúng nơi quy định thì người lái xe phải đưa xe ra khỏi phần đường xe chạy,
Các quy định trên chính là lí do xe cứu hỏa không chạy trên phần lề đường dùng để dừng xe trong trường hợp khẩn cấp

redflame

Xe tăng
GPLX còn hạn đang có trong tay là một minh chứng về điều kiện sức khỏe bình thường. Theo đó người điều khiển phương tiện có thể nghe đc tiếng còi xe cứu hỏa phát ra với mức độ x.de-xi-ben từ cách xa bao nhiêu mét Chỉ trừ ông xe khách c/m đc trc pháp luật thời điểm đó đang bị điếc. Nếu bắt cơ quan điều tra c/m thì quá đơn giản....E sẽ dùng xe cứu hỏa khác xuất phát đúng tuyến và mở hết các tín hiệu, cụ sẽ là người điều khiển xe 45 chỗ đi chiều ngc lại sẽ biết cụ nghe thấy từ lúc nào thôi.
Chứng minh xong rồi sao hả cụ? Cứ nghe thấy còi là tấp vào lề khi không biết cái còi đó phát ra từ hướng nào à, cũng không cần biết bên lề đang có ngươi hay phương tiện nào ở đó sao? Còi đèn thì cũng phải cho người ta thời gian xử lý đảm bảo an toàn cho họ và người khác nữa chứ

taoxxyz

Xe tăng
Hay cho bác, cụ kia thuộc luật đến từng chữ một thì bác cãi đến bao giờ cho xong. Việc của bác với em là ôm vô lăng cho chắc, mắt mở to, tai dỏng lên, rút sợi dây kinh nghiệm
Nguyên tắc của em là ko tranh luận với csgt, nghe thông báo xong, đưa giấy tờ, đồng chí lấy cái đ/c cần, em lấy cái của em, xong việc.
Với vụ này thì RIP chú lính, chết vì quá thuộc luật mà kỹ năng thực hành ko có. Những trang luật trở thành tờ cáo phó. Đáng tiếc

Chỉnh sửa cuối: