[TNGT] Video về vụ va chạm giữa xe cứu hỏa và xe khách ngày 18-3-2018

lekimcuong

Xe tăng
À thế mới có vụ xe ô tô Vios lượn trước đầu xe cảnh sát dẫn đoàn trên đường Phạm Văn Đồng bị xe ưu tiên nó choảng cho bay xuống ruộng và bị phạt 3 triệu vì tội cản trở xe ưu tiên đó cụ nhé.
https://www.otofun.net/threads/taxi-bi-dam-vi-khong-nhuong-duong-xe-don-trump.1272434/
Nó bị đâm vì nó là một chiếc Vios, nếu nó là một chiếc xe khách to hoặc xe tải to thì nó bị phạt nhưng sẽ không bị đâm đâu cụ ạ.

Pachooc1

Xe hơi
Em hỏi cụ xe ưu tiên đã có tín hiệu nhưng các phương tiện khác chưa thực hiện xong việc nhường đường hoặc có thể cố tình không nhường đường thì xe ưu tiên vẫn được quyền lao vào để gây ra tình huống tai nạn à. Đọc luật mà máy móc quá cụ ạ. Cụ có đang lái xe ưu tiên không ạ.
Cụ có hiểu ý em ko đấy ạ. Tưởng em với cụ cùng quan điểm.

AcidS

Xe điện
Cụ ơi, xe cứu hỏa đã có hành động dừng ở ngang làn khẩn cấp để cho xe khách đi trước vọt qua OK, nhưng sau đó lại đột ngột lao lên và dẫn đến chặn luôn 2 làn chính. Tài xế xe khách chạy sau không thể có hành động đưa xe của mình sang phải được vì ở phía đó đang có sự hiện diện của xe cứu hỏa, xe khách đã bị bất ngờ với hành động đột ngột này của xe cứu hỏa. Trường hợp xe khách cố tình không nhường đường cho xe cứu hỏa thì xe cứu hỏa cũng không được lao lên đưa nhau vào tình huống nguy hiểm như vậy. Lý do vội vàng-khẩn cấp chỉ là ngụy biện.
Xe cứu hỏa phải dừng lại ngay làn đường khẩn cấp và chờ khi không có tình huống tai nạn nguy hiểm mới tiếp tục đi. Mình mà bị tai nạn thì còn đi cứu ai nữa. Xe cứu hỏa này đã hành động quá máy móc, đây là robot áp dụng luật chứ không phải con người áp dụng luật. Luật không bao giờ cho phép đưa nhiều người vào tình huống nguy hiểm để cứu một hai người.
À thế mới có vụ xe ô tô Vios lượn trước đầu xe cảnh sát dẫn đoàn trên đường Phạm Văn Đồng bị xe ưu tiên nó choảng cho bay xuống ruộng và bị phạt 3 triệu vì tội cản trở xe ưu tiên đó cụ nhé.
https://www.otofun.net/threads/taxi-bi-dam-vi-khong-nhuong-duong-xe-don-trump.1272434/

Nếu xe khách cố tình không nhường xe ưu tiên thì thế nào cụ đọc lại bản tin trước mình đã ghi nhé. Ở bản tin đó, xe dẫn đoàn không trong tình huống khẩn nguy cứu người cụ nhé. Tình huống đó xe dẫn đường đâm là đâm, xe tắc xi bị đâm là bị đâm và còn bị xích về đồn. Trên xe tắc xi có nhiều người và xe cảnh sát đâm không cần biết trên xe đó có bao người. Nếu cú đâm đó gây tai nạn cho bên thứ ba thì chú lái xe tắc xi đó chịu hoàn toàn trách nhiệm khi tự mình đưa mình vào tình huống nguy hiểm.

Ở vụ trên cao tốc đây chính cụ nói tổng hợp cả hai ý:
Xe khách không có ý thức nhường đường không thực hiện mục 3 điều 22 (giảm tốc đi về bên phải )và thế là sai (nếu không thì xe cứu hộ không phải đi chậm lại chờ - xe cứu hộ đã quá có ý thức) tự xe khách đã đưa xe mình vào tình thế nguy hiểm
Xe khách cố tình đâm gây chết người đang thực hiện công vụ khi không giảm tốc còn tính lái về phía bên trái để vượt đầu xe cứu hộ nên là tình tiết tăng nặng.

Ngu thì chết, nhưng qua vụ này phải xử nặng để cảnh báo. Tui cho là thế

lekimcuong

Xe tăng

Nếu xe khách cố tình không nhường xe ưu tiên thì thế nào cụ đọc lại bản tin trước mình đã ghi nhé. Ở bản tin đó, xe dẫn đoàn không trong tình huống khẩn nguy cứu người cụ nhé. Tình huống đó xe dẫn đường đâm là đâm, xe tắc xi bị đâm là bị đâm và còn bị xích về đồn. Trên xe tắc xi có nhiều người và xe cảnh sát đâm không cần biết trên xe đó có bao người. Nếu cú đâm đó gây tai nạn cho bên thứ ba thì chú lái xe tắc xi đó chịu hoàn toàn trách nhiệm khi tự mình đưa mình vào tình huống nguy hiểm.

Ở vụ trên cao tốc đây chính cụ nói tổng hợp cả hai ý:
Xe khách không có ý thức nhường đường không thực hiện mục 3 điều 22 (giảm tốc đi về bên phải )và thế là sai (nếu không thì xe cứu hộ không phải đi chậm lại chờ - xe cứu hộ đã quá có ý thức) tự xe khách đã đưa xe mình vào tình thế nguy hiểm
Xe khách cố tình đâm gây chết người đang thực hiện công vụ khi không giảm tốc còn tính lái về phía bên trái để vượt đầu xe cứu hộ nên là tình tiết tăng nặng.

Ngu thì chết, nhưng qua vụ này phải xử nặng để cảnh báo. Tui cho là thế
May quá, đọc cái này là em biết chắc cụ không phải tài xế lái xe ưu tiên rồi. Cụ chỉ tưởng tượng mình đang được lái xe ưu tiên thôi. Không lại khổ bọn em.

AcidS

Xe điện
Nó bị đâm vì nó là một chiếc Vios, nếu nó là một chiếc xe khách to hoặc xe tải to thì nó bị phạt nhưng sẽ không bị đâm đâu cụ ạ.
Vậy là cụ cổ xúy việc xe to đâm xe nhỏ thoải mái hử?

AcidS

Xe điện
May quá, đọc cái này là em biết chắc cụ không phải tài xế lái xe ưu tiên rồi. Cụ chỉ tưởng tượng mình đang được lái xe ưu tiên thôi. Không lại khổ bọn em.
Vodka cụ

lekimcuong

Xe tăng
Vậy là cụ cổ xúy việc xe to đâm xe nhỏ thoải mái hử?
Em không dám cổ súy. Ý em chỉ là xe dẫn đoàn của cảnh sát nó thấy cái xe to tướng cản đường thì nó phanh lại kịp thời chứ nó hổng dám đâm như xe Vios đâu ạ.

_AHA_

Xe điện
Em hỏi cụ xe ưu tiên đã có tín hiệu nhưng các phương tiện khác chưa thực hiện xong việc nhường đường hoặc có thể cố tình không nhường đường thì xe ưu tiên vẫn được quyền lao vào để gây ra tình huống tai nạn à. Đọc luật mà máy móc quá cụ ạ. Cụ có đang lái xe ưu tiên không ạ.
Lao ra để nhắc nhở, tao là xe ưu tiên, tao có quyền, ko nhường là bị phiền và mất tiền.

_AHA_

Xe điện
Đúng vậy cụ, CH cũng nghĩ là xe mình to và nặng phi ra giữa đường xem thằng nào dám đâm.

_AHA_

Xe điện
Đến giờ này đừng cụ nào bao biện cho xe cứu hoả nữa.
Lái xe khách chỉ cần phát biểu tôi tập trung quan sát xe phía trước để đảm bảo khoảng cách an toàn. Ngờ đâu đúng đoạn xe phía trước phi qua thì xe CH đỏ chót lao ra. Tối tăm mặt mũi chỉ biết phanh để giảm tốc an toàn cho mấy chục hành khách trên xe dù tôi có bị nặng khi va chạm cũng cam lòng.

Thuy_CK

Xe điện
Khoảng thời gian từ giây thứ 5 (cách xe cứu hoả 130m) đến giây thứ 9 (cách xe cứu hoả 25m) tài xế xe khách Hải Hà đã dùng để làm gì ?

Theo video:
Xe khách Trung Hiền xuất hiện giây thứ 5 cách xe cứu hoả ~35m.
Xe khách Hải Hà xuất hiện vào giây thứ 9 cách xe cứu hoả ~25m

Xe khách Hải Hà xuất hiện sau xe Trung Hiền 4s với vận tốc 87km/h tức là đi sau xe Trung HHền ~97m. Như vậy tại thời điểm giây thứ 5 xe khách Hải Hà cách xe cứu hoả ~130m và chắc chắn không bị khuất tầm nhìn !
Xe cứu hoả đi được 10m/4s tức là không quá 10km/h. Từ giây thứ 5 đến giây thứ 9 có thể thấy rõ xe cứu hoả di chuyển cắt chéo đường theo chiều ngược lại !

AcidS

Xe điện
Đến giờ này đừng cụ nào bao biện cho xe cứu hoả nữa.
Lái xe khách chỉ cần phát biểu tôi tập trung quan sát xe phía trước để đảm bảo khoảng cách an toàn. Ngờ đâu đúng đoạn xe phía trước phi qua thì xe CH đỏ chót lao ra. Tối tăm mặt mũi chỉ biết phanh để giảm tốc an toàn cho mấy chục hành khách trên xe dù tôi có bị nặng khi va chạm cũng cam lòng.
Tức là theo cụ kệ mẹ tín hiệu xe ưu tiên đường tao tao cứ đi? Có đúng không? Và kẻ làm sai luật là anh hùng cứu người? Trong khi nếu lái xe khách đó nếu đã nhận thức được tín hiệu xe ưu tiên để giảm tốc nhường đường cho xe CH thì hai mẹ con trong xe khách 16 chỗ bị kẹt ở tình thế khẩn nguy kia có thể được cứu sống? 40 hành khách trong xe đó cũng không bị rơi vào tình thế nguy hiểm do cái việc lái xe khách tự đưa cả xe vào? Lái xe khách đó có còn nhân tính không vậy?
Hay cụ còn cãi lái xe CH đó nếu cứ đi tiếp sẽ còn đâm tiếp? Tức là vẫn còn những lái xe khác coi tín hiệu xe ưu tiên chỉ là một tiếng kêu không đáng quan tâm dù tín hiệu đó chỉ phát ra khi thực tế là nó là tiếng kêu cảnh báo rằng đang có người cần cứu nạn cần hỗ trợ ngay khi tính mạng đang chỉ treo mành chuông?
Khốn nạn thật khi còn những loại người nghĩ như thế để không thực hiện việc nhường đường xe ưu tiên.
Khốn nạn thật khi toà chung cư trong Sài Gòn cháy thì người dân lại chỉ có thể trông chờ vào lực lượng cứu hộ mà đến đường đi còn không được nhường đường để làm nhiệm vụ. Để rồi chính hai anh lính cứu hộ trong vụ cháy cũng vào viện nằm cùng dân.
Khốn nạn hơn nữa là một chiến sĩ hy sinh và 4 chiến sĩ bị thương do một tài xế xe khách không cho họ cơ hội cứu người vì không nhường đường sắp được tung hô như một anh hùng cứu người trên xe khách mà chỉ một hành động đơn giản là giảm tốc tạt vào bên phải nhường đường xe ưu tiên đã không thực hiện.
Và nếu thằng lái xe khách đó thực hiện đúng thì đã không thể có việc tranh cãi này mà có thể là một bài ca ngợi lực lượng cưú nạn kịp thời cứu sống hai mẹ con trên xe khách 16 chỗ.
Luật đã đủ và chi tiết, việc tai nạn xẩy ra hoàn toàn do những kẻ phá luật gây ra và phải bị trừng phạt nghiêm để làm gương cho kẻ khác

Chỉnh sửa cuối:

_AHA_

Xe điện
Tức là theo cụ kệ mẹ tín hiệu xe ưu tiên đường tao tao cứ đi? Có đúng không? Và kẻ làm sai luật là anh hùng cứu người? Trong khi nếu lái xe khách đó nếu đã nhận thức được tín hiệu xe ưu tiên để giảm tốc nhường đường cho xe CH thì hai mẹ con trong xe khách 16 chỗ bị kẹt ở tình thế khẩn nguy kia có thể được cứu sống? 40 hành khách trong xe đó cũng không bị rơi vào tình thế nguy hiểm do cái việc lái xe khách tự đưa cả xe vào? Lái xe khách đó có còn nhân tính không vậy?
Hay cụ còn cãi lái xe CH đó nếu cứ đi tiếp sẽ còn đâm tiếp? Tức là vẫn còn những lái xe khác coi tín hiệu xe ưu tiên chỉ là một tiếng kêu không đáng quan tâm dù tín hiệu đó chỉ phát ra khi thực tế là nó là tiếng kêu cảnh báo rằng đang có người cần cứu nạn cần hỗ trợ ngay khi tính mạng đang chỉ treo mành chuông?
Khốn nạn thật khi còn những loại người nghĩ như thế để không thực hiện việc nhường đường xe ưu tiên.
Khốn nạn thật khi toà chung cư trong Sài Gòn cháy thì người dân lại chỉ có thể trông chờ vào lực lượng cứu hộ mà đến đường đi còn không được nhường đường để làm nhiệm vụ. Để rồi chính hai anh lính cứu hộ trong vụ cháy cũng vào viện nằm cùng dân.
Khốn nạn hơn nữa là một chiến sĩ hy sinh và 4 chiến sĩ bị thương do một tài xế xe khách không cho họ cơ hội cứu người vì không nhường đường sắp được tung hô như một anh hùng cứu người trên xe khách mà chỉ một hành động đơn giản là giảm tốc tạt vào bên phải nhường đường xe ưu tiên đã không thực hiện.
Thực tế là xe khách đó chạy sau xe khách mà vàng.Tầm quan sát hạn chế hơn. Ông CH phi ra giữa đường. Vì xe ưu tiên nên miễn truy tố thôi cụ ơi. E ko bảo vệ xe khách vì thực tế họ đang trên đường chính cũng là đường ưu tiên. Kể cả xe CH có đi xuôi cũng ko nên phi ra giữa đường như thế cụ nhé. Những lỗi lớn và đầu tiên là xe CH

AcidS

Xe điện
Lao ra để nhắc nhở, tao là xe ưu tiên, tao có quyền, ko nhường là bị phiền và mất tiền.
Sau cái quyền đó của tao là sinh mạng nhân dân đang cần cứu trợ với xe cứu hộ, cấp cứu và xe quân sự, là thể diện quốc gia đang cần gìn giữ với xe dẫn đoàn đó cụ.
Cụ nhìn video và nói xem trong tất cả lái xe đi trên cao tốc đó kể cả xe đã vượt qua và xe gây tai nạn có xe nào có một tý ý thức nhường xe ưu tiên không vậy? Khốn nạn thay, không xe nào đỏ đèn phanh từ xa, không xe nào có xu hướng dịch phải nhường đường theo đúng luật

AcidS

Xe điện
Thực tế là xe khách đó chạy sau xe khách mà vàng.Tầm quan sát hạn chế hơn. Ông CH phi ra giữa đường. Vì xe ưu tiên nên miễn truy tố thôi cụ ơi. E ko bảo vệ xe khách vì thực tế họ đang trên đường chính cũng là đường ưu tiên. Kể cả xe CH có đi xuôi cũng ko nên phi ra giữa đường như thế cụ nhé. Những lỗi lớn và đầu tiên là xe CH
Cụ bao biện thế cụ trả lời cụ Thuy_CK về thời gian đi. Còn tui không thấy xe nào đỏ đèn nhường đường thì rõ ràng là chả xe nào coi tiếng còi hụ xe ưu tiên ra Kilo nào mà như vậy phải có một hoặc vài vụ xử làm gương để cánh lái xe dân sự biết mà đỡ ngu đi. Vụ xe tắc xi bị xe dẫn đoàn đâm cùng vài vụ khác gây ra bởi xe dẫn đoàn nên giờ cánh lái xe thấy xe dẫn đoàn là sợ né ngay, vụ này nên xử làm gương cho cánh tài xế biết mà né các loại xe ưu tiên khác chứ không chỉ mỗi xe dẫn đoàn.

AcidS

Xe điện
Ha ha mãi mới thấy cụ có câu nghe được. Ngu thì chết. Thằng ngu chính lại chưa chết8-x
Lái xe khách không phải trả giá bằng tính mạng mình là một điều tốt. Thứ nhất là để còn ra toà, thứ hai là để sống mà cắn rứt, thứ ba là nếu chết khối ông còn tung hô như anh hùng vì những người tung hô đó ít nhất là không hiểu luật, có khi thực tế cầm vô lăng đi lại trên đường không nhường xe ưu tiên bao giờ vì muôn vàn lý do ( thấy ghét tao không cho vượt cũng là lý do) mà không hiểu sau tiếng còi đó là sinh mạng con người và danh dự quốc gia.

h_mdc

Xe điện
Tiếng còi của xe cứu hỏa nghe rõ ít nhất là ở khoảng cách 300m, mọi lái xe phải thôi đạp ga giảm tốc độ để quan sát nhưng ông lái xe khách không thèm nghe nên không có bất cứ hành động gì. Xe cứu hỏa lù lù ra đường ổng cũng chẳng thèm nhìn, đến lúc ông ấy nhìn ra thì không kịp làm gì chỉ đánh lái định vượt đầu thì bị, nếu đánh lái vượt đuôi thì đã khác.
Xem clip ở Đức, khi nghe tiếng xe ưu tiên cả những ông phía trước và phía sau đều giảm tốc độ, còn ở ta thì... kệ!
Cần phải phạt nặng vụ này làm gương để mọi người tôn trọng tiếng còi hú của xe ưu tiên.

Khoảng thời gian từ giây thứ 5 (cách xe cứu hoả 130m) đến giây thứ 9 (cách xe cứu hoả 25m) tài xế xe khách Hải Hà đã dùng để làm gì ?

Theo video:
Xe khách Trung Hiền xuất hiện giây thứ 5 cách xe cứu hoả ~35m.
Xe khách Hải Hà xuất hiện vào giây thứ 9 cách xe cứu hoả ~25m

Xe khách Hải Hà xuất hiện sau xe Trung Hiền 4s với vận tốc 87km/h tức là đi sau xe Trung HHền ~97m. Như vậy tại thời điểm giây thứ 5 xe khách Hải Hà cách xe cứu hoả ~130m và chắc chắn không bị khuất tầm nhìn !
Xe cứu hoả đi được 10m/4s tức là không quá 10km/h. Từ giây thứ 5 đến giây thứ 9 có thể thấy rõ xe cứu hoả di chuyển cắt chéo đường theo chiều ngược lại !

Em cũng trích hình ảnh như cụ thì mấy cụ cãi kia chả thấy cụ nào quote lại bài.
Chính xác 5 giây từ lúc xe cứu hoả quay nhô hẳn ra ngã 3 cho đến khi có va chạm. Đừng nói là 5 giây trước đó lái xe khách ko nhìn thấy xe cứu hoả và ko thấy đầu xe cứu hoả quay hẳn sang hướng rẽ trái.
Mà đấy là để cho các cụ cãi là "phải nhìn thấy" đấy, chứ đúng là nghe thấy còi đã phải giảm tốc rồi. Không hiểu cứ với văn hoá giao thông đường tao tao chạy, kệ cả xe ưu tiên thế này thì bao giờ xã hội mới khá lên được.