[Thảo luận] VIDEO - Dân không đủ "trình" hỏi giấy tờ CSGT

AQ.

Xe tăng
Chú áo xanh nói dân không đủ trình kiểm tra giấy tờ của xxx là đúng rồi.
He he, chú xanh nói giọng chợ búa thế lại ổn. Chú ấy nói TRÌNH chứ không nói QUYỀN, vì để biết giấy tờ thật giả thế nào phải qua đào tạo mới biết được (chưa kể giả tinh vi thì có giám định đàng hoàng cũng vần lọt lưới vài %). Kể thêm chuyện vui em gặp: chú sinh viên trường em đi coi thi ĐH, run như cầy sấy bẩm với thầy "em không biết đối chiếu ảnh thẻ với người thế nào, lỡ để thí sinh đội lốt vào phòng thi thì chết", thầy phì cười: "thầy cũng có dược đào tạo về nhận dạng đâu. Cứ thấy giông giống là OK thôi, miễn cậu đừng để bạn nào đầy râu cầm thẻ thí sinh nữ vào phòng là được rồi"

Rất đồng ý với cụ nào đấy bảo: giá cứ để xxx lập biên bản vượt đèn đỏ rồi hãy bật, chắc vui đáo để.

domino_js

Xe tăng
Đọc dài cổ vẫn chưa thấy có phương pháp kiểm tra xxx thật giả.
Vậy vấn đề vấn là có đc kiểm tra thẻ ngành????? Em nghĩ cái này là được với những trường hợp cs đi đường, không ở các chốt cố định, nhưng vẫn hóng xem nó có được thể hiện ở điều khoản nào không???

a123b123456

Tháo bánh
Em không cùn mà em đã làm nhiều xxx GT run rẩy vì họ sai điều lệ rồi!

Cái cụ hỏi là cái số cụ thể của những quy định đó thì em sao mà biết được nên phải đi hỏi!

Thế giờ em hỏi lại cụ là có cái quyết định cụ thể nào cho phép xxx cửa quyền như cụ nói nào???:D
Cụ không biết là quy định nào thì sao cụ cứ phát biểu là thế này thế kia. Thế cụ tự nghĩ ra mấy cái quy định kiểm tra đấy à, sao cụ nói như đúng rồi ấy.

Trong thông tư 27-BCA có đoạn này cụ đọc lại hộ em nhé.

a) Cán bộ, chiến sĩ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
- Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

Còn cửa quyền hay không thì mời cụ soạn thảo đơn khiếu nại hộ em, lỗi vi phạm thì vẫn bị xử lý như thường. Còn mọi vấn đề sai đúng, xxx có đúng điều lệnh hay lập bb thế nào nó liên quan đến cái đơn mà em nói ở đầu dòng đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ không biết là quy định nào thì sao cụ cứ phát biểu là thế này thế kia. Thế cụ tự nghĩ ra mấy cái quy định kiểm tra đấy à, sao cụ nói như đúng rồi ấy.
Dạ em không nghĩ ra ạ!
Đó là em thấy mẹ em thường bảo thế!

Em thì không làm xxx nên em làm sao biết nó là khoản nào với điều nào?

Cụ có biết việc xxx được lộng quyền như ý cụ thì nó là điều khoản nào thế? :D

bmwl7

Xe tải
Em cứ chốt vài điểm chính (Google) :
1. Làm sao phân biệt được công an thật -giả?
Minh chứng Duy nhất là thẻ ngành (kiểm tra thông tin trên thẻ...)
Link tham khảo: http://www.hvcsnd.edu.vn/vn/Home/PrintArticle.aspx?print=true&zone=62&ArticleID=1071

2. Ai có quyền kiểm tra:
Công an (đơn vị có nghiệp vụ, chức năng.... ) bên an ninh nội bộ chẳng hạn
Link tham khảo: cũng link trên luôn

3. Dân có quyền giám sát tính thật - giả này ko?
Có,
"nếu có nghi ngờ, phải báo cơ quan công an gần nhất, hoặc qua đường dây nóng..."
Link tham khảo : link trên, và ví dụ đường dây 911 ở Mỹ : http://www.viendongdaily.com/lam-sao-phan-biet-canh-sat-that-hay-gia-IMghom47.html

--------

Trở lại clip này, thanh niên đi xe máy chỉ có thể yêu cầu 2 csgt kia xuất trình thẻ ngành, do nghi ngờ (lỗi nghiệp vụ, lỗi phương tiện sử dụng - do ko phải ở bốt giao thông...). Nếu 2 người này ko xuất trình được, thì phải báo cơ quan công an gần nhất hoặc đường dây nóng...
Nếu cần thiết,cần sự hỗ trợ của người dân xung quanh...-----> lái xe máy biết thừa 2 csgt này là thật rồi, vì vừa chạm ở ngã 4, nên quay sang hỏi giấy phép lái xe, để so lỗi với chính anh ta.

Em tạm thế đã ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dugianghubt

Xe tăng
cụ phan đang bị cụ a123 kia bắt thóp dc cái ý cụ nói ko hết nghĩa " người vi phạm có dc kiểm tra giấy tờ hay không ?" hehehe cụ a123 xem ra củng ko phải thông minh gi cho lém ,
cụ Phan chỉ cần nói " người dân có quyền yêu cầu xxx xuất trình thẻ ngành " chứ ko bảo người vi phạm yêu cầu , nhớ nhé ,, (người dân )
người dân có quyền giám sát mà ..........

Ngoc Phan XLS

Xe container
Mấy chú xxx ngu vãi lái, được lên báo rồi, phen này tha hồ mà gãi đầu gãi tai, tốn kém còn hơn là cụ chủ nộp tiền phạt xe máy không gương là cái chắc.
Ây dà, hống hách quen rồi mà cụ!

Như chú xxx GT ở Ninh Bình ấy! Cứ nghĩ đồng hương là BT thì tác oai được nhưng đâu biết bác Q rất xấu hổ và tức giận với hình ảnh đỏ trên quê hương mình! Chú ấy vụ này ăn đòn đủ luôn mà chả cần ai kiện cáo!

hungpham5688

Xe tải
e thấy bác abcd này văn hóa hơi bị lùn,,,e chả biết nói gì hơn cả,sao bác cứ lôi mẹ cha ngta vào nhỉ

x.man

Xe điện
He he. Cái này là hậu quả của việc dân chả coi lực lượng thi hành pháp luật ra cái gì, và cũng nhìn thấy rõ là các bác thi hành pháp luật trong clip này cũng chả coi pháp luật ra cái gì cả.

tratida

Xe container
nói thật cái nick a123 loằng ngoằng đã thấy chán rồi(đặt ái nick cũng ko nghiêm túc thì nói gì nữa), nói chuyện cũng chả đâu ra đâu. người ta nghi ngờ CA giả người ta đòi giấy tờ, việc đíu gì phải theo luật nào. cứ chìa thẻ ra cho đàng hoàng, ko có thì hoá ra là cướp à? mà cũng có phải dừng xe ở bốt gác hay đồn công an đâu?

a123b123456

Tháo bánh
e thấy bác abcd này văn hóa hơi bị lùn,,,e chả biết nói gì hơn cả,sao bác cứ lôi mẹ cha ngta vào nhỉ
Bác ăn nói cho lịch sự nhé, đọc kỹ lại từ đầu thớt rồi hãy phát biểu. Em không muốn tranh luận với những người bảo thủ nữa. Tùy các cụ nói thế nào thì nói, em xin chấm dứt comment ở thớt này.

Ngoc Phan XLS

Xe container
cụ phan đang bị cụ a123 kia bắt thóp dc cái ý cụ nói ko hết nghĩa " người vi phạm có dc kiểm tra giấy tờ hay không ?" hehehe cụ a123 xem ra củng ko phải thông minh gi cho lém ,
cụ Phan chỉ cần nói " người dân có quyền yêu cầu xxx xuất trình thẻ ngành " chứ ko bảo người vi phạm yêu cầu , nhớ nhé ,, (người dân )
người dân có quyền giám sát mà ..........
Cụ ấy cổ vũ cho sự lộng quyền và coi thường dân của cơ quan công quyền![-X

Em thấy dân ta khổ quá! Có quyền mà chả biết!

Tất nhiên ngày xưa mông muội quân phiệt thì im mồm đi kẻo vạ vào thân chứ ngày nay khác khá nhiều rồi!
Chúng ta dù khó khăn cũng có thể lôi xxx hầu Tòa thì cho dù bị xử oan cũng đã là tiêu hao sự hống hách đó đi phần nào sao lại không dùng?

Mà em cũng đã nói rồi mà cụ ý có chịu hiểu đâu: Đứng chiến võ mồm với nhau thì ông xxx bất lợi hơn ông cu đen nhiều vì còn vướng 6 điều bác dạy rồi điều lệ ngành!:D

shilzumi

[Tịch thu bằng lái]
Em kể câu chuyện này để các cụ cùng đọc và suy ngẫm nhé, câu chuyện có thật 100% nhé.

Có một ông người mèo điều khiển xe máy lưu thông trên đường nhưng đi bên trái theo chiều đường của mình thì xảy ra va chạm với một anh người Kinh điều khiển xe máy đi ngược chiều đường (đường 2 chiều nhé các cụ). Khi 2 bên nói chuyện để giải quyết, ông "mèo" được anh người Kinh giải thích theo luật GTĐB thì người điểu khiển phương tiện khi lưu thông trên đường phải đi theo chiều bên phải, theo làn đường hướng lưu thông của mình nhưng ông "mèo" không nghe cứ bắt đền anh người Kinh. Ông "mèo" nói: Nếu không có mày thì tao đâm vào ai, cho nên mày phải đền cho tao.

Em mới là người phải ạ cụ đấy!

Em đang nói về vấn đề kiểm tra giấy tờ thẻ ngành của xxx là theo quy định nào của pháp luật (nếu có thì phải dẫn chứng theo quy định nào). Còn về việc cụ nói là phải chào theo đúng điều lệnh thì tất nhiên phải thế rồi ạ, nhưng cái dòng em bôi đỏ đấy cụ nói theo cách hiểu của cụ phải không, cụ đã tìm hiểu kỹ chưa mà cụ nói như đúng rồi ấy. Trong clip không nói về vấn đề đó, cái nữa là nếu xxx sai điều lệnh thì cụ có thể phản ánh khiếu nại. Cụ chưa đọc hết mà đã comment vội vàng thế. OF bảo vệ quyền lợi của Ofer nhưng không cổ vũ hành vi sai trái. Cụ nói thì nên có dẫn chứng các quy định cụ thể do pháp luật quy định chứ đừng nói theo luật của riêng cụ đặt ra thế ạ.

Cụ khiếu nại với cấp có thẩm quyền để trả lời cho cụ, bên CA có thanh tra CA đấy. Nếu cụ hiểu luật thì cần gì phải hỏi em câu đó.

Còn cụ trích dẫn mấy cái quy định mà cụ nói người vi phạm được kiểm tra giấy tờ xxx cho em xem nào. Em hỏi cụ từ mấy comment trước mà chả thấy cụ trả lời được, hay cụ chỉ nói cho sướng mồm.

Em nói vd như có thằng hàng xóm cụ nghi cho nó ăn trộm cái Ipad nhà cụ mà không bắt được quả tang cũng chẳng có chứng cứ gì, em hỏi cụ liệu cụ báo CA có buộc tội được nó không. Hay là cụ lại bảo CA là chỉ có nó biết là tôi để ipad trong ngăn kéo tủ vì mấy lần nó sang nhà tôi chơi nhìn thấy tôi cất ở đó. Không phải nó lấy thì còn ai vào đây nữa, các anh phải bắt nó.
e đã trả lời câu hỏi của cụ rồi nhé e ko phải chuyên ngành luật và e cũng chẳng phải xxx nên e ko nhớ nổi nó là bộ luật nào đâu mà e chỉ biết luật nó quy định thế thôi, cụ đừng hở ra là nói sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật nhé vì e cũng sống theo hiến pháp và pháp luật thôi, mà cái cụ hỏi e cụ cũng đang tranh luận với cụ Ngoc Phan rồi nên e cũng chẳng vặn cái vấn đề nó nằm ở đâu làm gì.
Còn tình huống cụ đưa ra e thấy có vẻ nó ko liên quan cho lắm, e với cụ đang tranh luận việc giấy tờ của xxx nhé nên e cứ đi thẳng vấn đề luôn thế này. Cụ bảo là chỉ cần ăn mặc tư trang của xxx là có thể kiểm tra dân nếu dân có khiếu nại gì thì khiếu nại với cấp có thẩm quyền nhưng nếu cái thằng nó mặc quần áo xxx nó phạt xong ( xin đểu ) nó biến luôn cụ báo cho cơ quan thẩm quyền có tác dụng gì ko. Nói tóm lại 1 câu là kể cả e có vi phạm mười mươi đi chăng nữa mà có thằng nào mặc tư trang xxx ra đòi kiểm tra e hỏi thẻ mà ko dơ được ra e đố thằng nào dám kiểm tra e đấy ( cái này e được chứng kiến rất nhiều vì e có mấy thằng bạn là xxx lượn đường mất thẻ ko trình được và đã bị kỉ luật nhé )
còn cái Pháp Lệnh nhân dân được quyền kiểm tra, giám sát cơ quan chức năng là cái căn bản của luật công dân ý thì e nói thật đây là luật VN câu chữ VN có thể hiểu theo nhiều nghĩa nhé cụ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác ăn nói cho lịch sự nhé, đọc kỹ lại từ đầu thớt rồi hãy phát biểu. Em không muốn tranh luận với những người bảo thủ nữa. Tùy các cụ nói thế nào thì nói, em xin chấm dứt comment ở thớt này.
Bác chưa đi được bởi hai lẽ:

1- Em còn nợ bác cái quy định nội bộ ngành CA về thái độ làm việc với dân! Mai em sẽ nhờ ông chú đang làm trưởng phòng gì đó ở chỗ 15 TBT gửi cho em một bản để cho bác đọc!
2- Bác nợ em cái quy định cho xxx có quyền không thông báo tên tuổi, chức vụ và xuất trình giấy tờ chứng minh mình là CA khi dân yêu cầu!

Bác thấy bác bị phản đối nhiều hơn em thì đáng ra bác nên đi tìm hiểu đã chứ! Bác mới là bảo thủ!:D

Ở bên nước Mỹ tư bản đế quốc thối tha giẫy chết bọn cảnh sát muốn hỏi người dân một câu cũng phải giơ cái phù hiệu ra rồi nói gì thì nói. Bên mình xã hội văn minh đỉnh cao loài người công an NHÂN DÂN hạch sách dân khi bị hỏi lại thẻ ngành để chứng minh anh có thực sự là công an đang thi hành công vụ không thì lại bảo dân không đủ trình, không hiểu ai đang không đủ trình đây?

Ngoc Phan XLS

Xe container
e đã trả lời câu hỏi của cụ rồi nhé e ko phải chuyên ngành luật và e cũng chẳng phải xxx nên e ko nhớ nổi nó là bộ luật nào đâu mà e chỉ biết luật nó quy định thế thôi, cụ đừng hở ra là nói sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật nhé vì e cũng sống theo hiến pháp và pháp luật thôi, mà cái cụ hỏi e cụ cũng đang tranh luận với cụ Ngoc Phan rồi nên e cũng chẳng vặn cái vấn đề nó nằm ở đâu làm gì.
Còn tình huống cụ đưa ra e thấy có vẻ nó ko liên quan cho lắm, e với cụ đang tranh luận việc giấy tờ của xxx nhé nên e cứ đi thẳng vấn đề luôn thế này. Cụ bảo là chỉ cần ăn mặc tư trang của xxx là có thể kiểm tra dân nếu dân có khiếu nại gì thì khiếu nại với cấp có thẩm quyền nhưng nếu cái thằng nó mặc quần áo xxx nó phạt xong ( xin đểu ) nó biến luôn cụ báo cho cơ quan thẩm quyền có tác dụng gì ko. Nói tóm lại 1 câu là kể cả e có vi phạm mười mươi đi chăng nữa mà có thằng nào mặc tư trang xxx ra đòi kiểm tra e hỏi thẻ mà ko dơ được ra e đố thằng nào dám kiểm tra e đấy ( cái này e được chứng kiến rất nhiều vì e có mấy thằng bạn là xxx lượn đường mất thẻ ko trình được và đã bị kỉ luật nhé )
Em đã nói cụ ấy vẫn không tin ạ!

Bạn em, người nhà em là xxx xịn bảo em cứ ông nào xưng là xxx mà không đúng quy trình là cho xem giấy tờ đầy đủ thì cứ đuổi thẳng cổ không cần giải thích gì thêm! Bên cơ quan công an cũng không cho phép cán bộ làm việc tùy tiện như vậy!

dugianghubt

Xe tăng
đọc cái chữ ký của cụ phan mà thấy hơi tự ái một tý .....hehhehe

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ở bên nước Mỹ tư bản đế quốc thối tha giẫy chết bọn cảnh sát muốn hỏi người dân một câu cũng phải giơ cái phù hiệu ra rồi nói gì thì nói. Bên mình xã hội văn minh đỉnh cao loài người công an NHÂN DÂN hạch sách dân khi bị hỏi lại thẻ ngành để chứng minh anh có thực sự là công an đang thi hành công vụ không thì lại bảo dân không đủ trình, không hiểu ai đang không đủ trình đây?
Dân mình không đủ TRÌNH cụ ạ!
Tại bị đè nén lâu quá quen mất rồi!

Nhiều xxx khi bị em bật ngược hỏi lại vài câu khó trả lời là cứ trợn mắt nhìn em như em là thú hiếm mới sổng ở Thủ Lệ ra ý! :D

Em đã nói cụ ấy vẫn không tin ạ!

Bạn em, người nhà em là xxx xịn bảo em cứ ông nào xưng là xxx mà không đúng quy trình là cho xem giấy tờ đầy đủ thì cứ đuổi thẳng cổ không cần giải thích gì thêm! Bên cơ quan công an cũng không cho phép cán bộ làm việc tùy tiện như vậy!
Em đã từng đuổi cổ xxx rồi, có hôm 2 xxxx mang lon thiếu tá và đại uý đến chỗ em hạch sách này nọ, em biết là xxxx xịn nhưng qui định khi đến doanh nghiệp phải có giâý giới thiệu nói rõ mục đích do lãnh đạo có thẩm quyền cấp, em hỏi giấy giới thiệu thì không có lại phùng mang trợn mắt doạ. Em mới nhấc điện thoại bảo thôi được, để tôi gọi cho Giám đốc CA TP xem có ai cử các anh đến không, lúc đó thì xxx xin lỗi rối rít như tế sao, cúp đuôi lủi mất từ đó cạch không dám bén mảng thêm lần nữa.