[Thảo luận] VIDEO - Dân không đủ "trình" hỏi giấy tờ CSGT

Kensg

Xe đạp
11h đêm 29 tếtt, nhà em đi 2b, 2chú dân phòng tuýt,em quay lại tưởng người quen, nhận ra ko phải và cũng ko biết ai ,chạy tiếp (vì 1chú mặc áo khoác gió ), 2 chú chạy tới ép em vào lề:
2chú: Cho kiểm tra giấy tờ ( quả thật là đi gần về tới nhà-mới về ở khu đó, em bỏ mũ bảo hiểm ra).
em: xin lỗi ,2 anh là ai? ( đang cố thủ, sợ gặp cướp, vì đoạn đường hơi vắng, đường khá tối)
2chú: CA xã.
em: 2anh tên gì, sao em không thấy đeo thẻ hay bảng tên, cho em xem thẻ CA viên.
2chú: mày nhìn là biết rồi, ko phải hỏi, rồi thằng này nói thằng kia: mày đứng đây giữ nó (là giữ em), tao đi . ( sau này em mới biết hắn đi chở cái thèng CA có thẻ thật vô)
1lúc sau chú kia đi vào chở thêm 1 thèng CA viên ( mà em cũng không hiểu hắn CA kiểu gì, sau điều tra ra hắn mới học hết bổ túc 12 mà làm CA viên xã được).
Chú CA viên: yêu cầu anh xuất trình giấy tờ.
Em : Anh là ai?
CA viên: CA xã.
Em: cho em xem thẻ CA
CA viên: muốn xem mai ra xã xem.
sau 1 hồi cự cãi: đại loại em thì nhất định không trình giấy tờ (vì ko cho em xem thẻ CA), còn bên kia nói em em chống đối....
CA viên: (nói mấy chú kia, lúc này khá đông người dừng lại xem, và phe kia đổ bộ vào khoảng 7-8 em) lập biên bản, tất cả các tội
Em: không ký
CA: điện thoại trưởng ấp ra ký làm chứng , hốt xe về( em điên nhất vụ này, thèng trưởng ấp mò ở đâu ra, ko biết đầu đuôi xuôi ngược sao,ký làm chứng biên bản,lại còn lớn tiếng dọa nạt, hăm he...lúc đó quá nhiều người, nên em nể lớn tuổi ko cự cãi..)
Em: 1 mình bất lực, ko thể chống lại cái lũ .....
Mấy hôm sau ra xã: cho em lấy xe?
CA: Biên bản?
Em: em chưa ký.
Bí thư-Trưởng CA: nghe nói mày chống đối đúng không? mày thích chống không? Có thích viết bản kiểm điểm trong ấp ko?
Em: em Akey lắm, nhưng im lặng
CA: mày đọc đi rồi ký vào, có sai ko?
Em; thôi im lặng. ký móa nó cho xong. lằng nhằng, nó giam xe hoài cũng thế...

Đấy, cái khổ của chúng ta đấy các cụ ạ....

Chỉnh sửa cuối:

hoangchuoi

Xe tải
ý tứ ở đây là: các bà hàng nước rất a dua và kích động

CHIANTHI

Xe tăng
Thời buổi bây giờ có quá nhiều loại người được quyền hoặc tự nhận được quyền kiểm tra giao thông ( do dễ kiếm) nhưng không được đào tạo nghiệp vụ và kỹ năng ứng xử ( kể cả CSGT được học nhưng nhiều chú chỉ học kỹ năng cá kiếm) . Vì vậy chúng tưởng mình là bố dân , muốn làm gì thì làm , nếu ai yếu thế và không muốn lằng nhằng thì bố thí cho nó vài lít là xong còn ai cứng về luật và ứng xử thì nó thua . còn kiểu cùn như chú ở video mà ở chỗ vắng hoặc gặp mấy thèng dân phòng thì nó dùng luật rừng , cùng lắm là ra khỏi ... ngành dân phòng thôi.

bmwl7

Xe tải
Khi chưa tham gia OF, em ngại csgt lắm. Một phần thiếu hiểu biết, phần ko muốn phiền toái, còn lại là ko sẵn nhiều tiền.
Có mấy ai làm csgt tâm phục khẩu phục được như một số cụ ở đây (cụ Ngọc Phan ở đường 5...).
Nên em vẫn nghĩ là dù trong một cái xã hội loạn lạc này, thì câu "trước pháp luật mọi người đều bình đẳng" thật sự có ý nghĩa.
Em cũng nghĩ là ở đây, mỗi người khi tham gia cũng mong muốn được cùng nhau chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, để lái tốt hơn, sống tốt hơn và ngày lại vui hơn thôi.

Nhân đây em cũng xin kể lại chuyện mang nguyên tâm lý người Việt sợ csgt ra nước ngoài của em trước đây:
Trước khi em sang Mỹ làm việc, ngồi bia với một hội, trong đó có 1 ông mới ở Mỹ về. Ông này có phát biểu 1 câu chắc nịch: "lái xe ở Mỹ nguy hiểm lắm, khi bị csgt bắt dừng xe, ông phải giữ nguyên hai tay trên vô lăng, chờ đến khi nó cho phép bỏ xuống mới được bỏ. Ông mà bỏ 1 tay nào ra là nó được phép rút súng bắn ngay." Hồi ấy em chưa sang Mỹ bao giờ, mà lại hay xem phim Mỹ, nên cứ tưởng thật, mà cũng chẳng hỏi xem nó ở bang nào. Sang đó lái xe qua csgt tim đập thình thịch, tai văng vẳng câu chuyện trên. Sau này hỏi dân Mỹ, chúng nó cười và mới biết bị lừa.
Gặp csgt Mỹ, nhìn cao lừng lững, trang bị từ đầu đến chân, cũng hơi ghê. Nhưng hiểu là bọn nó vẫn có thể bị lôi ra tòa, nếu bắt sai, và chẳng bao giờ có chuyện 50-50.

Website
www.otofun.net
Khi chưa tham gia OF, em ngại csgt lắm. Một phần thiếu hiểu biết, phần ko muốn phiền toái, còn lại là ko sẵn nhiều tiền.
Có mấy ai làm csgt tâm phục khẩu phục được như một số cụ ở đây (cụ Ngọc Phan ở đường 5...).
Nên em vẫn nghĩ là dù trong một cái xã hội loạn lạc này, thì câu "trước pháp luật mọi người đều bình đẳng" thật sự có ý nghĩa.
Em cũng nghĩ là ở đây, mỗi người khi tham gia cũng mong muốn được cùng nhau chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, để lái tốt hơn, sống tốt hơn và ngày lại vui hơn thôi.

Nhân đây em cũng xin kể lại chuyện mang nguyên tâm lý người Việt sợ csgt ra nước ngoài của em trước đây:
Trước khi em sang Mỹ làm việc, ngồi bia với một hội, trong đó có 1 ông mới ở Mỹ về. Ông này có phát biểu 1 câu chắc nịch: "lái xe ở Mỹ nguy hiểm lắm, khi bị csgt bắt dừng xe, ông phải giữ nguyên hai tay trên vô lăng, chờ đến khi nó cho phép bỏ xuống mới được bỏ. Ông mà bỏ 1 tay nào ra là nó được phép rút súng bắn ngay." Hồi ấy em chưa sang Mỹ bao giờ, mà lại hay xem phim Mỹ, nên cứ tưởng thật, mà cũng chẳng hỏi xem nó ở bang nào. Sang đó lái xe qua csgt tim đập thình thịch, tai văng vẳng câu chuyện trên. Sau này hỏi dân Mỹ, chúng nó cười và mới biết bị lừa.
Gặp csgt Mỹ, nhìn cao lừng lững, trang bị từ đầu đến chân, cũng hơi ghê. Nhưng hiểu là bọn nó vẫn có thể bị lôi ra tòa, nếu bắt sai, và chẳng bao giờ có chuyện 50-50.
Nhưng chuyện không để tay trên vô lăng hay ở nơi nhìn thấy được có thể bị áp dụng biện pháp mạnh là có chứ cụ?:). Nhất là đầu đen ạ:D.

bmwl7

Xe tải
Nhưng chuyện không để tay trên vô lăng hay ở nơi nhìn thấy được có thể bị áp dụng biện pháp mạnh là có chứ cụ?:). Nhất là đầu đen ạ:D.
Thì em cũng nghĩ thế mãi :) nhưng mạnh mà được bắn luôn thì em đi xe máy cho nó lành ạ.

Website
www.otofun.net
Thì em cũng nghĩ thế mãi :) nhưng mạnh mà được bắn luôn thì em đi xe máy cho nó lành ạ.
Nó không bắn luôn ạ, nhưng nó bước lùi lại và dùng loa yêu cầu ra khỏi xe, để hai tay lên đầu. Không làm nữa thì nó có quyền quật xuống, chống cự nó mới được bụp, nếu khi đi ra khỏi xe mà thò tay vào túi quần thì nó được bắn, vì nó bị bắn nhiều rồi nên luật mới cho phép bọn nó được bắn trong trường hợp này. Nó sợ nhất đầu đen và da đen vì lịch sử để lại thì các ông Tam hoàng đã làm 1 mớ cảnh sát.

Về cơ bản nó phục vụ dân, không có chuyện hở tí là súng ống hay bạo lực. Em từng lạc đường hay vào nhầm đường đang bảo trì, cấm...thái độ của họ là...khách sạn 3 sao ở miền Bắc chưa chắc so được (chứ đừng nói Sen Việt:P).

Các cụ có thể thấy cái ví dụ điển hình là vụ thằng cu em Hồ Phương nhà mình năm nào chỉ bị có mấy cái tạch tạch mà được đền 90k Mẽo với bao nhiêu lời xin lỗi và 5 thằng cảnh sát mất việc. Ở mình thì oánh chít luôn có khi vẫn "vô ý làm chít người trong khi thi hành công vụ" trong khi có quy trình, quy định đầy đủ mà chả làm sao (vì đến thông tư còn giấu như meò giấu mứt:D.)

PS:
Đi xe máy còn nguy hiểm hơn và bị soi nhiều hơn:P

vt_hoa

Xe tăng
Như từ đầu em đọc thớt đã có quan điểm là k có quyền đòi hỏi kiểm tra GLPX với giấy tờ xe của XXX.
Còn việc ng dân đc kiểm tra thẻ ngành của XXX hoặc khi làm việc với dân phải trình thẻ, giấy gt là điều em và tất cả các cụ ở đây đều mong muốn.
Nếu có 1 văn bản nào đấy nói rõ về việc này thì chúng ta có cơ sở rõ ràng để yêu cầu XXX. Giống như việc đc quyền xem hình ảnh vi phạm hoặc khi nào đc dừng xe kiểm tra hành chính theo TT27.
Em đã đọc kỹ TT17 này, và có lẽ chưa rõ ràng cho vấn đề nêu trên. Em chờ tiếp cụ Phan, để còn in 1 bản để trên xe.
Vote cụ Phan cái :)
Qui định của TT27 đối với xxx khi làm nhiệm vụ
[FONT=&quot]1. Trang phục[/FONT]
[FONT=&quot]a) Quần, áo màu vàng lúa chín, có số hiệu, cấp hiệu theo quy định.[/FONT]
[FONT=&quot]b) Mũ kêpi cùng màu với quần áo, vành mũ màu đỏ, phía trước mũ gắn với Công an hiệu. Mũ bảo hiểm cùng màu với quần áo, phía trước mũ gắn Công an hiệu, hai bên mũ có chữ “CSGT” màu xanh phản quang (sử dụng khi tuần tra, kiểm soát bằng xe môtô).[/FONT]
[FONT=&quot]c) Dây lưng và dây chéo bằng da màu nâu.[/FONT]
[FONT=&quot]d) Giầy da màu đen và các trang phục khác trang bị cho lực lượng Cảnh sát giao thông theo quy định của Bộ Công an.[/FONT]

CHIANTHI

Xe tăng
Luật nước nào thì cũng phải không để xảy ra oan trái chú , nhất là mỹ nó tự coi là dân chủ nhất cơ mà . Chuyện để tay thì chỉ áp dụng khi nó đã ra lệnh và chắc chắn rằng người bị ra lệnh đã nghe thấy , và nó cũng chỉ áp dụng với nghi phạm hình sự nguy hiểm thôi .

kduc

Xe Cứu Trợ
Nó không bắn luôn ạ, nhưng nó bước lùi lại và dùng loa yêu cầu ra khỏi xe, để hai tay lên đầu. Không làm nữa thì nó có quyền quật xuống, chống cự nó mới được bụp, nếu khi đi ra khỏi xe mà thò tay vào túi quần thì nó được bắn, vì nó bị bắn nhiều rồi nên luật mới cho phép bọn nó được bắn trong trường hợp này. Nó sợ nhất đầu đen và da đen vì lịch sử để lại thì các ông Tam hoàng đã làm 1 mớ cảnh sát.

Về cơ bản nó phục vụ dân, không có chuyện hở tí là súng ống hay bạo lực. Em từng lạc đường hay vào nhầm đường đang bảo trì, cấm...thái độ của họ là...khách sạn 3 sao ở miền Bắc chưa chắc so được (chứ đừng nói Sen Việt:P).

Các cụ có thể thấy cái ví dụ điển hình là vụ thằng cu em Hồ Phương nhà mình năm nào chỉ bị có mấy cái tạch tạch mà được đền 90k Mẽo với bao nhiêu lời xin lỗi và 5 thằng cảnh sát mất việc. Ở mình thì oánh chít luôn có khi vẫn "vô ý làm chít người trong khi thi hành công vụ" trong khi có quy trình, quy định đầy đủ mà chả làm sao (vì đến thông tư còn giấu như meò giấu mứt:D.)

PS:
Đi xe máy còn nguy hiểm hơn và bị soi nhiều hơn:P

Vấn đề là nó luôn đứng trước mũi xe cảnh sát và có camera ghi lại toàn bộ cảnh tác nghiệp chứ không có chuyện gọi xe ôm vào ký làm chứng :D

bb_9650

Xe buýt
Cháu ngóng cái kết quả với ạ

ngaynha

Xe tăng
Qui định của TT27 đối với xxx khi làm nhiệm vụ
[FONT=&quot]1. Trang phục[/FONT]
[FONT=&quot]a) Quần, áo màu vàng lúa chín, có số hiệu, cấp hiệu theo quy định.[/FONT]
[FONT=&quot]b) Mũ kêpi cùng màu với quần áo, vành mũ màu đỏ, phía trước mũ gắn với Công an hiệu. Mũ bảo hiểm cùng màu với quần áo, phía trước mũ gắn Công an hiệu, hai bên mũ có chữ “CSGT” màu xanh phản quang (sử dụng khi tuần tra, kiểm soát bằng xe môtô).[/FONT]
[FONT=&quot]c) Dây lưng và dây chéo bằng da màu nâu.[/FONT]
[FONT=&quot]d) Giầy da màu đen và các trang phục khác trang bị cho lực lượng Cảnh sát giao thông theo quy định của Bộ Công an.[/FONT]
Đang nói về việc ng dân yêu cầu XXX xuất trình thẻ ngành cơ trước khi kiểm tra cơ mà cụ.
Em đọc cái TT17 có đoạn này là liên quan nhất thì cũng k nói đến việc trên
Điều 40. Ứng xử khi giao tiếp với nhân dân

1. Khi tiếp xúc, giải quyết công việc với nhân dân, cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân phải thể hiện thái độ ứng xử có văn hóa, tôn trọng, khiêm tốn, bình tĩnh, tận tình, chu đáo; thực hiện theo đúng quy định của Nhà nước, của Ngành; nêu cao tinh thần trách nhiệm, không gây khó khăn, phiền hà với nhân dân.

2. Khi ăn ở, sinh hoạt tại nhà dân, phải giữ đúng tư thế, lễ tiết, tác phong; tôn trọng nếp sống của gia đình, phong tục tập quán của địa phương và làm tốt công tác dân vận.

3. Khi sinh hoạt ở gia đình, nơi cư trú và những nơi khác, phải gương mẫu chấp hành chủ trương, đường lối, chính sách của ****, pháp luật của Nhà nước, quy định của địa phương; đoàn kết với nhân dân nơi cư trú; trong quan hệ gia đình phải hiếu thảo, bình đẳng, hòa thuận, giúp đỡ nhau cùng tiến bộ, thực hiện nếp sống văn minh, gia đình văn hóa.

Điều 41. Ứng xử khi tiếp xúc với các đối tượng vi phạm pháp luật

Khi tiếp xúc với các đối tượng vi phạm pháp luật, cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân phải giữ đúng tư thế, lễ tiết, tác phong; có thái độ ứng xử đúng mực; không có lời nói, hành vi xúc phạm, phân biệt đối xử với người vi phạm.

Điều 42. Ứng xử khi giao tiếp qua các phương tiện thông tin

1. Khi giao tiếp qua các phương tiện thông tin, cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân phải giới thiệu tên và đơn vị của mình; ngôn ngữ giao tiếp phải đúng mực, lịch sự, rõ ràng, mạch lạc; không nói tục, không dùng từ “lóng”.

2. Nội dung trao đổi ngắn gọn, tập trung vào công việc; không tiện trả lời thì nói lời xin lỗi, không đột ngột ngắt cuộc trao đổi; phải giữ bí mật khi trao đổi với người không có trách nhiệm; kết thúc cuộc trao đổi bằng lời chào hoặc cảm ơn.

bmwl7

Xe tải
Chuyện để tay thì chỉ áp dụng khi nó đã ra lệnh và chắc chắn rằng người bị ra lệnh đã nghe thấy , và nó cũng chỉ áp dụng với nghi phạm hình sự nguy hiểm thôi .
Cái này thì theo suy nghĩ thông thường em cũng hiểu thế.
Nhưng hồi ấy, cũng vì thiếu thông tin và xem nhiều phim Mỹ ở nhà, nên sợ từng địa phương nó lại có quy định/quy chế riêng, thông tư/nghị định này nọ mà cho phép bắn luôn thì xong. Cứ súng ống là em sợ ngay rồi.
Nhưng thực tế thì việc tỷ lệ tội phạm, bạo lực, sở hữu súng đạn, bắn giết nhau ở Mỹ thì luôn cao nhất thế giới rồi. Tuy vậy, vẫn còn có nhiều nơi cuộc sống yên bình và cực an toàn với dân đầu đen ạ.

Website
www.otofun.net
Vấn đề là nó luôn đứng trước mũi xe cảnh sát và có camera ghi lại toàn bộ cảnh tác nghiệp chứ không có chuyện gọi xe ôm vào ký làm chứng :D
Hihi, đúng vậy ạ. Em quên cái hay nhất ý. Nhớ hồi trước em với 1 cụ nữa trên OF này nằm ở SF xem cái kênh "It's not reality, it's actuality" toàn phim tươi sống mua ở camera xe cảnh sát=)). Mà camera đấy em thấy bảo chỉ bọn kiểm sát với tòa án mới mở được chứ bọn cảnh sát ghẻ không được phép:). Bọn nó có cái Slogan "to protect and to serve" nghe đã thấy nó đơn giản mà trách nhiệm rồi. Ở Mẽo gọi 911 nhoằng phát có mặt, kể cả trẻ 5 tuổi gọi:)). Chứ gọi 113 ở thiên đường nhà mềnh thì=))^:)^

ngaynha

Xe tăng
Hihi, đúng vậy ạ. Em quên cái hay nhất ý. Nhớ hồi trước em với 1 cụ nữa trên OF này nằm ở SF xem cái kênh "It's not reality, it's actuality" toàn phim tươi sống mua ở camera xe cảnh sát=)). Mà camera đấy em thấy bảo chỉ bọn kiểm sát với tòa án mới mở được chứ bọn cảnh sát ghẻ không được phép:). Bọn nó có cái Slogan "to protect and to serve" nghe đã thấy nó đơn giản mà trách nhiệm rồi. Ở Mẽo gọi 911 nhoằng phát có mặt, kể cả trẻ 5 tuổi gọi:)). Chứ gọi 113 ở thiên đường nhà mềnh thì=))^:)^
Cái này em thỉnh thoảng xem trên Discovery. Em mê lắm, nhất là mấy cái XXX đuổi bắt xe trên cao tốc.
XXX bên đấy làm gì đủ trình mà cụ đi so với XXX nhà mềnh làm gì :D

elegantteam

Xe tăng
Nói chung mình thì ko thể so với mẽo được vị nó là thế tam quyền phân lập mà nên rất bình đẳng. Chứ ở vịt ta chỉ có 1 mà thôi - Vừa đánh chống vừa thổi kèn đố ai giám ko nghe

Emchaien

Xe buýt
Cụ nói thế em vẫn thấy thiếu, em xem phim thấy kể cả bấm 911 mà chưa nói câu nào (kiểu đang bị tội phạm khống chế) thì CS cũng tìm ra tọa độ nơi người gọi đến và đến ngay hiện trường. Không biết ngoài đời thật có thế không :D

step66

Xe hơi