Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

daithieugia

Đi bộ
Các nước lớn lên tiếng nữa thì may ra TQ mới chùn tay.

LeTai1979

Xe cút kít

tientung000

Xe điện
Nếu thế thì đã đến lúc xem xét tính hợp lý của chế độ. Nếu vì cái cụ gọi là chế độ mà phải phụ thuộc TQ, xa cách với các bạn bè quốc tế khác để rồi lâm vào thế khó xử thì em nghĩ nên thay đổi từ từ cho phù hợp với thời cuộc.
Nhà cháu thì chỉ nghĩ để đi đến 1 cái đích thì có nhiều con đường. Con đường trước mặt bịt bùng thì kiếm đường khác mà đi vòng, có khi nhanh hơn, thoáng hơn. Người giỏi dẫn dắt tìm đường sẽ đi nhanh hơn. Quan trọng là cái đích ấy là rõ ràng, chứ không phải nằm giữa 1 cái bãi lầy thụt thì đi đằng éo nào vào cũng chết!

Khonghieu

Xe container
Nghe nói tình hình sáng nay căng thẳng lắm, thậm chí xe tăng cũng đã di chuyển. bác nào thạo tin vào xác minh giúp với
Có gì em sẽ báo cụ. Còn lại cụ không phải nghe ở đâu cả. Cứ lên đây tìm bài Khonghieu đọc là biết ngoài đó thế nào.

2ndFACE

Xe tăng
Em thấy cứ điều 1 đội đồng nát ra giàn khoan của nó, đảm bảo 1 con ốc cũng chẳng còn ý ạ :))
Cụ biết Tề Lỗ quê em k. hỏi anh Gúc nhé... đảm bảo ốc k còn 1 con...

oto2banh1618

Xe điện
" Dĩ dật đãi lao" ( lấy nhàn chờ mệt) là đòn trong BPTT. Theo cháu thì TQ đang muốn thi gan cùng với Việt Nam, tình trạng húc đẩy, chờ cắm này kéo dài sẽ rất hao tiền tốn của cho 2 bên, đb là cho VN.

Nếu buộc phải rút giàn khoan ra, TQ mất gì:

- Bẽ mặt với thế giới
- Âm mưu thôn tính biển đông và hoa đông coi như thất bại.

Vậy TQ phải làm gì để đạt đc điều mình muốn:

- Chơi 1 trận tổng lực, ép hết sức có thể ( vì nó biết VN là đối thủ xứng tầm của nó ở Asean, ngoài Nhật).
- Chuẩn bị hậu cần đủ mạnh, đủ lâu để chơi trường kì
- Nhồi sọ dân trong nước là đang bảo vệ lãnh hải chủ quyền chó chết của nó.
- Nó sẽ điều tàu chiến của nó vây 4 mặt của cái giàn khoan ấy và di chuyển ( tàu VN ko làm gì đc).

Khonghieu

Xe container
Cụ biết Tề Lỗ quê em k. hỏi anh Gúc nhé... đảm bảo ốc k còn 1 con...
Thế chưa ăn thua gì ạ. Riêng đội Vân Tràng quê em thì kể cả mấy cái neo, cái khoan nó có thả xuống rồi cũng lấy về được nhé. Vụ này cứ để Vân Tràng làm :D

polizia

Xe container
Em có thắc mắc là tại sao mình biết tàu hải giám của trung quốc to hơn thì sao mình không điều tàu hải quân cỡ to tương đương, nhưng ngày ra khơi thì sẽ cho sơn chữ Cảnh sát biển lên đó, đồng thời ở trên bờ thì làm cái quyết định '' biên chế tàu XXX cho cảnh sát biển, đóng dấu mộc''.
Thế là ta vẫn có tàu to ra húc nhau với nó mà không bị mang danh là tàu quân sự vì lúc đó là biên chế cho cảnh sát biển rồi.
Khi nào nó rút ta lại làm cái quyết định khác trả về cho hải quân.
Phải chăng là thông lệ quốc tế cấm biên chế tàu tên lửa cho cảnh sát biển???

Khonghieu

Xe container
Em có thắc mắc là tại sao mình biết tàu hải giám của trung quốc to hơn thì sao mình không điều tàu hải quân cỡ to tương đương, nhưng ngày ra khơi thì sẽ cho sơn chữ Cảnh sát biển lên đó, đồng thời ở trên bờ thì làm cái quyết định '' biên chế tàu XXX cho cảnh sát biển, đóng dấu mộc''.
Thế là ta vẫn có tàu to ra húc nhau với nó mà không bị mang danh là tàu quân sự vì lúc đó là biên chế cho cảnh sát biển rồi.
Thế này thì thành ra CSGT đứng đường nhưng mặc đồ chống đạn, vác AK kèm 3 hộp đạn dự phòng, khẩu súng ngắn, thêm cả măt nạn phòng độc :D

Húc nhau phải dùng đồ chuyên dụng chứ, tàu chiến để chạy mí bắn thoai.

To nhỏ chưa phải là thứ quan trọng nhất. Con ong nó đốt, quả bầu cũng thui, em thấy các mợ hay nói thế :))

corazon

Xe máy
Bác nghĩ đơn giảin quá. Bác phát động không dùng hàng TQ nó vẫn sống nhăn răng, quy mô kinh tế nó như thế nào? bán cho Việt Nam được mấy tý?
Nó thấy bác phát động nó cũng phát động cho 1 cái thì có mà nhăn răng. Phải thực tế bác ạ.
Bác ý nói đúng đấy cụ à. Có rất nhiều dự án của chúng nó tại VN, châu Âu thì ko chơi với chúng nó rồi. Và cụ có biết lương mỗi đứa ở tại VN là bao nhiêu không?

destructor

Xe hơi
Những lúc như thế này mới thấy thương các anh CSB, Hải quân, các anh chiến sĩ đang ngày đêm bảo vệ chủ quyền biển đảo của Tổ quốc. Sinh - tử cực kì mong manh khi các anh đang phải đối mặt với bọn Cẩu chó chết. Cá nhân Em không mong muốn có chiến tranh xảy ra. Mỗi khi về quê, nhìn vào hoàn cảnh ông chú họ nhà em có 4 người con thì 3 chất độc da cam (chú Em tham gia CTBG năm 1979) thì lại thấy ngẹn lòng.

@ Cụ Paint: Biết Cụ vẫn đọc và theo dõi top thường xuyên nhưng không thấy Cụ comment trong khoảng hơn 10 pages rồi. Trong 5 người bạn mà Cụ nhắc ở topic này thì có 1 Cụ trùng tên với em đấy :D. Các Cụ ấy hiện vẫn ổn chứ ạ? Chúc các bạn của Cụ và các chiến sỹ đang làm nhiệm vụ tại biển đảo quê nhà luôn : Chắc tay súng, vững niềm tin....

N_V_L

Xe điện
Tâu biển cũng như cụ đăng ký xe oto ấy, có đầy đủ các chức năng sử sụng mà, sao mà làm thế được

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
em thấy nó đàn áp mình nhiều rồi
càng lún nó càng lấn
Cái thiệt lớn của mình theo em nằm ở chỗ: có tranh chấp trong lãnh hải 2 ngày và không có dấu hiệu hạ nhiệt thì chính phủ mới công bố thông tin trên các phương tiện truyền thông. Cứ nhìn vào đó là thấy ngay thái độ của các lờ đờ nhà mình với TQ là nhún đến thế nào rồi. Chứ còn khả năng nổ súng giữa hải quân hai bên là rất thấp, lực lượng hải quân của TQ mỏng, không phải là đối thủ với Việt Nam trong một cuộc xung đột ngắn hạn tại khu vực này. Chắc chắn đấy không phải là mục tiêu mà bọn chúng hướng đến. Tất nhiên, TQ cũng chỉ mong bên mình khai hỏa trước, chịu thiệt hại đôi chút để lấy cớ đổ quân sang biến khu vực đặc quyền kinh tế của mình thành chiến trường.

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Theo em được biết thì tàu quân sự (HQ) húc nhau không ổn cụ ạ.
Tàu đấy để oánh nhau, bắn nhau là chính. Thiết đầu công thì trán phải dầy. Mà tự nhiên đi đắp cái trán dầy vào thì sẽ thay đổi các thứ khác.

tập_lái

Xe buýt
Theo các cụ thì Trung Quốc nó sợ nhất cái gì? Nó sợ tàu ngầm Kilo? Không, nó cũng có 10 con Kilo. Máy bay Su? Càng không, vì nó có quá nhiều máy bay. Nó chỉ sợ tâm lý bài Trung Quốc của dân ta, vì hiện nay thằng TQ có rất nhiều dự án mà chúng nó đang thi công ở Việt Nam, do đó chúng ta cần:
1- Hạn chế dùng hàng TQ
2- Không đi du lịch TQ
3- Các cán bộ Nhà nước, chủ đầu tư không lựa chọn nhà thầu TQ, đã lựa chọn rồi thì tìm cách "đì" chết cha chúng nó đi.
Để được ý thức toàn dân như thế, NN phải tuyên truyền đầy đủ về bản chất bành trướng của Bắc Kinh (chứ éo phải lúc nào cũng đồng chí tốt, bạn bè tốt, 16 chữ vàng....)
Còn hiện tại, thì trước mắt tổ chức cho toàn dân biểu tình trước đại sứ quán của nó để nâng cao lòng yêu nước và tâm lý bài Trung Quốc. Về mặt ngoại giao nên kiện nó Tóa án quốc tế, đồng thời xích gần lại với Mỹ.
Đây là quan điểm cá nhân của em, còn các cụ thì sao?
Em thấy bác hơi chợ búa hàng xén quá:

1: Bác bài hàng của nó thì thử hỏi bác là tháng trước mới tắc cửa khẩu dưa hấu thôi mà đã bao nhiêu đồng bào khóc ròng rồi ạ.

2: không đi du lịch TQ. XIn lỗi bác chứ người Việt đi du lịch chủ yếu lấy oai chứ mua sắm được mấy ạ?

3: Nếu nó trúng thầu xây dựng thì đì cho chết hả bác? Bác thừa biết trong nghề rồi đấy.... Kiểu cách tư duy của mấy ông TVGS nhà mình chắc bác thừa kinh nghiệm rồi. đục mẫu nghiệm thu hả... đắp đất chỉ đục được K92 hả..... thôi anh cầm cái phong bì này rồi cho em đắp tiếp....... làm móng hả........ xin anh thông cảm em gửi anh vài nghìn VND/1m3 có gì anh bỏ quá cho em...... Làm mặt thảm nhựa hả..... tiêu chuẩn 55kg/1tấn ..... thôi anh cho em làm 45kg thôi còn phần dư anh em mình campuchia anh nhé...........

thôi em rút chờ cụ Lầm và cụ Pên úp đết vậy...........

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vì dân TQ ít con nên VN ta nên dùng kế sách này: huy động các phương tiện truyền thông báo đài, ti vi, internet... có sử dụng tiếng Hoa suốt ngày viết bài ca ngợi sự nối dõi tông đường là quan trọng. Ai là con 1 nên cố gắng giữ gìn thân xác. Đảm bảo hiệu quả cao luôn. Đồng thời tài trợ cho các hoạt động chống phá ở Tân cương thì chắc chắn TQ khó chống đỡ nổi, hehe

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Em nghĩ là làm được. Nhưng hạn chế về tính năng kỹ thuật khi húc nhau thôi. Khi thiết kế tàu đã xác định rõ công năng rồi.

Tâu biển cũng như cụ đăng ký xe oto ấy, có đầy đủ các chức năng sử sụng mà, sao mà làm thế được

Streamline

Xe điện
Trước mắt thì thấy chúng ta đã thất bai ở hai mục tiêu trước mắt:

- Ngăn chặn TQ đưa giàn khoan vào lãnh hải

- Xua đuổi dàn khoan TQ ra khỏi lãnh hải

Còn các mục tiêu dài hơi hơn thì các bác chém tiếp giúp em.
Chứng thối hôm nay rơi 30 điểm =5%. Đây là thất bại trước mắt của em. Dài hơi hơn thì em không biết.:D

Trạng thái
Thớt đang đóng