Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

hieutrann

Xe đạp
Em thấy cứ điều 1 đội đồng nát ra giàn khoan của nó, đảm bảo 1 con ốc cũng chẳng còn ý ạ :))

mercurate

Xe tăng
Các ý khác các cụ đã phân tích, em nói thêm một ý thoai:
- Bên nó chủ động, giàn khoan có cả đội hình, đội ngũ phòng vệ có chiến thuật hẳn hoi.

- Bên ta bị động hoàn toàn, các tàu nhỏ lẻ xông ra dựa vào tinh thần là chủ yếu, không được chuẩn bị trước, không có chiến thuật cụ thể.

- Về mặt cảnh báo từ xa cũng không có. Cái giàn khoan nổi khổng lồ, cùng với hàng chục tàu nổi đi kèm di chuyển ngoài biển mà ta không biết gì. Chỉ đến khi TQ công bố cấm biển để khoan thì mới giật mình.
Cụ nói đúng- Chỉ khi nó tuyên bố cắm biển mình mới phản ứng, nhưng k phải giật mình nhá. Nếu nó k cắm biển, nó cứ kéo, từ từ kéo, vào sâu, thậm chí sâu nữa ta cũng k làm gì được cụ nhé, tự do hàng hải mà, nó chỉ là một vật nổi, được tự do di chuyển trong lãnh hải quốc tế. Chỉ khi nó cắm xuồng, khi nó cắm, có ý định cắm, khi đó mới xâm phạm cái gọi là vùng đặc quyền kinh tế. Và nhà ta mới chính thức phản đối.

- Chiến lược đầu tư cho quốc phòng sai lầm: Sắm một đống Su với Kilo là vũ khí để đánh đòn chí mạng, dùng trong chiến tranh tổng lực. Trong lúc các tàu nổi, trực thăng là những vũ khí dùng để uy hiếp, đe doạ trong những cuộc xung đột hạn chế như thế này lại không có.

Hiện ta đang thua về trí, chứ không phải về dũng

lamborghini_GT

Xe tăng
Mất mạng fpt có khi nào vì húc nhau ngoài đó k ạ

minh0075

Xe điện
Cụ nào nói rõ giúp em vụ nó gọi đại sứ nó về nước, là vô tình hay cố ý với?

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Kinh thật..... Mới mở mắt chứng khoán đỏ lừ,lại tát ao.... Nếu oánh nhau chợ chứng có khi đóng cửa mất.

LuckyCar

Xe container
Cả ngày hôm qua em làm việc gì cũng hỏng vì không tập trung được, sốt ruột quá. Vẫn biết là không thể có đánh nhau to được, nhưng lo là lo cái vị thế của nước mình sẽ lớn lên hay nhỏ đi sau vụ cân não này.

tuấn red

Xe tải
Giờ không phải lúc tranh cãi xem ai yêu nước hơn, và yêu nước nó như thế nào. Giờ là lúc:
IEM đã từng cầm súng thời CTBG rồi. Bây giờ vẫn sẵn sàng tiếp tục cầm súng nhưng điều kiện là: có cả pọn ccccc ợ. Lúc đất nước lâm nguy thì chúng nó té, chỉ toàn dân đen yêu nước thôi sao?

2ndFACE

Xe tăng
Cả ngày hôm qua em làm việc gì cũng hỏng vì không tập trung được, sốt ruột quá. Vẫn biết là không thể có đánh nhau to được, nhưng lo là lo cái vị thế của nước mình sẽ lớn lên hay nhỏ đi sau vụ cân não này.
Em cũng vậy, bạn bè em cũng quan tâm có trao đổi qua lại thấy lo lắng. chính trị bất ổn kinh tế sao thịnh, lòng người sao yên.

Balance

Xe tải
Hom nay 8/5, thời tiết trên vùng biển xung đột có thời tiết đẹp, tầm nhìn thoải mái, mời các cụ tiếp tục update tình hình!
Cụ nào giúp e cái không ảnh khu vực này xem tuơng quan LL thế nào?

Collector

Xe máy
Các ý khác các cụ đã phân tích, em nói thêm một ý thoai:
Mợ hay cụ đây?
Nếu phải đợi nó cắm xuống rồi mới đựoc phản ứng thì mợ bảo mấy cái CSB với KN lùi ra đi, húc nó làm gì nữa?
Lý thuyết là trong vùng đặc quyền 200 hải lý tầu thuyền các nước tự do đi lại, nhưng nó vào với múc đích xấu thì mình phải cản, thậm chí nếu phát hiện sớm thì phải cản từ ngoài vòng 200 hải lý kìa.
Đâm húc là do va chạm trên biển, không ai quy tội ai được. Nhưng muốn bắt nó, hay bắn nó (nếu phải thực sự cần đến mức đó) thì phải đợi nó khoan xuống mới có cái lý để làm.
cocsku nói có lý đấy, nhà mình có vẻ như bị động trong lần này.

thanh_hoi

Xe điện
Theo các cụ thì Trung Quốc nó sợ nhất cái gì? Nó sợ tàu ngầm Kilo? Không, nó cũng có 10 con Kilo. Máy bay Su? Càng không, vì nó có quá nhiều máy bay. Nó chỉ sợ tâm lý bài Trung Quốc của dân ta, vì hiện nay thằng TQ có rất nhiều dự án mà chúng nó đang thi công ở Việt Nam, do đó chúng ta cần:
1- Hạn chế dùng hàng TQ
2- Không đi du lịch TQ
3- Các cán bộ Nhà nước, chủ đầu tư không lựa chọn nhà thầu TQ, đã lựa chọn rồi thì tìm cách "đì" chết cha chúng nó đi.
Để được ý thức toàn dân như thế, NN phải tuyên truyền đầy đủ về bản chất bành trướng của Bắc Kinh (chứ éo phải lúc nào cũng đồng chí tốt, bạn bè tốt, 16 chữ vàng....)
Còn hiện tại, thì trước mắt tổ chức cho toàn dân biểu tình trước đại sứ quán của nó để nâng cao lòng yêu nước và tâm lý bài Trung Quốc. Về mặt ngoại giao nên kiện nó Tóa án quốc tế, đồng thời xích gần lại với Mỹ.
Đây là quan điểm cá nhân của em, còn các cụ thì sao?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng