Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

123...zo!

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ này.
Nó tuyên bố 3 tháng có 2 lý do:
- Không chọc được khoan xuống vì mình xua đuổi thì loanh quanh hết 3 tháng rồi về,tuyên bố đã hoàn thành nhiệm vụ ( nó ko dừng lại thì mình cũng kệ,coi như tàu di chuyển theo thông lệ QT)
- Tháng 8 bắt đầu mùa bão,chả về sóng nó cũng oánh chìm

Em thì nghĩ kịch bản là TQ nó đã ra tuyên bố cử dàn khoan xuống Hoàng Sa 3 tháng để khoan thăm dò rồi, kiểu gì nó cũng loanh quanh ở đấy đủ 3 tháng , về sớm thì lại mất mặt quá . Mà mình không thể để nó đứng yên 1 chỗ được - cái này nó là máu thịt rồi .Nên trò mèo vờn chuột này nó vẫn xảy ra hàng ngày , nó dừng thì mình húc , mình húc thì nó lại di chuyển loanh quanh đấy . Hết 3 tháng thì tuyên bố đã hoàn thành nhiệm vụ rồi cút .
Tuy nhiên,nếu mình không làm gắt nó sẽ cắm cọc xuống chống bão,ở lại cố định với 1 cái quyết định ra hạn công tác là xong như cụ này lo
Nhưng mà mình không tiếp cận được cái giàn khoan. Chỉ xô xát vòng ngoài.
Vì vậy nó vẫn neo đậu định vị được, vẫn khoan thăm dò được. Khó có chuyện vì mấy cái phản đối ngoại giao mà nó rút ra ngoài được.
Sau khi khoan thăm đo xong nó có rút đi hay không thì khó nói trước. Mục đích chính em nghĩ nó thử phản ứng Mỹ chứ không phải là Việt Nam.
VN không có đồng minh. Thế yếu. Tình huống xấu nhất là có tiếng súng đạn trên biển. Còn đất liền em dự là không có vấn đề gì.
Em hơi bi quan.#:-s

dennytran

Xe hơi
Em thì nghĩ kịch bản là TQ nó đã ra tuyên bố cử dàn khoan xuống Hoàng Sa 3 tháng để khoan thăm dò rồi, kiểu gì nó cũng loanh quanh ở đấy đủ 3 tháng , về sớm thì lại mất mặt quá . Mà mình không thể để nó đứng yên 1 chỗ được - cái này nó là máu thịt rồi .Nên trò mèo vờn chuột này nó vẫn xảy ra hàng ngày , nó dừng thì mình húc , mình húc thì nó lại di chuyển loanh quanh đấy . Hết 3 tháng thì tuyên bố đã hoàn thành nhiệm vụ rồi cút .
Nó không tự cút đâu bác. Nó lanh quanh ở đấy mà VN ko làm gì được thì chắc chắn nó lấn tới ngay. Bác thử đặt mình vào vị trí của nó xem có tự rút nếu bên kia yếu thế hơn lại không có ai hỗ trợ để có thể tự bảo vệ không?

pháo BM21 grad

Xe container
Nghe rất có lý Mọi người tham khảo coi sao
Lướt qua 1 vòng FB , mình thấy rất nhiều bạn post stt chửi TQ vì họ ngang nhiên đưa dàn khoan vào vùng đặc quyền kinh tế và khai thác tài nguyên trái phép của VN . Điều này là đúng , đáng chửi lắm , nhưng mình nghĩ nó sẽ chỉ dừng lại ở 1 cuộc xô xát nhỏ trên biển Đông thôi , ko thể xảy ra chiến tranh qui mô lớn đc vì nhiều lí do :

- Thứ nhất , hạm đội Hải Nam TQ ko quá mạnh và trang bị kĩ thuật thuộc loại bình thường , ko thể làm gì hải quân VN đc . Mình nhắc cho các bạn nhớ , hải quân VN đang sở hữu nhiều trang bị cực kì thiện chiến : ví dụ : máy bay bảo vệ các lớp An26, Ka28, Su30-MK2 , tàu hải giám lớp DN 2000 . Mình còn 2 hộ vệ tên lửa HQ-011 Đinh Tiên Hoàng và HQ-012 Lý Thái Tổ lớp Gepard 3.9 trọng tải 15-19k tấn to bằng 5 cái hải giám của nó . Chưa kể 2 tàu Kilo 636 Hà Nội và TP HCM mới mua của Nga , 120 quả P-15 Termit, 16 quả Uran R . Cuối cùng là 36 xe Bastion-P biên chế thành 9 tiểu đội (mỗi đội 4 xe) tầm bắn 300km (120 hải lý của cái HD981 chẳng là gì ) . 1 xe có thể phóng 2 quả tên lửa Yakhont với tốc độ gấp 2 lần âm thanh và bay sát mặt biển 5-15m và công nghệ tàng hình để ngăn tên lửa đánh chặn. Chỉ cần 1 quả thôi cũng đủ cho HD981 thành "di tích" dưới đáy biển rồi . Về kinh tế VN có thể yếu , nhưng trong khu vực ĐNÁ , VN luôn là nước chạy đua vũ trang thuộc hàng top ( có lẽ chỉ kém Sing và Philippin đc Mĩ bảo kê ) . TQ sẽ chẳng dại gì gây hấn để chuốc lấy thất bại .
=> Về thiên thời , TQ có lẽ chỉ hơn cái tàu đông , còn trang bị chưa chắc đã ăn đc VN .

- Thứ hai , nếu có 1 cuộc chiến qui mô rộng , TQ sẽ vấp phải 1 nước ĐNÁ khác là Philippin , và Mĩ luôn sẵn sàng nhảy vào do 2 bên Mĩ - Phil đã ký thoả thuận hợp tác quân sự . Đồng thời 1 cuộc chiến qui mô lớn đồng nghĩa với việc TQ sẽ phải điều động thêm quân ở các vùng biển khác sang tiếp viện , và Điếu Ngư ( đang tranh chấp với Nhât ) và biển Hoa Đông ( đang tranh chấp với Hàn quốc ) và Đài Loan ( vốn ko bao giờ chấp nhận làm dân TQ ) sẽ rơi vào tay Nhật , Hàn và Đài Loan. Việc bị chia quân ra nhiều chiến trường là điều TQ xưa nay luôn luôn sợ . Chính vì sợ liên minh giữa Liên Xô và VN ép từ cả 2 đầu , nên năm 1979 TQ mới chủ động tấn công biên giới VN .
=> Về nhân hoà , TQ rõ ràng là ko bằng VN , họ gây hấn với quá nhiều nước và sẽ có nhiều kẻ thù của TQ sẵn sàng đứng về phía VN trong trường hợp chiến tranh xảy ra .

- Thứ 3 , TQ muốn tiến đến khu vực Hoàng Sa tranh chấp phải đi dọc qua cả dải biển duyên hải VN . Ta cứ ở trong bắn ra thì .... chưa kể quân cảng Cam Ranh đang được cho Nga thuê , lúc nào cũng có thể có tàu đi ngược lên hỗ trợ .
=>Về địa lợi thì TQ mất hẳn rồi .

Vậy theo mình nghĩ , sẽ ko có đánh nhau . Các bạn cứ tin ở **** và chính phủ . Đừng manh động ko lại bị các phần từ xấu lợi dụng . Chúng ta phải biết kiên nhẫn chờ đợi .

Cả ngày nay k làm gì ngoài việc đọc và tìm hiểu cái của nợ này.

Thấy được cái này hay quá share để cả nhà cùng coi
Viết sai nhoe mà cụ cũng mang vê OF được :P

123...zo!

Xe tải
Cháu lạc đề!
Nhưng mà rất cay vì cái vụ bản tin VTV1 này các cụ ạ, các cụ có cần cháu đưa bằng chứng video tải trực tiếp từ Youtube của VTV, trong đó có cái bản đồ có 9 đoạn treo ở phòng họp kia không. Các cụ không bảo là VTV cũng bị khựa thôn tính rồi chứ.
:((
Tức nước vỡ bờ!
Biết địch mới oánh được địch.Không phải ghét ai thì ko cần biết về nó
Tư duy như cụ thảo nào ngày xưa bọn em toàn phải học tiếng Nga

trancongdung

Xe điện
Kìa cụ Táo, bình tĩnh nào:D

Va chạm tránh sao được xây xát. Nó húc mình rách tay thì mình cũng ủi nó toạc chân. Nếu thực sự nó mạnh như nó to còi thì giờ cái thớt này chuyển sang phân tích tính năng, công suất khoan của cái giàn ấy rồi:))

Cách đây 2h, lại húc nhau....hehe...bên ta vỡ kính, bay hành lang mũi trái. Bên nó hỏng máy chính, thả trôi.

Nó lại giở bài chó đàn, ta chơi trò oánh chó đầu đàn.

Cứ đeo bám quyết liệt, mày tiến bố cản, mày lùi bố lấn. Đang mong nó nóng đầu nổ súng trước đây, để bố hóa vàng chúng mày luôn:)
Từ sáng tới giờ mới thấy cụ Pain còm men. Em hóng mỗi tin của cụ thôi. Mà cụ khonghieu bảo tình hình có vẻ đang dần ổn định hơn à cụ?

2ndFACE

Xe tăng

Va chạm tránh sao được xây xát. Nó húc mình rách tay thì mình cũng ủi nó toạc chân. Nếu thực sự nó mạnh như nó to còi thì giờ cái thớt này chuyển sang phân tích tính năng, công suất khoan của cái giàn ấy rồi:))

Cách đây 2h, lại húc nhau....hehe...bên ta vỡ kính, bay hành lang mũi trái. Bên nó hỏng máy chính, thả trôi.

Cứ đeo bám quyết liệt, mày tiến bố cản, mày lùi bố lấn. Đang mong nó nóng đầu nổ súng trước đây, để bố hóa vàng chúng mày luôn:)
Đứng mong thế cụ à.... em biết cụ sôi máu lắm rồi... bọn chó.

dennytran

Xe hơi
QĐ mình có gì ai cũng biết thế này hả cụ? Em thấy phân tích AQ lắm ko thuyết phục, riêng cái vụ cảng CR đang cho Nga thuê đã thấy lạc hậu mấy chục năm rồi.
Vụ Khựa thịt đảo Gạc Ma năm 1988 quân Nga ngố đóng ở Cam Ranh lờ tịt. Đ' mong gì ở Nga ngố đâu các bác ơi!

soledad88

Xe buýt

thế là tình hình vẫn căng chứ ko như cụ khổng hiểu nói dồi?

Bóng Chày

Xe lừa
Em không biết yêu nước thế nào là nhiều nhất. Em đổi Avatar. Em mời các cụ cùng đổi cho sục sôi nhiệt huyết!!!

cairong_2011

Xe container
Cháu lạc đề!
Nhưng mà rất cay vì cái vụ bản tin VTV1 này các cụ ạ, các cụ có cần cháu đưa bằng chứng video tải trực tiếp từ Youtube của VTV, trong đó có cái bản đồ có 9 đoạn treo ở phòng họp kia không. Các cụ không bảo là VTV cũng bị khựa thôn tính rồi chứ.
:((
Tức nước vỡ bờ!
Thế mà có cụ bảo em là phô tô shop của địch ? Kể cả của địch thì em cũng muốn xem bản gốc để so sánh

alex_pagulayan

Xe điện

E cũng nghĩ thế :)

pain

Xe ba gác
Đứng mong thế cụ à.... em biết cụ sôi máu lắm rồi... bọn chó.
10h45p sáng nay, bọn chó thấy tướng tiên phong của ta ra khiêu chiến, đã tháo bạt pháo dọa dẫm :)) Các anh cứ vào....thế là húc thôi....:))

quynhanh03

Xe điện

Đấy , em bán nước chè, ghi đề mà còn đoán được ý của các cụ nhà mình tung cờ nhíp vụ nó húc ủi tàu của mình cho cả bàn dân thiên hạ xem là có lý do cả mờ. Tính khí dân mình thì kiểu gì chả: nghèo cũng phải cho thằng tèo đi học!

Mà thế quái nào em ếch mời cho cụ được, thế mới đau. Thôi, cho em nợ nhá!:))

TONGIA

Xe lừa
Mới có cái giàn khoan.
Chứng khoán đã đỏ như tiết canh.

Cái Liêu thị Ninh mà lăm le ở đó chắc khối thứ thành giấy lộn - Kể cả sổ đỏ

Khonghieu

Xe container
thế là tình hình vẫn căng chứ ko như cụ khổng hiểu nói dồi?
So với hôm qua đã giảm nhiệt đi rồi. Còn đẩy đuổi thì suốt mấy ngày nay đều thế, em không cần nói lại. Hôm qua là căng nhất, hôm nay đã đỡ hơn.

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Kính gửi Min Mod và các bạn

Đồng thời với việc phân tích/ nghe ngóng tình hình trên diễn đàn; đồng thời với việc nói những lời động viên cổ vũ, bày tỏ niềm tự hào về ý chí, nghị lực, tinh thần yêu nước, sự khó khăn nguy hiểm của các chiến sĩ bằng bàn phím thì đề nghị Min Mod tổ chức, kêu gọi anh em đóng góp tinh thần, vật chất và tổ chức thăm hỏi động viên các gia đình có con em, chồng... đang trực tiếp đối đầu với cuộc xung đột này. Như thế các anh ấy sẽ ấm lòng hơn, như thế mới là sự chia sẻ động viên thiết thực, chân thành nhất.

mrchuong

Xe buýt
10h45p sáng nay, bọn chó thấy tướng tiên phong của ta ra khiêu chiến, đã tháo bạt pháo dọa dẫm :)) Các anh cứ vào....thế là húc thôi....:))
Khát thông tin từ các anh quá! Mong các anh cho em giải cơn khát này!

ATTILA

Xe điện
Em nay vì thèng Khựa mà em đã bán tháo hết các mã đã ôm.
Xuống kinh quá, lỗ quá nhiều, nhưng may còn xả được hết, để mai, ngày kia chắc còn xuống mạnh hơn. Em định bán hết mọi thứ, rồi té đi đâu đó, chứ ở lại không yên với bọn Khựa.
Cu nen chay truoc di, nhieu ng nhu cu thi cai manh dat nay da theo Meo, Phap, Nhat, Khua lau roi.

Xế Độp

Xe điện
Không phải lo đâu bác ạ. Mình chỉ mới chơi hiệp 1 thôi. Chủ yếu quay líp, chụp ảnh để họp báo. Nếu để ý bác sẽ thấy lực lượng vạn hoa chuyên húc ủi, cản địa của ta chưa xuất quân. Ta cảnh báo rồi, nếu TQ thích chơi húc ủi thì ta chiều. Dự báo là sắp tới "vạn hoa" sẽ ra trận. Chén sành và chén kiểu đập nhau. Tàu TQ chỉ ớn cái vạn hoa nhà mình :D
Vạn hoa đã ra rồi bác ạ, chỉ tiếc là mới có nhõn một chiếc;

Trạng thái
Thớt đang đóng