Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoangchung09

Xe tải
Em dự phát :
Tung cẩu đưa giàn khoan to tổ bố vào rồi , định hướng dư luận trong nước nó cũng bài bản ok rồi , cả thế giới biết rồi thì nó khó mà rút chân ra 1 sớm 1 chiều được , phản ứng bằng sức mạnh của mình chỉ là con tép trên mép con cò thôi , do vậy :
- Trong vài ngày tới vẫn căng thẳng , vẫn va chạm bình thường .
-15 ngày tiếp theo va chạm giảm dần , truyền thông cũng giảm đưa tin dần .
-Giữa tháng 8 , Tung cẩu thu giàn khoan về và tuyên bố : Nhiệm vụ khoan thăm dò của HD981 đã hoàn thành . Ta tuyên bố : HD981 đã buộc phải rời khỏi vùng đặc quyền của VN sau những nỗ lực đấu tranh không biết mệt mỏi của LD....
Mời các cụ chém tiếp .
Em thấy kịch bản này là hay nhất.
2 bên cùng win -win
Cùng mở sâm panh ăn mừng, và hơn hết vẫn là đồng chí tốt.

tree

Xe tải
Cuộc chiến này còn dài, đủ thời gian cho 2 bên đàm phán và...khoan thăm dò

m4s

Xe điện
Vừa nãy em có post một bài, nguồn từ Quê Choa, có lẽ bị xoá vì copy paste lủng củng. Em post lại từ link gốc để các cụ mong sự ủng hộ từ Mỹ có thêm một góc nhìn:

Việc Trung Quốc đưa giàn khoan HD-981 vào khu vực thuộc vùng đặc quyền kinh tế và thềm lục địa của Việt Nam là một bước leo thang mới nhằm xác quyết chủ quyền trên Biển Đông. Bắc Kinh có bước leo thang như vậy phải chăng vì họ tin rằng Hoa Kỳ sẽ không can thiệp vào vùng biển này ?

Cho tới nay, Trung Quốc vẫn thường xuyên đưa các tàu tuần tra đến Biển Đông, nhưng đây là lần đầu tiên Bắc Kinh đưa một cơ cấu lớn như vậy, bởi vì giàn khoan HD-981 có kích thước gần như là một hàng không mẫu hạm.

Theo chuyên gia về Đông Nam Á Ian Storey ở Singapore, hành động mới này của Trung Quốc là một « kịch bản tiềm tàng rất nguy hiểm » và nó đặt Việt Nam vào tình thế rất khó khăn.

Cũng như các nước Châu Á khác có tranh chấp biển đảo với Trung Quốc, các phương án của Việt Nam đối phó với cường quốc hàng đầu Châu Á này rất giới hạn, mặc dù gần đây Hà Nội đã tăng cường khả năng phòng thủ trên biển và đã củng cố quan hệ với Nga.

Để ngăn cản Trung Quốc đặt cố định giàn khoan trên Biển Đông, Việt Nam đã huy động nhiều tàu của Cảnh sát biển và Cục Kiểm ngư, và đã không ngại đụng độ với tàu của Trung Quốc. Một chuyên gia Việt Nam về Biển Đông được hãng tin Reuters trích dẫn hôm nay lưu ý đây là hành động mạnh mẽ nhất của Việt Nam kể từ năm 1992 đến nay. Vào năm đó, Hà Nội đã điều nhiều tàu chiến đến khu vực mà Trung Quốc vừa ký hợp đồng với một công ty Mỹ để khai thác dầu khí nằm trong lãnh hải của Việt Nam.

Khác với những lần trước, lần này Việt Nam buộc phải hành động để bảo vệ lãnh hải, bởi vì nếu để yên cho Trung Quốc đặt cố định giàn khoan thì chẳng khác gì công nhận khu vực này là thuộc chủ quyền Trung Quốc. Nhưng với tương quan lực lượng bất lợi như vậy, liệu Việt Nam có thể ngăn chận được hành vi xâm lược này của Trung Quốc hay không, khi mà chúng ta không có một cường quốc nào sau lưng để yểm trợ ?

Ngay cả Philippines cũng khó mà trông chờ vào đồng minh Hoa Kỳ. Vào tháng trước, Manila có tuyên bố rằng, chiếu theo hiệp ước an ninh song phương, Hoa Kỳ có nghĩa vụ trợ giúp Philippines trong trường hợp lãnh thổ hoặc lực lượng vũ trang của nước này trên Biển Đông bị tấn công. Thế nhưng, cho tới nay, chưa bao giờ Tổng thống Mỹ Barack Obama tuyên bố dứt khoát là Hoa Kỳ sẽ can thiệp vào Biển Đông để trợ giúp Philippines.

Theo hãng tin Reuters, Washington hiện nay không còn ủng hộ quan điểm của Manila cho rằng Hoa Kỳ có nghĩa vụ can thiệp nếu xảy ra xung đột trên Biển Đông. Còn Trung Quốc thì có lẽ sẽ cố giữ cho các tranh chấp trên Biển Đông ở một tầm mức vừa đủ để Washington thấy rằng không đáng để can thiệp quân sự. Tình hình Biển Đông như vậy là khác với biển Hoa Đông, nơi mà Trung Quốc đang tranh chấp với Nhật Bản về chủ quyền quần đảo Senkaku/Điếu Ngư. Chính quyền Obama đã nói rõ rằng quần đảo Senkaku là nằm trong khuôn khổ hiệp ước an ninh Mỹ-Nhật, tức là nếu quần đảo này bị Trung Quốc tấn công, Hoa Kỳ sẽ bảo vệ.

Có lẽ vì thấy là không thể làm được gì hơn ở vùng biển Hoa Đông, nay Trung Quốc tập trung lấn chiếm Biển Đông, vì nghĩ rằng Hoa Kỳ sẽ rất ngại ra tay hỗ trợ các nước Đông Nam Á.

polizia

Xe container
Khả năng cao các cụ nhà mình sẽ dùng cảm tử quân vì không thể public mang quân đội chính quy ra được , còn lực lượng CSB và kiểm ngư số lượng và chất lượng không thể nào địch với Cẩu tặc được , khác gì lấy trứng chọi đá .
Nó mà chơi kiểu biển người trên biển mảng vài trăm cái tàu ngư chính và đánh cá giả danh sang quây quoanh cái 981 2 lớp thì đúng chỉ còn cách học tập mấy chú Alqueda nhét đầy TNT lên tàu giả dạng tàu đánh cá phi thẳng vào chúng nó rồi đổ cho va chạm phát nổ . Các anh hùng cảm tử sẽ được đất nước ghi cong và nhân dân chăm sóc cho vợ con suốt đời ...
Mới vào cách nó 1 khoảng đã bị đại liên với pháo hạm của nó bắn cho nát nhừ rồi, tàu cá chứ có phải xuồng siêu tốc đâu mà đòi tiếp cận.

khongcoviec

Xe tải
Em thì nghĩ kịch bản là TQ nó đã ra tuyên bố cử dàn khoan xuống Hoàng Sa 3 tháng để khoan thăm dò rồi, kiểu gì nó cũng loanh quanh ở đấy đủ 3 tháng , về sớm thì lại mất mặt quá . Mà mình không thể để nó đứng yên 1 chỗ được - cái này nó là máu thịt rồi .Nên trò mèo vờn chuột này nó vẫn xảy ra hàng ngày , nó dừng thì mình húc , mình húc thì nó lại di chuyển loanh quanh đấy . Hết 3 tháng thì tuyên bố đã hoàn thành nhiệm vụ rồi cút .

Khonghieu

Xe container
Phân khối lớn lại cất vào kho rồi. Tình hình có vẻ không còn quá căng thẳng, nhưng vẫn phải cảnh giác nhé các cụ. Em thông báo cho các cụ biết.

dau-tay

Xe tăng
Oánh bỏ mẹ chúng nó đi

Go Home

Xe hơi
Nhưng mà mình không tiếp cận được cái giàn khoan. Chỉ xô xát vòng ngoài.
Vì vậy nó vẫn neo đậu định vị được, vẫn khoan thăm dò được. Khó có chuyện vì mấy cái phản đối ngoại giao mà nó rút ra ngoài được.
Sau khi khoan thăm đo xong nó có rút đi hay không thì khó nói trước. Mục đích chính em nghĩ nó thử phản ứng Mỹ chứ không phải là Việt Nam.
VN không có đồng minh. Thế yếu. Tình huống xấu nhất là có tiếng súng đạn trên biển. Còn đất liền em dự là không có vấn đề gì.
Em hơi bi quan.#:-s

kieulongit

Xe hơi
Nghe rất có lý Mọi người tham khảo coi sao
Lướt qua 1 vòng FB , mình thấy rất nhiều bạn post stt chửi TQ vì họ ngang nhiên đưa dàn khoan vào vùng đặc quyền kinh tế và khai thác tài nguyên trái phép của VN . Điều này là đúng , đáng chửi lắm , nhưng mình nghĩ nó sẽ chỉ dừng lại ở 1 cuộc xô xát nhỏ trên biển Đông thôi , ko thể xảy ra chiến tranh qui mô lớn đc vì nhiều lí do :

- Thứ nhất , hạm đội Hải Nam TQ ko quá mạnh và trang bị kĩ thuật thuộc loại bình thường , ko thể làm gì hải quân VN đc . Mình nhắc cho các bạn nhớ , hải quân VN đang sở hữu nhiều trang bị cực kì thiện chiến : ví dụ : máy bay bảo vệ các lớp An26, Ka28, Su30-MK2 , tàu hải giám lớp DN 2000 . Mình còn 2 hộ vệ tên lửa HQ-011 Đinh Tiên Hoàng và HQ-012 Lý Thái Tổ lớp Gepard 3.9 trọng tải 15-19k tấn to bằng 5 cái hải giám của nó . Chưa kể 2 tàu Kilo 636 Hà Nội và TP HCM mới mua của Nga , 120 quả P-15 Termit, 16 quả Uran R . Cuối cùng là 36 xe Bastion-P biên chế thành 9 tiểu đội (mỗi đội 4 xe) tầm bắn 300km (120 hải lý của cái HD981 chẳng là gì ) . 1 xe có thể phóng 2 quả tên lửa Yakhont với tốc độ gấp 2 lần âm thanh và bay sát mặt biển 5-15m và công nghệ tàng hình để ngăn tên lửa đánh chặn. Chỉ cần 1 quả thôi cũng đủ cho HD981 thành "di tích" dưới đáy biển rồi . Về kinh tế VN có thể yếu , nhưng trong khu vực ĐNÁ , VN luôn là nước chạy đua vũ trang thuộc hàng top ( có lẽ chỉ kém Sing và Philippin đc Mĩ bảo kê ) . TQ sẽ chẳng dại gì gây hấn để chuốc lấy thất bại .
=> Về thiên thời , TQ có lẽ chỉ hơn cái tàu đông , còn trang bị chưa chắc đã ăn đc VN .

- Thứ hai , nếu có 1 cuộc chiến qui mô rộng , TQ sẽ vấp phải 1 nước ĐNÁ khác là Philippin , và Mĩ luôn sẵn sàng nhảy vào do 2 bên Mĩ - Phil đã ký thoả thuận hợp tác quân sự . Đồng thời 1 cuộc chiến qui mô lớn đồng nghĩa với việc TQ sẽ phải điều động thêm quân ở các vùng biển khác sang tiếp viện , và Điếu Ngư ( đang tranh chấp với Nhât ) và biển Hoa Đông ( đang tranh chấp với Hàn quốc ) và Đài Loan ( vốn ko bao giờ chấp nhận làm dân TQ ) sẽ rơi vào tay Nhật , Hàn và Đài Loan. Việc bị chia quân ra nhiều chiến trường là điều TQ xưa nay luôn luôn sợ . Chính vì sợ liên minh giữa Liên Xô và VN ép từ cả 2 đầu , nên năm 1979 TQ mới chủ động tấn công biên giới VN .
=> Về nhân hoà , TQ rõ ràng là ko bằng VN , họ gây hấn với quá nhiều nước và sẽ có nhiều kẻ thù của TQ sẵn sàng đứng về phía VN trong trường hợp chiến tranh xảy ra .

- Thứ 3 , TQ muốn tiến đến khu vực Hoàng Sa tranh chấp phải đi dọc qua cả dải biển duyên hải VN . Ta cứ ở trong bắn ra thì .... chưa kể quân cảng Cam Ranh đang được cho Nga thuê , lúc nào cũng có thể có tàu đi ngược lên hỗ trợ .
=>Về địa lợi thì TQ mất hẳn rồi .

Vậy theo mình nghĩ , sẽ ko có đánh nhau . Các bạn cứ tin ở **** và chính phủ . Đừng manh động ko lại bị các phần từ xấu lợi dụng . Chúng ta phải biết kiên nhẫn chờ đợi .

Cả ngày nay k làm gì ngoài việc đọc và tìm hiểu cái của nợ này.

Thấy được cái này hay quá share để cả nhà cùng coi

Khonghieu

Xe container
Cụ thể hôm nay ta chỉ mang Cub 67, Dream đời đầu ra lượn phố thôi ạ. Dịu dịu tí lấy xích lô ra đạp cho khỏe. Các cụ yên tâm nhé. PKL lại vào kho rồi.

Mrpinocio

Xe máy
Mới vào cách nó 1 khoảng đã bị đại liên với pháo hạm của nó bắn cho nát nhừ rồi, tàu cá chứ có phải xuồng siêu tốc đâu mà đòi tiếp cận.
Thế cụ không thấy mình với nó đang húc nhau hàng giờ à , nó cũng như mình chỉ xác định đâm nhau chứ chưa dùng hàng nóng . Ý em là đâm nhau phát nổ chứ , còn tàu cá là ngụy trang thôi chứ động cơ cũng phải tương đương mấy cái kiểm ngư của mình.

x.man

Xe điện
Tha thiết đề nghị các cụ thích tranh luận tạm gạt bỏ cái tôi mà dừng phím để thớt này đỡ loãng. Ruột gan ai cũng cồn cào ngóng tình hình ngoài đấy, chẳng ai để ý lý luận của các cụ đâu ạ. :(

DON COI

Xe tải

Cụ nào có cái ảnh HD về cái này ko. Em thấy cái chỗ khoanh đỏ trên bản đồ như đường lưỡi bò ?
Nó là đường lưỡi bò đấy, hôm nọ em xem tv cung thắc mắc là tại sao lại treo cái bản đồ có đường lưỡi bò đó. Nếu có treo thì phải thêm dấu gạch chéo đỏ vào đó thì mới đúng. Chả hiểu các bác ấy nghĩ gì mà treo nguyên như vậy nữa.

Phạm Văn Vinh

Xe tải
Đêm qua chuồn chuồn ở sân bay TSN hoạt động hết công suất. Cứ ầm ầm cả đêm. Ko biết tình hình có tốt hơn cho chiến sĩ ta ngoài đó ko?

fordeverest2012

Xe tăng
Tha thiết đề nghị các cụ thích tranh luận tạm gạt bỏ cái tôi mà dừng phím để thớt này đỡ loãng. Ruột gan ai cũng cồn cào ngóng tình hình ngoài đấy, chẳng ai để ý lý luận của các cụ đâu ạ. :(
Không phải lo đâu bác ạ. Mình chỉ mới chơi hiệp 1 thôi. Chủ yếu quay líp, chụp ảnh để họp báo. Nếu để ý bác sẽ thấy lực lượng vạn hoa chuyên húc ủi, cản địa của ta chưa xuất quân. Ta cảnh báo rồi, nếu TQ thích chơi húc ủi thì ta chiều. Dự báo là sắp tới "vạn hoa" sẽ ra trận. Chén sành và chén kiểu đập nhau. Tàu TQ chỉ ớn cái vạn hoa nhà mình :D

Chỉnh sửa cuối:

TUNG_TEDI

Xe hơi
Đêm qua chuồn chuồn ở sân bay TSN hoạt động hết công suất. Cứ ầm ầm cả đêm. Ko biết tình hình có tốt hơn cho chiến sĩ ta ngoài đó ko?
Càng ngày càng căng thẳng rồi! Nhưng em ủng hộ! Phải thể hiện con cháu bác Hồ!

BigSu

Xe tải
cụ hết việc à mà dẫn cái link chứng khoán nhà cụ vào thớt này
Em nay vì thèng Khựa mà em đã bán tháo hết các mã đã ôm.
Xuống kinh quá, lỗ quá nhiều, nhưng may còn xả được hết, để mai, ngày kia chắc còn xuống mạnh hơn. Em định bán hết mọi thứ, rồi té đi đâu đó, chứ ở lại không yên với bọn Khựa.

Vova

Xe container
Vừa có anh gì Tổng giám đốc SSI nói trên Bản tin tài chính & kinh doanh là các nhà đầu tư mất bình tĩnh, tự nhiên bán tháo cổ phiếu sớm quá, các chính phủ kiểu gì cũng cân nhắc và lựa chọn giải pháp hòa bình. Nếu chỉ là trà đá thì cháu thấy bình thường vì nhiều người, cũng như nhiều cụ trong topic này cũng đoán như thế. Nhưng nói trên VTV1 thì cháu thấy anh đấy hơi quá phận. Đi vào một cuộc tranh luận, tranh chấp mà ngay từ đầu đã nghĩ là cái nhau tẹo rồi làm lành đi về thì còn giành được quyền lợi quái gì nữa :(.

Trạng thái
Thớt đang đóng