[Funland] Vì sao Yamaha không sản xuất ôtô?

Ô tô điên

Xe tăng
Honda bền và ít hỏng vặt hơn.
Bền là do động cơ mượt, ko tăng tốc đột ngột.
Cụ cứ lấy cơ thể mình, cụ chạy bộ đều đặn duy trì với vận tốc bình thường thì cụ sẽ đi xa hơn, bền bỉ hơn, các khớp cơ không bị đau. Còn cụ chạy với tốc độ nhanh, thường xuyên tăng giảm với tốc độ đột ngột thì cụ sẽ yếu đi nhanh, các cơ khớp sẽ chóng đau và mỏi nhanh hơn.

cocsku

Xe cút kít
Bền là do động cơ mượt, ko tăng tốc đột ngột.
Cụ cứ lấy cơ thể mình, cụ chạy bộ đều đặn duy trì với vận tốc bình thường thì cụ sẽ đi xa hơn, bền bỉ hơn, các khớp cơ không bị đau. Còn cụ chạy với tốc độ nhanh, thường xuyên tăng giảm với tốc độ đột ngột thì cụ sẽ yếu đi nhanh, các cơ khớp sẽ chóng đau và mỏi nhanh hơn.
Em ko biết do cái gì. Thời xưa nhà em có com honda 50, hàng xóm có con yamaha nữ. Thì xe yamaha sửa suốt. Con xe nhà em sửa ít hơn.

Ô tô điên

Xe tăng
Em ko biết do cái gì. Thời xưa nhà em có com honda 50, hàng xóm có con yamaha nữ. Thì xe yamaha sửa suốt. Con xe nhà em sửa ít hơn.
Khó đánh giá cụ ạ. Vì con honda cụ đi đường tốt, chở ít hàng, bảo dưỡng lau chùi thường xuyên.
Còn nhà kia thì đi chở hàng, mua xe cũ, xe bãi....

J&C

Xe tải
Yamaha là 1 công ty nhất nhỏ so với các công ty nhật bản khác. Nhiều người Nhật ko biết tới cái tên này
Cụ luyên thuyên vừa thôi, Yamaha cả nước Nhật đều biết mảng Nhạc cụ lớn thế nào. Thị phần Nhạc Cụ Yamaha đứng đầu thế giới đấy.

Ô tô điên

Xe tăng
Cụ luyên thuyên vừa thôi, Yamaha cả nước Nhật đều biết mảng Nhạc cụ lớn thế nào. Thị phần Nhạc Cụ Yamaha đứng đầu thế giới đấy.
Ông đấy chém gió linh tinh. Yamaha nó luôn ở top thị phần nhạc cụ, mọi nhạc cụ từ giá rẻ cho đến cao cấp đều có.

cocsku

Xe cút kít
Khó đánh giá cụ ạ. Vì con honda cụ đi đường tốt, chở ít hàng, bảo dưỡng lau chùi thường xuyên.
Còn nhà kia thì đi chở hàng, mua xe cũ, xe bãi....
Thời bao cấp xưa làm gì có đường tốt mà đi. Thực tế rất rõ ràng là honda bền hơn.

Ô tô điên

Xe tăng
Thời bao cấp xưa làm gì có đường tốt mà đi. Thực tế rất rõ ràng là honda bền hơn.
Vâng cụ, honda bền hơn.
Nhưng nếu cụ thích xe tăng tốc, đi nhanh thì yamaha hơn.
Đi lành, bền bỉ thì cứ honda mà dùng là đúng rồi cụ.

darthvader

Xe điện
Thời những năm 94-95 cụ nào hay đi đua xe đêm chắc không thể quên bộ đội NSR và Yamaha mặt quỷ nhỉ :)

Anhnv3

Xe buýt
Động cơ thủy cỡ nhỏ Ya làm tốt thôngs lĩnh cả thị trường xe trượt nước đấy cụ. Chắc ko cần lấn sân sang kiểu sx mũi nhọn quả mít.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi hãng có 1 mục tiêu, một kế hoạch để phát triển. Nói như cụ thì Apple nó có xưởng sản xuất chíp, thậm chí lắp ráp máy móc ếu đâu mà vẫn bán điện thoại với laptop ầm ầm top thế giới đó thôi.
Apple nó chỉ không tự sx thôi, còn nó nắm giữ công nghệ từ a -> z nhé cụ.
Khác nhau hoàn toàn.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Yamaha là 1 công ty nhất nhỏ so với các công ty nhật bản khác. Nhiều người Nhật ko biết tới cái tên này
Cụ cứ đùa, nó có cả đội đua PKL mà lại bảo nh ng Nhật ko biết.
Chắc toàn Nhật tân hoặc sống trong rừng.

SanHoBien

Xe container
Lâu nay em hơi thắc mắc vì sao một ông lớn trong nghành mô tô, xe máy lại không sản xuất ôtô ạ?
Em thấy logo của Yamaha nếu gắn lên ôtô nom cũng đẹp và sang, kém gì ngôi sao 3 cánh của Merc đâu ạ!
Đang âm thầm thui đấy cụ :P

Ô tô điên

Xe tăng
Apple nó chỉ không tự sx thôi, còn nó nắm giữ công nghệ từ a -> z nhé cụ.
Khác nhau hoàn toàn.
Apple nó vẫn có xưởng nhỏ để sx ra những mẫu thí nghiệm, rồi nó mới đo đạc thông số, bản thiết kế cho các hãng khác gia công hàng loạt.
Chứ nó mà cho thàng khác làm ngay từ đầu thì lộ hết bí mât sp.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Yamaha và Toyota sở hữu chéo lẫn nhau. Chắc ít người biết là Yamaha làm động cơ xe thể thao cho Lexus :)

Lâu nay em hơi thắc mắc vì sao một ông lớn trong nghành mô tô, xe máy lại không sản xuất ôtô ạ?
Em thấy logo của Yamaha nếu gắn lên ôtô nom cũng đẹp và sang, kém gì ngôi sao 3 cánh của Merc đâu ạ!

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Apple nó vẫn có xưởng nhỏ để sx ra những mẫu thí nghiệm, rồi nó mới đo đạc thông số, bản thiết kế cho các hãng khác gia công hàng loạt.
Chứ nó mà cho thàng khác làm ngay từ đầu thì lộ hết bí mât sp.
nó đã nắm toán bộ từ a -> z thì việc làm được là điều bình thường.
tuy nhiên thay vì ôm đồm sản xuất mà tập chung vào nghiên cứu (mang lại giá trị lợi nhuận nh hơn) có lẽ là phù hợp hơn.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, honda bền hơn.
Nhưng nếu cụ thích xe tăng tốc, đi nhanh thì yamaha hơn.
Đi lành, bền bỉ thì cứ honda mà dùng là đúng rồi cụ.
Có một số định kiến ko chính xác lắm với xe Yamaha. Về độ bền, máy Sirius, Jupiter của Ya cực bền hơn hẳn Dream và Wave. Nouvo đời Tống giờ Tây ba lô vẫn thuê chạy phượt xiên Vịt phe phé, ko lo hỏng vặt (đặc biệt tây lông ở VN khá chuộng xe Ya). Hao xăng, dân ta lấy con Dream 97cc so với con Ju 114cc. Lấy Nouvo 135cc, chế hòa khí đem so với AirBlade 110cc Fi, cửa nào cho Ya :D.
Thêm nữa Honda thương hiệu lâu đời hơn, ăn vào tâm chí đến nỗi gọi cái xe bình bịch là xe Honda nên resale value của Honda luôn cao hơn Ya

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Năng lực là có thể còn làm để thành công hay không là câu chuyện khác. Nhìn máy V10, V6 cho Lexus LFA, Lexus IS/GS cũng ngại phết.

Yamaha Motor's strengths lie in its motorcycle technology, which allows the ability to produce high-revving, lightweight, and compact engines. In recent years, Yamaha Motor was in joint development and production of the V10 Engine for the Lexus supercar LFA; and it currently supplies the 2.5-liter V6 engine for Lexus IS/GS, Toyota Crown, and Toyota Mark X.

Ô tô điên

Xe tăng
Có một số định kiến ko chính xác lắm với xe Yamaha. Về độ bền, máy Sirius, Jupiter của Ya cực bền hơn hẳn Dream và Wave. Nouvo đời Tống giờ Tây ba lô vẫn thuê chạy phượt xiên Vịt phe phé, ko lo hỏng vặt (đặc biệt tây lông ở VN khá chuộng xe Ya). Hao xăng, dân ta lấy con Dream 97cc so với con Ju 114cc. Lấy Nouvo 135cc, chế hòa khí đem so với AirBlade 110cc Fi, cửa nào cho Ya :D.
Thêm nữa Honda thương hiệu lâu đời hơn, ăn vào tâm chí đến nỗi gọi cái xe bình bịch là xe Honda nên resale value của Honda luôn cao hơn Ya
Vâng cụ, có 1 số cái nếu phân tích đúng cho ra nhẽ thì có nhiều cái ngộ nhận.
Tuy nhiên honda hợp với đường vietnam. Không cần phải tăng tốc nhanh, sửa chữa dễ, tiêu hao nhiên liệu ít.
Nguyên lý bất biến là đc cái này thì sẽ mất cái khác, chứ trên đời này có cái gì toàn vẹn đâu cụ.

Chỉnh sửa cuối: