Thảo luận Vì sao Vinfast

Trạng thái
Thớt đang đóng

tungraudo

[Tịch thu bằng lái]
Nhà tư bản công nghiệp nặng mới chớm của Việt Nam ngoài Vin chân ướt chân ráo ra thì có Hoà Phát.Mặc dù Hoà Phát chưa thể luyện được thép chất lượng cao để chế tạo máy móc hay khung gầm nhưng những bước tiến gần đây của Hoà Phát thực sự dài.Sang 2021 theo thông báo thì hãng này sản xuất cả thép cuộn HRC .Năm 2019 Doanh thu 64 ngàn tỏi mà đến tháng 9 năm nay dù covid nhưng doanh thu của nó đã 65 ngàn tỏi.Mục tiêu hết 2020 là 82 ngàn tỏi.Mà Hoà Phát tham vọng của nó cũng lớn lắm.Hiện tại đang lớn nhất ĐNA,mục tiêu tiếp theo còn lớn hơn nữa
Nhà cháu cũng mong Hòa Phát nâng cấp công nghệ luyện kim hiện đại hơn, vì không những giúp Vin hay THACO có thể tự chế tạo chi tiết máy mà còn có thể giúp các nhà máy quân sự tự chủ về nguồn vật liệu thay vì phải đi nhập.

5banhxe

Xe điện
Bao giờ cụ hiểu được những cái hình ảnh có trên google map của máy em mà em crop lên cho các cụ tham khảo thì may ra mới nói chuyện về cảng biển, luồng hàng hải, tàu bè với em được.
Đây cũng là cách né tránh vấn đề khi mình không đủ tự tin để giải thích, viện dẫn người khác không đủ trình độ nói chuyện với mình, trong khi vấn đề thì cực kỳ đơn giản.

1. Luồng lạch hàng hải tại VN có phải do bộ GTVT cấp phép không? Có hay không?

2. Bãi đất của V thiếu cái gì mà dù tốn bao nhiêu tiền cũng không làm được, để nó đủ tiêu chuẩn gia nhập hệ thống cảng biển VN? Cụ chỉ cần nêu 1 cái, ko cần nhiều.

Nhà cháu không nghĩ trình độ cụ cao tới mức những câu hỏi đơn giản cũng ko thể trả lời nổi ngắn gọn.

Phuluclo

Xe tăng
Trước khi trả lời câu hỏi của cụ, nhà cháu có mấy câu hỏi mong các cụ nào biết thì chỉ giúp:
- Vinfast đầu tư 335ha ở Lạch Huyện, có cụ nào biết tiền giá tiền thuê đất không?
- 335ha này đã trả tiền bao nhiêu rồi? Trả 1 cục hay dùng tới đâu trả tới đó?
- Đất này cấp cho Vinfast với mục đích chỉ sản xuất ô tô, hay cái gì cũng được? Có điều kiện gì ràng buộc không?
Vùng sâu vùng xa, biên giới, hải đảo đáng đếk bao tiền. Về đây HP còn ưu đãi cho Vin hàng loạt ưu đãi khác ấy chứ.

dngduc

Xe điện
Đây cũng là cách né tránh vấn đề khi mình không đủ tự tin để giải thích, viện dẫn người khác không đủ trình độ nói chuyện với mình, trong khi vấn đề thì cực kỳ đơn giản.

1. Luồng lạch hàng hải tại VN có phải do bộ GTVT cấp phép không? Có hay không?

2. Bãi đất của V thiếu cái gì mà dù tốn bao nhiêu tiền cũng không làm được, để nó đủ tiêu chuẩn gia nhập hệ thống cảng biển VN? Cụ chỉ cần nêu 1 cái, ko cần nhiều.

Nhà cháu không nghĩ trình độ cụ cao tới mức những câu hỏi đơn giản cũng ko thể trả lời nổi ngắn gọn.
Với những gì cụ đã viết, em có thể khẳng định cụ rất thiếu hiểu biết về lĩnh vực hàng hải. Nhân dịp đang rảnh em sẽ diễn nôm nhất có thể để giải thích, hy vọng cụ hiểu được phần nào.

Tàu biển ngoài cái phần nổi trên mặt nước mà cụ hay nhìn thấy nó còn phần chìm ở dưới nước. Đối với tàu khoảng 1 vạn tấn đầy tải phần chìm đó khoảng 8-10m, tàu 15 vạn ( đang khai thác tại cảng Lạch Huyện) tầm 15m.

Để tàu chạy được, độ sâu nước phải bảo đảm an toàn sao cho khi hành trình nó không bị mắc cạn. Do vậy luồng tàu biển thường được phải được thiết kế để tận dụng độ sâu tự nhiên, nạo vét đến nhu cầu khai thác sử dụng và trong quá trình khai thác sẽ thường xuyên phải duy tu nạo vét vì chịu tác động bồi lắng thường xuyên của thiên nhiên.

Bộ GTVT không “cấp phép“ bừa luồng hàng hải tuỳ theo ý thích của cụ được, trên thực tế nhà nước đã mất hơn 1.5 tỷ Trump để hạ thấp độ sâu đoạn luồng Lạch Huyện (đã có sẵn từ 2004) đủ cho tàu 15 vạn vào đến Cát Hải và hàng năm tiếp tục mất khoảng 20 triệu Trump để duy tu nó.

Bãi đất của V nếu muốn đưa tàu cập trực tiếp vào được sẽ phải tự đào một tuyến luồng vào với chi phí không dưới 2 tỷ trump và duy tu hàng năm cũng cỡ 30 triệu trump là ít. Với chi phí đó V có thể mua và đầu tư được cỡ 3km bờ biển đã quy hoạch của bến cảng quốc tế tiếp giáp ngay mặt luồng hiện có, hàng năm đã được nhà nước duy tu nên đơn giản và thuận lợi hơn nhiều.

Hiện tại Vin đang xin bổ sung quy hoạch một bến cảng nhỏ ở bắc của kênh Hà Nam (trên đảo Cái Tráp) để làm cảng xuất nhập phục vụ nhà máy Vìnfast. Từ đây phải di chuyển qua kênh về đến nhà máy khoảng hơn 2km nếu có cầu, hầm vượt kênh (chưa biết bao giờ mới có)

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Với những gì cụ đã viết, em có thể khẳng định cụ rất thiếu hiểu biết về lĩnh vực hàng hải. Nhân dịp đang rảnh em sẽ diễn nôm nhất có thể để giải thích, hy vọng cụ hiểu được phần nào.

Tàu biển ngoài cái phần nổi trên mặt nước mà cụ hay nhìn thấy nó còn phần chìm ở dưới nước. Đối với tàu khoảng 1 vạn tấn đầy tải phần chìm đó khoảng 8-10m, tàu 15 vạn ( đang khai thác tại cảng Lạch Huyện) tầm 15m.

Để tàu chạy được, độ sâu nước phải bảo đảm an toàn sao cho khi hành trình nó không bị mắc cạn. Do vậy luồng tàu biển thường được phải được thiết kế để tận dụng độ sâu tự nhiên, nạo vét đến nhu cầu khai thác sử dụng và trong quá trình khai thác sẽ thường xuyên phải duy tu nạo vét vì chịu tác động bồi lắng thường xuyên của thiên nhiên.

Bộ GTVT không “cấp phép“ bừa luồng hàng hải tuỳ theo ý thích của cụ được, trên thực tế nhà nước đã mất hơn 1.5 tỷ Trump để hạ thấp độ sâu đoạn luồng Lạch Huyện (đã có sẵn từ 2004) đủ cho tàu 15 vạn vào đến Cát Hải và hàng năm tiếp tục mất khoảng 20 triệu Trump để duy tu nó.

Bãi đất của V nếu muốn đưa tàu cập trực tiếp vào được sẽ phải tự đào một tuyến luồng vào với chi phí không dưới 2 tỷ trump và duy tu hàng năm cũng cỡ 30 triệu trump là ít. Với chi phí đó V có thể mua và đầu tư được cỡ 3km bờ biển đã quy hoạch của bến cảng quốc tế tiếp giáp ngay mặt luồng hiện có, hàng năm đã được nhà nước duy tu nên đơn giản và thuận lợi hơn nhiều.

Hiện tại Vin đang xin bổ sung quy hoạch một bến cảng nhỏ ở bắc của kênh Hà Nam (trên đảo Cái Tráp) để làm cảng xuất nhập phục vụ nhà máy Vìnfast. Từ đây phải di chuyển qua kênh về đến nhà máy khoảng hơn 2km nếu có cầu, hầm vượt kênh (chưa biết bao giờ mới có)
Nạo vét Lạch Huyện 1,5 tỷ mà liên doanh sở hữu Lạch Huyện có trả không hay nhà nước trả? Chả lẽ anh V lại ko biết cách lobby tương tự. Cụ khỏi lo cho anh ấy, nếu cần quy hoạch sẽ vẽ ngay trước cửa nhà anh ấy và nhà nước bỏ 2 tỏi ra nạo vét trước, chỉ chờ anh ấy lobby rồi xây bến thôi.

dngduc

Xe điện
Nạo vét Lạch Huyện 1,5 tỷ mà liên doanh sở hữu Lạch Huyện có trả không hay nhà nước trả? Chả lẽ anh V lại ko biết cách lobby tương tự. Cụ khỏi lo cho anh ấy, nếu cần quy hoạch sẽ vẽ ngay trước cửa nhà anh ấy và nhà nước bỏ 2 tỏi ra nạo vét trước, chỉ chờ anh ấy lobby rồi xây bến thôi.
=))

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Nhà cháu cũng mong Hòa Phát nâng cấp công nghệ luyện kim hiện đại hơn, vì không những giúp Vin hay THACO có thể tự chế tạo chi tiết máy mà còn có thể giúp các nhà máy quân sự tự chủ về nguồn vật liệu thay vì phải đi nhập.
Cụ đừng hy vọng vào mấy ông quân sự. Có nhập hay ko mấy ông bao cấp đó cũng chỉ làm thế thôi.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao cụ có thể nói lời ngu dốt thế này nhỉ, ko thấy xấu hổ à? Cụ đi nói với đồng nghiệp, bạn bè của cụ, những người biết mặt cụ, xem hộ có cười vào mặt cụ ko?

lac007

Xe tăng
Có rất nhiều cái vì sao ở đây:
1. Vì sao Vinfast có thể xuất hiện (dù đã chạy vài chục ngàn xe ngoài đường, thì câu hỏi này vẫn là bản lề, mấu chốt của mọi vấn đề)?
2. Vì sao Vinfast, 1 hãng xe mới toanh, ở 1 nước thuộc TGT3 (thế giới thứ ba, những nước "đang" phát triển), chưa từng có lịch sử sản xuất xe hơi, chưa từng có xe hơi chạy ngoài đường, vẫn bán đc 17 ngàn xe ngay đợt đầu roadshow?
3. Vì sao Vinfast, một hãng xe thương hiệu Việt, lại có thể bán xe cho người Việt, trên đống đổ nát của hàng loạt thương hiệu Việt của ngành công nghệ cao (Asanzo, Vinaxuki, B-phone...)?
4. Vì sao Vinfast có thể chỉ trong 21 tháng, từ thời điểm tháng 9/2017 đến tháng 6/2019, đi từ 1 bãi đất trống đến sản xuất xe hơi thành phẩm tiêu chuẩn công nghiệp?
5. Vì sao Vinfast có thể làm 1 cách hoàn toàn trái ngược thông lệ của ngành sản xuất ô tô?
6. Vì sao nếu nói Vinfast là niềm tự hào của người Việt là không ngoa?
7. Vì sao các chữ VIN- Việt Nam, F- phong cách, A-an toàn, S- sáng tạo, T- tiên phong là hoàn toàn phản ánh giá trị của Vinfast?
8. Vì sao cần ủng hộ, cần bảo vệ Vinfast?
9. Vì sao anti fan của Vinfast đông như vậy?
...
Hôm nay tôi lập cái thớt này, nhân niềm vui hào hứng khi hôm qua đi gặp 1 khách hàng mới, bước vào cửa gặp ngay 1 con SA 2.0 đỏ. Quả là lucky!
Khách và mình không cần nói nhiều, bao nhiêu hào sảng, vô tư cứ thế tuôn.
Đúng dân đi Vin nó vẫn có cái chất riêng.
...
Thớt này lập để thảo luận 9 chủ đề, riêng cái số 7 tương đương 1 thớt.
Nào xin mời quý đồng và bất đồng quan điểm khai...smartphone 8.
vì kệ mẹ nó .thích thì mua o thì lượn

5banhxe

Xe điện
Tại sao cụ có thể nói lời ngu dốt thế này nhỉ, ko thấy xấu hổ à? Cụ đi nói với đồng nghiệp, bạn bè của cụ, những người biết mặt cụ, xem hộ có cười vào mặt cụ ko?
Cụ chỉ cần nói vì sao thôi, thay vì tìm cách chê bai sỉ nhục người khác, là xong. Ý nghĩa hơn nhiều.

FULCKU

Xe tải
Cụ đừng hy vọng vào mấy ông quân sự. Có nhập hay ko mấy ông bao cấp đó cũng chỉ làm thế thôi.
Lại thêm 1 lý do. Xe tăng K1 của Hàn Quốc là do Huyndai thiết kế, sản xuất.

FULCKU

Xe tải
Trước khi chuyển qua câu số 2, mình thật lòng nhắn nhủ các cụ nào vừa đọc bài của mình đã nhào vào chỉ trích mình là kẻ chém gió, rằng tất cả những gì mình nói đều dựa trên sự thật.
Sự thật có thể kinh khủng đến mức các cụ thà không tin.
Sự thật cũng có thể lớn lao đến nỗi các cụ ngồi tõm bên trong nó, đc đẻ ra bởi nó, được nó nuôi lớn, được bảo vệ bởi nó, mà vẫn u mê có chấp, y hệt mấy đứa con bỏ nhà đi hoang, vừa vô ơn, lại vừa vô tri với cha mẹ mình.
Các cụ giống như thế khi nỡ cào cấu, đối xử tệ bạc lên những người đang đi xây dựng Tổ Quốc mình, tạo nên vận hội đầu tiên cho TẤT CẢ CHÚNG TA bước ra khỏi lằn ranh nguy hiểm: yếu kém, lạc hậu, nghèo đói, phụ thuộc, tan rã, bị nô lệ hoá.
Các cụ hành xử như đám chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm dân sự ấy.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Trước khi chuyển qua câu số 2, mình thật lòng nhắn nhủ các cụ nào vừa đọc bài của mình đã nhào vào chỉ trích mình là kẻ chém gió, rằng tất cả những gì mình nói đều dựa trên sự thật.
Sự thật có thể kinh khủng đến mức các cụ thà không tin.
Sự thật cũng có thể lớn lao đến nỗi các cụ ngồi tõm bên trong nó, đc đẻ ra bởi nó, được nó nuôi lớn, được bảo vệ bởi nó, mà vẫn u mê có chấp, y hệt mấy đứa con bỏ nhà đi hoang, vừa vô ơn, lại vừa vô tri với cha mẹ mình.
Các cụ giống như thế khi nỡ cào cấu, đối xử tệ bạc lên những người đang đi xây dựng Tổ Quốc mình, tạo nên vận hội đầu tiên cho TẤT CẢ CHÚNG TA bước ra khỏi lằn ranh nguy hiểm: yếu kém, lạc hậu, nghèo đói, phụ thuộc, tan rã, bị nô lệ hoá.
Các cụ hành xử như đám chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm dân sự ấy.
Cụ cứ báo công an xem hành xử thế nào đưa hết vào trại giáo dưỡng đi.
Cứ ngây thơ như gái 16 lại hay, cụ nhỉ =))

FULCKU

Xe tải
Cụ cứ báo công an xem hành xử thế nào đưa hết vào trại giáo dưỡng đi.
Cứ ngây thơ như gái 16 lại hay, cụ nhỉ =))
Trẻ trâu thì chỉ trách người giáo dục kém thôi.
Giả vờ trẻ trâu thì khác à.
Có đủ cây gậy lẫn cà rốt. Cụ chọn đi?

FULCKU

Xe tải
Vin giờ yếu lắm rồi
Thaco mới là kinh , cứ âm thầm ko nổ banh trời nhưng giờ vin ko thể so với TH về thực lực được , giờ nổ nữa cũng ko mỵ dân được
Qua sang năm vin còn thải nhiều nhân công nữa .
Cái này mình sẽ bàn ở câu hỏi số 8: vì sao cần phải ủng hộ, bảo vệ chương trình Vinfast.
Cứ từ từ...

MerB

Xe điện
Nhà cháu ko dự đoán Vinfast thất bại hay thành công gì ở đây, mọi thứ là các chiến lược kinh doanh. Nếu thành công, quy mô ngày càng mở rộng thì Vinfast có lẽ sẽ được di dời qua chỗ khác thuận lợi hơn, chứ ở chỗ này chi phí đất cao, nhân công thiếu, sát ngay cạnh bờ biển nhiều bão. Nếu không tốt lắm, quy mô mãi không nở ra được thì hơn 300ha thành ra thừa, cũng nên di dời để lấy đất làm việc khác hiệu quả hơn.
300ha đất của ai vậy cụ?

Công_nông_Đầu_Dọc

[Tịch thu bằng lái]
Ơ cái thớt ba lăng nhăng dẩm dít của mấy thằng ngáo này vẫn chưa đóng à. Một thằng chủ thớt ngáo, kéo theo cả đám ngáo adua vào. Nhảm vãi. Vin bị ghét cũng chỉ vì mấy cái thành phần ăn theo bưng bô nhưng trình độ có hạn như chủ thớt ở đây. Em nói thật, các cụ sao cứ ngáo theo cái thể loại này được nhỉ. Đến lạ.

FULCKU

Xe tải
Ơ cái thớt ba lăng nhăng dẩm dít của mấy thằng ngáo này vẫn chưa đóng à. Một thằng chủ thớt ngáo, kéo theo cả đám ngáo adua vào. Nhảm vãi. Vin bị ghét cũng chỉ vì mấy cái thành phần ăn theo bưng bô nhưng trình độ có hạn như chủ thớt ở đây. Em nói thật, các cụ sao cứ ngáo theo cái thể loại này được nhỉ. Đến lạ.
Cụ vừa cho thấy gương mặt tiêu biểu của 1 anti Vin là ai. Sẽ phân tích ở Câu số 9.

Trạng thái
Thớt đang đóng