Thảo luận Vì sao VinFast dừng bán xe xăng?

Zerodaide

Xe buýt
Tại sao đang tốt lại bỏ.
1 có thằng dí súng vào đầu bắt bỏ.
2 bỏ đi làm cái khác ngon ăn hơn.
Cụ nghĩ cụ thông minh hơn dàn trợ lý có sỏi trong đầu của Vin à.
Tất nhiên e chưa đủ trình để ngồi với bác vượng bàn chuyện tương lai được, nhưng cứ nhìn vào quá khứ của vin, thói quen cả thèm chóng chán của bác vượng, và những bước đi của vinfat thì nó làm cho e cảm nhận khó bền vững được. Tuy vậy E cũng hy vọng là mình đoán sai, vì thực sự vinfat đã là niềm tự hào của người Việt với thế giới rồi.

namphong12

Xe lăn
Tất nhiên e chưa đủ trình để ngồi với bác vượng bàn chuyện tương lai được, nhưng cứ nhìn vào quá khứ của vin, thói quen cả thèm chóng chán của bác vượng, và những bước đi của vinfat thì nó làm cho e cảm nhận khó bền vững được. Tuy vậy E cũng hy vọng là mình đoán sai, vì thực sự vinfat đã là niềm tự hào của người Việt với thế giới rồi.
Bâc ấy là con buôn thôi. Cái gì kinh doanh không ra lợi nhuận thì dẹp bỏ thôi. Cái gì còn lãi thì còn làm. Cứ dẹp bỏ mà tài sản vẫn tăng là được. Thấy dịch vụ sau bán hàng của Vin tốt mà.

Easy girl

Xe tăng
Cứ tài sản tăng là được, còn khách hàng coi gí ra đèo á?

Bâc ấy là con buôn thôi. Cái gì kinh doanh không ra lợi nhuận thì dẹp bỏ thôi. Cái gì còn lãi thì còn làm. Cứ dẹp bỏ mà tài sản vẫn tăng là được. Thấy dịch vụ sau bán hàng của Vin tốt mà.

Easy girl

Xe tăng
Ngày xưa chém là khách xe máy đuện yên tâm có hệ thống trạm xạc ở every vinmart, giờ xe vẫn đang sản xuất mà ảnh bán mịa vinmart đi rồi. Huống hồ xe xăng giờ tuyên bố ngừng hẳn thì mong chờ gì dịch vụ hậu mãi về sau? Hay mấy ông mua clara không phải là khách 😁?
Người ta cam kết vẫn bảo hành cung cấp phụ tùng đến hết vòng đời mà.
Không coi khách hàng ra gì saokhách hàng họ vẫn mua nhà, xe của họ

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Xe ôtô điện thực sự là có ý nghĩa lớn với XH, tuy nhiên, khoảng 10 năm tới em vẫn sẽ trung thành xe xăng vì tiền có thế, có nhõn cái 4B che mưa nắng, chưa đủ đk mua xe điện cf cuối tuần.
10 năm tới xe điện thật rẻ và đc hỗ trợ chính sách từ CP thật nhiều cho người tiêu dùng em sẽ đổi xe điện. Còn giá hiện nay vẫn tương đương cao hơn xe xăng cùng loại. Chi phí nhiên liệu vận hành còn là dấu??? 4.0 rồi, cái j cũng sẽ phải trả phí, từ 5G cho xe điện đến thuê pin, gia hạn thuê bao, trả phí cho các tiện ích thông minh của xe điện. Còn độ tiện dụng thì chưa bằng xe xăng đc.

Nguyen Du 89

Xe máy
Cụ Elon Musk không ở Việt Nam chứ cụ ấy ở mà ở VN chắc ko ngóc đầu lên được các cụ nhỉ

uây tầu

Xe tải
Tại sao đang tốt lại bỏ.
1 có thằng dí súng vào đầu bắt bỏ.
2 bỏ đi làm cái khác ngon ăn hơn.
Cụ nghĩ cụ thông minh hơn dàn trợ lý có sỏi trong đầu của Vin à.
Dàn trợ lý của Vin khủng thế hả cụ? Cụ có số liệu về IQ của đội trợ lý không? Không biết dàn trợ lý của Vin có hơn của bọn Nokia, ngân hàng Lehman Brathers….không mà bọn này cũng lăn đùng ra chết đấy.

uây tầu

Xe tải
VF lợi thế làm hạ tầng trạm sạc ở VN, lại sắp lobby đc chính sách giảm thuế EV. Lợi thế về xe điện của VF ở VN gần như là độc quyền, giờ chỉ cần đẩy nhanh sx là chiếm thị trường 1 mình. SX xe xăng tiếp làm gì để cạnh tranh sml với các hãng khác. TƯơng lai 5 năm tới còn mấy ai mua xe xăng nữa. 80% các cụ trong này đều sẽ thành vin nô tương lai, hehe
Cách đây 3 năm em cũng ấp ủ là 5 năm sau em sẽ thành Vìnast nô ( xe xăng). Giờ anh của em làm em vỡ mộng rồi.

Mr_Kid

Xe tăng
Mình có con Klara A2, dùng acqui, trước bảo được sạc miễn phí 30 phút ở Vinmart. Giờ không rõ còn không :))

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giới thiệu thằng khác đi. Giới thiệu gì 1 thằng hay văng tục, đi xe ra đường thì bất chấp luật lệ. Ai chả biết thằng này là đệ ruột của Hiếu cởi truồng, cũng ngậm tiền mà bưng ti thôi.
Cụ có ngậm tiền bưng ty hay anti thằng nào không? Nếu không thì nói được, nếu có thì cũng rứa nhé.

namphong12

Xe lăn
Dàn trợ lý của Vin khủng thế hả cụ? Cụ có số liệu về IQ của đội trợ lý không? Không biết dàn trợ lý của Vin có hơn của bọn Nokia, ngân hàng Lehman Brathers….không mà bọn này cũng lăn đùng ra chết đấy.
Trợ lý chủ tịch mà cụ bảo không giỏi nữa thì em chịu thua cụ rồi. Cụ đưa ra mấy ví dụ thất bại còn hàng ngàn tập đoàn đang làm ăn ầm ầm. Vốn hóa hàng trăm tỷ đô ngoài kia sao cụ không kể.

Dan du an

Xe ba gác

jackiehoang

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật với các cụ là mấy năm nay em tránh xa VHM vì cái kiểu cạp đất nuôi Vinmart, điện thoại, tivi, adayroi, ô tô... VHM giờ là cổ phiếu lởm nhất dòng BĐS, dù LN năm nào cũng cao khủng khiếp. Mấy tháng nay sóng bđs khủng khiếp là thế mà VHM chỉ đi xuống.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xem giỏi thiệu tại Mỹ trên VTV, giật mình với thông tin khá thốn, Vinfast sẽ chuyển sang xe điện 100% cuối năm 2022, như vậy là công bố khai tử với lux và fadil.

Trong sự kiện VinFast Global EV Day trong khuôn khổ CES 2022, bà Lê Thị Thu Thủy, người đứng đầu VinFast toàn cầu, đã thông báo được đánh giá là "một tin hết sức quan trọng, có ý nghĩa bước ngoặt trong lịch sử phát triển" của công ty: "VinFast sẽ chính thức trở thành hãng xe điện 100% vào cuối năm 2022".

"Với chúng tôi, một tương lai bền vững cho hành tinh và con người được kiến tạo thông qua việc di chuyển không phát khí thải và hạn chế tiếng ồn, trên nền tảng dịch vụ thông minh và trải nghiệm khách hàng tuyệt vời" - bà nói tiếp.

Rồi xem thử chương trình cho thuê PIN nào, chuyện ở Mỹ thì rõ ràng là ai cũng biết là lv8 cho vui thôi, chứ thị trường Việt vẫn là đích nhắm với nhà máy sản xuất PIN tại Formosa Hà Tĩnh.

Trước đây khi xe điện còn quá mới mẻ, chương trình thuê pin được đưa ra để giải quyết lo lắng cho người tiêu dùng về tuổi thọ pin, nay thời gian đã chứng minh không phải lo lắng về chuyện này nữa.

Nếu thuê PIN thì tuy sở hữu phần lớn chiếc xe điện, nhưng hóa ra vẫn là tài sản của nhà sản xuất vì người mua phải trả một khoản phí hàng tháng để thuê pin thì chiếc xe mới chạy được. Người nào không sử dụng xe thường xuyên sẽ phải suy nghĩ vì vẫn phải trả tiền thuê bao liên tục, chi phí thuê PIN này không giảm theo thời gian cho dù xác xe sắp trở thành đồng nát.

Tesla tiên phong công nghệ đổi pin cách đây 3 năm nhưng đã dẹp vì không hiệu quả, 90% khách hàng không dùng dịch vụ này. Các hãng như Renault hay Nissan cũng đã bãi bỏ.

Lớn nhất với VinFast là liệu có lặp lại VinSmart vì không có pin thay thế
Thuê pin là học hỏi Israel, em đọc sách thấy nói trạm sạc thay cả khối pin đã sạc đầy luôn.
Israel có nhiều đặc điểm phù hợp hơn cho việc thuê pin, không biết bây giờ họ đang triển khai ntn.
Ở VN em nghĩ xe điện rất kén khách dùng vì nhiều lý do bất khả kháng.

Tung Bean

[Tịch thu bằng lái]
Bọn ********* nó đồn là anh của cụ làm ô tô vì là nhiệm vụ chính trị, trách nhiệm với xã hội đã ưu ái lô nền cho anh ý, nên anh ý phải cắn răng mà 3 không, tuy nhiên giờ cụt vốn nhiều quá nên anh tính bỏ, nhưng phải bỏ từ từ chứ không bỏ ngay được, nên mới hạ cánh mềm dừng xăng để tập trung làm điện, thời gian tới dừng điện để tập trung làm ..... tính tiếp.
Nói toẹt là người buôn gió đăng tus cho rồi.
Đó cũng là 1 luận điểm hợp lý.

Hien do

Xe tăng
Vinfast tay lái lụa :D

Tung Bean

[Tịch thu bằng lái]
Bao nhiêu ruộng đất của người nông dân lại đổ xuống sông xuống bể hết rồi. Đồ phá hoại.
Ruộng đất về sau thôi. Từ lúc Vin q9 hay Vin Gia Lâm mới thấy Vin đi gom đất dân phát triển dự án. Trước h chủ yếu Vin phất lên từ đi đêm để lấy đất công và đất dn nhà nước - toàn vị trí nội thành cả. Làm hạ tầng kết nối trước và biến đầm lầy thành đô thị chắc mới chỉ PMH.

uây tầu

Xe tải
Trợ lý chủ tịch mà cụ bảo không giỏi nữa thì em chịu thua cụ rồi. Cụ đưa ra mấy ví dụ thất bại còn hàng ngàn tập đoàn đang làm ăn ầm ầm. Vốn hóa hàng trăm tỷ đô ngoài kia sao cụ không kể.
Chả biết có giỏi không cụ ạ. Vì kết quả đến thời điểm này thì ngoài mảng BĐS ra, các mảng sản xuất kinh doanh khác toàn “nửa chừng xuân”.

thanhcong2002

Xe buýt
Tay duyệt thiết kế e34 có bị cắt thưởng tết không. Không biết có liên quan gì đến ông thiết kế xe vivant