Thảo luận Vì sao VinFast dừng bán xe xăng?

namphong12

Xe lăn
Vâng đúng rồi cụ. Cũng vì thế nên em mới buồn. Các tập đoàn trên thế giới người ta phát triển bằng công nghệ, còn ở ta phát triển bằng tài nguyên (đất đai). Nghĩ nó chán.
Cụ đã nghe thấy cụm từ "tích lũy tư bản" chưa. Muốn làm ăn phải có vốn. Khi cụ chẳng có gì thì cụ vay 10 ngàn cũng chẳng ai cho cụ vay. Cụ phải đi làm thuê kiếm ít vốn rồi từ từ mới đầu tư kinh doanh được.

Covid2021

Xì hơi lốp
- Bọn Vin này đang nợ những người như các cụ mua xe ở đây một lời " Xin Lỗi".

- Vậy mà 3 hôm rồi vẫn chưa thấy một lãnh đạo nào của tập đoàn nói câu đó mà quanh đi quẩn lại chỉ là ngụy biện, chống chế, kiểu lối hành xử cửa trên với khách hàng

- Thử hỏi đem cái văn hóa làm bds đó đi ra trường quốc tế thì cạnh tranh được mấy ngày ????
Ở VN thì ý kiến ý cò là mời ra số 7 Hồ Thiền Quang uống nước chè, còn ở nước ngoài thì không biết là địa chỉ nào cụ nhỉ ;))

Chỉnh sửa cuối:

Maner Bolsol

Xe tăng
Ủng hộ Vin ra nước ngoài kiếm tiền để góp phần xây dựng đất nước, còn tui chưa muốn mua bất kỳ cái gì liên quan đến Vin cả, trừ Vinmart và có thể Vinhome😆

Lacet_ti

Xe container

- Vậy mà 3 hôm rồi vẫn chưa thấy một lãnh đạo nào của tập đoàn nói câu đó mà quanh đi quẩn lại chỉ là ngụy biện, chống chế, kiểu lối hành xử cửa trên với khách hàng

- Thử hỏi đem cái văn hóa làm bds đó đi ra trường quốc tế thì cạnh tranh được mấy ngày ????
À, ngày từ đầu anh em đã cho giá lên cao vống, và vẫn kêu là 3 ko - hiểu là tao làm cái xe là phục vụ chúng mài, tao lỗ nhiều lắm rồi đó nhe ;)
Nghĩa là những người mua xe đang chịu ơn ban phát của Vin
Vậy lý do gì họ phải xin lỗi khi đã ban ơn ?

uây tầu

Xe tải
Cụ đã nghe thấy cụm từ "tích lũy tư bản" chưa. Muốn làm ăn phải có vốn. Khi cụ chẳng có gì thì cụ vay 10 ngàn cũng chẳng ai cho cụ vay. Cụ phải đi làm thuê kiếm ít vốn rồi từ từ mới đầu tư kinh doanh được.
Cụ lại nói đúng. Nhưng vấn đề là ông anh em vác tiền bán đất đi đầu tư, và đến giờ là động đâu chết đó. Ít bữa nữa hết đất thì phải làm sao đây.

namphong12

Xe lăn
Cụ lại nói đúng. Nhưng vấn đề là ông anh em vác tiền bán đất đi đầu tư, và đến giờ là động đâu chết đó. Ít bữa nữa hết đất thì phải làm sao đây.
Đấy là chiến lược kinh doanh của người ta. Cụ, em và đa số các cụ trên này đều không hiểu được.

Covid2021

Xì hơi lốp
À, ngày từ đầu anh em đã cho giá lên cao vống, và vẫn kêu là 3 ko - hiểu là tao làm cái xe là phục vụ chúng mài, tao lỗ nhiều lắm rồi đó nhe ;)
Nghĩa là những người mua xe đang chịu ơn ban phát của Vin
Vậy lý do gì họ phải xin lỗi khi đã ban ơn ?
Nhiều cụ a kay, mua nhà đc cho cái Voucher mua xe giảm cỡ 20% mà đi chưa được 1 năm giá xe nó giảm đến gần 50%, khá là thốn, ơn trên cao quá ;))

artmedia5881

Xe container
Em cũng ko liên quan lắm tới Vin đâu, sáng nay em đang định ra showroom đổi từ Merc qua Volvo =))
Tiền mình mình thích xe nào mình mua xe đó thôi. Rảnh hơi đâu mà đi chém gió cụ nhể ;))

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]

Kkk...ngược lại cụ nhé , 1 trong số các cụ ấy đang còn bảo phải đội ơn Vin vì làm xe giảm giá cho nhân dân kia kìa ...kkk

Vì mục tiêu của VF là trở thành thương hiệu toàn cầu, mà ra toàn cầu thì chỉ có xe điện mới có cơ hội, xe xăng là no door. VF bắt buộc phải tự chủ được 2 công nghệ lõi là pin và hệ thống tự lái, nhưng 2 phần này cần có thời gian cho VinBDI, Vin AI…nghiên cứu và ra sản phẩm, 4-5 năm đã ra được 1 chiếc xe điện đã là rất nhanh. Ngoài ra, hệ thống trạm sạc cũng là vấn đề rất lớn cần có thời gian.
Trong thời gian đó, ra xe xăng để làm thương hiệu và chiếm thị phần, xe xăng thuận lợi và nhanh hơn vì 2 phần chính là động cơ và khung gầm mua đứt của BMW, chỉ việc tinh chỉnh cho phù hợp, và không cần hệ thống trạm sạc.
Thực tế là Vin ra xe rồi bán như phá giá, đủ mọi chiêu kích cầu để giành thị phần cành nhanh càng tốt. Giờ sứ mệnh đã xong thì khai tử để tập trung vào xe điện thôi.
Và tôi nghĩ con VF34 cũng chỉ để dân mình quen dần với xe điện, vì con xe đó pin khá yếu và hệ điều hành cũng gần như chưa có gì.
Đích bán hàng là mấy con VF56789, các cụ có ghét cũng phải công nhận là mấy con xe đó quá đẹp.

Grandtouring

Xe điện
Từ đầu khi nghe vin làm xe điện, em đã xác định, về phía đa số người dùng xe ô tô điện ở VN lúc này thì, vấn đề lớn nhất là sạc pin (vị trí và thời gian sạc).
Cứ ngẫm nghĩ mà xem, với tình trạng hạ tầng nhà ở, giao thông ở VN hiện nay, thì ô tô điện phù hợp nhất lại là ở vùng ngoại ô ấy chứ, đường thoáng, nhà cửa rộng, bố trí chỗ sạc ở nhà luôn.
Còn nội đô thì sao, ví dụ ở HN, nơi em ở là chung cư, sạc ở đâu là vấn đề làm nản lòng em, và em không còn màng đến việc mua xe điện nữa.
Còn viễn cảnh này nữa, thử tưởng tượng, trong lúc chen chúc nhau trên đường giờ tan tầm, có cụ xe điện nào đó hết điện, nằm đường, thì có phải là tai họa cho giao thông không (xe xăng hết xăng thì còn mang can đi mua về đổ, chứ xe điện thì chịu chết, chỉ có kéo về trạm sạc).
Điển hình là đường vành đai 3, mỗi lần có con ô tô nào bị nằm đường là tắc hàng km luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Arsephan

Xe tăng
Từ đầu khi nghe vin làm xe điện, em đã xác định, về phía đa số người dùng xe ô tô điện ở VN lúc này thì, vấn đề lớn nhất là sạc pin (vị trí và thời gian sạc).
Cứ ngẫm nghĩ mà xem, với tình trạng hạ tầng nhà ở, giao thông ở VN hiện nay, thì ô tô điện phù hợp nhất lại là ở vùng ngoại ô ấy chứ, đường thoáng, nhà cửa rộng, bố trí chỗ sạc ở nhà luôn.
Còn nội đô thì sao, ví dụ ở HN, nơi em ở là chung cư, sạc ở đâu là vấn đề làm nản lòng em, và em không còn màng đến việc mua xe điện nữa.
Còn viễn cảnh này nữa, thử tưởng tượng, trong lúc chen chúc nhau trên đường giờ tan tầm, có cụ xe điện nào đó hết điện, nằm đường, thì có phải là tai họa cho giao thông không (xe xăng hết xăng thì còn mang can đi mua về đổ, chứ xe điện thì chịu chết, chỉ có kéo về trạm sạc).
Hôm qua hội cư dân chung cư nhà mình đã kiến nghị CĐT hợp tác Vinfast lắp điểm sạc ô tô điện! Vin vào lắp mấy chỗ sạc là xong thôi...

Grandtouring

Xe điện
Hôm qua hội cư dân chung cư nhà mình đã kiến nghị CĐT hợp tác Vinfast lắp điểm sạc ô tô điện! Vin vào lắp mấy chỗ sạc là xong thôi...
Dù có lắp được cột sạc thì cũng chỉ đáp ứng được rất ít xe. Như chung cư nhà em, 2 tầng hầm, tối là hết chỗ để xe, giờ có lắp được cột sạc thì lại xung đột chỗ để xe xăng, xe điện.

leanhduc1707

Xe tăng
E đang cố đặt mua một cái mà toàn bị out

uây tầu

Xe tải
Vì mục tiêu của VF là trở thành thương hiệu toàn cầu, mà ra toàn cầu thì chỉ có xe điện mới có cơ hội, xe xăng là no door. VF bắt buộc phải tự chủ được 2 công nghệ lõi là pin và hệ thống tự lái, nhưng 2 phần này cần có thời gian cho VinBDI, Vin AI…nghiên cứu và ra sản phẩm, 4-5 năm đã ra được 1 chiếc xe điện đã là rất nhanh. Ngoài ra, hệ thống trạm sạc cũng là vấn đề rất lớn cần có thời gian.
Trong thời gian đó, ra xe xăng để làm thương hiệu và chiếm thị phần, xe xăng thuận lợi và nhanh hơn vì 2 phần chính là động cơ và khung gầm mua đứt của BMW, chỉ việc tinh chỉnh cho phù hợp, và không cần hệ thống trạm sạc.
Thực tế là Vin ra xe rồi bán như phá giá, đủ mọi chiêu kích cầu để giành thị phần cành nhanh càng tốt. Giờ sứ mệnh đã xong thì khai tử để tập trung vào xe điện thôi.
Và tôi nghĩ con VF34 cũng chỉ để dân mình quen dần với xe điện, vì con xe đó pin khá yếu và hệ điều hành cũng gần như chưa có gì.
Đích bán hàng là mấy con VF56789, các cụ có ghét cũng phải công nhận là mấy con xe đó quá đẹp.
Em cũng rất ủng hộ Vin, nhưng có vấn đề mong cụ thông não giúp em:
1, Tại sao Vin lại lấy xe xăng để chiếm thị trường cho xe điện, chả lẽ 2 loại xe này có liên quan mật thiết đến nhau, vì đã mua xe xăng rồi còn mua xe điện làm gì nữa?. Sao không dùng luôn xe điện đánh chiếm từ đầu?
2, Khung gầm+động cơ mua đứt của BMW từ khi nào? Cụ nói tinh chỉnh lại cả động cơ và khung gầm của BMW cho phù hợp là phù hợp với ai? chả lẽ VF lại còn giỏi hơn cả BMW nữa sao?

Easy girl

Xe tăng
chắc cụ ở chung cư cao cấp, chứ mấy cái bình dân như metropolis hay skylake đang thiếu chỗ đậu xe bở mợ, lại còn dành riêng chỗ cho xe điện có mà dở à

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Được dịp trở trời, cá nổi nhiều như quân nguyên. Đúng là bao ấm ức bấy lâu nay giờ mới được bung ra, tha hồ rủa xả, trù ẻo. So với cách đây mấy năm cũng bớt đi kha khá, có vài thành phần biết bị việt vị nên rút lui không thấy ý kiến , còn lại 1 đám vẫn hung hăng lắm.
Gớm, xem đá bóng cũng thấy có lúc cầu thủ vẫn chuyền qua lại, chuyền về, thậm chí chuyền về cho tận thủ môn. Để rồi nó triển khai tấn công, phản công.
Mới thấy nó chuyền ngang 1 cái mà đã hô hào hú hét cứ như nó thua đậm rồi ý. Đúng là chán !!!