[Funland] Vì sao Philippines cứng rắn lúc này ?!

ductien.su

Xe tăng
Đụng đến lãnh hải thì phọt rồi chứ nói làm gì. Đang nói là bảo vệ vùng đặc quyền kinh tế, thềm lục địa trên thực địa.

Cả thế giới ko ai thừa nhận đường lưỡi bò nên cụ đừng nói vùng chồng lấn.
Và cụ quên là cả TG nó cũng chả công nhận chủ quyền của VN hay bất kỳ nc nào ở khu vực đó luôn. Mấy cái bằng chứng về thời chúa Nguyễn cho quân lượn thuyền ra khu vực đó tìm đảo, cắm cờ này nọ... Nói trắng ra trong mắt bọn quốc tế thì chả có giá trị đếch j để khẳng định và "xin" chủ quyền của VN ở khu vực đó. Ngoài trừ làm nước đi tuyên giáo cho con dân trong nc.
Đến mấy tỉnh miền núi phía Bắc sau này còn bị Pháp nó xẻ ra chia cho Lào và Khựa. Thì 3 cái bằng chứng thời nhà Nguyễn chỉ có giá trị răn lại đời con cháu sau này là 1 thời đất ta từng có những j thôi.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn hành động thực tế thay vì nói cụ lên mạng kêu gào tổng động viên ra biển đảo đi cho thực tế;))
The Fact là tất cả các hành động gây sự của Khựa vì sao em ví von như khua chổi quét bụi khiêu khích. Là vì tất cả những trò đó nó vẫn chỉ thực hiện ở khu vực chồng lấn chưa phân định chỉ quyền ngoài biển giữa các nc. Chứ chưa khi nào nó dám xâm phạm vào lãnh hải của VN (đã xếp gạch) cụ nhé.
Còn chừng nào nó dám đem tàu, giàn khoan xâm phạm lãnh hải của VN thì cũng đến lúc cụ đc đọc lệnh tổng động viên dự bị là vừa rồi đấy;))
Gửi thêm cụ mấy thông tin, cái này là thực tế để biết để thấy tham vọng của TQ trên biển Đông mà cảnh giác thôi, chứ hô hào làm qué gì?

Tàu cá TQ xâm phạm lãnh hải Malaysia, thăm dò ở vùng đặc quyền kinh tế

Tàu cá TQ xâm phạm lãnh hải đảo Sinh Tồn Đông (Trường Sa)

Cắt cáp tàu Bình Minh ở Lãnh hải
.

PVN cho biết vị trí tàu Bình Minh 02 bị cắt cáp có tọa độ 17º26 Bắc và 108º02 Đông, cách đảo Cồn Cỏ (Quảng Trị) 43 hải lý về phía đông nam và cách đường trung tuyến VN - Trung Quốc 20 hải lý về phía tây. PVN khẳng định đây là vùng biển gần đảo Cồn Cỏ của VN.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Và cụ quên là cả TG nó cũng chả công nhận chủ quyền của VN hay bất kỳ nc nào ở khu vực đó luôn. Mấy cái bằng chứng về thời chúa Nguyễn cho quân lượn thuyền ra khu vực đó tìm đảo, cắm cờ này nọ... Nói trắng ra trong mắt bọn quốc tế thì chả có giá trị đếch j để khẳng định và "xin" chủ quyền của VN ở khu vực đó. Ngoài trừ làm nước đi tuyên giáo cho con dân trong nc.
Đến mấy tỉnh miền núi phía Bắc sau này còn bị Pháp nó xẻ ra chia cho Lào và Khựa. Thì 3 cái bằng chứng thời nhà Nguyễn chỉ có giá trị răn lại đời con cháu sau này là 1 thời đất ta từng có những j thôi.
Cụ lại nhầm mình chưa nói về đảo, mình đang nói về biển, EEZ, thềm lục địa theo UNCLOS. Tình trạng pháp lý của đảo phức tạp hơn, còn biển EEZ, thềm lục địa thì rất rõ không có chồng lấn gì hết

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng các cụ tham gia chiến dịch cãi nhau đặc biệt.
Chia sẻ thông tin hiểu biết thôi cụ toàn người Việt với nhau cãi nhau làm gì? :) Chỉ thông tin, tranh luận cho biết hơn thôi. Cũng ko hô hào, kích động.

ductien.su

Xe tăng
Cụ lại nhầm mình chưa nói về đảo, mình đang nói về biển, EEZ, thềm lục địa theo UNCLOS. Tình trạng pháp lý của đảo phức tạp hơn, còn biển EEZ, thềm lục địa thì rất rõ không có chồng lấn gì hết
Thềm lục địa hay vùng đặc quyền kinh tế bản chất chỉ là khu vực mà VN có quyền khai thác kinh tế. Hoặc làm các công trình nhân tạo như đảo nhân tạo... (nhưng phải xin phép) cụ nhé. Chứ ko hề có quyền cấm bất kỳ tàu thuyền hay các thực thể di động trên biển nào đi qua khu vực đó. Vì nó sẽ gây trở ngại cho việc sử dụng các đường hàng hải đã được thừa nhận là đường hàng hải quốc tế (nên xây các công trình nhân tạo phải thông báo và xin phép là vì vậy).
Khựa nó lách luật ở chỗ này nên mới chế ra con 981, nó chính là giàn khoan nhưng nó lại di chuyển đc như 1 thực thể trên biển. Nên nó vẫn h/toàn cãi nhau đc với mình là nó ko đặt công trình nào trong vùng đặc quyền k.tế của mình. Ngay cả khi nó dừng lại gần 1 tháng và mình tố nó hạ mũi khoan để thăm dò địa chất. Thì chúng nó vẫn cãi trắng là nó ko thăm dò và cái giàn khoan của nó cứ vài giờ là lại di chuyển chứ ko đứng im.
Tóm lại là ông cãi qua bà cãi lại nên chả làm đc j nó cả vì nó chỉ le ve bơi qua bơi lại ở vùng thềm lục địa. Chứ ko hề xâm phạm lãnh hải nên ta ko thể bật mode quân sự vũ trang.
Cơ mà nếu nói VN ko làm j là sai h/toàn. Thời điểm 2014 ấy chả điều binh, điều pháo, tên lửa ầm ầm đến các vị trí trọng yếu bảo vệ bờ biển còn j. Quân đóng ngoài đảo lúc nào chả trong tình trạng sẵn sàng chiến đấu nếu Khựa xâm phạm.
Cơ mà Khựa nó biết line của VN nên dù bao năm khiêu khích thì nó vẫn chỉ làm trò đến vậy. Nên mới nói nó hiểu mình vì mình cũng hiểu nó. Cứ cù cưa vậy thôi thì còn biết thóp của nhau mà điều chỉnh. Chứ giờ thêm 1 biến số to đùng là thằng Mẽo nhảy vào là loằng ngoằng ngay.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Phi chả có 1 cái vẹo à. ( 1thời đứng thứ 2 châu Á sau Nhật vào những năm 60)
Mỹ là thằng chuyên bán đứng đồng minh ( nếu được giá)
Rất nhiều ọp phơ sẽ phản đối luận điểm này của cụ.
Nước Mỹ không bán đồng minh mà chỉ bỏ rơi họ cho kẻ thù khi họ gặp khó khăn và không còn mang lại lợi ích cho nước Mỹ .

Chỉnh sửa cuối:

rasi1

Xe tải
Cụ muốn hành động thực tế thay vì nói cụ lên mạng kêu gào tổng động viên ra biển đảo đi cho thực tế;))
The Fact là tất cả các hành động gây sự của Khựa vì sao em ví von như khua chổi quét bụi khiêu khích. Là vì tất cả những trò đó nó vẫn chỉ thực hiện ở khu vực chồng lấn chưa phân định chỉ quyền ngoài biển giữa các nc. Chứ chưa khi nào nó dám xâm phạm vào lãnh hải của VN (đã xếp gạch) cụ nhé.
Còn chừng nào nó dám đem tàu, giàn khoan xâm phạm lãnh hải của VN thì cũng đến lúc cụ đc đọc lệnh tổng động viên dự bị là vừa rồi đấy;))
Bạn đứng trên quan điểm của VN hay TQ khi nói TQ chưa xâm phạm lãnh Hải VN. Hay là quan điểm của quốc tế

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thềm lục địa hay vùng đặc quyền kinh tế bản chất chỉ là khu vực mà VN có quyền khai thác kinh tế. Hoặc làm các công trình nhân tạo như đảo nhân tạo... (nhưng phải xin phép) cụ nhé. Chứ ko hề có quyền cấm bất kỳ tàu thuyền hay các thực thể di động trên biển nào đi qua khu vực đó. Vì nó sẽ gây trở ngại cho việc sử dụng các đường hàng hải đã được thừa nhận là đường hàng hải quốc tế (nên xây các công trình nhân tạo phải thông báo và xin phép là vì vậy).
Khựa nó lách luật ở chỗ này nên mới chế ra con 981, nó chính là giàn khoan nhưng nó lại di chuyển đc như 1 thực thể trên biển. Nên nó vẫn h/toàn cãi nhau đc với mình là nó ko đặt công trình nào trong vùng đặc quyền k.tế của mình. Ngay cả khi nó dừng lại gần 1 tháng và mình tố nó hạ mũi khoan để thăm dò địa chất. Thì chúng nó vẫn cãi trắng là nó ko thăm dò và cái giàn khoan của nó cứ vài giờ là lại di chuyển chứ ko đứng im.
Tóm lại là ông cãi qua bà cãi lại nên chả làm đc j nó cả vì nó chỉ le ve bơi qua bơi lại ở vùng thềm lục địa. Chứ ko hề xâm phạm lãnh hải nên ta ko thể bật mode quân sự vũ trang.
Cơ mà nếu nói VN ko làm j là sai h/toàn. Thời điểm 2014 ấy chả điều binh, điều pháo, tên lửa ầm ầm đến các vị trí trọng yếu bảo vệ bờ biển còn j. Quân đóng ngoài đảo lúc nào chả trong tình trạng sẵn sàng chiến đấu nếu Khựa xâm phạm.
Cơ mà Khựa nó biết line của VN nên dù bao năm khiêu khích thì nó vẫn chỉ làm trò đến vậy. Nên mới nói nó hiểu mình vì mình cũng hiểu nó. Cứ cù cưa vậy thôi thì còn biết thóp của nhau mà điều chỉnh. Chứ giờ thêm 1 biến số to đùng là thằng Mẽo nhảy vào là loằng ngoằng ngay.
Gửi cụ bản đồ vùng Tq đòi cấm đánh bắt hải sản hàng năm, chiếm hết biển (EEZ và thềm lục địa) của VN và Phi. "Đặc quyền" mà bị người khác đòi cấm khai thác kinh tế đấy

ductien.su

Xe tăng
Bạn đứng trên quan điểm của VN hay TQ khi nói TQ chưa xâm phạm lãnh Hải VN. Hay là quan điểm của quốc tế
Cụ tìm giúp em bài báo nào mà Khựa nó xâm phạm vào lãnh hải VN giùm em. Em thật với cụ Khựa mà nó dám mò vào tận lãnh hải VN thật thì tên lửa với pháo mình ko ngán bắn ra đâu cụ nhé. Gửi cụ cái ảnh để biết lãnh hải thực sự gần bờ biển cỉa mình ntn.

Gửi cụ bản đồ vùng Tq đòi cấm đánh bắt hải sản hàng năm, chiếm hết biển (EEZ và thềm lục địa) của VN và Phi. "Đặc quyền" mà bị người khác đòi cấm khai thác kinh tế đấy

Khựa nó đòi cấm hay LHQ và TG nó đòi cấm hả cụ? Nếu chỉ là Khựa đòi cấm thì kệ mịa nó, ta có lực thì ta cứ đi trong vùng tàu thuyền đc phép đi cụ nhé.
Nhưng vấn đề ở chính cái chữ "Lực" này này. Khựa nó có lực nên nó thi thoảng nó lại le ve qua lại trong vùng thềm lục địa của mình để khiêu khích. Nếu mình cũng có lực thì rõ ràng mình chả ngán làm điều tương tự. Mặc kệ Khựa nó có gào thét cấm này cấm nọ đi nữa cũng méo có ai công nhận.
Nhưng vì ta ko đủ lực nên mới vậy và đó là thực tế. Các cụ muốn chính phủ phải làm j? Tăng thuế thật mạnh để lấy tiền mua nhiều tàu cs, nuôi nhiều quân để hộ tống các tàu đánh cá cự lại với tàu Khựa... Liệu có ai chịu ko, hay mới chỉ đề xuất tăng tiền điện sau vài năm là đã giãy nảy hết cả lên với nhau.
Chúng ta ko đủ lực để đánh dàn trải, sâu rộng nên mới ohair hoạt động ngoại giao khôn ngoan. Và chọn line hợp lý để tập trung đc sức mạnh mà vẫn đảm bảo đc chủ quyền thực sự của mình.
Chứ mồm cứ đòi hành động mà lực chả có, rồi tự sinh bất mãn nghe rất buồn cười.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm giúp em bài báo nào mà Khựa nó xâm phạm vào lãnh hải VN giùm em. Em thật với cụ Khựa mà nó dám mò vào tận lãnh hải VN thật thì tên lửa với pháo mình ko ngán bắn ra đâu cụ nhé. Gửi cụ cái ảnh để biết lãnh hải thực sự gần bờ biển cỉa mình ntn.

Khựa nó đòi cấm hay LHQ và TG nó đòi cấm hả cụ? Nếu chỉ là Khựa đòi cấm thì kệ mịa nó, ta có lực thì ta cứ đi trong vùng tàu thuyền đc phép đi cụ nhé.
Nhưng vấn đề ở chính cái chữ "Lực" này này. Khựa nó có lực nên nó thi thoảng nó lại le ve qua lại trong vùng thềm lục địa của mình để khiêu khích. Nếu mình cũng có lực thì rõ ràng mình chả ngán làm điều tương tự. Mặc kệ Khựa nó có gào thét cấm này cấm nọ đi nữa cũng méo có ai công nhận.
Nhưng vì ta ko đủ lực nên mới vậy và đó là thực tế. Các cụ muốn chính phủ phải làm j? Tăng thuế thật mạnh để lấy tiền mua nhiều tàu cs, nuôi nhiều quân để hộ tống các tàu đánh cá cự lại với tàu Khựa... Liệu có ai chịu ko, hay mới chỉ đề xuất tăng tiền điện sau vài năm là đã giãy nảy hết cả lên với nhau.
Chúng ta ko đủ lực để đánh dàn trải, sâu rộng nên mới ohair hoạt động ngoại giao khôn ngoan. Và chọn line hợp lý để tập trung đc sức mạnh mà vẫn đảm bảo đc chủ quyền thực sự của mình.
Chứ mồm cứ đòi hành động mà lực chả có, rồi tự sinh bất mãn nghe rất buồn cười.
Đây cụ ví dụ nó cắt cáp Bình Minh bên trong đường trung tuyến. Đoạn này mình coi là lãnh hải

.

PVN cho biết vị trí tàu Bình Minh 02 bị cắt cáp có tọa độ 17º26 Bắc và 108º02 Đông, cách đảo Cồn Cỏ (Quảng Trị) 43 hải lý về phía đông nam và cách đường trung tuyến VN - Trung Quốc 20 hải lý về phía tây. PVN khẳng định đây là vùng biển gần đảo Cồn Cỏ của VN.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Gửi cụ ductien.su thêm 1 tin tàu cá vào đánh trong lãnh hải chỉ cách Cồn Cỏ 7 hải lý

1100ibn

Xe đạp

acjs

Xe tăng
Im lặng quan sát và hành động thôi cụ :) Tàu nó khùng lên lập vùng nhận dạng phòng không ADIZ trên biển Đông thì rất rách việc (thực tế có thể đang nhận dạng rồi, nhưng các nước vẫn kiềm chế chưa leo thang ADIZ chính thức).

Vâng cụ, thằng Phi thời anh Đu Te Te cũng đỏng đảnh với Tàu, sớm nắng chiều mưa lắm.

vo nho

Xe điện
Lại trách bọn mẽo nháy đèn cho tàu cướp hoàng sa, sao không nhờ anh béo lúc đó giữ hộ mình, anh em môi hở răng lạnh mà
Muôn đời không nhìn ra bản chất của vấn đề, tìm cách đổ lỗi cho người khác thì không làm mình thành công hơn đâu
Mình với mẽo lúc đó là 2 quốc gia thù nghịch, đòi mẽo lên tiếng bảo vệ quyền lợi của mình ???? Trong khi đó mình với tàu lúc đó là 2 quốc gia anh em cùng ý tưởng
Chắc ở Cali lâu quá.
VNCH quản lý thì có tránh nhiệm bảo vệ duy trì toàn vẹn chứ. Toàn dâng đảo cho hết Campuchia, Malaysia, Indonesia, Philippines, China... Giờ quay ra nói thằng méo liên quan.
Lúc đó mẽo nó ngăn *** cho đánh chỉ biết im dâng đảo thì ko chửi Mỹ và lũ tay sai thì chửi ai.

Cucumin

Xe tăng
Rất nhiều ọp phơ sẽ phản đối luận điểm này của cụ.
Nước Mỹ không bán đồng minh mà chỉ bỏ rơi họ cho kẻ thù khi họ gặp khó khăn và không còn mang lại lợi ích cho nước Mỹ .
Không phải mỗi nước Mỹ không đâu. Tất cả các nước lớn đều thế, họ hành động vì lợi ích của họ thôi.
Lại nhớ bài phóng vấn mới đấy của Bác Vịnh, khi nói về sư kiện CQ88, Đến yêu cầu họ giúp mang một cái tàu chở nước Ngọt cho Trường Sa mà họ còn từ chối thì còn hi vọng gì . Nói chung muốn không bị thằng khác nó mặc cả trên lưng thì không gì bằng thủ sẵn dao trong người.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Ít nhất nó còn to mồm được , chứ đâu đó suốt ngày quan ngại với tôn trong coc j đó
Không hiểu cụ ngây thơ thật hay giả vờ ngây thơ mà không phân biệt được ngôn ngữ ngoại giao với hành động trên thực địa có thể hoàn toàn trái ngược nhau? Nếu ở đâu đó chỉ to mồm “ Quan Ngại “ như cụ nói thì có khi giờ này giàn khoan HD981 nó đang cắm ở bãi biển Đà Nẵng cmnr rồi. Chưa làm gì dc cho Tổ Quốc thì ngồi im, chứ đừng bi bô vừa lòi cái dốt vừa là cái cớ cho nhiều kẻ mượn gió bẻ măng chửi Đất Nước.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
mong Phi sớm đánh TQ
Ko muốn đánh nhau tí nào, nhưng e khó tránh được căng thẳng leo thang nếu Tq vẫn bám lấy đường 9 đoạn cản nước khác khai thác kinh tế.

Ví dụ Indonesia tiên phong mới phê duyệt phát triển mỏ Tuna phá đường 9 đoạn. Hải quân Indo tham gia bảo vệ để khẳng định chủ quyền.

Chỉnh sửa cuối:

Chuthoongc411

Xe hơi
Nói chung, đừng tự biến mình thành coi rối hay thành 1 quân cờ trong tay của các nước lớn.
Như VN mình đó, VN phải là người chơi cờ, chứ không phải làm quân cờ cho các nước lớn chơi.
Cũng phải đổ rất nhiều máu và xương để rút ra bài học đó, chứ không phải là dễ dàng đâu. Làm quân cờ dễ dàng hơn làm người chơi cờ. Chỉ cần đứng đúng ô là xong

ducdaide

Xe tải
Mấy ngày gần đây tuổi trẻ liên tục đưa tin Philippines phản đối cứng TQ sau khi Mẽo tăng 4 điểm đồn trú tại nước này. Bãi cỏ Mây này thuộc quần đảo Trường Sa, trước năm 99 thì VN mình quản lý mà nhỉ ?
Ngày hôm sau thì Tổng thống lên phát biểu rất lên gân.
Cuối tuần mời cc chém vận mệnh thế giới theo thuyết âm mưu của mình
Philippin à... nói thật là đất nước cực bẩn hôi thối vô cùng, khắp các đường phố mọi người đứng tè đái ở các góc phố, các cột điện... em đã 1 lần đi qua mấy tỉnh của Phi mà giờ bảo đến Phi du lịch chắc chắn là em không đi rồi...