[Funland] Vì sao Philippines cứng rắn lúc này ?!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Philippin à... nói thật là đất nước cực bẩn hôi thối vô cùng, khắp các đường phố mọi người đứng tè đái ở các góc phố, các cột điện... em đã 1 lần đi qua mấy tỉnh của Phi mà giờ bảo đến Phi du lịch chắc chắn là em không đi rồi...
Vậy là cụ chưa đến khu Makati rồi? Hay khu thành trung tâm Tây Ban Nha thuộc địa gần pháo đài Santiago. Nhưng đúng dân thường Phi nghèo và ổ chuột thật. Dân Phi thì vui, nghèo mà lúc nào cũng vui vẻ, văn nghệ. Gái Phi nhiều em lai Tây Ban Nha cũng hot lắm. Còn dân Phi gốc thì ko biết gốc tích ở đâu?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ cũng đang mong thế, Phi sức mạnh trên biển được bao nhiêu mà đánh nhau với TQ.
Phi yếu xìu mà. Xem mấy căn cứ hải quân xưa như kiểu thập niên 1970s-1980s. Nhưng chiêu mới của họ là nuôi tên lửa, kết hợp Đài Loan chặn cửa ngõ, dùng Palawan đe dọa đường hàng hải, và lùi các căn cứ lại như Subic, Manila.

meotamthe

Xe cút kít
Phi yếu xìu mà. Xem mấy căn cứ hải quân xưa như kiểu thập niên 1970s-1980s. Nhưng chiêu mới của họ là nuôi tên lửa, kết hợp Đài Loan chặn cửa ngõ, dùng Palawan đe dọa đường hàng hải, và lùi các căn cứ lại như Subic, Manila.
Thực tế là giúp Mỹ lấy cái cớ tham dự vào thôi cụ, TQ đối với Phi có nhiều cách, có thể chỉ vừa ngoại giao vừa kinh tế là Phi cũng mệt, mà quân đội Phi thì cũng tham nhũng tùm lum, đánh phiến quân thôi mà cũng thiếu súng thiếu đạn.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế là giúp Mỹ lấy cái cớ tham dự vào thôi cụ, TQ đối với Phi có nhiều cách, có thể chỉ vừa ngoại giao vừa kinh tế là Phi cũng mệt, mà quân đội Phi thì cũng tham nhũng tùm lum, đánh phiến quân thôi mà cũng thiếu súng thiếu đạn.
Trung Quốc chỉ cần ngồi nhà ngắt điện là Phi đủ chết. Nên Phi bây giờ cảnh giác lắm rồi

Gionam72

Xe lăn

Gionam72

Xe lăn
Để chống lại phiến quân. Quân đội Philippines đã phát triển 1 loại giáp mới cho xe thiết giáp. Giáp Xenlulozơ

10h10ph

Xe đạp
Cụ tìm giúp em bài báo nào mà Khựa nó xâm phạm vào lãnh hải VN giùm em. Em thật với cụ Khựa mà nó dám mò vào tận lãnh hải VN thật thì tên lửa với pháo mình ko ngán bắn ra đâu cụ nhé. Gửi cụ cái ảnh để biết lãnh hải thực sự gần bờ biển cỉa mình ntn.

Khựa nó đòi cấm hay LHQ và TG nó đòi cấm hả cụ? Nếu chỉ là Khựa đòi cấm thì kệ mịa nó, ta có lực thì ta cứ đi trong vùng tàu thuyền đc phép đi cụ nhé.
Nhưng vấn đề ở chính cái chữ "Lực" này này. Khựa nó có lực nên nó thi thoảng nó lại le ve qua lại trong vùng thềm lục địa của mình để khiêu khích. Nếu mình cũng có lực thì rõ ràng mình chả ngán làm điều tương tự. Mặc kệ Khựa nó có gào thét cấm này cấm nọ đi nữa cũng méo có ai công nhận.
Nhưng vì ta ko đủ lực nên mới vậy và đó là thực tế. Các cụ muốn chính phủ phải làm j? Tăng thuế thật mạnh để lấy tiền mua nhiều tàu cs, nuôi nhiều quân để hộ tống các tàu đánh cá cự lại với tàu Khựa... Liệu có ai chịu ko, hay mới chỉ đề xuất tăng tiền điện sau vài năm là đã giãy nảy hết cả lên với nhau.
Chúng ta ko đủ lực để đánh dàn trải, sâu rộng nên mới ohair hoạt động ngoại giao khôn ngoan. Và chọn line hợp lý để tập trung đc sức mạnh mà vẫn đảm bảo đc chủ quyền thực sự của mình.
Chứ mồm cứ đòi hành động mà lực chả có, rồi tự sinh bất mãn nghe rất buồn cười.
quanh đi quẩn lại hoá ra là Khựa nó có lực thì nó cấm
oh hay 1 quốc gia có luật pháp mà kệ thằng Khựa thích cấm gì thì cấm là cái gì thế, trò trẻ con nhà a đấy ah. Khựa nó vẽ bản đồ trùm cả biển động cách rất xa bơ biển nó thì do có lực, còn mình thì phải lựa theo lực của mình ah.
Lờ tịt đi mọi quấy nhiễu, gây hấn của TQ. ờ thì cụ hèn để TQ quấy đi, xong thằng Phi nó có "lực" quấy lại thì mấy ông lại giọng điệu xỉ vả thằng Phi. Cụ ở quốc gia nào mà nói tiếng việt sõi thế.

CarlVinson

Xe tải
Đối với Tàu , miệng cười , mồm ní hảo , 2 tay bắt chặt , lưng giắt súng cạp quần giắt dao .

• Vodka
Reactions: THH

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
lại u cà ná phiên bản đông nam á chăng?
Nếu Mỹ mang tên lửa ICBM đến đặt ở Phi đe dọa TQ cụ nhỉ :) hay thành lập khối quân sự Hàn, Nhật, Đài, Phi, Singapore, Ấn Độ ... Hay TQ lập ADIZ, vùng cấm bay chẳng hạn.

Nhưng mình nghĩ Tâm điểm vẫn là Đài Loan, Mỹ đặt căn cứ ở Phi có thể cũng vì khả năng chiến tranh Đài Loan hơn là bản thân Phi. Phi cũng nằm trong cái mà Mỹ gọi là "chuỗi đảo thứ nhất" ngăn TQ ra đại dương hơn là xung đột trong lòng biển Đông. Nên kệ tụi nó thôi

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đối với Tàu , miệng cười , mồm ní hảo , 2 tay bắt chặt , lưng giắt súng cạp quần giắt dao .
Và vẫn làm ăn bình thường nữa :) cái gì ra cái đó một mặt cảnh giác đề phòng (nhất là biển đảo), một mặt làm ăn ko kỳ thị ác cảm với ai cả

CarlVinson

Xe tải
Và vẫn làm ăn bình thường nữa :) cái gì ra cái đó một mặt cảnh giác đề phòng (nhất là biển đảo), một mặt làm ăn ko kỳ thị ác cảm với ai cả
Phải thế chứ cụ .
Bắt chặt tay làm ăn với nó , học tập nó nhưng vẫn phải thủ hàng .
Vừa hợp tác vừa đấu tranh .

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ, ko thể hiểu tại sao OF nhiều cổ nâu đến thế. Thớt Ucr-Nga thì em đã bỏ ko xem, vì toàn giọng điệu phát xít hiếu chiến, mà ko nghĩ rằng TQ cũng có thể hành xử giống Nga nếu thấy ko bị phản ứng quyết liệt của thế giới, và khi đó mình sẽ là Ucr. Haizz!
Làm sao như U được, kiên định "bốn không" mà. Để các cụ ấy chém cho xả xì trét cũng hay :)

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ tìm giúp em bài báo nào mà Khựa nó xâm phạm vào lãnh hải VN giùm em. Em thật với cụ Khựa mà nó dám mò vào tận lãnh hải VN thật thì tên lửa với pháo mình ko ngán bắn ra đâu cụ nhé. Gửi cụ cái ảnh để biết lãnh hải thực sự gần bờ biển cỉa mình ntn.

Khựa nó đòi cấm hay LHQ và TG nó đòi cấm hả cụ? Nếu chỉ là Khựa đòi cấm thì kệ mịa nó, ta có lực thì ta cứ đi trong vùng tàu thuyền đc phép đi cụ nhé.
Nhưng vấn đề ở chính cái chữ "Lực" này này. Khựa nó có lực nên nó thi thoảng nó lại le ve qua lại trong vùng thềm lục địa của mình để khiêu khích. Nếu mình cũng có lực thì rõ ràng mình chả ngán làm điều tương tự. Mặc kệ Khựa nó có gào thét cấm này cấm nọ đi nữa cũng méo có ai công nhận.
Nhưng vì ta ko đủ lực nên mới vậy và đó là thực tế. Các cụ muốn chính phủ phải làm j? Tăng thuế thật mạnh để lấy tiền mua nhiều tàu cs, nuôi nhiều quân để hộ tống các tàu đánh cá cự lại với tàu Khựa... Liệu có ai chịu ko, hay mới chỉ đề xuất tăng tiền điện sau vài năm là đã giãy nảy hết cả lên với nhau.
Chúng ta ko đủ lực để đánh dàn trải, sâu rộng nên mới ohair hoạt động ngoại giao khôn ngoan. Và chọn line hợp lý để tập trung đc sức mạnh mà vẫn đảm bảo đc chủ quyền thực sự của mình.
Cụ này bảo thủ ghê. Cụ có biết cách đây 4 năm, lô 07-03 phía nam do Repsol điều hành khoan nằm hoàn toàn trong thềm lục địa của VN bị TQ quấy rối nên phải dừng khoan. Theo như thông tin ko chính thống, mình phải bồi thường ko ít đâu cụ. Trong khi lô đó cách bờ biển TQ hàng nghìn km, nhưng lại vướng cái lưỡi bò mất dạy của nó!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này bảo thủ ghê. Cụ có biết cách đây 4 năm, lô 07-03 phía nam do Repsol điều hành khoan nằm hoàn toàn trong thềm lục địa của VN bị TQ quấy rối nên phải dừng khoan. Theo như thông tin ko chính thống, mình phải bồi thường ko ít đâu cụ. Trong khi lô đó cách bờ biển TQ hàng nghìn km, nhưng lại vướng cái lưỡi bò mất dạy của nó!
Thỏa thuận "khai thác chung" tòa tối cao Phi mới tuyên vi hiến

vo nho

Xe điện
Nếu Mỹ mang tên lửa ICBM đến đặt ở Phi đe dọa TQ cụ nhỉ :) hay thành lập khối quân sự Hàn, Nhật, Đài, Phi, Singapore, Ấn Độ ... Hay TQ lập ADIZ, vùng cấm bay chẳng hạn.

Nhưng mình nghĩ Tâm điểm vẫn là Đài Loan, Mỹ đặt căn cứ ở Phi có thể cũng vì khả năng chiến tranh Đài Loan hơn là bản thân Phi. Phi cũng nằm trong cái mà Mỹ gọi là "chuỗi đảo thứ nhất" ngăn TQ ra đại dương hơn là xung đột trong lòng biển Đông. Nên kệ tụi nó thôi

Mỹ đang tìm cách không cho TQ tiến ra Thái Bình Dương nơi mà có thể nói là sân sau của Mỹ nhất là các nước nam Thái

Không phải mỗi nước Mỹ không đâu. Tất cả các nước lớn đều thế, họ hành động vì lợi ích của họ thôi.
Lại nhớ bài phóng vấn mới đấy của Bác Vịnh, khi nói về sư kiện CQ88, Đến yêu cầu họ giúp mang một cái tàu chở nước Ngọt cho Trường Sa mà họ còn từ chối thì còn hi vọng gì . Nói chung muốn không bị thằng khác nó mặc cả trên lưng thì không gì bằng thủ sẵn dao trong người.
Luật biển nói thì nó nghe to thế nhưng chỉ là cái công ước. Mà nguyên tắc là tự nguyện tham gia và tự thực hiện.Trong cái công ước này có nguyên tắc để các nước có thể tuyên bố vùng a vùng b là của nước mình...Ngay cả trong công ước có nhiều điều khoản chưa rõ ràng như vùng nước lịch sử mà
tàu cứ nắm lấy mà nói mà tuyên bố...muốn giải quyết dứt điểm thì:
1. Ra toà án hoặc 2 bên tự thoả thuận phần tranh chấp. Dù ra toà án hay đàm phán xong phương thì đều cần 2 bên đông ý tham gia và có thiện trí thực hiện. Chứ có 1 bên đơn phương thì cũng như Philippines kiện đường lưỡi bò ra toà án công lý chả được cái vẹo gì còn mất cả đảo kìa kìa.

2. Nếu không ngồi xuống mà nói chuyện thì phải cầm súng ra nói chuyện thui.

Cách thứ 3 khoá tranh chấp lại hai bên vừa nhung vừa cương đương đầu nhau....và giờ Việt Nam-tàu đều áp dụng cách này.

vo nho

Xe điện
Giờ tàu mà làm cấm xuất nhập khẩu như hồi áp với Úc thì Phi đái ra máu.

Đúng như cụ nói Phi quân đôi quá yếu đánh phiến quân cũng không song nói gì đương đầu với tàu.

meotamthe

Xe cút kít
Giờ tàu mà làm cấm xuất nhập khẩu như hồi áp với Úc thì Phi đái ra máu.

Đúng như cụ nói Phi quân đôi quá yếu đánh phiến quân cũng không song nói gì đương đầu với tàu.
Có thể là lợi ích từ viện trợ nếu cho thuê căn cứ đã khiến Phi đổi ý, cái này nói chung là đang đoán vì báo đài ít đưa tin, có đưa chủ yếu là đưa tin một chiều từ báo tiếng Anh, trong khi báo chính thống cơ bản tuân thủ nguyên tắc không can thiệp nội bộ của nhau, nên tình hình phức tạp giữa Phi và TQ báo chính thống cùng lắm là đưa thông tình huống xảy ra chứ không đi sâu quá vào mổ xẻ. Những nội tình được bày ra chủ yếu từ các đầu báo Tây, nên cũng không khó hiểu vì hiện tại Mỹ đang đối đầu dữ dội với TQ trong mọi mặt, vấn đề biển đảo tranh chấp cũng không phải là mới mẻ nên nó vẫn xu hướng cũ. Vụ này em thấy là nên đợi xem tình hình rồi suy luận tiếp, TQ đang trong tình huống phức tạp, không dễ suy luận họ sẽ định làm gì tiếp, còn mấy cách ứng xử cũ như dùng tàu cá dân binh thì kể cả giờ họ diễn lại, Phi cũng chưa chắc đã chống đỡ nổi do lực lượng tàu thuyền của Phi rất lép vế, ngược lại thì nó sẽ để lại di chứng cho TQ là rất khó đạt được DOC với các nước khác trong Asean ở xung quanh khu vực biển Đông,.Nhưng ở mức độ đấy thì Mỹ cũng không có nhiều lý do can thiệp vì xung quanh các nước khác cũng không mong muốn tàu quân sự nước ngoài xuất hiện, vì tàu quân sự Mỹ xuất hiện thì các vấn đề lãnh hải của các nước xung quanh lại bị gạt sang 1 bên do Mỹ không thừa nhận các giá trị quy định mà Công ước về luật biển quy định, nên đưa 1 thằng không thừa nhận luật pháp vào giải quyết vấn đề pháp lý là một định hướng không thông minh ở các nước, chỉ có thể lợi dụng ở mức vừa phải để cân bằng sức mạnh lúc cần chứ không thể dựa vào nó để đòi quyền lợi theo pháp lý được.