[Funland] Vì sao Philippines cứng rắn lúc này ?!

Cucumin

Xe tăng
Tàu hải giám TQ mới chiếu laser "cấp độ vũ khí quân sự" vào tàu hải giám Phi ngày 6/2. Thế các cụ bảo Tq làm thế thì Phi phải phản ứng thế nào?

Bây giờ ko chơi vòi rồng nữa mà chơi hẳn vũ khí laser

View attachment 7680505
Mấy cái trò khiêu khích kiểu này thì thiếu gì,chắc Trung Quốc nó không phải hành xử với mỗi Phi, quan trong các nước khác có làm ầm ĩ nên thôi không.
Trung Quốc nó cũng theo kiểu mềm nắn , rắn buông thôi. Bọn Phi mà cứ vòng trong đóng 20 30 chục con tàu Cảnh sát biển 1000 tấn, vòng ngoài thì tàu tên lửa, và trên bờ thì F16, F15 lắp Harpoon xem bọn Trung Quốc có bắt nạt nữa không.
Có vẻ bọn lãnh đạo Phi nó không cần chủ quyền mấy cái bãi đá này lắm, chứ vị trí địa lý, quan hệ với Mỹ là đồng minh , Phi thừa sức nói chuyện mà không bị lép vế với Trung Quốc.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái trò khiêu khích kiểu này thì thiếu gì,chắc Trung Quốc nó không phải hành xử với mỗi Phi, quan trong các nước khác có làm ầm ĩ nên thôi không.
Trung Quốc nó cũng theo kiểu mềm nắn , rắn buông thôi. Bọn Phi mà cứ vòng trong đóng 20 30 chục con tàu Cảnh sát biển 1000 tấn, vòng ngoài thì tàu tên lửa, và trên bờ thì F16, F15 lắp Harpoon xem bọn Trung Quốc có bắt nạt nữa không.
Có vẻ bọn lãnh đạo Phi nó không cần chủ quyền mấy cái bãi đá này lắm, chứ vị trí địa lý, quan hệ với Mỹ là đồng minh , Phi thừa sức nói chuyện mà không bị lép vế với Trung Quốc.
Tq cũng háu quá, thích chiếm trọn biển Đông cơ. Trong khi tòa án đã phán đường lưỡi bò ko có cơ sở pháp lý (rõ là vậy), và đảo đụng độ vừa rồi Ayungin Shoal thuộc đặc quyền kinh tế và thềm lục địa Phi. Con giun xéo lắm cũng quằn. Có thể vì hải giám và tàu cá Phi yếu quá nên ko có cách gì hơn la làng thôi :) chứ Tàu có dám chiếu lasers mở bạt súng với tàu nước khác ko?

buicongchuc

Xe ba gác
Các nước nhỏ mà cây tre không dẻo thì cũng mệt.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì nghe Mỹ. Nghĩ là có hiệp ước với Mỹ nên mới mất Scarborough.
Hiệp ước chỉ kích hoạt khi nước kia bị tấn công. Nếu Phi bấm nút tên lửa Trung Quốc nó đưa ra hội đồng bảo an trước khi nó tấn công lại. Còn mang tên lửa ra dọa. Nó lấy lý do Phi dùng tàu quân sự để giải quyết tranh chấp nên nó cũng kéo tàu quân sự vào.
Scarborough vẫn chưa có xây dựng. Lúc nào Tq tính xây thì Mỹ lại cho máy bay lượn. Nhờ vụ đó mà Phi quyết tâm thắng pháp lý. Lúc này có thể chưa biết ai hơn, nhưng thủ được cái pháp lý là ngon rồi thời thế biến động sổ đỏ vẫn nằm đó :) chứ Tq sẽ ko bao giờ có được sổ đỏ biển Đông, Hoàng sa, Trường Sa dù có mạnh đến mấy thì cũng ko ai thừa nhận. Vì biển Đông là biển chiến lược hàng hải hàng ngàn năm của cả thế giới, ko ai có thể độc chiếm.

Demchinhhang.net

Xe container
Trong lịch sử chiến tranh Mĩ - Tây Ban Nha thì sau có 4 tháng uýnh lộn thì TBN tè lè hột me ,Mỹ ép Bồ Đào Nha bán lại Phillipine với giá nghe đâu tầm 1tr đô năm 1898. Nên em nghĩ Mĩ - Phi dù gì cũng có tí rễ má.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Đây liệu có là cái cớ để TQ tăng cường llqs trên Biển Đông? Ta lại mệt khi nâng cấp độ đề phòng 24/24, đề phòng cắn trộm? Chẳng tin đc ông Phi và đặc biệt tay tàu béo!
Tập trung bắn tỉa từng nước thỏa thuận phân định với Malaysia, Indonesia, Brunei, Phi thì tự nhiên cái đường 9 đoạn vô hiệu. Kiếm cái sổ đỏ đã :P

Chỉnh sửa cuối:

Xe_loi

Xe tăng
Chính vì nghe Mỹ. Nghĩ là có hiệp ước với Mỹ nên mới mất Scarborough.
Hiệp ước chỉ kích hoạt khi nước kia bị tấn công. Nếu Phi bấm nút tên lửa Trung Quốc nó đưa ra hội đồng bảo an trước khi nó tấn công lại. Còn mang tên lửa ra dọa. Nó lấy lý do Phi dùng tàu quân sự để giải quyết tranh chấp nên nó cũng kéo tàu quân sự vào.
Phi nó chỉ dám làm khi có Mẽo bật đèn thôi.

10h10ph

Xe đạp
Đôi khi ko hiểu nổi cái nền chính trị, dân chủ và con người Philippin cụ ạ. Rất khó hiểu.
Cho em xin cái biện chứng đoạn bôi đậm với.
Thực tế chứng minh TQ không nhai được Việt Nam nên Phi mới khổ. Sự kiện 2014 cho thấy TQ không làm gì được đối với nước Việt ta. Không giống như năm 2012 TQ nuốt bãi cạn của Phi một cách dễ dàng. Phi là đệ Mỹ ai cũng biết, Phi kiện TQ ra tòa án Quốc tế ai cũng biết ( thời điểm đó không ít người Việt bưng bô cho Phi kinh lắm, không ít người cho rằng VN hèn cơ). Nhưng đường lối của ta tự lực tự cường, khôn khéo nên TQ mới không làm gì được.
Phi là đệ ai tôi ko rõ cụ, cụ thích cho họ là cái gì cũng đc. Nhưng Mỹ ko có học thuyết đg lưỡi bò, Mỹ ko chiếm bãi cạn nào cả. Mỹ cũng ko tranh giành cái đảo nào ở biển đông, ko đặt lệnh cấm đánh bắt cá, ko ADIZ. Mấy cụ cứ thích áp đặt Phi là loại này loại kia thì tuỳ, nguy cơ ở ngay trước mặt, có thằng gánh cho thì lại đi mạt sát người khác :)) trò cười

Nghen loc

Xe tăng
Phi là đệ ai tôi ko rõ cụ, cụ thích cho họ là cái gì cũng đc. Nhưng Mỹ ko có học thuyết đg lưỡi bò, Mỹ ko chiếm bãi cạn nào cả. Mỹ cũng ko tranh giành cái đảo nào ở biển đông, ko đặt lệnh cấm đánh bắt cá, ko ADIZ. Mấy cụ cứ thích áp đặt Phi là loại này loại kia thì tuỳ, nguy cơ ở ngay trước mặt, có thằng gánh cho thì lại đi mạt sát người khác :)) trò cười
Cụ nên đọc lại còm của tôi để hiểu rõ tôi muốn nói gì nhé.

quanggialai

Xe tăng
Em đang hỏi vụ " VN bị hạn chế ảnh hưởng khi Phi cương lên" cụ trả lời đi đâu vậy ?

10h10ph

Xe đạp
Em đang hỏi vụ " VN bị hạn chế ảnh hưởng khi Phi cương lên" cụ trả lời đi đâu vậy ?
Cụ thích phản biện thì phản biện trước đã, cái lý của cụ ở đâu? Tôi cho rằng Phi kiềm đc TQ thì Việt Nam có lợi, còn cụ muốn cái gì thì nêu lên đi!

vkthang

Xe container
Biển đông của Mẽo ở Cà ri bê cụ ơi. Trò cười :))

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trong lịch sử chiến tranh Mĩ - Tây Ban Nha thì sau có 4 tháng uýnh lộn thì TBN tè lè hột me ,Mỹ ép Bồ Đào Nha bán lại Phillipine với giá nghe đâu tầm 1tr đô năm 1898. Nên em nghĩ Mĩ - Phi dù gì cũng có tí rễ má.
Các khảo sát gần đây cho thấy, 76% người dân Philippines ủng hộ quan hệ với Mỹ, trong khi đó chỉ có 22% ủng hộ quan hệ với một số nước trong khu vực.

quanggialai

Xe tăng
Cụ thích phản biện thì phản biện trước đã, cái lý của cụ ở đâu? Tôi cho rằng Phi kiềm đc TQ thì Việt Nam có lợi, còn cụ muốn cái gì thì nêu lên đi!
Em nghĩ cụ nên đọc rõ lại câu hỏi của em. Lý lẽ của cụ đưa ra nhưng không chứng minh. Em đi hỏi thì cụ lại bảo phản biện bằng lý của em.
Nhắc lại là em đang hỏi về điều cụ nói thì căn cứ vào đâu nhé. Tại sao phi Cương lên thì Việt Nam sẽ bị hạn chế ảnh hưởng hơn hiện tại ?

10h10ph

Xe đạp
Em nghĩ cụ nên đọc rõ lại câu hỏi của em. Lý lẽ của cụ đưa ra nhưng không chứng minh. Em đi hỏi thì cụ lại bảo phản biện bằng lý của em.
Nhắc lại là em đang hỏi về điều cụ nói thì căn cứ vào đâu nhé. Tại sao phi Cương lên thì Việt Nam sẽ bị hạn chế ảnh hưởng hơn hiện tại ?
Tại sao tôi phải trả lời câu hỏi của cụ trong khi cụ ko đưa ra đc bất cứ thông tin gì?
Nào, đưa lập luận của cụ ra đây nào!