[Funland] Vì sao nước ngoài thường thấy bán chung cư, không thấy phân lô bán nhà đất riêng lẻ

Hooks

Xe tăng
- Cái thuế BĐS ý mà, nó đã có từ cách đây vài trăm năm, trước cả khi có đầu cơ BĐS, nên gán cho nó những cái như "chống đầu cơ", "công bằng", "văn minh".... thực chất là "vẽ rắn thêm chân". Mục đích của thuế BĐS là thêm NS cho chính quyền mà thôi. Và nó đã có vài trăm năm nên thị trường phải vận hành theo nó là đương nhiên. Nhiều cụ cố gán cho nó đủ thứ công dụng để cho rằng nó "ưu việt" hơn nơi nào đó mà thôi! Chả thấy ở đâu nói rằng nó là công cụ chống đầu cơ cả.

Đầu cơ hay ko, mua-bán vào thời gian nào.... là do thị trường, do lợi nhuận quyết định. Và thị trường BĐS mà ko có đầu cơ thì thị trường sẽ sụp.

- So sánh 2 hệ thống Quẩn lý - Vận hành khác nhau thì so sánh kiểu gì? Một số cụ so sánh tuyệt đối số tiền phải bỏ ra ngay lập tức để cho rằng giá nhà ở VN là quá đắt so với nơi khác. Nếu nhà cháu so sánh số tiền chủ nhà phải bỏ ra để sở hữu một căn nhà trong 25 năm/ 50 năm/ 100 năm thì sao? Ở đâu sẽ rẻ hơn?

baicx7

Xe buýt
Em đã đi Nga-Trung thấy tại thành phố lớn người dân toàn ở chung cư nằm cách đường 15-20m trở lên. Phải đi ra xa vành đai (ngoài cùng) cỡ 10km mói thấy dân xây nhà riêng, nhưng thửa đất rộng hơn mình, xây đa dạng hơn.
Đất phân lô bán nền, xây kiểu nhà ống bám đường là đặc sản VN thôi.
bốc phét

sskkb

Xe tăng
Xưa kia trước khi có các tỷ phú công nghệ thì e nghe đài ta nói Mỹ có tỷ phú dầu mỏ, bđs, ngân hàng và viễn thông...
Nay thì Mỹ vẫn phân lô bán nền chứ cụ :
Trên con đường phát triển thì nước nào cũng phải trải qua giai đoạn phân lô bán nền, trừ mấy nước diện tích quá bé dân số leo teo vài người.
Với làn sóng đầu tư bđs của dân TQ ồ ạt vào Úc, Canada và Mỹ thì mấy xứ đó cũng tiếp tục ngành phân lô bán nền rồi, ko thì giá chung cư quá đắt đỏ.

sskkb

Xe tăng
Em đã đi Nga-Trung thấy tại thành phố lớn người dân toàn ở chung cư nằm cách đường 15-20m trở lên. Phải đi ra xa vành đai (ngoài cùng) cỡ 10km mói thấy dân xây nhà riêng, nhưng thửa đất rộng hơn mình, xây đa dạng hơn.
Đất phân lô bán nền, xây kiểu nhà ống bám đường là đặc sản VN thôi.
Cụ có biết Nga và Trung nó rộng thế nào không mà muốn nó xây nhà ống? Cụ sang London xem, có mà ống đầy mặt phố. Mà có khi cụ không có khả năng đi sang đó, thôi xem tạm hình trên mạng vậy.

gsm615

Xì hơi lốp
Cụ có biết Nga và Trung nó rộng thế nào không mà muốn nó xây nhà ống? Cụ sang London xem, có mà ống đầy mặt phố. Mà có khi cụ không có khả năng đi sang đó, thôi xem tạm hình trên mạng vậy.
Bọn giẫy chết, đất tư nhân, xây thế nào là quyền của nó, không bàn .
Chuyện Nga-Trung người ta quy hoạch bài bản, dân thành phố chỉ ở chung cư, nhà cao tầng, làm cho đường phố thông thoáng. Em thấy đó là hay.
Cụ cãi việc cụ.

gsm615

Xì hơi lốp
Sao hằn học vậy nhỉ.

Patriots

Xe lăn
Bên Đức cụ mua nhà mà chưa hết 10 năm đã bán thì thuế cao đấy, khoảng 25%, chi phí môi giới từ 3-7%, chi phí công chứng 1%, bất động sản thì không lên nhiều, được cái ổn định, nên việc lướt sóng ăn lãi BĐS là không khả thi, dân có tiền thì có nhiều kênh đầu tư, như chứng khoán, trái phiếu, vàng cũng ít nhà đầu tư. Cơ bản vì TTCK mình bạch, cứ mua Blue Chip là ổn định, chia lãi ròng thường cũng được từ 6-10%, chưa kể cổ phiếu lên. Thanh khoản cao nên họ hay đầu tư, doanh nghiệp thì chủ yếu sản nghiệp nằm ở công ty chứ không phải tài sản ngoài, nên trị giá cốt lõi của doanh nghiệp thường cao. Giờ này TQ hay Mỹ rất thích mua các doanh nghiệp nhỏ và vừa của Đức. Không như doanh nghiệp VN, chỉ được cái vỏ. BCTC thì làm đẹp, nên cả những doanh nghiệp lớn như VTP âm vốn chủ sở hữu, dù tổng tài sản rất lớn nhưng nợ còn lớn hơn