[Funland] Vì sao nước ngoài thường thấy bán chung cư, không thấy phân lô bán nhà đất riêng lẻ

hung_kira

Xe tải
Vậy chủ trương mới của nhà nước theo luật đất đai mới là ko cho phân lô bán nền có phải là để khuyến khích dân sử dụng tối đa diện tích đất hiện có. Tức là để xây nhà cao lên chứa đc nhiều người hơn phải không các cụ?
Mấy dự án BDS của Trung em thấy toàn cao tầng. Cao chót vót. Đi quanh Hà Khẩu ko tìm ra khu nào nhà ở riêng lẻ của dân luôn.
Em ở nhà riêng quen rồi. Giờ thấy chung cư chán đời thật luôn ấy.
Làm gì có nói ko cho phân lô bán nền hả cụ.
Đối tượng chỉ là doanh nghiệp kinh doanh BĐS ở đô thị thôi

Trà Lý

Xe tăng
Bao giờ quyền sử dụng đất là có thời hạn, hết thời hạn đó thì nhà nước thu lại, sau đó giao tiếp cho ai tùy theo thứ tự ưu tiên. Nhà cũng vậy. Đồng thời, bỏ hoang không sử dụng thì áp biểu thuế cao gấp nhiều lần có sử dụng. Nhất thể hóa số CCCD với mã số thuế và tất cả các tài sản + tiền gửi NH đều phải gắn với mã định danh là CCCD.
Như vậy mới tái sử dụng được đất là một loại tài nguyên hữu hạn/

NNS

Xe ngựa
Sắp tới luật ta cũng vậy thôi.
vâng, em thấy cũng đang dập dòm, như áp cái bảng giá đất mới cho tiệm cận thị trường, nhưng rào cản là dân nó éo chịu nộp thuế theo cái bảng mới, nên cũng còn khướt.....
bển nó trước mình đâu gần .... 300 năm,

butchikim

Xe ba gác
Tiền bạc, đất đai...chết có mang đi được đâu, cát bụi lại trở về với cát bụi...nên cái gì chứ đất đai nhà cửa vừa đủ sống thôi, ham hố quá chỉ để nuôi tay to và gián tiếp làm khó người ít tiền
#:-s 🤑 8->

bintao

Xe tải
Tiền bạc, đất đai...chết có mang đi được đâu, cát bụi lại trở về với cát bụi...nên cái gì chứ đất đai nhà cửa vừa đủ sống thôi, ham hố quá chỉ để nuôi tay to và gián tiếp làm khó người ít tiền
#:-s 🤑 8->
Như thế nào là đủ sống mới quan trọng. Chết ko mang tài sản theo được tuy nhiên khi sống có đáng sống hay ko. Nếu cụ nói ở khách sạn 5 sao nó như ở nhà nghỉ thì e chịu rồi. Tất nhiên ko đc làm nô lệ cho đồng tiền, cắm mặt đi làm. Nhưng phần lớn ng bình thường cắm mặt đi làm, còn ng giàu có, tự do tài sản thì họ làm điều họ muốn.

Patriots

Xe lăn
Cháu không biết cụ chủ nói nước ngoài nào? Nhưng bên Đức bọn cháu thì cũng phân lô, mà nhà nước làm hạ tầng rồi phân lô, chứ không giao đất giá rẻ cho một ông rồi để ông ấy làm hạ tầng rồi phân lô giá đắt, nước mình nghèo mà để thất thoát tài sản qua vụ phân lô này nhiều, hay cán bộ không có năng lực làm phân lô? Mà phân lô bên Đức nhà ở thì đất cũng không đắt, trung bình khoảng 3 tỷ một lô 250m2 , phần đông nước Đức hay Bắc Đức còn rẻ hơn, có những nơi chỉ 50€/m2 đất ở, xe cứu hở cơ động được đến tận nhà

cairong_2011

Xe container
Em ra nước ngoài thấy các nước họ toàn xây chung cư xong bán cho dân. Không thấy phân lô bán đất hay xây nhà riêng lẻ bán như ở ta. Vậy quy định của họ về đất đai ra sao nhỉ?

Như ở cùng vị trí là Hà Khẩu và Lào Cai thì bên Hà Khẩu toàn cao ốc chung cư cao tầng, không thấy nhà riêng lẻ như ở ta. Ngược lại bên ta thì toàn bộ là nhà riêng lẻ của dân. 2 bên 2 hình thái xây dựng và quy hoạch hoàn toàn khác nhau.
Có đấy cụ ạ. Ngay bên Czech, vùng cô em ở em thấy cũng phân lô bán. Tuy nhiên diện tích to, rộng thoáng có sân vườn trước sau chứ ko như lô nhà mình như nhà ống. Tiêc là em ko chụp ảnh mấy lô đó

quangzizi

Xe tăng
Đánh giá của em là hồi xưa chi phí từ đất nông nghiệp qua đất thổ cư rẻ. Nên nhà đầu tư họ chuyển qua thổ cư phân lô hết bán cho dễ. Giờ quy định mới họ sẽ phải xây nhà rồi mới đc bán, và chi phí chuyển đổi quá cao, thuế đất thổ cư cũng rất cao. Nên đằng nào để tối đa hóa lợi ích, họ sẽ chỉ chuyển đổi 1 phần sang thổ cư, sau xây cao ốc thật cao để bán, còn lại là đất để làm tiền ích công viên, khu vui chơi cho trẻ em
Nước cờ này của nhà nước phải nói quá cao tay. Hiện nay nghe loáng thoáng nhiều doanh nghiệp BDS chết đứng khi ôm quỹ đất lớn nhưng chưa chuyển đổi mục đích xong, giờ chi phí chuyển đổi quá lớn, có doanh nghiệp tới 10k tỷ. Có lẽ trong ngắn hạn sẽ có xu hướng nhiều nhà đầu tư ôm đất nhiều mà ko đủ tiền sẽ bán tháo cho nhà đầu tư mới có tiềm lực hơn, hoặc họ để đất nông nghiệp luôn. Thời ôm đất nông nghiệp phân lô rồi bán đã hết mất rồi :(
Cao tay hay không chưa nói đến nhưng thuế chuyển đổi số đất đó là khổng lồ mà từ trước đến nay thất thu, giờ nếu làm đúng thì ko có gì là rẻ cả.

Húp sụp sụp

Xe điện
vâng, em thấy cũng đang dập dòm, như áp cái bảng giá đất mới cho tiệm cận thị trường, nhưng rào cản là dân nó éo chịu nộp thuế theo cái bảng mới, nên cũng còn khướt.....
bển nó trước mình đâu gần .... 300 năm,
Cục nợ lãi mẹ đẻ lãi con thì mảnh đất cứ như ở nhờ, đất vincom sau nó cũng giá thị trường + với phí dịch vụ của cđt thì căn nhà tích sản để hoang sau 10 năm cũng đẻ ra cục nợ ối giời ơi phết
Chỉ sợ thổi giá cc lên hơn trăm/m2 sau cũng chốt cho cái thuế theo giá đó thì cần lao căng đét

langtoilangtoi

Xe điện
Cụ nhìn được mỗi 1 tỉnh con con của TQ mà nội suy thành "nước ngoài" thì em bó tay không biết giải thích cho cụ như nào. Em mời cụ đi sang Úc, Mỹ, châu Âu để xem họ phân lô bán nền như nào nhé.

À mà cái gọi là phân lô bán nền như VN đang làm thì họ đã làm từ vài chục đến cả trăm năm trước rồi, bây giờ cụ không thấy cũng phải thôi.
Xưa kia trước khi có các tỷ phú công nghệ thì e nghe đài ta nói Mỹ có tỷ phú dầu mỏ, bđs, ngân hàng và viễn thông...
Nay thì Mỹ vẫn phân lô bán nền chứ cụ :

niceshot

Xe container
Vậy chủ trương mới của nhà nước theo luật đất đai mới là ko cho phân lô bán nền có phải là để khuyến khích dân sử dụng tối đa diện tích đất hiện có. Tức là để xây nhà cao lên chứa đc nhiều người hơn phải không các cụ?
Mấy dự án BDS của Trung em thấy toàn cao tầng. Cao chót vót. Đi quanh Hà Khẩu ko tìm ra khu nào nhà ở riêng lẻ của dân luôn.
Em ở nhà riêng quen rồi. Giờ thấy chung cư chán đời thật luôn ấy.
Ông mới đi loanh quanh được tý ở Hà Khẩu mà đã lấy đó làm hình mẫu để nhận xét "nước ngoài" thế này thế kia rồi. Bao nhiêu cụ ở trên đã giải thích, dẫn chiếu cả ví dụ minh họa mà vẫn lấy cái Hà Khẩu ra làm căn cứ để bắt bẻ! Chịu!

xherox

Xe điện
Bên Úc, mua nhà đất xong thì hàng năm đóng tiền thuế cũng khá khá đó.

.Bo My

Xe container
Tây giàu thì nó có rảnh để đi thuê làm nhà rồi đi mua vật liệu từng chút một đâu, nên xây sẵn luôn và cũng là cách gia tăng giá trị. Thêm nữa là giá trị của 1 căn nhà còn phụ thuộc xung quanh nữa. Xung quanh đẹp, cao cấp, chứ không phả là bãi đất trống thì cả khu cũng tăng giá trị.

Trungpv

Xe điện
phân chứ, nhưng đắt bcm ra, ngươi với tài chánh vừa vừa thuê cc mà ở rẻ hơn nhiều, 2 nữa là thuế tài sản nó cực cao, nhất là với anh em có vài bđs thì nó thu đừng hỏi, nhà để hoang là nó thu cho thà éo có đất còn hơn....
em cũng thấy vậy. nên nhiều người kêu giá nhà đất ở VN cao nhưng em thấy thực ra là ko cao. nhà đất ở VN kiểu mua trả 1 lần là xong luôn, nhà nước thu thuế đất rất rẻ ko đáng kể gì. còn nc ngoài nó đánh thuế cao nên ít kiểu mua tích trữ ko ở

hoviethung

Xe lăn
em cũng thấy vậy. nên nhiều người kêu giá nhà đất ở VN cao nhưng em thấy thực ra là ko cao. nhà đất ở VN kiểu mua trả 1 lần là xong luôn, nhà nước thu thuế đất rất rẻ ko đáng kể gì. còn nc ngoài nó đánh thuế cao nên ít kiểu mua tích trữ ko ở
Đánh thuế cao để hạn chế đầu cơ, từ đó hạ giá thị trường theo đúng giá trị thực của nó theo đó thuế cũng sẽ giảm tương ứng. Chứ bây giờ giá đất nhiều nơi ảo quá.

Loitran

Xe tăng
Bên Úc, mua nhà đất xong thì hàng năm đóng tiền thuế cũng khá khá đó.
Úc cụ có một căn để ở thì không phải đóng thuế đất, cụ có căn thứ 2 để đâu tư cho thuê thì cụ đóng thuế đất hàng năm cho căn này hay căn thứ 3

Dưới là cách họ tính thuế đất ở Victoria

Trungpv

Xe điện
Đánh thuế cao để hạn chế đầu cơ, từ đó hạ giá thị trường theo đúng giá trị thực của nó theo đó thuế cũng sẽ giảm tương ứng. Chứ bây giờ giá đất nhiều nơi ảo quá.
em lại thấy đánh thuế cao để hạ giá đất thì người dân cũng ko đc lợi đâu cụ. chỉ hạn chế đầu cơ đc thôi

xherox

Xe điện
Úc cụ có một căn để ở thì không phải đóng thuế đất, cụ có căn thứ 2 để đâu tư cho thuê thì cụ đóng thuế đất hàng năm cho căn này hay căn thứ 3

Dưới là cách họ tính thuế đất ở Victoria

View attachment 8670923
Ah, nếu căn đầu tiên mua mà giá ko tăng nhiều thì mới ko phải đóng.
Còn nếu căn đầu tiên, mà giá nó tăng phi mã thì vẫn phải đóng đó cụ.
Mà giờ thì bên Úc giá nhà đất tăng vù vù do dòng tiền từ Châu Á chảy sang, nhiều nhất là Tầu