[Funland] Vì sao người ta tự hào là "Người Hà Nội"?

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
E chưa hiểu là ng HN thì có gì tự hào chứ..tự hào khi ta kiếm đủ tiền nuôi gia đình và vợ 2 một cách hợp pháp thôi

enghoang

Xe tăng
E chưa hiểu là ng HN thì có gì tự hào chứ..tự hào khi ta kiếm đủ tiền nuôi gia đình và vợ 2 một cách hợp pháp thôi
Người Hà nội không bao giờ khoe mình là người Hà nội đâu ạ. Nó thể hiện ở lời nói, ăn mặc & đối xử rồi. Chỉ có người ngoại tỉnh khi về HN sống & làm việc mới khoe khoang mình là người HN thôi.

2 tai 8 banh

Xe container
Người Hà nội không bao giờ khoe mình là người Hà nội đâu ạ. Nó thể hiện ở lời nói, ăn mặc & đối xử rồi. Chỉ có người ngoại tỉnh khi về HN sống & làm việc mới khoe khoang mình là người HN thôi.
em mời cụ nhá (b)
ngắn gọn mà cực chuẩn ạ
nhiều vị về HN công tác vài niên, sau kéo anh em họ hàng lên theo, hộ khẩu còn chưa có đã dài mồm ra chê người khác là "đô nha quê" trong khi nói còn chưa sõi :((

_Boeing_

Xe buýt
Bác đã hiểu thế rồi thì còn thắc mắc làm gì?
Phân biệt địa phương, người địa phương này so bì với địa phương khác, người làng này chê bôi người làng khác... là sản phẩm của nền văn hóa lúa nước. Tất nhiên nó cũng chẳng phải xấu, nhưng nó chẳng có ý nghĩa gì trong một xã hội công nghiệp. Thực ra nó là tàn dư của nếp sống tiểu nông đã ăn sâu vào máu của những người nông dân di cư ra thành thị
Em thấy người châu âu họ coi thường dân châu á lắm trừ ng nhật,thì ra bọn họ cũng là dân văn hóa lúa nước và tiểu nông,hôm nay đọc còm của cụ em mới biết đấy

chinhatm

Xe container
Em thấy người châu âu họ coi thường dân châu á lắm trừ ng nhật,thì ra bọn họ cũng là dân văn hóa lúa nước và tiểu nông,hôm nay đọc còm của cụ em mới biết đấy
Bác vẫn chưa biết đâu. Người Châu Âu vẫn còn khá nhiều hiện tượng phân biệt chủng tộc, tuy nhiên cũng không phổ biến và vẫn bị chính dân Châu Âu lên án. Phân biệt địa phương thì lại khác hẳn. Ở châu Âu cũng vẫn có hiện tượng dân ở TP lớn coi thường dân ở TP nhỏ, nhưng cực hiến, và đó cũng là tàn dư của nếp sống nông nghiệp (lúa nước là dành cho người Việt nhé) ít di chuyển.

vancy83

Xe tải
em mời cụ nhá (b)
ngắn gọn mà cực chuẩn ạ
nhiều vị về HN công tác vài niên, sau kéo anh em họ hàng lên theo, hộ khẩu còn chưa có đã dài mồm ra chê người khác là "đô nha quê" trong khi nói còn chưa sõi :((
Như ở topic này em không thấy người Hà Nội chê bai ai điều gì nhưng đã bị một số bạn nanh nọc, độc miệng nhét vào mồm đủ thứ từ ngữ khó nghe, không biết các cụ đó đã tiếp xúc với những người thực sự sinh ra và lớn lên ở Hà Nội chưa mà dìm hàng bọn em đến thế. Dân Hà Nội tự hào vì nơi chôn rau cắt rốn của mình là điều đương nhiên nhưng không ai lấy cái đó để coi thường hay miệt thị những người khác cả. Em thấy buồn với cái topic này!

Đường bộ

Xe điện
Tại cụ chưa có những thứ để tự hào được, nên chưa hiểu là đúng thôi ạ.

Đường bộ

Xe điện
Có bình nước đứng ở đây mà cái quán bán nước lọch kia không thấy phiền lòng:
À nhà cháu còn thấy 1 quán bán nước lọc + các loại nước khác tự động hàng ngày đặt bình nước miễn phí ở cửa nhà mình cho người đi đường uống cụ nhé (Ở HN ạ).

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Có phò hn xịn không nhỉ để e thử phát!

km0

Xe máy
Tiện thể ở đây các cụ giải ngố cho e ít thắc mắc.tiếng Hà Nội đc coi như tiếng phổ thông của VN vậy nói anh ý, chị ý, thằng ý ... ý có phải là chuẩn k. hay như ng phố nói 1500 là ngàn rưởi ...

gocart

Xe cút kít
À nhà cháu còn thấy 1 quán bán nước lọc + các loại nước khác tự động hàng ngày đặt bình nước miễn phí ở cửa nhà mình cho người đi đường uống cụ nhé (Ở HN ạ).
&lt;br /&gt;<br />
Ông bà nhạc phụ nhà cháu cũng đặt bình nước lọc trước cửa quán nước của ông bà. Tuy nhiên ở Miền Bắc vẫn còn hơi hiếm.

gocart

Xe cút kít
Thế thì để cho tỏ tường gốc rễ,câu &quot; Chẳng thơm cũng thể hoa nhài-Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An&quot; nên được hiệu đính lại thành: &quot;Chẳng thơm cũng thể hoa nhài-Dẫu không thanh lịch cũng người Phú Thọ&quot;.Được như thế thì xác định được nhiều vấn đề đấy ạ!
<br />
Đời vua Hùng là đóng khố cởi trần, ăn trầu là thú vui tao nhã của giới quyền quý. Xăm trổ là của đấng dũng mãnh, ko sợ kình nghê.
Túm lại, văn minh người Việt đến là do ngàn năm đô hộ giặc Tầu, trăm năm đô hộ giặc Tây.
Nói cho công bằng thì trăm năm giặc Tây vẫn làm được nhiều hơn ngìn năm giặc Tầu.

hako

Xe tăng
Dài quá e không đọc hết nhưng em đã từng hỏi những người hà nội gốc, nếu bọn cháu về quê hết thì hà nội biết bán số đề cho ai nhỉ?

DenLedRangDong

Xe tải
Dài quá e không đọc hết nhưng em đã từng hỏi những người hà nội gốc, nếu bọn cháu về quê hết thì hà nội biết bán số đề cho ai nhỉ?
Đây cũng là 1 nét thanh lịch, 1 văn hóa độc đáo của người HN đới ah. Cụ nào chứng kiến cảnh cân bảng lô đề thì mới thấy hết cái tinh hoa của nó ợ :D

112011

Xe hơi
Em ở hn lâu thấy gắn bó, xa lâu là muốn về. Thấy ai chê thì ko đc thoải mái lắm ạ.

hako

Xe tăng
Đây cũng là 1 nét thanh lịch, 1 văn hóa độc đáo của người HN đới ah. Cụ nào chứng kiến cảnh cân bảng lô đề thì mới thấy hết cái tinh hoa của nó ợ :D
Cân bảng thì ở vùng miền nào cũng thế, chỉ có kết quả đê đúng là tinh hoa thật. Khi rao kết quả người ta nhấn mạnh từ đe ê, chắc sau đó mới có câu số đề ra đê mà ở ạ.

DenLedRangDong

Xe tải
Cân bảng thì ở vùng miền nào cũng thế, chỉ có kết quả đê đúng là tinh hoa thật. Khi rao kết quả người ta nhấn mạnh từ đe ê, chắc sau đó mới có câu số đề ra đê mà ở ạ.
Kết quả đê ê ê h nhường chỗ cho các hình thức khác như internet, sms...lại 1 nét vh thanh lịch bị mất đi, buồn quá :D...đấy, các cụ mợ thấy đấy. Nét thanh lịch hào hoa của HN mai một dần như thế đấy

Xe ngư

Xe điện
Qua mấy dòng tự sự em đoán mợ chủ năm nay cũng gần 5 xịch roài nhỉ, vì cái tầm biết được cả bạn của bà nội đến chơi...
Nếu thật vậy thì mợ cũng trải nghiệm quá đủ, để đừng đặt ra những câu hỏi đại loại như thế. Vùng miền nào cũng có niềm tự hào riêng...và hơn nữa nơi sinh ra và nơi sống cũng là yếu tố quyết định nhân cách.
E thấy cụ nói chuẩn. Nơi sinh ra và nơi m sống quyết định nhân các của ngưới đó đấy ạ.