[Funland] Vì sao người ta tự hào là "Người Hà Nội"?

Keep

Xe điện
Em tự hào vì HN cho em được ở nhờ :)

Bèo Bọt

Xe tăng
-Em dự là bác đêk phải người HN, người HN có văn hóa ko nói ngọng và viết sai chính tả? Mà em đọc bài nào của bác cũng chả thấy có cái từ nào được viết Hoa, kể cả sau dấu chấm (.) hay tên riêng? Riêng cái từ "plantom" thì em đọc thấy 2 lần ở 2 thớt khác nhau, em ngờ rằng bác muốn viết từ "Phantom" nhưng vì tiếng Anh dốt, lại còn hay nói chữ nên nó mới ra nông nỗi này?:))
Nhà cháu đến cháu là 21 đời Hà nội nhưng mà cháu nghĩ sự văn minh hay thanh lich, văn hoá hay tinh vi là tuy người vùng nào cũng có. cháu là hà nội gốc nhưng cháu hay chửi bậy tỷ dụ như hay dùng từ dkm, vl....

i.m.u.s.m

Xe tăng
Ai nói Mút đâu...nghiêm túc đấy.
Đọc cmt chị e hiểu mà.
hề, mọi người cứ tranh cãi mãi,
thôi thì ai tự hào quê người đấy có phải tốt ko ạ, 64 niềm tự hào gộp lại thành....
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/embed/DxK0lW7axDs[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/embed/pOjtB-kzHQs[/YOUTUBE]
Trẻ nó còn nghĩ được thế này cơ mà ạ

Chỉnh sửa cuối:

cunglatruong

Xe container
-Em dự là bác đêk phải người HN, người HN có văn hóa ko nói ngọng và viết sai chính tả? Mà em đọc bài nào của bác cũng chả thấy có cái từ nào được viết Hoa, kể cả sau dấu chấm (.) hay tên riêng? Riêng cái từ "plantom" thì em đọc thấy 2 lần ở 2 thớt khác nhau, em ngờ rằng bác muốn viết từ "Phantom" nhưng vì tiếng Anh dốt, lại còn hay nói chữ nên nó mới ra nông nỗi này?:))
:))
ah vậy theo bác người hà nội là như thế nào!!!?!!! cao siêu như thế nào mới là người hà nội .. muốn hiểu hết người hà nội thì cứ đến bất kì 1 quán ăn nào thì sẽ hiểu ... 1 gia đình 3 thế hệ cúi đầu ăn tô bún mặc người bán chửi thì....... quả là thanh lịch:)) .. và chắc chắn k phải người hà nội cũng vậy, chắc chắn là vậy rồi>:D<

Chỉnh sửa cuối:

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ chứ!
Mấy cái bún mắng cháo chửi nó cũng chẳng phải là đặc sản Hà Nội, nó là tàn dư của một thời kỳ bao cấp đen tối, con người ta vì miếng cơm manh áo mà phải quỵ luỵ những kẻ vì lý do nào đó được đưa vào các vị trí được quyền sinh quyền sát cái ăn cái mặc!
Em xin lỗi các cụ chứ, những nhà HN ngày xưa, chẳng ai thèm vào mấy cái quán đấy, họ chẳng thà tích tem phiếu mua thịt thủ, mỡ phần, đổi bún.... về tự nấu chứ không ai chịu ăn kiểu đấy cả! Vì không chịu nổi sự củ chuối đấy nên dân HN mới dạt về tỉnh, vượt biên... Những người chấp nhận cái sự nhẫn nhục ý còn lại là ai thì cụ tự suy nhé!

ah vậy theo bác người hà nội là như thế nào!!!?!!! cao siêu như thế nào mới là người hà nội .. muốn hiểu hết người hà nội thì cứ đến bất kì 1 quán ăn nào thì sẽ hiểu ... 1 gia đình 3 thế hệ cúi đầu ăn tô bún mặc người bán chửi thì....... quả là thanh lịch:)) .. và chắc chắn k phải người hà nội cũng vậy, chắc chắn là vậy rồi>:D<

RAVA

Xe ba gác
-Hóa ra suy nghĩ của bác là chỉ cần gặp 1-2 trường hợp xấu là có thể đánh đồng tất cả à, thế thì cho phép em được "cười" 1 cái!:))

Bèo Bọt

Xe tăng
Xin lỗi cụ chứ!
Mấy cái bún mắng cháo chửi nó cũng chẳng phải là đặc sản Hà Nội, nó là tàn dư của một thời kỳ bao cấp đen tối, con người ta vì miếng cơm manh áo mà phải quỵ luỵ những kẻ vì lý do nào đó được đưa vào các vị trí được quyền sinh quyền sát cái ăn cái mặc!
Em xin lỗi các cụ chứ, những nhà HN ngày xưa, chẳng ai thèm vào mấy cái quán đấy, họ chẳng thà tích tem phiếu mua thịt thủ, mỡ phần, đổi bún.... về tự nấu chứ không ai chịu ăn kiểu đấy cả! Vì không chịu nổi sự củ chuối đấy nên dân HN mới dạt về tỉnh, vượt biên... Những người chấp nhận cái sự nhẫn nhục ý còn lại là ai thì cụ tự suy nhé!
cụ giới thiệu cháu 10 quán người hà nội hịn cháu đến ăn thử cái, xem có thanh lịch như cụ mơ không.
ấn tượng của cháu là giai phố đi xe đạp cho chó ị ngoài đường rồi hiên ngang dắt chó đi tiếp trên phố đầy người cắm cúi chăm chỉ trở về nhà sau giờ làm mà cháu biết rằng hầu hết họ đều là người nhập cư, là quán nhậu trưa giai phố thảnh thơi chém gió với gái về sự nhẹ nhàng của người hà nội, là việc bon chen ngay cả việc đi vệ sinh buổi sáng! đấy cụ, cụ có ý kiến nữa thì chém tiếp.

PhượngCác

Xe đạp
đọc topic lại nhớ,lần đầu tiên cháu bước vào cánh cổng ĐH, cô chủ nhiệm khoa nói "80% những người giỏi giang thành đạt ở HN này đều là ngoại tỉnh,cho nên các em dù xa xôi thế nào cũng phải cố gắng".
Cháu chỉ là dân nhập cư quèn,chả có gì mà "tự hào", nhưng luôn phấn đấu nên người HN hịn hay đểu đều phải ngước nhìn.
Cháu cũng từng chứng kiến cuộc sống của 1 gia đình HN gốc ở phố cổ,và cháu kết luận có cho cháu làm người HN hịn cháu cũng xin kiếu ^:)^

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc hết phần em viết chưa hay chỉ quote lại rồi nói?
1 quán bây giờ em cũng chịu chứ chưa nói 10 quán mà kể cả quán của người HN thì người ăn cũng đâu phải người HN??? Nhưng mà cụ biết sao mà người HN có thói quen ăn ở nhà không? vì lý do gì họ thích tự nấu ăn cả 3 bữa, vì sao mối liên kết gia đình nó chặt chẽ?
Mà em cũng nói thật, nhà em cũng chuẩn bị cuốn xéo khỏi đất Kinh kỳ này vì nó chẳng còn tí nào của quê cha đất tổ nữa!
Xin các cụ trước khi chửi hay nhận xét phải tìm hiểu cho kỹ uốn lưỡi vài lần rồi hãy nói, nếu chỉ từ sự vật hiện tượng để đánh đồng mọi thứ thì người đọc họ tự đánh giá tầm của các cụ thôi!

Em xin phép quote lại 1 số cái em viết cách đây 3 năm rồi nếu các cụ vẫn thấy không đúng thì em xin dừng tại đây!
http://phunutoday.vn/chia-se/dung-lai-khi-den-do-se-bi-nguoi-di-sauchui-8571.html

cụ giới thiệu cháu 10 quán người hà nội hịn cháu đến ăn thử cái, xem có thanh lịch như cụ mơ không.
ấn tượng của cháu là giai phố đi xe đạp cho chó ị ngoài đường rồi hiên ngang dắt chó đi tiếp trên phố đầy người cắm cúi chăm chỉ trở về nhà sau giờ làm mà cháu biết rằng hầu hết họ đều là người nhập cư, là quán nhậu trưa giai phố thảnh thơi chém gió với gái về sự nhẹ nhàng của người hà nội, là việc bon chen ngay cả việc đi vệ sinh buổi sáng! đấy cụ, cụ có ý kiến nữa thì chém tiếp.

i.m.u.s.m

Xe tăng
ôi thế vẫn còn cãi nhau ạ :((

thtvuf

Xe điện
Chả có gì hơn quê em đâu mà tự hào:-)

phihanhgia

Xe container
Vấn đề vùng miền nhiều gạch đá, nhạy cảm còn hơn đấu đá 9 trị :)

Làm người muốn có được cư xử thanh lịch, văn minh thì phải được uốn nắn chỉnh chu (thường là từ nhỏ bởi người lớn), thường xuyên và liên tục. Nhà trường hiện nay không dạy điều đó, và do đó gia đình, bạn bè, cộng đồng phải dạy và hướng dẫn nhau cho đúng cách. Về việc cộng đồng địa phương giúp đỡ người nhập cư (cả về văn hóa và ngôn ngữ) để họ hòa nhập tốt với cộng đồng dân cư đã có thì nhiều nước làm khá tốt. Ở VN thì có vẻ cộng đồng dân SG làm được nhiều hơn cộng đồng dân cư HN.
Nếu gia đình và cộng đồng không làm tốt việc đó thì chỉ còn cách dựa vào việc xử phạt nặng, nhưng cũng chỉ cứu được một phần nhỏ bề nổi mà thôi.

Nói thẳng vấn đề ra (dễ bị quy chụp) là nếu bố mẹ nông dân nghèo, công nhân nghèo thì làm sao có kiến thức (có nhận thức đúng) và điều kiện để uốn nắn con trẻ mình cho đúng cách? HN thời xưa trước 1954, rất nhỏ chưa đến 70km2, có một tầng lớp công chức làm cho cq thuộc địa cùng với một tầng lớp tư sản, tiểu thương đông đảo, kết hợp với giáo dục tinh hoa nho học và Pháp, văn hóa của tầng lớp này là hình mẫu cho cộng đồng và cho cả con trẻ của tầng lớp lao động nghèo. HN khác tất cả các địa phương khác ở VN. Về phú quý tiền bạc HN chỉ chịu thua SG.

Sau này thì người ta đề cao "văn hóa công nông", mà bản chất là không cần giáo dục văn hóa chỉ cần giáo dục 9 trị, chụp mũ cái văn hóa xưa là "phong kiến" là "thực dân", vv. Khi không những không được trân trọng giữ gìn mà còn bị đem ra đấu tố, thì tất nhiên cái gọi là văn hóa xưa của HN tàn lụi. Một lượng đáng kể người HN di cư vào SG, sang Pháp ngay khi đó. Nề nếp cũ đã biến mất gần như hoàn toàn, chỉ còn lại trong các gia đình biết trân trọng biết giữ gìn, chiếm khoảng 1% dân cư HN hiện nay. Văn hóa thường có độ trễ vài chục năm. Hậu quả của sai lầm có khi sau vài chục năm người thường mới nhận thấy được.
VD. chuẩn mực dẫn chó đi dạo, phải rọ *** chó và mang theo cái túi để nhặt phân chó, .... muốn quay lại nếp cũ như thế (và là chuẩn mực thế giới văn minh) tốn cả chục năm rèn luyện.

Về câu chuyện nói ngọng thì đó chủ yếu là dân cư các tỉnh ven HN như Hà Tây, Hưng Yên, Vĩnh phúc, Phú thọ, Nam Định có truyền thống nói ngọng. Xưa kia thì q. Long Biên, h. Đông Anh thuộc phủ Bắc Ninh, phủ Hưng Yên; Mê Linh + Sóc sơn thuộc phủ Vĩnh phúc. HN2 và ngay 1 phần HN1 vd. q. Thanh Xuân thuộc phủ Hà Đông và h. Từ liêm thuộc phủ Sơn Tây. Đến bây giờ có cả thôn (1/3 xã) ở Đông Anh vẫn nói ngọng.