[Funland] Vì sao người ta tự hào là "Người Hà Nội"?

Giáo Sư Lee

Xe tải
Website
www.dichvudanganh.net

thanharc

Xe tải
Hôm trước có hỏi chủ thớt định nghĩa ntn thì đc gọi là người gốc Hà nội mà không thấy trả lời. Có cụ nào biết không ạ? Em cảm ơn!

Giáo Sư Lee

Xe tải
Website
www.dichvudanganh.net
Hôm trước có hỏi chủ thớt định nghĩa ntn thì đc gọi là người gốc Hà nội mà không thấy trả lời. Có cụ nào biết không ạ? Em cảm ơn!
Chả ai định nghĩa được cụ ạ
Kiểu như tinh yêu ý
Do quan niệm thiển cận mà ra thôi ạ

ReadOnly

Xe tăng
Hà Nội gốc chắc cũng hiếm như người Mỹ gốc thôi, chính là một ít thổ dân da đỏ còn sót lại, còn người tưởng gốc thì toàn dân nhập cư cả :P

thanharc

Xe tải
Chả ai định nghĩa được cụ ạ
Kiểu như tinh yêu ý
Do quan niệm thiển cận mà ra thôi ạ
Nói thiển cận e hơi quá cụ ạ. Nhưng theo em thì nếu nói là "Văn hoá người hà nội xưa" có lẽ sẽ có cơ sở để lập thớt này. Vì em nghĩ người Hà nội cụ chủ không định nghĩa đc thế nào cho đúng.

Giáo Sư Lee

Xe tải
Website
www.dichvudanganh.net
Nói thiển cận e hơi quá cụ ạ. Nhưng theo em thì nếu nói là "Văn hoá người hà nội xưa" có lẽ sẽ có cơ sở để lập thớt này. Vì em nghĩ người Hà nội cụ chủ không định nghĩa đc thế nào cho đúng.
Chả biết bao đời em ở hà nội dưng em chả bao giờ nghĩ hay hỏi câu này =))

thanharc

Xe tải
Hà Nội gốc chắc cũng hiếm như người Mỹ gốc thôi, chính là một ít thổ dân da đỏ còn sót lại, còn người tưởng gốc thì toàn dân nhập cư cả :P
Có khi tuyệt chủng cụ ợ :)) chỉ có trong ảo tưởng củ một số người :))

RAVA

Xe ba gác
Người Hà nội không bao giờ khoe mình là người Hà nội đâu ạ. Nó thể hiện ở lời nói, ăn mặc & đối xử rồi. Chỉ có người ngoại tỉnh khi về HN sống & làm việc mới khoe khoang mình là người HN thôi.
-Bác nói dúng, mời bác 1 ly!(b)

TuanHoiOOOO

Xe đạp
Nơi ngàn năm văn vật. Được tiếng như thế là đúng thôi

2 tai 8 banh

Xe container
Như ở topic này em không thấy người Hà Nội chê bai ai điều gì nhưng đã bị một số bạn nanh nọc, độc miệng nhét vào mồm đủ thứ từ ngữ khó nghe, không biết các cụ đó đã tiếp xúc với những người thực sự sinh ra và lớn lên ở Hà Nội chưa mà dìm hàng bọn em đến thế. Dân Hà Nội tự hào vì nơi chôn rau cắt rốn của mình là điều đương nhiên nhưng không ai lấy cái đó để coi thường hay miệt thị những người khác cả. Em thấy buồn với cái topic này!
chia buồn cùng mợ vậy

Khái niệm "người Hà nội" mà sách vở nhắc đến là nói đến ai. Đó là thế hệ những cư dân thuộc tầng lớp tri thức, tiểu tư sản sống ở Hà Nội từ thời Pháp thuộc và chịu ảnhhưởng một phần của văn hóa phương Tây. Vũ Bằng, Nguyễn Tuân và nhiều nhà văn hóa lớn khác của Việt Nam có xuất thân từ chính thế hệ này. Lối sống theo kiểu "Hà Nội" từ thời đó được tiếp tục truyền lại cho các thế hệ con cháu về sau, tuy nhiên, càng ngày càng mai một dần vì sự giao thoa văn hóa với đông đảo người nhập cư từ các địa phương khác sau giải phóng. Nhưng khái niệm "người Hà Nội" vẫn có và khác với khái niệm "người sống ở Hà Nội".

Hà nội thời Vũ Bằng không còn nữa, khi tứ xứ đổ về, đất chật người đông. Người Hà Nội gốc bây giờ còn chắc không đến 1%. Cả 1 phường mà cho kê khai cũng chỉ có vài người khai lý lịch quê quán HN. Những gì mọi người nhìn thấy, nghe thấy ở HN đâu phải của người HN gốc,

Chính vì những người mới có được hộ khẩu/sát nhập vào Hà Nội, dường như muốn xóa đi gốc gác của mình nên họ mới có lối hành xử coi thường người khác như vậy. Họ tự nghĩ rằng mình ở Hà Nội thì tự nhiên mình là người thanh lịch, hơn hẳn những người khác

Tiếc thay

Đường bộ

Xe điện
Qua mấy dòng tự sự em đoán mợ chủ năm nay cũng gần 5 xịch roài nhỉ, vì cái tầm biết được cả bạn của bà nội đến chơi...
Sao lại phải dững 5 xịch hả cụ? Lũ trẻ nhà cháu chúng chả cần chừng ấy tuổi cũng biết bạn của ông bà đến chơi được mà.

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Thưa với cụ là cân được bảng đề cũng là đúc kết của tinh hoa trí tuệ và kinh nghiệm nhá :D

Nó là đúc kết của toán học (xác suất thống kê thì phải) đấy cụ nhá.

Có cả khấn vái và yểm bùa đấy.

Cụ đừng nhạo!

Dài quá e không đọc hết nhưng em đã từng hỏi những người hà nội gốc, nếu bọn cháu về quê hết thì hà nội biết bán số đề cho ai nhỉ?

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Hê hê,

Nói về gốc thì cụ Thái Tổ (tượng ở bờ Hồ) cũng không phải là Hà Nội gốc mới kỳ chứ :D

Cụ ấy di cư từ nơi khác đến đấy :D

Cụ hơi nhầm lẫn chút. Nguyên quán của trẻ em kê khai theo bố, có nghĩa là bố có nguyên quán Hà Nội, con cũng sẽ có nguyên quán HN, mẹ vô tư nguồn gốc :). Định nghĩa như cụ theo tính chất "thuần chủng" của người HN gốc cũng có chỗ kém chính xác:

+ Những trường hợp có mẹ nguyên quán HN không được tính là HN một nửa ạ?
+ Những trường hợp có bố nguyên quán HN nhưng ở với mẹ toàn giống mẹ thì sao :D?
+ ...

Em nghĩ nếu thực sự muốn định nghĩa người HN gốc thì nên làm việc, suy nghĩ, và đưa ra phát biểu một cách thận trọng, khoa học và có hệ thống ạ :D.

cuhaifus

Xe container
Người hanoi gốc trước cũng văn minh lịch sự lắm, nhất là tàng lớp tiểu tư sản. Các cụ xem mấy tiểu thuyết thời những năm 20 thì biết, toàn mặc vest, đi xem cine, tổ chức sinh nhật có bánh kem, đánh đàn dương cầm....
Lứa này theo Minh râu lên chiến khu, kc chống pháp chết mất xác rồi không thì cũng bị đấu tố. Nói chung ko còn đâu
Cụ chắc mới đọc Đèn Cù roài hê hê

Vova

Xe container
Thực ra cái quan trọng nhất là hình thành lối sống, cách sống lịch sự, có văn hóa, tôn trọng pháp luật. Người gốc Hà Nội cũng thế mà người nơi khác đến cũng vậy. Ở ngã tư 10 người cả 10 đều đèn xanh còn 1, 2 giây là dừng, đèn đỏ sắp hết thì không bấm còi giục xe khác đi thì chắc chắn một hai bạn có định đi trái luật cũng thấy ngại. Ở siêu thị 10 người cả 10 đều xếp hàng nghiêm chỉnh, đợi đến lượt mình thì bạn lanh tranh, chen hàng cũng thấy không nên. Chứ giờ nát từ trên nát xuống, đến mấy bạn Tây bên nước họ ngoan như cún, qua đây một thời gian cũng không đội MBH, vượt đèn đỏ ầm ầm. Ra ngoài đường thì ai cũng hầm hầm để chen, để vượt, đế thấy chỗ trống nào là rúc vào. Quanh trường học thấy học sinh đi xe đạp nghênh ngang, đèn đỏ đèn vàng đi tất. Bàn chuyện gốc này gốc kia giải quyết được gì đâu.
Chẳng hiểu sao ngồi nghe các cụ đầu năm hội họp kể chuyện xưa ở Hàng Gai, Hàng Đào, cháu thấy tiếc Hà Nội ngày xưa lắm ...

sangtam

Xe máy
Các cụ cứ bảo chỉ còn 1% hoặc ít hơn chứ e nghĩ nhiều hơn, chẳng qua họ ko ra mặt phố, chỉ thu mình chém gió với nhau thôi nên ít thấy.

_Boeing_

Xe buýt
Thường thì chỉ những ng ko phải gốc hn là chê bai hn thế lọ thế chai chứ chả ai ng hn họ moi móc này nọ,dù gì họ tự hào cái họ có,còn các cụ có gì cứ khoe lên mà tự hào,ai phản đối đâu,
Trê bai các kiểu nhưng có cơ hội thì bám ngay lấy hn dù có phải nằm đường nằm chợ,rồi có lông có csanh thì kéo bầu đoàn thê tử lên,thế mà mở mồm là chê,đúng là HVL.com

Hamvui001

Xe buýt
Các cụ cứ tranh luận thế nào gọi là người Hà nội gốc, theo em người Hà nội gốc là người nói giọng Bắc chuẩn không bị ngọng L và N...Cụ nào đồng ý với em thì giơ tay lên. :))

P/S: dưng mờ em thấy có người nhà phố Hàng Ngang, Hàng Đào...vưỡn nói ngọng L và N :-|

Chỉnh sửa cuối:

csan

Xe tải
Các cụ cứ tranh luận thế nào gọi là người Hà nội gốc, theo em người Hà nội gốc là người nói giọng Bắc chuẩn không bị ngọng L và N...Cụ nào đồng ý với em thì giơ tay lên. :))

P/S: dưng mờ em thấy có người nhà phố Hàng Ngang, Hàng Đào...vưỡn nói ngọng L và N :-|
Theo em biết đa số người phố cổ hiện nay đều là dân di cư,khoảng năm 54 trở về đây do đặc thù chiến tranh rồi cơ chế XHCN

omerta77

Xe điện
Người hanoi gốc trước cũng văn minh lịch sự lắm, nhất là tàng lớp tiểu tư sản. Các cụ xem mấy tiểu thuyết thời những năm 20 thì biết, toàn mặc vest, đi xem cine, tổ chức sinh nhật có bánh kem, đánh đàn dương cầm....
Lứa này theo Minh râu lên chiến khu, kc chống pháp chết mất xác rồi không thì cũng bị đấu tố. Nói chung ko còn đâu
Xin lỗi cụ chứ ko có những người như thế thì cụ có ngồi đây mà chém gió. Cũng toàn người có học thức đóng góp không nhỏ đâu. Nghe cụ nói có vẻ hơi mỉa mai