[Funland] Vì sao không có tên đường Nguyễn Phúc Ánh hay Gia Long?

simo2001

Xe tăng
Cụ L100 cứ nhảy dựng lên làm gì.

Không ai phủ nhận công lao rất lớn của Nguyễn Ánh đối với đất nước cả. Nhưng không phủ nhận công lao, không có nghĩa là không có quyền nhận xét những hành động có thể coi là "phi nghĩa" của Nguyễn Ánh, đặc biệt trong việc hiến đất (trong đó tỉnh Long An - ngay cạnh Sài gòn) cho quân Xiêm.

Với một đất nớc thường xuyên chống ngoại xâm như Việt Nam, hành động mời quân Xiêm xâm lược của vua Nguyễn Ánh không thể oai hùng bằng việc vua Quanh Trung đại phá quân Xiêm được.

Đại công của vua Nguyễn Ánh với đất nước, theo em có những điểm nổi trội như sau:

- Xây dựng nền hành chính quốc gia. Tạo dựng ra đất nước Việt Nam thời hiện đại. Công vô cùng lớn.

- Ngoại giao tốt với Trung Quốc. Nước này không đánh Việt Nam (có phần công lớn do Quang Trung đã dọa bọn Trung Quốc vỡ mật).

- Khôi phục Nho giáo và kỷ cương. Tiếp thu được một phần văn hóa Pháp.

Tuy nhiên, trong trị nước, vua Nguyễn Ánh có vẻ có một số sai lầm chiến lược:

- Quá coi trọng Nho giáo, ngăn cản các đạo khác. Nói chung là đóng cửa xã hội vào sự lệ thuộc Trung Quốc, không giao thiệp với các nước như Anh, Đức, Mỹ... Nên nhớ cùng thời, Thái Lan nó giao tiếp rất mạnh với phương Tây. Điều này trái với chính sách của vua Quang Trung, vốn có độ mở cửa cao về tôn giáo. Đặc biệt, Quang Trung có chính sách rất độc lập với Trung Quốc - như sử dụng chữ Nôm là chữ chính thức.

- Không chú trọng phát triển thương nghiệp. Điều này trái với chính sách của vua Quang Trung.

phinm

Xe tăng
Em nghĩ cụ ko nên mạt sát và nhục mạ đối phương trong tranh luận.
Nó làm xấu đi hình ảnh ofer.
Em voka cụ để cụ bình tĩnh lại.
Xuyên tạc bóp méo cuộc kháng chiến chống mỹ cứu nước thành nội chiến nồi da nấu thịt, xét lại công/tội của Nguyễn Ánh- một kẻ tội đồ của dân tộc, vinh danh bọn chết trận trong hải chiến HS nằm trong chuỗi âm mưu rửa mặt cho VNCH hòng phục dựng thây ma của nhiều thế lực hắc ám. Không ít người nhẹ dạ cả tin đã ăn phải bả của bọn chúng vì đã quá mất niềm tin vào CQ cộng với tâm lý ghét TQ
Chuyện này không có gì phải tranh luận cả, chân lý thuộc về người chiến thắng. Những ai ủng hộ chuyện này thì hãy cứ theo bọn vịt tần phục CUỐC đi rồi đặt tên đường cho NA, anh em họ Ngô, truy tặng anh hùng liệt sỹ cho cả triệu tử sỹ VNCH ... cũng chưa muộn. Lúc đó cha anh chúng tôi, những người đã đổ xương máu để có được đất nuớc như ngày hôm nay chấp nhận để chúng dày xéo mổ mả, tước bằng liệt sỹ và quy thành tội phạm chiến tranh
Trẻ người, biết đọc thì cũng phải biết dùng cái trong hộp sọ của mình phân tích và nhận định chứ

simo2001

Xe tăng
Xuyên tạc bóp méo cuộc kháng chiến chống mỹ cứu nước thành nội chiến nồi da nấu thịt, xét lại công/tội của Nguyễn Ánh- một kẻ tội đồ của dân tộc, vinh danh bọn chết trận trong hải chiến HS nằm trong chuỗi âm mưu rửa mặt cho VNCH hòng phục dựng thây ma của nhiều thế lực hắc ám. Không ít người nhẹ dạ cả tin đã ăn phải bả của bọn chúng vì đã quá mất niềm tin vào CQ cộng với tâm lý ghét TQ
Chuyện này không có gì phải tranh luận cả, chân lý thuộc về người chiến thắng. Những ai ủng hộ chuyện này thì hãy cứ theo bọn vịt tần phục CUỐC đi rồi đặt tên đường cho NA, anh em họ Ngô, truy tặng anh hùng liệt sỹ cho cả triệu tử sỹ VNCH ... cũng chưa muộn. Lúc đó cha anh chúng tôi, những người đã đổ xương máu để có được đất nuớc như ngày hôm nay chấp nhận để chúng dày xéo mổ mả, tước bằng liệt sỹ và quy thành tội phạm chiến tranh
Trẻ người, biết đọc thì cũng phải biết dùng cái trong hộp sọ của mình phân tích và nhận định chứ
Nặng nề và đi xa quá cụ ơi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang mở rộng vấn đề không cần thiết ạ !
Thớt bàn về công và tội của tiền nhân là cụ Nguyễn Ánh
- Công có ta bàn công
- Tội có ta bàn tội

Theo cụ nói có phải ta không được luận bàn về tội của tiền nhân mà chỉ được bàn về tội của chính mình ?
Cụ Ánh là tiền nhân của ai chứ như em quyết là không nhận:
-Xét theo sự chính danh: sổ đỏ nước ta sau nhà Lê là nhà Tây Sơn, cụ Ánh là chú nhảy dzù đẹp như sách thôi nhá ;))
-Bây giờ bàn về cách thức vặt sổ đỏ: cụ Huệ đang giữ sổ đỏ thể hiện vẫn là người quyết việc lớn trong nhà, đến anh em như cụ Nhạc, cụ Lữ, có thua thì cũng ra bờ rào khóc kể tâm tư tý thôi chứ éo có đi gọi thằng xoăn thằng xồm nào đánh hộ ;)).
Cụ Ánh thì để vặt cái sổ thì nào gửi con nào hoa quả cúng vong hết Xiêm lại đến Tây đấy là một nhân vị mình, em không học theo nên không gọi tiền nhân được.
Cái công khẩn hoang lại của các cụ khác nhà Nguyễn, không liên quan đến cụ Ánh.

tieunhilang

Xe điện
Chuyện này dễ mà! Các sử học của ĐạoCS vốn cổ xúy cho việc đánh Pháp nên đổ riết tội Pháp xâm lược do nhà Nguyễn hèn hạ đầu hàng (trừ vài ông vua chống Pháp) còn các ông vua khác chẳng ra gì đặc biệt là ông tổ Gia Long, ngược lại đề cao giai cấp nông dân mà Nguyễn Huệ là tiêu biểu, vụ trả thù được phóng đại như sự tàn ác của giai cấp phòng kiến.

Tội ác ông ta cũng chỉ ác với Nguyễn Huệ, còn với dân tộc ông ta có cái công chấm dứt họa binh đao, thống nhất đất nước, nhưng "chính sử" đã định hướng ông ta là kẻ "cõng rắn cắn gà nhà" là nguyên nhân sâu xa kéo Pháp vào Việt Nam, bởi thế ai cũng căm thù ông ta, kể cả sau này có hiểu biết một chút em cũng vẫn căm thù con người này

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
VN có lãnh thổ rộng nhất vào thời vua Minh Mạng, đất nước cũng được coi là hưng thịnh dưới thời ông vua này, vậy mà Hà Nội, TPHCM (sau 75) hình như đều ko có đường mang tên Minh Mạng nhỉ,

Chiếm xong lại hành xử thô bỉ, để bản địa đuổi ráo cả, cụ Giảng họ Trương có dám về gặp cụ Đảm đâu hầy.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này dễ mà! Các sử học của ĐạoCS vốn cổ xúy cho việc đánh Pháp nên đổ riết tội Pháp xâm lược do nhà Nguyễn hèn hạ đầu hàng (trừ vài ông vua chống Pháp) còn các ông vua khác chẳng ra gì đặc biệt là ông tổ Gia Long, ngược lại đề cao giai cấp nông dân mà Nguyễn Huệ là tiêu biểu, vụ trả thù được phóng đại như sự tàn ác của giai cấp phòng kiến.

Tội ác ông ta cũng chỉ ác với Nguyễn Huệ, còn với dân tộc ông ta có cái công chấm dứt họa binh đao, thống nhất đất nước, nhưng "chính sử" đã định hướng ông ta là kẻ "cõng rắn cắn gà nhà" là nguyên nhân sâu xa kéo Pháp vào Việt Nam, bởi thế ai cũng căm thù ông ta, kể cả sau này có hiểu biết một chút em cũng vẫn căm thù con người này
Đâu, chấm dứt quái đâu ;))
Cái sông Gianh ai xóa chứ không phải cụ Ánh, đến sử nhà Nguyễn còn chả dám biên sao cụ chém hăng thế hầy ;))

Cụ ÁNh rõ là quỵt công Tây, con cháu lại thịt cả các bạn theo Tây, đến lúc Tây nó cục lên vả cho cái lại không biết đỡ vì cấm tập thể dục đã lâu ngày, con cháu yếu như sên. Cái tội ấy đến cụ Kim họ Trần, cụ Nhất họ Đào trình cao còn thấy thối, cụ nhể.

xebetong

Xe container
Cụ thuộc phe chính nghĩa, nói gì chẳng được. Cụ nhớ vận động người thân đóng thuế đầy đủ nhóe vì em dự cụ không phải đóng

anhtuan132

Xe buýt
Em ko tham gia vào việc phán xét đúng-sai,công - tội
Thấy cụ công kích,nhục mạ cá nhân thì góp ý thôi.
Thân.

Krupta

Xe điện
Cụ L100 cứ nhảy dựng lên làm gì.

Không ai phủ nhận công lao rất lớn của Nguyễn Ánh đối với đất nước cả. Nhưng không phủ nhận công lao, không có nghĩa là không có quyền nhận xét những hành động có thể coi là "phi nghĩa" của Nguyễn Ánh, đặc biệt trong việc hiến đất (trong đó tỉnh Long An - ngay cạnh Sài gòn) cho quân Xiêm.
Tuy nhiên, trong trị nước, vua Nguyễn Ánh có vẻ có một số sai lầm chiến lược:
- Quá coi trọng Nho giáo, ngăn cản các đạo khác. Nói chung là đóng cửa xã hội vào sự lệ thuộc Trung Quốc, không giao thiệp với các nước như Anh, Đức, Mỹ... Nên nhớ cùng thời, Thái Lan nó giao tiếp rất mạnh với phương Tây. Điều này trái với chính sách của vua Quang Trung, vốn có độ mở cửa cao về tôn giáo. Đặc biệt, Quang Trung có chính sách rất độc lập với Trung Quốc - như sử dụng chữ Nôm là chữ chính thức.
- Không chú trọng phát triển thương nghiệp. Điều này trái với chính sách của vua Quang Trung.
Sai lầm của cụ Ánh trong trị nước thì nổi tiếng nhất là chủ trương không cần dân giàu, vì bọn nghèo hèn thì dễ trị. Vì thế nên cụ đề xuất chủ trương không cần chống lũ, không cần gia cố đê sông Hồng, để kệ miẹ cho nó lụt (sau này một số sử gia xét lại bảo là đấy là phát minh của cụ, muốn tận dụng phù sa sông Hồng để bồi đắp cho đồng bằng.)
Dấu ấn của cụ trong xây dựng, kiến trúc cũng rất đậm nét vì cụ và các vua nhà Nguyễn rất thích "nhỏ và đẹp", nhà dân không được xây bậc tam cấp, không được cao quá kiệu quan. Dân không được mặc áo vàng, áo tía nên cả nước mặc áo nâu sồng.
Thời nhà Nguyễn là thời kì thảm hại nhất của phong kiến Việt Nam (cũng không rõ đời trước dư lào), xem cái thực đơn chiêu đãi sứ nhà Thanh mà toàn chim quay, xôi, gà, vịt, chẳng bằng cái góc bàn của Từ Hy Thái hậu đãi sứ giả liệt cường.
Súng trang bị thì 10 lính mới có một khẩu. Đang diễn tập bắn pháo, có Tự Đức ngự lãm mà cướp biển xông vào cướp thuyền dân ngay trước mặt vua, thế mà đại bác bắn ra không phát nào trúng tàu giặc.
Nhục nhã nhất là cụ Nguyễn Tri Phương, có 10 nghìn quân trong thành Hà Nội, đánh với quân Pháp có 500 lính, kể cả nấu bếp và hai pháo thuyền mà để mất thành, trận đánh kéo dài không đến 1 giờ đồng hồ. Nguyễn Tri Phương bị bắt rồi tự tử (không tự tử thì về triều chắc cũng bị xử.)
Thành Hà Nội thất thủ, quân triều đình đều bỏ trốn, giặc cướp nhân dịp nổi lên. Đại úy Francis Garnier cho những tùy tùng của mình đi làm quan các nơi để chống với quan triều đình Huế, rồi lại sai quân đi đánh lấy các tỉnh Ninh Bình, Nam Định và Hải Dương. Quan triều đình ở các tỉnh đều ngơ ngác không biết thế nào, hễ thấy quân Pháp đến là bỏ chạy. Bởi vậy, chỉ có một sỹ quan là Hautefeuille và 7 người lính Pháp mà cũng hạ được thành Ninh Bình, và chỉ trong 20 ngày mà 4 tỉnh ở Trung-châu mất cả.

en lờ 100

Xe tải
Thay nhằm cảm ơn Xiêm giúp đỡ thành nhờ Xiêm giúp đỡ mới đúng với sự thật !

- Trong điển chế ngoại giao của Xiêm thì hoa vàng hoa bạc là lễ vật của nước phụ thuộc để thể hiện sự thần phục, cứ 3 năm triều cống 1 lần . NA đặc biệt triều cống Xiêm tới 6 lần trước khi diệt được nhà Tây Sơn :(
Em thì không biết điển chế dịch ra như thế nào nhưng thú thực thì chẳng thấy các sử gia nhắc nhở gì về ý nghĩa chuyện hoa vàng, hoa bạc cả. Nếu có thể cụ cho em xin cái nguồn.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Em thì không biết điển chế dịch ra như thế nào nhưng thú thực thì chẳng thấy các sử gia nhắc nhở gì về ý nghĩa chuyện hoa vàng, hoa bạc cả. Nếu có thể cụ cho em xin cái nguồn.
Đây ạ !

vandinh

Xe container
Chứng tỏ trình độ lý luận chính trị của cụ quá tệ nếu không nói là ********* :)) :)) :))
Xưa, ăn nói kiểu này là bị bắt đi cải tạo không giam giữ (đi tù mà không có án) rồi đới nha :P :P :P
Cụ nói cháu mới giật mình, khéo cháu có ý đồ ********* thật. Như cụ biết có những cái sự kiện gần nhất và đang ở ngay trước mắt chúng nó còn bóp méo chứ gì mấy cái lịch sử từ xa xưa. Nên thấy các cụ ấy mắng là thiểu năng là cháu chạy ngay, không thì đi tù thật đấy.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cháu mới giật mình, khéo cháu có ý đồ ********* thật. Như cụ biết có những cái sự kiện gần nhất và đang ở ngay trước mắt chúng nó còn bóp méo chứ gì mấy cái lịch sử từ xa xưa. Nên thấy các cụ ấy mắng là thiểu năng là cháu chạy ngay, không thì đi tù thật đấy.
Khổ thân nhất là có ông cụ bị mất giỗ đến cả mấy mươi năm :(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Sử gia nước ta ngại chép ạ !
Ngại hay léo dám chép ???
Bây giờ hỏi Lực lượng vũ trang nào, Ông tướng cách mệnh Việt nam nào oánh p[hát xít Nhật đầu tiên chắc ối kẻ ngọng :))
Riêng em khẳng định là đếch phải cụ Giáp cùng 33 tay lục lâm như nhều người vẫn nghĩ :D

vandinh

Xe container
Ngại hay léo dám chép ???
Bây giờ hỏi Lực lượng vũ trang nào, Ông tướng cách mệnh Việt nam nào oánh p[hát xít Nhật đầu tiên chắc ối kẻ ngọng :))
Riêng em khẳng định là đếch phải cụ Giáp cùng 33 tay lục lâm như nhều người vẫn nghĩ :D
Em rất quan ngại vì cụ hay nói thật. =D>

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Khổ thân nhất là có ông cụ bị mất giỗ đến cả mấy mươi năm :(
Cái này cụ hơi bị tý nhầm ạ ! Năm nào cũng giỗ đúng ngày âm cụ nhé, nhưng tổ chức theo kiểu họp chi bộ kháng chiến vào ban đêm :(

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ hơi bị tý nhầm ạ ! Năm nào cũng giỗ đúng ngày âm cụ nhé, nhưng tổ chức theo kiểu họp chi bộ kháng chiến vào ban đêm :(
Ui.
Tường hoành lắm té ra là cả 1 lũ áo gấm đi đêm ah :)) :)) :))