[Funland] Vì sao bố mẹ cho con cái đất cần có sự đồng ý của anh chị em

thuathua

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

Em xin bổ xung thông tin:
- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống
- Ông bà muốn chia cho các con theo dạng thừa kế

Cụ nào chuyên về mảng này mong chỉ giáo, em xin hậu tạ.
Em cám ơn !
Hộ, nghĩa là toàn thể mọi người nằm trong hộ khẩu nhà cụ đều có quyền như nhau, tóm lại đất đấy trên giấy tờ là không phải của riêng bố mẹ cụ mà của toàn bộ tất cả mọi người trong hộ nhà cụ. vì vậy cho ai phải đc sự đồng ý của tất cả nhé.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
Vì ghi hộ ông bà đó cụ!
Như nhà em, mc em ghi hộ gia đình, nên phải chia cho con dâu là em :)
Khi mượn sổ đỏ cắm bank, thì cả nhà em đều phải đi ký mới dùng được. Đúng luật cụ ah.
Nếu sổ đỏ ghi tên ông bà thì khác, mà ghi hộ ông bà thì khác như vậy đó. Nó là sở hữu chung.

wildness

Xe điện
Bố mẹ mất, không để lại di chúc, tại sao luật bắt buộc, khi sang tên nhà, qua cho 1 người con, thì tất cả anh em phải làm từ chối quyền thừa hưởng, thì mới sang tên được .

Nếu như sau đó, người con nầy, không chịu chia đều tài sản, cho anh em. Thế thì những người con, đã làm giấy từ chối quyền thừa hưởng, coi như chẳng được nhận gì cả phải không CCCM.

Và nếu phải làm theo luật ,nếu 1 trong những anh em, không chịu làm giấy từ chối quyền thừa kế, thì kết quả là , vẫn sang tên nhà được. Không lẻ, có cách lách luật hay sao. Cụ nào rành luật thừa kế, giải thích dùm cho em hiểu với. Cám ơn .
Nếu không tin tưởng ai thì bán luôn, khi bán tất cả cùng ký cụ ơi.

Tony_Le

Xe container
Chắc chắn sang tên nhà xong rồi mợ ạ. Vì chuyện nầy xảy ra ở nhiều năm trước đây. Nếu như không sang tên nhà được, thì gia đình em đã bị làm phiền tiếp tục rồi.

Quyết định buông tay, không tranh giành, có thật sự là hành động ngu dại hay không. Thì đến hiện tại, em không thấy mình ngu chút nào cả. Vì tài sản đó, đâu thật sự do chính tay mình làm ra, thì tranh giành để làm gì. Tránh xa còn không kịp đấy.

Sẵn mọi người bàn về vấn đề nầy, nên em hỏi , cho biết thêm thôi.
Chuyện sang tên, nếu là chuyện nhà cụ em hết ý kiến.

Chuyện không tranh chấp là chuyện buông bỏ thì cụ sao biết được góc khuất làm bậy của nguời ta.

toankhuc

Xe hơi

Các cụ cho em hỏi:

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
Hộ thì bao gồm tất cả thành viên trong gia đình rồi

thuathua

Xe hơi
Thực tế này xảy ra cũng vì cái quan niệm cổ hủ tài sản của bố mẹ đương nhiên là của con cái, dù luật pháp đã có quy định rõ về quyền sở hữu!
Đã biết nó là cổ hủ thì cần chung tay mọi lúc mọi nơi để dần loại bỏ nó, bảo vệ quyền chính đáng của chủ sở hữu tài sản cụ ạ!
cái này cụ đúng nhưng chưa đủ. trong một số trường hợp nhà nước giao đất cho toàn bộ nhân khẩu trong hộ. bố mẹ anh chị em con cái có phần như nhau, nhưng khi cấp sổ thì có 1 sổ thôi nên mới có cái chữ hộ, bố mẹ trên thực tế thì quản lý hết vì các con còn bé nhưng mà phần đất đó bố mẹ chỉ đc theo hạn mức thôi. không cổ hủ gì đâu cụ ơi

ubisapro

Xe trâu
Sổ đó nào mà cấp theo hộ gia đình thì đều lằng nhằng cả…

thuathua

Xe hơi
Sổ đó nào mà cấp theo hộ gia đình thì đều lằng nhằng cả…
chả có gì lằng nhằng, em trc đây cũng bị, mất 5 củ nhờ ghi vào trang 4 cho tặng toàn quyền sd thế là xong, hết hộ. tất nhiên để làm đc bước ghi trang 4 thì cần thủ tục và ký kéo các thành viên, nhưng mà khi mọi người đã ok rồi thì việc thủ tục là bác ho dẫn lối. lằng nhằng là khi 1 trong các thành viên trong hộ không kí kia kìa, cái đó mới ngại. he he

Hà Ngọc Hải

Xe đạp
Đất sở hữu hộ gia đình thì cụ xem lại thời gian lúc cấp sổ là trong sổ hộ khẩu có những thành viên nào ợ. Những người có tên trong sổ hộ khẩu thời điểm cấp sổ sẽ là đồng sử dụng của mảnh đất đó và đồng sở hữu công trình xây dựng trên đất nếu có.

thuathua

Xe hơi
Bố mẹ mất, không để lại di chúc, tại sao luật bắt buộc, khi sang tên nhà, qua cho 1 người con, thì tất cả anh em phải làm từ chối quyền thừa hưởng, thì mới sang tên được .

Nếu như sau đó, người con nầy, không chịu chia đều tài sản, cho anh em. Thế thì những người con, đã làm giấy từ chối quyền thừa hưởng, coi như chẳng được nhận gì cả phải không CCCM.

Và nếu phải làm theo luật ,nếu 1 trong những anh em, không chịu làm giấy từ chối quyền thừa kế, thì kết quả là , vẫn sang tên nhà được. Không lẻ, có cách lách luật hay sao. Cụ nào rành luật thừa kế, giải thích dùm cho em hiểu với. Cám ơn .
cụ nói hài quá.
ý thứ 1: đúng
ý thứ 2: đã ký từ chối thì đương nhiên không nhận đc gì, muốn nhận đc thì đừng có ký
ý thứ 3: 1 trong các ông k ký thì bố thằng phòng công chứng nào dám làm. làm là sai

dpl

Xe lăn
Vì nhiều vụ chia xong kiện cáo quá rồi
Nên cần sự đồng thuận của mọi người

kites1

Xe điện
cụ nói hài quá.
ý thứ 1: đúng
ý thứ 2: đã ký từ chối thì đương nhiên không nhận đc gì, muốn nhận đc thì đừng có ký
ý thứ 3: 1 trong các ông k ký thì bố thằng phòng công chứng nào dám làm. làm là sai
Nếu theo luật, không đủ chữ ký, thì không ai dám công chứng . Nhưng căn nhà cuối cùng, vẫn được sang tên. Bởi vậy em mới thắc mắc, vì có lẻ, luật lệ nào, dù chính đáng, vẫn có thể còn có kẻ hở.

Chỉnh sửa cuối:

thuathua

Xe hơi
Nếu theo luật, không đủ chữ ký, thì không ai dám công chứng . Nhưng căn nhà cuối củng, vẩn được sang tên. Bởi vậy em mới thắc mắc, vì có lẻ, luật lệ nào, dù chính đáng, vẫn có thể còn có kẻ hở.
luật k có hở gì chỗ này, mà đây chắc có thể do vp công chứng họ làm sai luật

Tony_Le

Xe container
Nếu theo luật, không đủ chữ ký, thì không ai dám công chứng . Nhưng căn nhà cuối củng, vẩn được sang tên. Bởi vậy em mới thắc mắc, vì có lẻ, luật lệ nào, dù chính đáng, vẫn có thể còn có kẻ hở.
Không phải là kẽ hở mà là làm bậy nếu đúng như cụ nói.

gocart

Xe cút kít
Đấy, vđ cụ nói là LỊCH SỬ, giờ em thấy không phù hợp lắm khi xác định chủ thể của chủ tài sản, giờ họ thấy không phù hợp nữa mới đổi sang CẤP CHO ÔNG, BÀ hoặc CÁ NHÂN thôi cụ, mặt khác bên ĐIỆN LỰC cũng gọi khách hàng sd điện lớn là Hộ như ngành xi măng....vv.
Đất hộ là vấn đề của lịch sử đấy.
Đấy này thừa hưởng của ông cha truyền lại nên các thành viên trong hộ có quyền khai thác hoa lợi, quyền định đoạt chung.
Trừ trường hợp ông bà mua một mảng đất mới nhưng ghi nhầm đất hộ thì TNMT phải đính chính thành đất cá nhân.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Tài sản của bố mẹ cho ai là quyền của các cụ. Con cái chỉ có quyền thừa kế khi các cụ mất. Các cụ có hỏi chỉ để giữ cho gia đình êm ấm thôi, ko phải là bắt buộc

Húp sụp sụp

Xe điện
Đất Nông nghiệp nên mới gặp ubnd :)
Như cụ nào đã nói ở trên, nó liên quan đến hộ
Đất để cấp cho hộ gia đình làm ăn (cái này là thành quả cách mạng rđ :)) nếu cho riêng một người, các người còn lại đói thì phải làm sao???

Mandalord

Xe điện

Trường hợp này phải chia theo pháp luật, làm sao mà sang tên được