[Funland] Vì sao bố mẹ cho con cái đất cần có sự đồng ý của anh chị em

Taihoatu

Xe lăn
Thực tế này xảy ra cũng vì cái quan niệm cổ hủ tài sản của bố mẹ đương nhiên là của con cái, dù luật pháp đã có quy định rõ về quyền sở hữu!
Đã biết nó là cổ hủ thì cần chung tay mọi lúc mọi nơi để dần loại bỏ nó, bảo vệ quyền chính đáng của chủ sở hữu tài sản cụ ạ!
Vâng cụ, Thế nên chính quyền họ mới yêu cầu khi đo đạc để chia sổ thì cần hết các chữ ký của các con mà cụ

DurexXL

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

Em xin bổ xung thông tin:
- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống
- Ông bà muốn chia cho các con theo dạng thừa kế

Cụ nào chuyên về mảng này mong chỉ giáo, em xin hậu tạ.
Em cám ơn !
Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà ....
Như vậy, quyền sử dụng đất thuộc về Hộ gia đình của Ông Bà.... tại thời điểm ký cấp sổ đỏ đó Cụ nhé
Hiện nay không có quy định cụ thể như thế nào là Hộ Gia đình, mà áp dụng pháp luật đang áp dụng là căn cứ vào các Thành viên có tên trong Sổ hộ khẩu thời điểm cấp sổ đỏ đó
Những người này là đồng chủ sở hữu của quyền sử dụng đất trên sổ đỏ

Do đó, bất kỳ động thái nào đều cần có sự đồng ý của các người này

Về di chúc, bất kỳ người nào cũng có thể tự viết di chúc, không cần hỏi ai, nhưng di chúc chỉ có giá trị đối với phần tài sản của người đó trong khối tài sản chung này

niceshot

Xe container
Vâng cụ, Thế nên chính quyền họ mới yêu cầu khi đo đạc để chia sổ thì cần hết các chữ ký của các con mà cụ
Cái yêu cầu này là hết sức nhảm nhí, xâm phạm chứ đâu có bảo vệ quyền của chủ sở hữu tài sản đâu cụ!

Tony_Le

Xe container
Đầu tiên phải khẳng định: Yêu cầu thế là sai với qui định của pháp luật hiện hành!

Cuongnh5256

Xe điện
Nếu ghi là hộ gia đình thì đương nhiên con cái phải ký vào mới được.

butchikim

Xe ba gác
Tránh rắc rối liên quan sau này.

Cháu đoán thế.

danleduc

Xe điện
Sao sổ đỏ lại ghi Hộ gia đình nhỉ !? Vc em mua BĐS, trên sổ đỏ chỉ ghi Ông và Bà ( tên em và tên vợ em ) thôi.

Tony_Le

Xe container
Sao sổ đỏ lại ghi Hộ gia đình nhỉ !? Vc em mua BĐS, trên sổ đỏ chỉ ghi Ông và Bà ( tên em và tên vợ em ) thôi.
Cái này là tàn dư từ thời trước, cụ trẻ không biết được, mà biết làm gì cho nặng đầu, đi mua thấy sổ dạng này tránh xa ra cho nhanh.

omerta77

Xe điện
Sổ đỏ ghi Hộ gia đình thì tất cả những người trong hộ khẩu phải ký rồi. Đất ở nông thôn trước toàn ghi hộ thôi

jazzzzz

Xe lăn
Cụ đọc hết đi, một trong những điều kiện tiên quyết là:
View attachment 6883155
View attachment 6883152

Phần canh tác viết cho vui thôi, không kiện cáo được đâu vì không hiện diện khi giao đất.
Rắc rối nhất đối với sổ hộ gia đình là phải có sự đồng ý của các thành viên trong Hộ đó (đang sống chung tại thời điểm cấp sổ).
Nhất là khi có thành viên đang làm ăn sinh sống ở xa.

DurexXL

Xe lăn
Một thời gian khá dài, GCNQSDĐ (sổ đỏ) cấp ở nông thôn là cấp cho Hộ Gia đình đấy Cụ ạ
Còn GCNQSDĐ và QSHN, TS GLVĐ cấp tại thành thị mới là cấp cho cá nhân (sổ hồng)

Hiện nay thì đã thống nhất mẫu sổ hồng

Tony_Le

Xe container
Rắc rối nhất đối với sổ hộ gia đình là phải có sự đồng ý của các thành viên trong Hộ đó (đang sống chung tại thời điểm cấp sổ).
Nhất là khi có thành viên đang làm ăn sinh sống ở xa.
Về nguyên tắc thì một phần tài sản của họ trên sổ chung đó, họ không muốn ký thì sao. Nếu muốn ký thì họ vẫn làm được kiểu vợ cụ ủy quyền cho cụ bán nhà hoặc làm thủ tục từ chối tài sản đó qua công chứng là xong.

hungkienpham

Xe điện
Đầu tiên phải khẳng định: Yêu cầu thế là sai với qui định của pháp luật hiện hành!
Cụ dẫn chứng ra sai chỗ nào? Con cái đều có quyền lợi thừa kế của bố, mẹ như nhau, việc cha mẹ cắt đất hay chia tài sản cho con thì đều phải đc sự đồng thuận của tất cả các thành viên trong gia đình. Vậy nên nếu các thành viên đều đủ tuổi chịu trách nhiệm trước pháp luật đều phải ký nhận đồng thuận khi chia tài sản.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Dở hơi nhất là cái gọi là HỘ GIA ĐÌNH, khadi niệm mơ hồ lắm, chỗ em đc nó còn ghi mập mờ CẤP CHO GIA ĐÌNH...., mặc nhiên là hộ, rắc rối phết đấy!
K hêt dở hơi nhé cụ.
Đó là 1 vấn đề rất lịch sử và nhân văn.
Xưa kia đất chia theo đầu người. Ví dụ: hộ 2 người 200m, hộ 4 người 400m. Thì hiển nhiên là những người trong hộ có quyền lợi.
Nhà em đất vườn thì chia khi 2 ông bà ở riêng k nói. Chứ đất nông nghiệp là chia theo đầu người nên hiển nhiên em vẫn có quyền, dù em đã cắt khẩu. Tuy nhiên em cũng k màng.

Tony_Le

Xe container
Cụ dẫn chứng ra sai chỗ nào? Con cái đều có quyền lợi thừa kế của bố, mẹ như nhau, việc cha mẹ cắt đất hay chia tài sản cho con thì đều phải đc sự đồng thuận của tất cả các thành viên trong gia đình. Vậy nên nếu các thành viên đều đủ tuổi chịu trách nhiệm trước pháp luật đều phải ký nhận đồng thuận khi chia tài sản.
Câu đầu tiên: Con cái có quyền lợi thừa kế của bố mẹ như nhau là sai bét nhè (nếu bố mẹ còn sống thì cho ai tùy họ). Nếu chết thì chia theo di chúc hoặc không có di chúc lúc đó sẽ theo pháp luật.

Cụ phải hiểu là: Tài sản của bố mẹ thì họ muốn cho ai thừa kế thì cho ngoại trừ trường hợp đặc biệt qui định bởi pháp luật.

Vậy nên quyền tối thượng là của những người đang sở hữu tài sản (là bố mẹ còn sống), con cái là cái đinh gỉ gì mà ngó nghiêng đòi chia chác. Bọn trên 18 tuổi thì không cho gì cũng được luôn nhé, chỉ sợ dưới 18 thôi, lúc này không cho lại không được mới lạ đấy!

jazzzzz

Xe lăn
Về nguyên tắc thì một phần tài sản của họ trên sổ chung đó, họ không muốn ký thì sao. Nếu muốn ký thì họ vẫn làm được kiểu vợ cụ ủy quyền cho cụ bán nhà hoặc làm thủ tục từ chối tài sản đó qua công chứng là xong.
Vấn đề ở chỗ đó, nếu có tranh chấp hoặc sống ở nơi khác thì mệt phết đấy, không đủ công chứng không dám làm việc đâu.

Tony_Le

Xe container
Vấn đề ở chỗ đó, nếu có tranh chấp hoặc sống ở nơi khác thì mệt phết đấy, không đủ công chứng không dám làm việc đâu.
Em bán nhà ở quê cách em 2000km có cần đến tận nơi ký đâu. Nhìn chung luật pháp giờ chặt chẽ rồi, có sự hợp tác thì không có gì là khó cả.

jazzzzz

Xe lăn
Câu đầu tiên: Con cái có quyền lợi thừa kế của bố mẹ như nhau là sai bét nhè (nếu bố mẹ còn sống thì cho ai tùy họ). Nếu chết thì chia theo di chúc hoặc không có di chúc lúc đó sẽ theo pháp luật.

Cụ phải hiểu là: Tài sản của bố mẹ thì họ muốn cho ai thừa kế thì cho ngoại trừ trường hợp đặc biệt qui định bởi pháp luật.

Vậy nên quyền tối thượng là của những người đang sở hữu tài sản (là bố mẹ còn sống), con cái là cái đinh gỉ gì mà ngó nghiêng đòi chia chác. Bọn trên 18 tuổi thì không cho gì cũng được luôn nhé, chỉ sợ dưới 18 thôi, lúc này không cho lại không được mới lạ đấy!
Bố mẹ cho người ngoài mà đúng thủ tục thì con cái cũng k làm gì đc.
Còn k có di chúc thì chia theo luật định.
Ở ta nhiều khi bố mẹ nói chỗ này cho thằng, chỗ kia cho thằng 2…
Sau khi bố mẹ chết anh em tranh giành kiện cáo cũng mệt đấy, k có văn bản thì bổ theo luật thôi.

Chỉnh sửa cuối: