[Funland] Vì sao bố mẹ cho con cái đất cần có sự đồng ý của anh chị em

Tony_Le

Xe container
Bố mẹ cho người ngoài mà đúng thủ tục thì con cái cũng k làm gì đc.
Còn k có dich chúc thì chia theo luật định.
Ở ta nhiều khi bố mẹ nói chỗ này cho thằng, chỗ kia cho thằng 2…
Sau khi bố mẹ chết anh em tranh giành kiện cáo cũng mệt đấy, k có văn bản thì bổ theo luật thôi.
Cho bằng mồm mới dẫn đến kiện cáo tranh chấp. Cho thì cho luôn sang tên dứt điểm, chưa cho luôn thì viết vào di chúc cụ thể.

blacka

Xe máy
Ké cụ chủ cho em hỏi ạ:
Đất nhà em được ông em sang tên cho bố em trước năm 1994 (năm đó ông em mất). Sau khi ông mất thì xảy ra tranh chấp đất đai. 1996 bà nội cho ông anh trên bố em xây một phần trên mảnh đất đó (sau khi lừa lấy sổ đỏ rồi ko trả).
Đến 2011 nhà em làm thủ tục làm lại sổ, theo ông dịch vụ thì làm đúng quy trình thông báo mất, đâu đó đăng tin mấy tháng để tránh tranh chấp, kiện tụng, tất cả mất tầm hơn 1 năm thì xong, sau khi xong thì chia luôn cho các anh em trong nhà em.
Đến giờ mấy ông chú bác kia vẫn cay vì không được sang tên phần đất có căn nhà (giờ bỏ hoang rồi) nên dọa lên dọa xuống là sẽ kiện.
Bên dịch vụ mẹ em nhờ chục năm trước thì khẳng định họ không có quyền gì để kiện cả. Em cũng ko sợ mấy ông đó kiện nhưng cũng không thích vướng víu kiện tụng rách việc.

Có cụ nào nắm rõ pháp lý thì cho em biết mấy ông đó có kiện được hay không?
Nhiều lúc húng lên em muốn bán hết mịa nó đi rồi em mua chỗ khác thì mấy ông ý kiện cái gì được nhỉ :D

No Problem

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

Em xin bổ xung thông tin:
- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống
- Ông bà muốn chia cho các con theo dạng thừa kế

Cụ nào chuyên về mảng này mong chỉ giáo, em xin hậu tạ.
Em cám ơn !
Cụ và ace cụ là cùng hàng thừa kế, thì đương nhiên phải có ý kiến chứ còn gì nữa.

pooka

Xe container
Cái này là tàn dư từ thời trước, cụ trẻ không biết được, mà biết làm gì cho nặng đầu, đi mua thấy sổ dạng này tránh xa ra cho nhanh.
Cái khoản sổ đỏ ghi theo hộ gia đình thì bây giờ em mới biết đấy cụ, vì em chưa gặp bao giờ. Đúng là luật lá nhiều thứ oái oăm thật.

NNS

Xe ngựa
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
chắc ở chính cái sở hửu "Hộ ông bà" ý chứ đâu.

Rivers

Xe container
Sổ mà đứng tên hộ hình như cần các thành viên ký thì phải.

wildness

Xe điện
Dạ e vừa bổ xung thông tin.
Em thắc mắc là là thủ tục sang tên sau khi ông bà mất mà có di chúc liệu có cần chữ ký của các con cái còn lại ko ạ.
Không cần chữ ký của con cái cụ nhé, nhưng quan trọng di chúc có hợp pháp hay không.

wildness

Xe điện
Thực tế này xảy ra cũng vì cái quan niệm cổ hủ tài sản của bố mẹ đương nhiên là của con cái, dù luật pháp đã có quy định rõ về quyền sở hữu!
Đã biết nó là cổ hủ thì cần chung tay mọi lúc mọi nơi để dần loại bỏ nó, bảo vệ quyền chính đáng của chủ sở hữu tài sản cụ ạ!
Em nghĩ là cụ không hiểu luật nên mới phát biểu bừa vậy.
Tài sản tên riêng khác với tài sản chung của hộ gia đình nhé. Nhà em sổ đỏ tên riêng bố em, sang tên em rất nhanh gọn

kites1

Xe điện
Bố mẹ mất, không để lại di chúc, tại sao luật bắt buộc, khi sang tên nhà, qua cho 1 người con, thì tất cả anh em phải làm từ chối quyền thừa hưởng, thì mới sang tên được .

Nếu như sau đó, người con nầy, không chịu chia đều tài sản, cho anh em. Thế thì những người con, đã làm giấy từ chối quyền thừa hưởng, coi như chẳng được nhận gì cả phải không CCCM.

Và nếu phải làm theo luật ,nếu 1 trong những anh em, không chịu làm giấy từ chối quyền thừa kế, thì kết quả là , vẫn sang tên nhà được. Không lẻ, có cách lách luật hay sao. Cụ nào rành luật thừa kế, giải thích dùm cho em hiểu với. Cám ơn .

poiuy

Xe ba gác
Sổ đỏ mà đứng tên Hộ tức là sở hữ tập thể rồi. Mà ai cũng biết sở hữu tập thể nó rắc rối thế nào rồi đấy.

_AHA_

Xe điện

Các cụ cho em hỏi:

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
Ghi là Hộ thì phải xin ý kiến là đúng rồi.

Đất đai em cũng ko thạo lắm. Đợt ông nhà em bán mảnh đất, bên mua còn gọi cả bọn em là con về ký.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sổ đỏ mang nội dung chủ sở hữu là hộ ông/ bà thì cần các thành viên có trong hộ khẩu thời điểm cấp sổ đỏ ký. Sổ đỏ mang nội dung chủ sở hữu là cá nhân thì cá nhân có quyền định đoạt.
Ghi chủ sở hữu là Hộ ông bà thì đúng như cụ viết rồi.

minhlp

Xe tải
Sổ đỏ mang nội dung chủ sở hữu là hộ ông/ bà thì cần các thành viên có trong hộ khẩu thời điểm cấp sổ đỏ ký. Sổ đỏ mang nội dung chủ sở hữu là cá nhân thì cá nhân có quyền định đoạt.
Cụ nói chuẩn nè. Vì ghi là "Hộ..." nên cần những thành viên cùng Hộ khẩu đó kí. Trước nhà em cũng thế. Sau phải sửa để sổ đỏ chỉ đứng tên hai cụ cho tiện.

quy la tien

Xe điện
K hêt dở hơi nhé cụ.
Đó là 1 vấn đề rất lịch sử và nhân văn.
Xưa kia đất chia theo đầu người. Ví dụ: hộ 2 người 200m, hộ 4 người 400m. Thì hiển nhiên là những người trong hộ có quyền lợi.
Nhà em đất vườn thì chia khi 2 ông bà ở riêng k nói. Chứ đất nông nghiệp là chia theo đầu người nên hiển nhiên em vẫn có quyền, dù em đã cắt khẩu. Tuy nhiên em cũng k màng.
Đấy, vđ cụ nói là LỊCH SỬ, giờ em thấy không phù hợp lắm khi xác định chủ thể của chủ tài sản, giờ họ thấy không phù hợp nữa mới đổi sang CẤP CHO ÔNG, BÀ hoặc CÁ NHÂN thôi cụ, mặt khác bên ĐIỆN LỰC cũng gọi khách hàng sd điện lớn là Hộ như ngành xi măng....vv.

Tony_Le

Xe container
Bố mẹ mất, không để lại di chúc, tại sao luật bắt buộc, khi sang tên nhà, qua cho 1 người con, thì tất cả anh em phải làm từ chối quyền thừa hưởng, thì mới sang tên được .

Nếu như sau đó, người con nầy, không chịu chia đều tài sản, cho anh em. Thế thì những người con, đã làm giấy từ chối quyền thừa hưởng, coi như chẳng được nhận gì cả phải không CCCM.

Và nếu phải làm theo luật ,nếu 1 trong những anh em, không chịu làm giấy từ chối quyền thừa kế, thì kết quả là , vẫn sang tên nhà được. Không lẻ, có cách lách luật hay sao. Cụ nào rành luật thừa kế, giải thích dùm cho em hiểu với. Cám ơn .
Bố mẹ mất không để lại di chúc, như vậy tài sản thì coi như chia đều cho các con (ví dụ không phải chia cho ông bà nữa vì họ không còn sống).

Ai từ chối thì thôi nhận và nói rõ cho 1 người được thừa kế là A, nếu tất cả đồng thuận thì sang tên cho A bình thường, nếu 1 người bất ngờ không cho nữa thì sang tên vẫn được, chỉ cần A đưa một số tiền tương ứng, người này ký và xong. Trường hợp hai người cứ cứ lằng nhằng không ai chịu ai thì không sang tên được, sẽ có kiện cáo ra toà. Toà bán nhà để chia theo luật cho A và ông kia. Những người từ chối phần thừa kế của mình đương nhiên là không nhận gì, tự nguyện mà.

kites1

Xe điện
Bố mẹ mất không để lại di chúc, như vậy tài sản thì coi như chia đều cho các con (ví dụ không phải chia cho ông bà nữa vì họ không còn sống).

Ai từ chối thì thôi nhận và nói rõ cho 1 người được thừa kế là A, nếu tất cả đồng thuận thì sang tên cho A bình thường, nếu 1 người bất ngờ không cho nữa thì sang tên vẫn được, chỉ cần A đưa một số tiền tương ứng, người này ký và xong. Trường hợp hai người cứ cứ lằng nhằng không ai chịu ai thì không sang tên được, sẽ có kiện cáo ra toà. Toà bán nhà để chia theo luật cho A và ông kia. Những người từ chối phần thừa kế của mình đương nhiên là không nhận gì, tự nguyện mà.
Điều em thắc mắc, đã là luật ra như thế . Vậy mà sao vẫn có trường hợp, dù có 1 người không làm giấy từ chối quyền thừa kế,vẫn sang tên được mới hay. Cũng chẳng phải dùng cách, tính ra giá trị tài sản bằng tiền, và đưa lại cho người không chịu làm giấy quyền từ chối tài sản như mợ giải thích.

Tóm lại, theo em biết, thì căn nhà đã được sang tên xong. Chạy chọt bằng cách nào thì em không rành. Có thể do nhờ vào luật sư tư vấn hay sao đó .Người không ký giấy từ chối quyền thừa hưởng, cũng không đeo theo truy cứu, hay đưa ra toà thưa kiện, để có được phần tài sản của bố mẹ để lại cho mình.

Các cụ cho em hỏi:

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
Cụ ra phòng công chứng, họ sẽ giải thích cho cụ

Tony_Le

Xe container
Điều em thắc mắc, đã là luật ra như thế . Vậy mà sao vẫn có trường hợp, dù có 1 người không làm giấy từ chối quyền thừa kế,vẫn sang tên được mới hay. Cũng chẳng phải dùng cách, tính ra giá trị tài sản bằng tiền, và đưa lại cho người không chịu làm giấy quyền từ chối tài sản như mợ giải thích.

Tóm lại, theo em biết, thì căn nhà đã được sang tên xong. Chạy chọt bằng cách nào thì em không rành. Có thể do nhờ vào luật sư tư vấn hay sao đó .Người không ký giấy từ chối quyền thừa hưởng, cũng không đeo theo truy cứu, hay đưa ra toà thưa kiện, để có được phần tài sản của bố mẹ để lại cho mình.
Cụ không ở trong chăn sao biết chăn có rận. Trường hợp cụ nói chắc không có thật hoặc cụ không biết rõ ngọn ngành. Chả Phòng công chứng nào dám công chứng để sang tên cái nhà như vậy, chả thằng ngu nào mất tiền mà không đi kiện để đòi. Sao cụ không hỏi thằng mất tiền ấy xem nó nói gì cho nhanh.

kites1

Xe điện
Cụ không ở trong chăn sao biết chăn có rận. Trường hợp cụ nói chắc không có thật hoặc cụ không biết rõ ngọn ngành. Chả Phòng công chứng nào dám công chứng để sang tên cái nhà như vậy, chả thằng ngu nào mất tiền mà không đi kiện để đòi. Sao cụ không hỏi thằng mất tiền ấy xem nó nói gì cho nhanh.
Chắc chắn sang tên nhà xong rồi mợ ạ. Vì chuyện nầy xảy ra ở nhiều năm trước đây. Nếu như không sang tên nhà được, thì gia đình em đã bị làm phiền tiếp tục rồi.

Quyết định buông tay, không tranh giành, có thật sự là hành động ngu dại hay không. Thì đến hiện tại, em không thấy mình ngu chút nào cả. Vì tài sản đó, đâu thật sự do chính tay mình làm ra, thì tranh giành để làm gì. Tránh xa còn không kịp đấy.

Sẵn mọi người bàn về vấn đề nầy, nên em hỏi , cho biết thêm thôi.