[Funland] Vì sao bố mẹ cho con cái đất cần có sự đồng ý của anh chị em

Quang Tống

Xe hơi
1. Địa chính chỉ là người xuống đo đất, xác định giáp ranh không tranh chấp (nếu có sổ đỏ thì bỏ cái này).
2. Thủ tục gọi công chứng làm cho.
3. Di chúc có công chứng thì chả cần con nào đồng ý, cứ di chúc mà làm.
Dạ e vừa bổ xung thông tin.
Em thắc mắc là là thủ tục sang tên sau khi ông bà mất mà có di chúc liệu có cần chữ ký của các con cái còn lại ko ạ.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Em thắc mắc là là thủ tục sang tên sau khi ông bà mất mà có di chúc liệu có cần chữ ký của các con cái còn lại ko ạ.
Theo em hiểu thì sổ đỏ ghi "Hộ" thì làm gì cũng cần sự đồng ý của tất cả những người có tên trong hộ khẩu trên mảnh đất đấy.

Tony_Le

Xe container
Nó liên quan đến khái niệm HỘ GIA ĐÌNH bác ah! và còn xét cả đến yếu tố đóng góp công sức vào việc canh tác trên mảnh đất đó nữa.
Cụ đọc hết đi, một trong những điều kiện tiên quyết là:

Phần canh tác viết cho vui thôi, không kiện cáo được đâu vì không hiện diện khi giao đất.

Quang Tống

Xe hơi
Theo em hiểu thì sổ đỏ ghi "Hộ" thì làm gì cũng cần sự đồng ý của tất cả những người có tên trong hộ khẩu trên mảnh đất đấy.
UBND yêu cầu cả những người đã cắt hộ khẩu khỏi địa phương cũng phải ký cụ à

Taihoatu

Xe lăn
Tiền cụ, cụ cho ai là đàng hoàng chứ sao lại không? Phân chia là cụ tự phân chứ sao lại có bên nào phân chia?
Bên địa chính đo đạc, cắm mốc chia lại theo ý kiến của ông bà trên thực địa đó cụ, rồi ra bản đồ của từng người trên sổ còn gì, he he

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là sổ đỏ từ thời ơ kìa

quy la tien

Xe điện
Dở hơi nhất là cái gọi là HỘ GIA ĐÌNH, khadi niệm mơ hồ lắm, chỗ em đc nó còn ghi mập mờ CẤP CHO GIA ĐÌNH...., mặc nhiên là hộ, rắc rối phết đấy!

Sổ đỏ mang nội dung chủ sở hữu là hộ ông/ bà thì cần các thành viên có trong hộ khẩu thời điểm cấp sổ đỏ ký. Sổ đỏ mang nội dung chủ sở hữu là cá nhân thì cá nhân có quyền định đoạt.
Mọi việc sáng tỏ :D
Đóng thớt keke

Tony_Le

Xe container
Có, nếu con vẫn dưới 18 tuổi và di chúc không cho nó cái gì.

Thực ra nếu 1 cụ khuất thì di chúc phải mở ngay rồi vì không biết trong đó viết gì, cụ thứ 2 mất lúc đó mới mở di chúc mà thời gian xa nhau thì càng phức tạp. Di chúc không phải viết gì cũng được, viết sai thì bị điều chỉnh bởi luật.

0962226789

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

Em xin bổ xung thông tin:
- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống
- Ông bà muốn chia cho các con theo dạng thừa kế

Cụ nào chuyên về mảng này mong chỉ giáo, em xin hậu tạ.
Em cám ơn !
Vái căn bản là sổ cũ ngày xưa ghi hộ gia đình hay hộ ông bà. Còn sổ mới mươi năm gần đây đổ lại thì chỉ cần bố mẹ ký công chứng là xong !

Kurumasuki

Xe container
Các cụ cho em hỏi, hiện nay bố mẹ em muốn tách một phần mảnh đất cho con cái, nhưng UBND yêu cầu phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên trong gia đình, bao gồm bố mẹ và các con

Các cụ cho em hỏi:
1. Đất bố mẹ em mua từ trc khi có con cái, vì sao lại có yêu cầu con cái phải đồng ý mới sang nhượng được
2. Trong trường hợp bố mẹ em di chúc lại, sau này khi thực hiện di chúc, liệu có cần tất cả các con đồng ý mới sang nhượng được giấy tờ không ?

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
Hộ gia đình thì phải ký mọi thành viên rồi
Công chứng viên sẽ hướng dẫn cặn kẽ

niceshot

Xe container
Thì kiểu gì chả của ông bà. nhưng lúc chia chác mà bố mẹ không rõ ràng đàng hoàng với mệt. Mà bên phân chia họ làm thế cũng là đỡ gây rắc rối cho họ khi dính đến đơn từ về việc chia chác này.
Của ông bà thì ông bà thích chia cho ai là quyền của ông bà, kể cả là chia hết cho người ngoài mà không cho đứa con nào cả, sao lại có chuyện chia không đàng hoàng rõ ràng hả cụ?

xuân hòa

Xe tải
Sổ đất ở Nông thôn cấp theo luật đất đai cũ là phải ghi "Hộ....." là Tư liệu sản xuất.....là sản phẩm đặc thù của Hệ thống rồi cụ. Chấp nhận thôi.

Taihoatu

Xe lăn
Của ông bà thì ông bà thích chia cho ai là quyền của ông bà, kể cả là chia hết cho người ngoài mà không cho đứa con nào cả, sao lại có chuyện chia không đàng hoàng rõ ràng hả cụ?
Lý thuyết thì là thế, nhưng thực tế đầy vụ con cái oánh chửi nhau vì bố mẹ chia chác đó, chia cho đứa này nhiều hơn, đứa kia ít hơn. Rồi các con tị nạnh nhau tại sao ko chia cho con cái trong gia đình mà chia cho người ngoài, ... chứ đâu có đơn giản tao thích chia cho ai thì chia đâu

Tony_Le

Xe container
Lý thuyết thì là thế, nhưng thực tế đầy vụ con cái oánh chửi nhau vì bố mẹ chia chác đó, chia cho đứa này nhiều hơn, đứa kia ít hơn. Rồi các con tị nạnh nhau tại sao ko chia cho con cái trong gia đình mà chia cho người ngoài, ... chứ đâu có đơn giản tao thích chia cho ai thì chia đâu
Cái này thực tế xảy ra nhiều nhưng nếu đã ký tá xong xuôi thì ra công đường tranh chấp lại chả là cái nghĩa địa gì nhé.

Taihoatu

Xe lăn
Cái này thực tế xảy ra nhiều nhưng nếu đã ký tá xong xuôi thì ra công đường tranh chấp lại chả là cái nghĩa địa gì nhé.
Vì chả ra cái nghĩa địa gì nên anh em mới giải quyết với nhau bằng con dao với nắm đấm, hì hì

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn

Các cụ cho em hỏi:

- Sổ đỏ ghi Hộ Ông Bà...
- Bố mẹ em đều còn sống

Em cám ơn !
Ghi "Hộ gia đình Ông bà..." là phải có sự đồng ý của tất cả các thành viên. UB làm đúng quy định đấy cụ.

Chỉ ghi tên Bố mẹ cụ thôi thì mái thoải

niceshot

Xe container
Thực tế này xảy ra cũng vì cái quan niệm cổ hủ tài sản của bố mẹ đương nhiên là của con cái, dù luật pháp đã có quy định rõ về quyền sở hữu!
Đã biết nó là cổ hủ thì cần chung tay mọi lúc mọi nơi để dần loại bỏ nó, bảo vệ quyền chính đáng của chủ sở hữu tài sản cụ ạ!