[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

FANVIST

Xe tăng
Em hóng mà chưa thấy TP lên tiếp Part 3 của Series này nhỉ

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Phần mới nhât trên báo tiền phong

Dân Tổ

Xe container
Sao TP chỉ tiếp cận có 3 Showroom ở Hà Nội các cụ nhỉ?
Từ video phóng sự đầu tiên, em và bạn bè anh em đều cùng 1 câu hỏi như cụ :D, vì thực tế không chỉ 3 cái HC, Sơn Tín, Sơn Tùng (dù cùng 1 dây) có nguồn xe kiểu này :P

Quỳnh hp

Xe tăng
Em tính nhờ thằng em con chú ruột - định cư bên Nhật - mua giúp con xe tầm ~ 2 tỏi rồi biếu tặng em, liệu có hơn mua xe ở VN không cc?
Cụ hỏi thật hay fun đấy ạ
Nếu fun thì e ko nói. Nhưng nếu thật thì cụ ko cần phải hỏi nó sẽ có kết quả cụ sẽ mang cái bực mình vào ng nếu cụ làm thật
Nhật xe tay lái thuận cũng rất nhiều cụ nhé

Quỳnh hp

Xe tăng
Từ video phóng sự đầu tiên, em và bạn bè anh em đều cùng 1 câu hỏi như cụ :D, vì thực tế không chỉ 3 cái HC, Sơn Tín, Sơn Tùng (dù cùng 1 dây) có nguồn xe kiểu này :P
Tất cả cũng tại vì miếng bánh nó to quá nhưng lại đông ng muốn ăn,chia phần với xếp chỗ nó ko hợp lý lên ta phải chia lại cho nó hợp lý cụ nhỉ

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nghị định 116 bắt chẹt cty thương mại cần phải bỏ, thời buổi TG phẳng mà ko cho người ta được nhập ô tô. Hài :)
Cứ đáp ứng đc như nghị định là đc nhập cụ nhể. Rm ko nghĩ đấy là bắt chẹt. Đơn giản là có 1 số giấy tờ cần nhà sx đưa ra mà nhập lẻ họ ko cấp.
Đừng nói bắt chẹt nghe nó buồn cười. Có tiền nhập phát 1 năm vài nghìn xe hãng cho giấy ngay :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là cùng 1 chủ ạ ?

phamduchoan

Xe tải
Em hóng mà chưa thấy TP lên tiếp Part 3 của Series này nhỉ
Đây cụ: https://tienphong.vn/bat-thuong-duong-day-nhap-sieu-xe-bieu-tang-ai-dang-nguy-bien-post1441506.tpo
Nhắc đích danh cục trưởng và phó luôn, theo em thuế thì không vấn đề gì, nhưng uẩn khúc ở chỗ giá đầu vào. Hàng mới 100% không thể có cái giá rẻ bèo như thế được, cái uẩn khúc nằm ở đây, vậy nên theo em bên nào đưa ra mức khung giá đó để đc phê duyệt sẽ bị lôi ra thôi ạ, và cái nữa phê duyệt rất nhanh, công ty ma,... và về các showroom, liệu có nhận quà biếu không ạ?

Trích bài báo có thể thấy vụ này không hề đơn giản

""Cần phải nói rõ, 1 chiếc ô tô “lọt” qua cửa khẩu đương nhiên khó trốn các hạng mục thuế phải đóng. Vấn đề là, chiếc ô tô ấy được kê khai mức giá nào và ai tiếp tay cho người mua xe, nhập xe được đóng thuế theo giá ấy? ""

""
Thực tế, theo điều tra, con số chênh lệch giá khai báo giữa các dòng xe siêu sang như Rolls Royce Cullinan, Bentley Bentayga V8, Porsche, Ferrari Roma, Audi…có thể còn lớn hơn nhiều.

Như đã nói, thu thuế ở hải quan chỉ là một khía cạnh. Bên cạnh đó, còn có thu thuế nội địa. Một khi doanh nghiệp “ma” biến mất, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập bất thường thu ở đâu? Chưa kể ngoại tệ được chuyển ra nước ngoài nhập siêu xe qua kênh nào, hóa đơn chứng từ hợp thức rao sao?…
""

Chỉnh sửa cuối:

gdinhdt

Xe đạp
Đây cụ: https://tienphong.vn/bat-thuong-duong-day-nhap-sieu-xe-bieu-tang-ai-dang-nguy-bien-post1441506.tpo
Nhắc đích danh cục trưởng và phó luôn, theo em thuế thì không vấn đề gì, nhưng uẩn khúc ở chỗ giá đầu vào. Hàng mới 100% không thể có cái giá rẻ bèo như thế được, cái uẩn khúc nằm ở đây, vậy nên theo em bên nào đưa ra mức khung giá đó để đc phê duyệt sẽ bị lôi ra thôi ạ, và cái nữa phê duyệt rất nhanh, công ty ma,... liệu có nhận quà biếu không ạ?
đến cỡ cục trưởng, phó cục trưởng hải quan ký thì theo cụ có gì không, kaka, đợi mấy tháng nữa để xem kết quả.

phamduchoan

Xe tải
đến cỡ cục trưởng, phó cục trưởng hải quan ký thì theo cụ có gì không, kaka, đợi mấy tháng nữa để xem kết quả.
Cái này em chịu thôi ạ. Bên Tiền Phong có vẻ rất tự tin và mạnh mẽ, chắc có chân chống. Và cũng không biết mục đích nhắm vào bên nào luôn ạ

FANVIST

Xe tăng
Nhắc đích danh cục trưởng và phó luôn, theo em thuế thì không vấn đề gì, nhưng uẩn khúc ở chỗ giá đầu vào. Hàng mới 100% không thể có cái giá rẻ bèo như thế được, cái uẩn khúc nằm ở đây, vậy nên theo em bên nào đưa ra mức khung giá đó để đc phê duyệt sẽ bị lôi ra thôi ạ, và cái nữa phê duyệt rất nhanh, công ty ma,... và về các showroom, liệu có nhận quà biếu không ạ?

Trích bài báo có thể thấy vụ này không hề đơn giản

""Cần phải nói rõ, 1 chiếc ô tô “lọt” qua cửa khẩu đương nhiên khó trốn các hạng mục thuế phải đóng. Vấn đề là, chiếc ô tô ấy được kê khai mức giá nào và ai tiếp tay cho người mua xe, nhập xe được đóng thuế theo giá ấy? ""

""
Thực tế, theo điều tra, con số chênh lệch giá khai báo giữa các dòng xe siêu sang như Rolls Royce Cullinan, Bentley Bentayga V8, Porsche, Ferrari Roma, Audi…có thể còn lớn hơn nhiều.

Như đã nói, thu thuế ở hải quan chỉ là một khía cạnh. Bên cạnh đó, còn có thu thuế nội địa. Một khi doanh nghiệp “ma” biến mất, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập bất thường thu ở đâu? Chưa kể ngoại tệ được chuyển ra nước ngoài nhập siêu xe qua kênh nào, hóa đơn chứng từ hợp thức rao sao?…
""
Thấy có nói đến việc chênh lệch giá khai báo giữa hàng quà tặng với hàng chính hãng, tuy nhiên không biết có so sánh cùng 1 model xe, cùng 1 thời điểm hay không, vì biểu giá áp thuế của ô tô được cập nhật liên tục, nếu tại 2 thời điểm khác nhau, khi mà 2 biểu thuế cũng khác nhau thì không có tác dụng trong phép so sánh (ô tô nằm trong danh mục quản lý hàng hóa rủi ro về giá)

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Thấy có nói đến việc chênh lệch giá khai báo giữa hàng quà tặng với hàng chính hãng, tuy nhiên không biết có so sánh cùng 1 model xe, cùng 1 thời điểm hay không, vì biểu giá áp thuế của ô tô được cập nhật liên tục, nếu tại 2 thời điểm khác nhau, khi mà 2 biểu thuế cũng khác nhau thì không có tác dụng trong phép so sánh (ô tô nằm trong danh mục quản lý hàng hóa rủi ro về giá)
Thì đúng rồi cụ, chi phí logistics 2020 tới 2022 đã khoảng x5 » theo logic thì trị giá tính thuế 2022 phải cao hơn 2020, chưa kể các yếu tố khác cấu thành nên giá (đa phần đều tăng cả).
Nói chung là cùng hóng, TP ra bài liên tục thế này chắc chắn là muốn ra ngô ra khoai roài 😄

FANVIST

Xe tăng
Thì đúng rồi cụ, chi phí logistics 2020 tới 2022 đã khoảng x5 » theo logic thì trị giá tính thuế 2022 phải cao hơn 2020, chưa kể các yếu tố khác cấu thành nên giá (đa phần đều tăng cả).
Nói chung là cùng hóng, TP ra bài liên tục thế này chắc chắn là muốn ra ngô ra khoai roài 😄
Hồi xưa vụ anh Tam cũng thấy quyết tâm cao lắm, em hóng KQ phát

vt2phuc

Xe điện
Từ con lếch xụt ở Hậu Giang mà làm bao anh ngã ngựa rồi tù tội, khởi đầu đốt lò. Có khi nào vụ này bắt đầu từ con G63 của cô nàng oánh gôn nào đó rồi kéo dài tới lượt đốt lò gạch mới hông nhỉ :))).

phamduchoan

Xe tải
Vâng mình thì hóng và chém gió thôi chứ cuộc chơi bên trong nó khác lắm. Về khung giá được phê duyệt nhập con G63 AMG đập hộp thì 108K là cực kỳ hời cho bên nhập rồi, còn ban ngành nào đưa ra mức khung giá đó cũng run phết. Bởi bên nước ngoài thì giá không dưới 130k đô chưa kể 2021 giá xe bên đó còn tăng, mà mấy bố nhập về việt nam toàn bản First Edition, Nội thất phong cách Hermes,...

Ryan848

Xe container
Từ con lếch xụt ở Hậu Giang mà làm bao anh ngã ngựa rồi tù tội, khởi đầu đốt lò. Có khi nào vụ này bắt đầu từ con G63 của cô nàng oánh gôn nào đó rồi kéo dài tới lượt đốt lò gạch mới hông nhỉ :))).
1 ngọn lửa hồng ở trong ta á hà ha :))

Quỳnh hp

Xe tăng
Các cụ tính xem nếu các cụ là chủ một salon mà mỗi tháng các cụ nhập về một xe và xe đó bán đc luôn. Tổng trừ tất cả các loại chị phí các cụ đút túi tối thiểu 200-300 triệu thì các cụ có nghĩ cách lách luật để làm ko
E hỏi thật nhé