[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

1.25 ton

Xe điện
Cụ nói thế là võ đoán rồi, thực tế HQ có thể vào hệ thống ghi nhận giá (hệ thống của BTC) nhưng để sửa đổi...đều ghi lại mã công chức tác động (có vết), là cụ thì cụ có DÁM ghi nhận vậy ko?
Nên đừng lăn tăn về giá trị tính thuế nữa ạ. Nó dc xây dựng từ rất nhiều nguồn (chính hãng, tư nhân, thậm chí đối tác liên kết nước ngoài...)
Vâng nó có 6 phương pháp xác định trị giá tính thuế đấy cụ, trong đó có phương pháp so sánh giá mặt hàng tương tự.😂 cứ trong khoảng giá từ thấp nhất đến cao nhất mà phệt thôi đúng ko cụ? Biết điều thì giá thấp, ko biết điều thì giá cao , đúng luật quá còn gì.😂😂😂

1.25 ton

Xe điện
Hoá ra cậu vừa sửa xong.
Thế, "hàng nhập dạng biếu tặng được phép khai giá nhập thấp hơn để giảm thuế": Họ khai giá trị 0 đồng kia kìa, biếu tặng mà, phải không nhỉ?

Còn Giá tính thuế, cậu biết ai tính không?
Cụ troll vừa thôi, không mấy cụ nghiêm túc lại hiểu nhầm cụ.😂

Ryan848

Xe container
Vâng nó có 6 phương pháp xác định trị giá tính thuế đấy cụ, trong đó có phương pháp so sánh giá mặt hàng tương tự.😂 cứ trong khoảng giá từ thấp nhất đến cao nhất mà phệt thôi đúng ko cụ? Biết điều thì giá thấp, ko biết điều thì giá cao , đúng luật quá còn gì.😂😂😂
Vâng, nhiều phương pháp tính và tham khảo, vậy thì mới có cơ sở để DN lách vs HQ KHÔNG SAI chớ cụ ;)) còn đúng thì e ko chắc :))
Mà thôi, e cũng cày còm nhiều quá, chém nhiều các cụ lại khó chịu. Ngắn gọn thì e cũng chỉ hóng vén màn ai sau sâu rum thoai, VÀ nguồn thu nhập từ đâu để cấu thành lên tài sản lớn thía để buôn siêu xe.
Biết dc em đi theo học nghệ luôn và ngay ạ. 😁

FANVIST

Xe tăng
Sao TP chỉ tiếp cận có 3 Showroom ở Hà Nội các cụ nhỉ?

buicongchuc

Xe ba gác
Em tính nhờ thằng em con chú ruột - định cư bên Nhật - mua giúp con xe tầm ~ 2 tỏi rồi biếu tặng em, liệu có hơn mua xe ở VN không cc?

lovecarhpqn

Xe điện
Vén màn đường dây trục lợi siêu xe: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'
Dịch COVID-19 hoành hành hơn 2 năm qua khiến hàng loạt doanh nghiệp phá sản, khó khăn. Lạ thay, mỗi năm vẫn có khoảng 1 nghìn doanh nghiệp, cá nhân ở Việt Nam được đối tác nước ngoài tặng siêu xe trị giá từ vài tỷ tới hàng chục tỷ đồng. Nhóm PV Tiền Phong đã tìm hiểu câu chuyện này và phát hiện nhiều bất thường trong đường dây nhập siêu xe biếu tặng.
- Một con Mer G đưa về nước tổng sau thuế có 7.5 tỷ đồng, mà các bố toàn rao bán 12 - 13 tỷ, bảo sao mấy tay mấy chị từ buôn xe cỏ, bóng chuyền phủi, xe ôm... đùng cái thành đại lý siêu xe, tay đeo đổi nhau hàng chục con đồng hồ triệu đô, nhà thì toàn biệt thự trăm tỷ, siêu xe thì vừa đi vừa bán, ko ai mua thì cứ để đi vài năm mà vẫn giàu. Riêng trong năm 2021 có tới hơn 100 con Mer G được đưa về nước theo diện này, khủng thật. Chưa kể hàng trăm hàng nghìn con Mer S, LX 570, Rolls Royce, Mclaren, lamborghini, ferarri,... Gía trị không hề nhỏ.
Vụ này chắc nhiều chú cóng rồi đây, ngoài mấy tay buôn thì hải quan Hà Nam Ninh, Đà Nẵng được nhắc đinh danh.
Nguồn: https://tienphong.vn/ven-man-duong-day-truc-loi-sieu-xe-bi-an-nhung-doanh-nghiep-ma-post1440719.tpo
Hùng Lâm giờ ko mượn được xe chỗ chị Huệ để review xe nữa rồi

FANVIST

Xe tăng
Em tính nhờ thằng em con chú ruột - định cư bên Nhật - mua giúp con xe tầm ~ 2 tỏi rồi biếu tặng em, liệu có hơn mua xe ở VN không cc?
Nhật tay lái thuận (R-Hand), về Việt Nam bằng niềm tin thôi cụ

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Nhật tay lái thuận (R-Hand), về Việt Nam bằng niềm tin thôi cụ
Giờ em mới nhớ ra tại sao Nhật chọn giao thông bên trái, nguyên nhân có thể vì xưa kia Nhật đã chọn người Anh đến làm đường sắt.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Sao TP chỉ tiếp cận có 3 Showroom ở Hà Nội các cụ nhỉ?
Chắc nhiều showroom quá không đi hết được, thời gian thì có hạn. Nên lấy 1 vài showroom gần nhà nhà báo hoặc to, nhiều cơ sở chăng ?

FANVIST

Xe tăng

Mr. Toàn

Xe điện
Thực ra ai cũng hiểu ý nhiều cụ nói ở đây, nhưng để quy kết thì cần bằng chứng. Cụ thể như vụ này em nghĩ HQ cũng KHÔNG SAI.

Nhiều cụ lẫn lộn trách nhiệm giữa các bên quá.
1. Thu thuế nk 50%, TTĐB 60% VAT 10% giá trị tính thuế - dc lấy từ hệ thống của BTC (ko phải giá trị khai báo) » khâu cấp phép nk + thu thuế này là trách nhiệm của HQ.
Nên ko có chuyện xác minh địa chỉ DN mới hđ, DN ma...đó là việc của bên CA, HQ làm gì có nghiệp vụ và chức năng làm dc cái đó.
2. Ra biển đóng thuế rồi lách thuế TNCN, TNDN...như 1 vài cụ nêu đó là việc Tổng cục thuế, BTC. Có phát hiện sai phạm thì đề nghị CA xác minh chứ họ cũng ko tự làm dc.
Em thấy nhiều ý kiến quy chụp khâu HQ làm thất thu thuế mà chả hiểu HQ thu thuế gì, thuế TNCN TNDN HQ thu ạ??? E thấy vô lý hết sức 😅
Anh làm gác cổng mà để thằng trộm nó bước vào, với lý do là nó có đủ giấy tờ thì em cho nó qua, dù nó qua mặt anh rất nhiều lần, thì nghe chừng ...khó nhỉ. Kiểu gì cũng phải có tý trách nhiệm vào đấy chứ. Còn nếu anh cứ khăng khăng cãi ...không sai thì tốt nhất anh không nên làm gác cổng nữa.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Hùng Lâm giờ ko mượn được xe chỗ chị Huệ để review xe nữa rồi
Chị Huệ cũng nhờ Hùng Lâm mà doanh số bán siêu xe chắc best nhất thủ đô mấy năm qua rồi còn gì. Trước đó HTC Auto ở Khuất Duy Tiến chắc bán khủng nhất !?

FANVIST

Xe tăng
Chị Huệ cũng nhờ Hùng Lâm mà doanh số bán siêu xe chắc best nhất thủ đô mấy năm qua rồi còn gì. Trước đó HTC Auto ở Khuất Duy Tiến chắc bán khủng nhất !?
Cụ nhầm rồi, HTC cũng thường thôi

Ryan848

Xe container
Anh làm gác cổng mà để thằng trộm nó bước vào, với lý do là nó có đủ giấy tờ thì em cho nó qua, dù nó qua mặt anh rất nhiều lần, thì nghe chừng ...khó nhỉ. Kiểu gì cũng phải có tý trách nhiệm vào đấy chứ. Còn nếu anh cứ khăng khăng cãi ...không sai thì tốt nhất anh không nên làm gác cổng nữa.
Vâng cụ, quan trọng là xử đến đâu và như thế nào thôi ạ. Mà cụ thấy thằng trộm nó qua lại nhiều thía, lỗi của bve là có, NHƯNG phạt ông bve đc gì đâu, phỏng? ;))
Theo thuyết âm mưu là phải khơi ra xem trong nhà có ai tiếp tay ko ấy.
Nhiều cụ quy kết đội HQ e thấy nhìn thế hơi ngắn. Và 1 loạt phóng sự thế này mục tiêu vậy lại quá thường :))

culichuyennghiep

Xe buýt
Theo Tiền Phong

Dép tổ ong.

Xe tăng
Vâng cụ, quan trọng là xử đến đâu và như thế nào thôi ạ. Mà cụ thấy thằng trộm nó qua lại nhiều thía, lỗi của bve là có, NHƯNG phạt ông bve đc gì đâu, phỏng? ;))
Theo thuyết âm mưu là phải khơi ra xem trong nhà có ai tiếp tay ko ấy.
Nhiều cụ quy kết đội HQ e thấy nhìn thế hơi ngắn. Và 1 loạt phóng sự thế này mục tiêu vậy lại quá thường :))
Cụ làm fwd lâu năm nên chắc không lạ gì tầm cỡ cục trưởng cục HQ, nói chung là chả thiếu gì phỏng ạ. Nên em nghĩ sâu xa sau đó thì phải có gì khủng hơn rất nhiều.

Xehoi2banh

Xe hơi
3 showroom được nêu tên có lẽ không run bằng người đứng sau chống lưng răng môi đang lẫn lộn

hoviethung

Xe lăn
Chưa có bằng chứng hay kết luận của cơ quan điều tra thì mềnh cứ cãi thôi. Khác gì CDC một số tỉnh luôn nói rằng không ăn đồng nào của VA cuối cùng điều tra ra ăn cả đống. Thôi cũng phải chờ kết luận cuối cùng của cơ quan bảo vệ PL thôi?

Ryan848

Xe container
Cụ làm fwd lâu năm nên chắc không lạ gì tầm cỡ cục trưởng cục HQ, nói chung là chả thiếu gì phỏng ạ. Nên em nghĩ sâu xa sau đó thì phải có gì khủng hơn rất nhiều.
Nhu cầu con người thì vô cùng lắm cụ ạ, còn tiếp xúc thì em thấy ai đàng hoàng họ vẫn luôn đàng hoàng (hoặc cố gắng) trong mọi hoàn cảnh, còn ai này nọ thì chổi cùn rế rách cũng tha.