[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

.Bo My

Xe lăn
nói chung là lách luật, báo cáo láo mà Hải quan không làm gì thì cũng sai sai! Nhưng cũng cần xem lại cái luật đòi chỉ được nhập chính hãng xem có tạo điều kiện độc quyền cho VAMA không.

Ryan848

Xe container
Cùng nhóm chủ cụ ạ - còn 1 đồng chí góp mặt cả 3 showroom được gọi là anh cả, đi RR Phantom trắng mấy tháng nay.
Đấy đấy, đúng người em cần tìm :))Ko rõ có buôn chổi đót để đi lên hay ko, cháu cbi bút nghiên đi theo học nghệ ạ.
Vâng, nhiều phương pháp tính và tham khảo, vậy thì mới có cơ sở để DN lách vs HQ KHÔNG SAI chớ cụ ;)) còn đúng thì e ko chắc :))
Mà thôi, e cũng cày còm nhiều quá, chém nhiều các cụ lại khó chịu. Ngắn gọn thì e cũng chỉ hóng vén màn ai sau sâu rum thoai, VÀ nguồn thu nhập từ đâu để cấu thành lên tài sản lớn thía để buôn siêu xe.
Biết dc em đi theo học nghệ luôn và ngay ạ. 😁
Có thể chung 1 chủ chẳng hạn, em đưa thuyết âm mưu vậy 😅
Vâng cụ, quan trọng là xử đến đâu và như thế nào thôi ạ. Mà cụ thấy thằng trộm nó qua lại nhiều thía, lỗi của bve là có, NHƯNG phạt ông bve đc gì đâu, phỏng? ;))
Theo thuyết âm mưu là phải khơi ra xem trong nhà có ai tiếp tay ko ấy.
Nhiều cụ quy kết đội HQ e thấy nhìn thế hơi ngắn. Và 1 loạt phóng sự thế này mục tiêu vậy lại quá thường :))

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhưng nó vẫn thấp hơn nhiều giá trị thực tế cụ ạ, nhất là khi có tay trong nữa thì cứ mức thấp nhất mà táng. Như em con Hilux 2016 khai 120tr thôi là đc
Thì vấn đề nó nằm ở đấy mà cụ. Em nhập mấy cái ốc lục giác. Họ - HQ áp em 0.6$/ cái hay 1.6$ j đó, lâu rồi em k nhớ (2018). Trong khi Đê La Thành bán 10k/ 6 cái. Gói hàng nhỏ nên em bấm bụng trả tiền thuế để lấy hàng về.

Cái ô tô to bự thế, làm đúng như cái ốc của em, thì ngân sách thu thêm được bao nhiêu ???

FANVIST

Xe tăng
Thì vấn đề nó nằm ở đấy mà cụ. Em nhập mấy cái ốc lục giác. Họ - HQ áp em 0.6$/ cái hay 1.6$ j đó, lâu rồi em k nhớ (2018). Trong khi Đê La Thành bán 10k/ 6 cái. Gói hàng nhỏ nên em bấm bụng trả tiền thuế để lấy hàng về.

Cái ô tô to bự thế, làm đúng như cái ốc của em, thì ngân sách thu thêm được bao nhiêu ???
Ô tô hay cái ốc thì nó đều gắn với 1 mã HS, vì cụ không chuyên nên thế và cũng tặc lưỡi cho qua, chứ người chuyên doanh mà làm thế thì phá sản sớm

Ryan848

Xe container
Các cụ tính xem nếu các cụ là chủ một salon mà mỗi tháng các cụ nhập về một xe và xe đó bán đc luôn. Tổng trừ tất cả các loại chị phí các cụ đút túi tối thiểu 200-300 triệu thì các cụ có nghĩ cách lách luật để làm ko
E hỏi thật nhé
Lách dc em lách ngay, tội giề :))
Luật định thiếu chặt chẽ chứ có phải em làm ko đúng và đủ quy trình đâu ợ.
Mà nói xe cộ mới nhớ, quãng trc biển NN NG, cả biển lào...lượn như lơn con, vụ đó mới ẩu và thất thu lớn; thuế hồi đó tổng khoảng 150% thì phải.

bspvietnam

Xe tăng
Thôi thì mong sở cẩm làm những vụ to to, Để con đường sống cho các loại tép tôm.

Ryan848

Xe container

Em nghĩ câu chuyện của cụ rất thực tế, trên khía cạnh của cụ thì đúng "thiệt thòi" nhưng cơ bản cs ra để bảo hộ DN trong nc, ko quất thuế cao thì DN Việt tèo cả.
Mặt hàng Việt Nam ko sx dc thuế nk phần lớn đều là 0% ạ (trừ hàng gây a/h môi trường và 1 số rủi ro khác)

Dark_Man

Xe buýt
Thôi cc đừng bao biện nữa, lách cái gì :))), buôn gian bán lận bắt hết cho e ;))

victory_1980

Xe điện
Hết sờ đến An Ninh (cơ quan bảo vệ PL), QĐ, rồi đến Giao thông, y tế, ... rồi sẽ đến Hải Quan, Thuế. Thậm chí cả Kiểm Toán, Thanh Tra. Cứ sờ dần dần chứ làm một lúc chắc ko kịp.

bleo

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ngu phát. Giả sử cơ quan điều tra vào cuộc và chứng minh các anh HQ làm hoàn toàn đúng luật, ko gây mất mát 1 xu thuế nào của NN. Nhưng mấy salon oto lại khai ra thỉnh thoảng xe về bán nhanh có tí lộc nên bọn em CẢM ƠN các anh HQ chút gọi là. Thế có
bị coi là nhận hối lộ ko các Cụ ?

dpl

Xe lăn
Có cụ hôm kia nói y hệt ntn, hôm nay lên bài thấy quen quen :))
Vậy cụ ý là phóng viên tiền phong đúng ko ạ :))
Như đã nói, thu thuế ở hải quan chỉ là một khía cạnh. Bên cạnh đó, còn có thu thuế nội địa. Một khi doanh nghiệp “ma” biến mất, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập bất thường thu ở đâu? Chưa kể ngoại tệ được chuyển ra nước ngoài nhập siêu xe qua kênh nào, hóa đơn chứng từ hợp thức rao sao?…

dpl

Xe lăn
Em tính nhờ thằng em con chú ruột - định cư bên Nhật - mua giúp con xe tầm ~ 2 tỏi rồi biếu tặng em, liệu có hơn mua xe ở VN không cc?
Tạm dừng thông quan xe biếu tặng rồi cụ :D

dpl

Xe lăn

Cụ nói vụ này lại nhớ hải quan áp mấy cái móc chìa khóa, logo kỉ niệm của clb Inter Milan tặng các fan official. Chưa đến 3kg mà hải quan giã cho 36$ phí =))

Quỳnh hp

Xe tăng
Lách dc em lách ngay, tội giề :))
Luật định thiếu chặt chẽ chứ có phải em làm ko đúng và đủ quy trình đâu ợ.
Mà nói xe cộ mới nhớ, quãng trc biển NN NG, cả biển lào...lượn như lơn con, vụ đó mới ẩu và thất thu lớn; thuế hồi đó tổng khoảng 150% thì phải.
Vâng ạ
Đấy là e mới tính lãi tầm 200-300 thôi đấy chứ lãi tầm 500-1 tỷ thì kiểu ji chẳng gọi 500 ae vào bàn mưu tính kế để kiếm
Vụ xe biển NN với NG một thời cũng rộ lên nhưng hình như jo ko thấy hot nữa rồi
Vụ này nói chung kiểu ji các chú ở tất cả các khâu đều bị dính hết chỉ nặng hay nhẹ thôi

sakai_yo

Xe lăn
Hết sờ đến An Ninh (cơ quan bảo vệ PL), QĐ, rồi đến Giao thông, y tế, ... rồi sẽ đến Hải Quan, Thuế. Thậm chí cả Kiểm Toán, Thanh Tra. Cứ sờ dần dần chứ làm một lúc chắc ko kịp.
Em mới thấy đó ạ

Quakhoang

Xe buýt
Vâng mình thì hóng và chém gió thôi chứ cuộc chơi bên trong nó khác lắm. Về khung giá được phê duyệt nhập con G63 AMG đập hộp thì 108K là cực kỳ hời cho bên nhập rồi, còn ban ngành nào đưa ra mức khung giá đó cũng run phết. Bởi bên nước ngoài thì giá không dưới 130k đô chưa kể 2021 giá xe bên đó còn tăng, mà mấy bố nhập về việt nam toàn bản First Edition, Nội thất phong cách Hermes,...
Ồ, đây là giá 2021 ở Đức bác ạ, mức này phổ biến ở châu Âu & cả Mỹ (khoảng $160k)

Tất nhiên ở châu Âu & Mỹ giá họ không có kiểu chiết khấu nhiều % như kiểu vaccine hay kit test rồi, nhất là giá bán lẻ một vài cái. Dẫu sao cũng nên tôn trọng họ vì customs của họ không thể tạo ra được khẩu hiệu với xã hội kiểu :

"Muốn cho dân châu Âu giàu thì hãy để mỗi người dân châu Âu được thay phiên nhau làm customs một lần".

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ô tô hay cái ốc thì nó đều gắn với 1 mã HS, vì cụ không chuyên nên thế và cũng tặc lưỡi cho qua, chứ người chuyên doanh mà làm thế thì phá sản sớm
Nhập phí mậu dịch nên hải quan áp giá tính thuế. K đồng ý giá mình đề xuất. Thắc mắc họ bảo nhập từ nc có trình độ kĩ thuật cao ( Isarel) nên giá thành phải cao.