[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

1.25 ton

Xe điện
Khai cũng là lời khai 1 chiều từ phía mấy cậu Doanh nghiệp.
Mấy cậu đó hay đổ vạ lung tung lắm bác ạ.

Ví dụ gần đây nhất là vụ việc 80 Thanh tra và Cảnh sát ở Đồng Nai đấy bác: Có đồng chí đáng kính nào thừa nhận đâu, toàn bị đổ oan.

Đâm ra mang tiếng xấu cho lực lượng CSGT và TTGT.
Anh em tâm tư lắm.
Quá tâm tư ấy chứ, :)) Vụ xăng dầu vừa rồi, cán bộ đội chống buôn lậu TCHQ không để ý cái mà bị DN nó nhét ngay 800 tr vào cặp rồi báo CA, =))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ gốc vđ là gì?
Em và cụ đều có quyền dc nhận tặng quà biếu của người thân ở nc ngoài đúng k? Nếu nhận xong mà sử dụng để đi lại kdoanh cá nhân mình thì rất nhân văn và đúng mục đích
Nhưng vấn đề là dn họ lợi dụng để họ lách việc nhập khẩu xe mới thành cũ và giảm thuế phải đóng xong mang ra bán thương mại thì rõ ràng đây là trục lợi
Phải làm sao để ng dân chân chính vẫn dc nhận tặng xe và dn không trục lợi dc
P/s: gì chứ G63 cũ em mua bên kia đúc công về Vn chắc mất mấy hôm, vđ là làm sao thông quan/ thuế dc
Cá nhân bác không có quyền nhập khẩu xe là "quà biếu của người thân ở nc ngoài" đâu bác - dù bác "nhận" thoải mái.

Bác bẩu thân nhân biếu cái khác đi, cái đồng hồ Richard Mille chẳng hạn.

Còn việc mấy thế lực doanh nghiệp "nhập khẩu xe mới thành cũ và giảm thuế phải đóng": Cái đó các quan ta biết rồi bác ạ, biết rõ, biết chân tơ kẽ tóc, và các quan cũng đã ra đủ cơ chế để xử lý các vụ việc trên, xử lý rõ ràng, xử lý chân tơ kẽ tóc luôn.

Ryan848

Xe container
Bẩu các đồng chí áo xanh HQ làm sai thì khó lắm.
Vì nghề của họ là Làm như nào để Không sai.

Tôi cũng có thời gian vinh dự làm forwarder đồng nghiệp với bác.
Thực ra ai cũng hiểu ý nhiều cụ nói ở đây, nhưng để quy kết thì cần bằng chứng. Cụ thể như vụ này em nghĩ HQ cũng KHÔNG SAI.

Nhiều cụ lẫn lộn trách nhiệm giữa các bên quá.
1. Thu thuế nk 50%, TTĐB 60% VAT 10% giá trị tính thuế - dc lấy từ hệ thống của BTC (ko phải giá trị khai báo) » khâu cấp phép nk + thu thuế này là trách nhiệm của HQ.
Nên ko có chuyện xác minh địa chỉ DN mới hđ, DN ma...đó là việc của bên CA, HQ làm gì có nghiệp vụ và chức năng làm dc cái đó.
2. Ra biển đóng thuế rồi lách thuế TNCN, TNDN...như 1 vài cụ nêu đó là việc Tổng cục thuế, BTC. Có phát hiện sai phạm thì đề nghị CA xác minh chứ họ cũng ko tự làm dc.
Em thấy nhiều ý kiến quy chụp khâu HQ làm thất thu thuế mà chả hiểu HQ thu thuế gì, thuế TNCN TNDN HQ thu ạ??? E thấy vô lý hết sức 😅

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra ai cũng hiểu ý nhiều cụ nói ở đây, nhưng để quy kết thì cần bằng chứng. Cụ thể như vụ này em nghĩ HQ cũng KHÔNG SAI.

1. Thu thuế nk 50%, TTĐB 60% VAT 10% giá trị tính thuế - dc lấy từ hệ thống của BTC (ko phải giá trị khai báo) » khâu cấp phép nk + thu thuế này là trách nhiệm của HQ.
Nên ko có chuyện xác minh địa chỉ DN mới hđ, DN ma...đó là việc của bên CA, HQ làm gì có nghiệp vụ và chức năng làm dc cái đó.
2. Ra biển đóng thuế rồi lách thuế TNCN, TNDN...như 1 vài cụ nêu đó là việc Tổng cục thuế, BTC. Có phát hiện sai phạm thì đề nghị CA xác minh chứ họ cũng ko tự làm dc.
Em thấy nhiều ý kiến quy chụp khâu HQ làm thất thu thuế mà chả hiểu HQ thu thuế gì, thuế TNCN TNDN HQ thu ạ??? E thấy vô lý hết sức 😅
Thất thu mà bác.
Tôi thấy mấy bác than vãn, nó lãi còm cõi có dăm tỷ cho 1 con xe.
Tôi hỏi lại, Giá mua con xe này là 0 đồng, thì nó lãi cả chục tỷ ấy chứ. Thế là các bác chạy mất.

Ryan848

Xe container
Khai cũng là lời khai 1 chiều từ phía mấy cậu Doanh nghiệp.
Mấy cậu đó hay đổ vạ lung tung lắm bác ạ.

Ví dụ gần đây nhất là vụ việc 80 Thanh tra và Cảnh sát ở Đồng Nai đấy bác: Có đồng chí đáng kính nào thừa nhận đâu, toàn bị đổ oan.

Đâm ra mang tiếng xấu cho lực lượng CSGT và TTGT.
Anh em tâm tư lắm.
1 vd đây cụ, điều ai cũng hiểu nhưng để phơi bày ra cần có bằng chứng; vạ miệng như chủ tịch nghìn tỏi DGC lại phải đi xin lỗi mấy anh công chức quèn 😅

Ryan848

Xe container
Khi được hỏi “phía Cục Hải quan Hà Nam Ninh đã bao giờ xác minh xem các DN thực sự có hoạt động xuất nhập khẩu, kim ngạch ra sao, làm ăn thân thiết với các đối tác thế nào mà được biếu tặng xe nhiều vậy?”, Cục trưởng Phạm Hồng Thanh nói rằng, theo quy định DN chỉ cần có đầy đủ giấy tờ như giấy đăng ký kinh doanh, công văn đề nghị, thư ngỏ biếu tặng của đối tác nước ngoài,…theo Thông tư 143 của Bộ Tài chính sẽ được xem xét cấp phép. “Theo tôi nên bỏ đề tài này đi”, ông Thanh bất ngờ gợi ý.

Trả lời về hiện tượng rất nhiều DN cùng 1 địa chỉ được tặng 1 dòng xe sang, cục có nhận thấy nghi vấn, bất thường không, vì sao vẫn cấp phép, ông Thanh nói: “Tôi sẽ cho các bộ phận kiểm tra lại. Báo cáo cho đoàn Thanh tra Tổng cục Hải quan trước đó không có hiện tượng này”.
Xem kết cục ông này ra sao nhá !
Okie cụ 👌
Nhưng ông ấy nói có ý đúng đó, việc của ông ấy là xử lý cv trên hồ sơ, còn các mqh kinh tế là của bên ban 389 hay Cục Cảnh sát chứ, HQ là công chức mà cụ, họ làm gì có nghiệp vụ mà điều tra?

Ryan848

Xe container
Nhiều cụ bảo hq không sai, làm đúng qui định, tất nhiên là nói về các sắc thuế và thuế suất. Tuy nhiên cái quan trọng nhất là giá tính thuế, thì chả ai nhắc cả. :)) Trong khi khâu này nằm trong tay cán bộ Hq
Cụ nói thế là võ đoán rồi, thực tế HQ có thể vào hệ thống ghi nhận giá (hệ thống của BTC) nhưng để sửa đổi...đều ghi lại mã công chức tác động (có vết), là cụ thì cụ có DÁM ghi nhận vậy ko?
Nên đừng lăn tăn về giá trị tính thuế nữa ạ. Nó dc xây dựng từ rất nhiều nguồn (chính hãng, tư nhân, thậm chí đối tác liên kết nước ngoài...)

superman901

Tháo bánh

thôi cụ đừng seeder cho bọn buôn lậu trốn thuế nữa, bài báo rành rành ra đó rồi, nếu sai thì bọn kia kiện lại báo đi ? tội vu khống cũng nặng đấy dám ko ?

thấy ông bênh cho bọn tội phạm mà buồn cười

Giá nhập là cơ sở để tính thuế, không phải tự dưng mà hàng nhập dạng biếu tặng được phép khai giá nhập thấp hơn để giảm thuế. Vì hàng nhập theo dạng này theo luật định là cấm mua bán/thương mại. Hàng biếu/tặng lôi về mang đi bán về cơ bản đã là phạm pháp r, chưa kể doanh nghiệp ma trốn 20% thuế TNDN nữa.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
thôi cụ đừng seeder cho bọn buôn lậu trốn thuế nữa, bài báo rành rành ra đó rồi, nếu sai thì bọn kia kiện lại báo đi ? tội vu khống cũng nặng đấy dám ko ?
Theo bác, nó trốn sắc thuế gì vậy?
Khoảng bao nhiêu tiền?

Ryan848

Xe container
Mũ cụ chụp to quá 😄
Cụ nằm gầm giường chúng hay sao mà biết nó buôn lậu? Nếu đã ko biết thì cũng hóng thôi, toàn nói như đúng rồi, chụp mũ thì nhanh =))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

thấy ông bênh cho bọn tội phạm mà buồn cười

Giá nhập là cơ sở để tính thuế, không phải tự dưng mà hàng nhập dạng biếu tặng được phép khai giá nhập thấp hơn để giảm thuế. Vì hàng nhập theo dạng này theo luật định là cấm mua bán/thương mại. Hàng biếu/tặng lôi về mang đi bán về cơ bản đã là phạm pháp r, chưa kể doanh nghiệp ma trốn 20% thuế TNDN nữa.
Hoá ra cậu vừa sửa xong.
Thế, "hàng nhập dạng biếu tặng được phép khai giá nhập thấp hơn để giảm thuế": Họ khai giá trị 0 đồng kia kìa, biếu tặng mà, phải không nhỉ?

Còn Giá tính thuế, cậu biết ai tính không?

superman901

Tháo bánh
Mũ cụ chụp to quá 😄
Cụ nằm gầm giường chúng hay sao mà biết nó buôn lậu? Nếu đã ko biết thì cũng hóng thôi, toàn nói như đúng rồi, chụp mũ thì nhanh =))
vậy kiện báo tp đi cụ =)) tội vụ khống cả bọn giàu và bọn hq đấy ? dám kiện ko, Trốn thuế TNDN rõ ràng

Chỉnh sửa cuối:

superman901

Tháo bánh
Hoá ra cậu vừa sửa xong.
Thế, "hàng nhập dạng biếu tặng được phép khai giá nhập thấp hơn để giảm thuế": Họ khai giá trị 0 đồng kia kìa, biếu tặng mà, phải không nhỉ?

Còn Giá tính thuế, cậu biết ai tính không?
ai tính ? sai thì đi tù nói thẳng ra lo cái gì.

đặt tên nick bmw x4, thấy cụ cmt lúc nào cũng khen phương tây văn minh này nọ, mà pt nào ủng hộ trốn thuế

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Ryan848

Xe container
vậy kiện báo tp đi cụ =)) tội vụ khống cả bọn giàu và bọn hq đấy ? dám kiện ko, Trốn thuế TNDN rõ ràng
Ô hay, e liên quan gì mà kiện báo TP, ai bán đồ cho cụ vậy ;))
Còn cụ kđ trốn thuế rõ ràng chắc có bằng chứng to, đem lên cửa quan mà lĩnh thưởng =))

Ryan848

Xe container
Trước khi lên ô phăn chém, cậu nên học cách viết cho nó đầy đủ chủ ngữ và vị ngữ đi cái đã.
Cái đó, bổ túc lớp 5 họ đã dạy rồi.

Trước khi tốt nghiệp thì đừng quote bài người khác lại, bao gồm cả bài tôi.
Thôi cụ ơi, em cũng dặn lòng ko quất còm cụ đó nữa, phí lời of-er 😄

superman901

Tháo bánh
Trước khi lên ô phăn chém, cậu nên học cách viết cho nó đầy đủ chủ ngữ và vị ngữ đi cái đã.
Cái đó, bổ túc lớp 5 họ đã dạy rồi.

Trước khi tốt nghiệp thì đừng quote bài người khác lại, bao gồm cả bài tôi.
Có cho tôi tiền đâu mà tôi phải lịch sự, cùn r hả

superman901

Tháo bánh
Bài mới

Haha đọc thấy bọn buôn xe lậu nhục quá

• Vodka
Reactions: dpl