[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

Quỳnh hp

Xe tăng
Thớt chồng tầng nhiều, em xin phép đưa quan điểm cá nhân:
1. Ko có chuyện trốn thuế ở đây :
- Giá DN khai báo là thoải mái (hàng PMD ko thanh toán, khai bn ko quan trọng) NHƯNG giá trị tính thuế HQ lại khác, HQ trực thuộc BTC, và BTC có hệ thống ghi nhận giá...các cụ đi mua xe cũ sang tên + nộp thuế chắc rõ khi bên thuế đưa ra giá ấn định, giá đó lấy từ hệ thống nhé.
- trong bài báo TP nêu rõ nộp đủ thuế nk 50% + TTĐB 60% + VAT 10%...vậy là đủ thuế.
2. HQ em nghĩ ko SAI :
- Phải dựa trên thông tư, nghị định, vb...mới có thể ký quyết định, lđ mà ký bừa thế chắc ko đến lượt làm hàng nhiều tiền » dốt về nghiệp vụ, dễ mua...
- CÓ THỂ thuộc cấp sai, nhưng đó là cụ thể cá nhân, lđ liên đới » ko thể quy kết cả tổ chức như HQ này nọ...
Nên phạm vi e chỉ hóng ai sau sâu rum thôi, các cụ chém vung vẩy quá. Thậm chí còn rửa tiền này nọ =))
Nói tới dòng tiền lại liên quan yếu tố nc ngoài, ai chuyển ai nhận, có tìm và xác minh đầy đủ dc ko ạ?
Vui thôi đừng vui quá cc.
Chứng tỏ cụ cũng là ng trong nghề hoặc liên quan đến nghề này
E thấy cụ còn nhiều ý ko muốn nói ra

29S2929

Xe tăng
Vâng nên sửa nghị định này để cho cá nhân , tổ chức được phép mua xe ô tô từ nước ngoài với mục đích sử dụng, cấm chuyển nhượng trong vòng 3 năm kể từ ngày đăng ký. Như vậy em thấy Ok
Cấm chuyện nhượng trên giấy chứ vẫn bán ko sang tên bt mà cụ.Đâu có tác dụng , khác gì xe Lào hết thuế khi sang biển trắng đâu

Vừa rồi thấy một loạt xe cổ hạng sang thì ko biết đi theo đường nào ,vì quà biếu thì cũng sẽ phải đủ điều kiện chỉ hơn là ko cần qua chính hãng .

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Chứng tỏ cụ cũng là ng trong nghề hoặc liên quan đến nghề này
E thấy cụ còn nhiều ý ko muốn nói ra
Em thâm niên làm phò :)) (forwarder) nên nhìn chung khá hiểu về thủ tục và luật định xuất nhập khẩu các mặt hàng ạ.

Ryan848

Xe container
Thiếu trách nhiệm trong thi hành công vụ chứ còn gì nữa ? A kiểm tra như nào để lọt nhiều ? Khâu thẩm tra của anh thế nào ! Doanh nghiệp trùng địa chỉ , trùng người đứng tên đại diện pháp luật? Doanh nghiệp mới thành lập sao có giao thương để được tặng quà giá trị?
Còn nếu làm sai thông tư , nghị định thì nhập kho luôn chứ ngồi đấy mà chờ bắt tội !
Dở hơi, việc xác minh địa chỉ đăng ký kinh doanh là của HQ ạ?
Biết thì thưa thốt, nói ra người ta cười cho 😂
Văn bản PL nào cấm DN mới thành lập ko dc giao thương???
Mới thành lập công ty còn dc đặt tên công ty TNHH 1 mình tau nữa là =))

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Dở hơi, việc xác minh địa chỉ đăng ký kinh doanh là của HQ ạ?
Biết thì thưa thốt, nói ra người ta cười cho 😂
Văn bản PL nào cấm DN mới thành lập ko dc giao thương???
Mới thành lập công ty còn dc đặt tên công ty TNHH 1 mình tau nữa là =))
Định hướng cái nỗi gì ??
Thế thì cần éo gì cán bộ , càn gì học hành ! Cho 1 thằng như cụ lên ngồi đấy mà duyệt hồ sơ ! Nó đưa lên là cộp ! Dán tệp Franklin vào mắt là ký !Việc xác minh không phải của họ nhưng kiểm tra hồ sơ là họ . Hq chỉ nói là thu đủ thuế chứ nếu cí sai phạm sẽ xử lý! Chờ đấy xem kết quả mấy ông Hq thế nài nhá !

Ryan848

Xe container
Định hướng cái nỗi gì ??
Thế thì cần éo gì cán bộ , càn gì học hành ! Cho 1 thằng như cụ lên ngồi đấy mà duyệt hồ sơ ! Nó đưa lên là cộp ! Dán tệp Franklin vào mắt là ký !Việc xác minh không phải của họ nhưng kiểm tra hồ sơ là họ . Hq chỉ nói là thu đủ thuế chứ nếu cí sai phạm sẽ xử lý! Chờ đấy xem kết quả mấy ông Hq thế nài nhá !
Xử lý thì đương nhiên rõ ràng, chả tự nhiên mà pv vào cuộc, nhưng quy chụp cho ai đó hay còi to chém ẩu thì ko nên cụ ạ. Có luận điểm thì cụ cứ đưa ra còn ko thì đừng phán.
Dù sao cũng cảm ơn ý kiến của cụ đôn em lên làm cán bộ nguồn 😁

long.spc

Xe container
Bậy gì, cụ chắc bên mấy hãng bán cao bị xơi mất thị phần :D
Tặng hộ nghèo thì sao, ng khác đóng hộ thuế để mang xe về thì sao, sai gì ko. Luật ko sai, thuế ko thiếu xu nào, các ae lại có thêm phần, thị trường có thêm cạnh tranh, thêm sp cho người tiêu dùng, nhà nước thu đc thêm thuế. Chả thấy ai thiệt hại cả, có mỗi đội xe hãng định độc quyền ăn 1 mình bị ảnh hưởng thôi :D
Cụ đọc hết bài này chưa? Em thấy một số cụ nói có ý đúng là hàng tặng đem bán, trốn thuế TNCN/TNDN một mớ to. Cụ tỷ có một cụ trên này nói sếp cụ ấy mua xe đến lúc ra biển rất khó hồ sơ thì hàng chục hợp đổng cho tặng liên quan đến cái xe. Đó cũng là lý do có rất nhiều siêu xe khi về Việt Nam mãi k ra biển (mọi người nghĩ chờ biển đẹp nhưng ra cái biển rất dở hơi).
Kết quả ntnao thì hóng từ cơ quan chức năng. Người có quyền quyết định ko phải trên này

1.25 ton

Xe điện
Báo TP Tiếp tục bóc, mời các cụ thẩm.

" Theo tìm hiểu của PV Tiền Phong, chiếc Mercedes G63, sản xuất năm 2021, mới 100% được Cty Cổ phần HC Auto NK làm thủ tục thông quan tại cảng Gia Thụy (Long Biên, Hà Nội) đầu tháng 8/2021 với giá khai báo 108.000USD (khoảng 2,5 tỷ đồng). Cộng các khoản thuế xuất nhập khẩu, tiêu thụ đặc biệt, VAT, tổng giá xe sau thuế khoảng 7,52 tỷ đồng và được thông quan. Thế nhưng, giá thực tế tại showroom HC Auto được bán (cuối năm 2021) từ 13 đến 14 tỷ đồng.

Cùng mẫu xe này, trang bị phụ kiện như nhau, nhưng Cty TNHH Mercedes-Benz Việt Nam (Cty con của tập đoàn Daimler AG- Đức), nhập khẩu chính ngạch thương hiệu Mercedes-Benz (tại Việt Nam) báo giá từ 126.000 đến 135.000 USD (tương đương 2,9-3,1 tỷ đồng). Sau khi nộp thuế hải quan (xuất nhập khẩu + tiêu thụ đặc biệt + giá trị gia tăng), tổng giá xe sau thuế khoảng 8,7-9 tỷ đồng. Như vậy, tính riêng giá xe sau thuế hải quan, chiếc G63 của HC Auto đã “né” được khoảng 1 tỷ đồng. Điều lạ là, hầu hết xe G63 nhập diện biếu tặng đều được hải quan các tỉnh chấp nhận thông quan với giá khai báo 105.000-108.000USD, rẻ hơn 18.000-27.000USD (tương đương từ 400-600 triệu đồng) so với giá xe nhập thương mại.

Khi được hỏi “phía Cục Hải quan Hà Nam Ninh đã bao giờ xác minh xem các DN thực sự có hoạt động xuất nhập khẩu, kim ngạch ra sao, làm ăn thân thiết với các đối tác thế nào mà được biếu tặng xe nhiều vậy?”, Cục trưởng Phạm Hồng Thanh nói rằng, theo quy định DN chỉ cần có đầy đủ giấy tờ như giấy đăng ký kinh doanh, công văn đề nghị, thư ngỏ biếu tặng của đối tác nước ngoài,…theo Thông tư 143 của Bộ Tài chính sẽ được xem xét cấp phép. “Theo tôi nên bỏ đề tài này đi”, ông Thanh bất ngờ gợi ý.

Chỉnh sửa cuối:

FANVIST

Xe tăng
Cụ đọc hết bài này chưa? Em thấy một số cụ nói có ý đúng là hàng tặng đem bán, trốn thuế TNCN/TNDN một mớ to. Cụ tỷ có một cụ trên này nói sếp cụ ấy mua xe đến lúc ra biển rất khó hồ sơ thì hàng chục hợp đổng cho tặng liên quan đến cái xe. Đó cũng là lý do có rất nhiều siêu xe khi về Việt Nam mãi k ra biển (mọi người nghĩ chờ biển đẹp nhưng ra cái biển rất dở hơi).
Kết quả ntnao thì hóng từ cơ quan chức năng. Người có quyền quyết định ko phải trên này
Có qui định PL nào là quà tặng không được bán không cụ? Nếu có cụ chỉ ra giúp em

long.spc

Xe container
Có qui định PL nào là quà tặng không được bán không cụ? Nếu có cụ chỉ ra giúp em
Cụ k hiểu hay tiếng việt em viết có vấn đề nhỉ?
Em xin phép ko tranh luận vì thực hư đúng sai thế nào k thể nói trên này là nó đúng và em thấy ý kiến của cụ nào đó là đúng.
Cảm ơn cụ quote

1.25 ton

Xe điện
Thớt chồng tầng nhiều, em xin phép đưa quan điểm cá nhân:
1. Ko có chuyện trốn thuế ở đây :
- Giá DN khai báo là thoải mái (hàng PMD ko thanh toán, khai bn ko quan trọng) NHƯNG giá trị tính thuế HQ lại khác, HQ trực thuộc BTC, và BTC có hệ thống ghi nhận giá...các cụ đi mua xe cũ sang tên + nộp thuế chắc rõ khi bên thuế đưa ra giá ấn định, giá đó lấy từ hệ thống nhé.
- trong bài báo TP nêu rõ nộp đủ thuế nk 50% + TTĐB 60% + VAT 10%...vậy là đủ thuế.
2. HQ em nghĩ ko SAI :
- Phải dựa trên thông tư, nghị định, vb...mới có thể ký quyết định, lđ mà ký bừa thế chắc ko đến lượt làm hàng nhiều tiền » dốt về nghiệp vụ, dễ mua...
- CÓ THỂ thuộc cấp sai, nhưng đó là cụ thể cá nhân, lđ liên đới » ko thể quy kết cả tổ chức như HQ này nọ...
Nên phạm vi e chỉ hóng ai sau sâu rum thôi, các cụ chém vung vẩy quá. Thậm chí còn rửa tiền này nọ =))
Nói tới dòng tiền lại liên quan yếu tố nc ngoài, ai chuyển ai nhận, có tìm và xác minh đầy đủ dc ko ạ?
Vui thôi đừng vui quá cc.
Cụ xem đại lý chính hãng Mẹc bình luận này.

" Bên tôi bị khách la hoài bảo sao đặt G63 từ 1-2 năm chưa về, trong khi ở ngoài các showroom họ đặt 21 ngày đến 1 tháng là có xe. Hãng bán “con” S580 chỉ 12 tỷ, còn họ bán tới 16 tỷ đồng. Hay như dòng GLS 450 bản tiêu chuẩn bên Mỹ giá đã 77.000USD, trong khi xe biếu tặng khai giá 30-40.000USD. Như vậy, GLS 450 biếu tặng lách giá tính thuế khoảng 30.000-40.000USD/chiếc”, Đại diện một hãng xe nhập khẩu chính hãng nói "

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Vậy ý cụ là Cục trưởng cục HQ abc sai? Cụ cho xin cái thông tư, nghị định...chỉ ra lỗi sai.
Cấp phép sai rõ còn gì nữa cụ. Bắt buộc phải kiểm tra xác minh hồ sơ trước khi cấp phép, báo cáo lên TCHQ nếu nghi ngờ

.

b) Kiểm tra hồ sơ cấp giấy phép nhập khẩu xe:

- Nếu có nghi ngờ về mối quan hệ giữa người cho biếu tặng và người nhận thì yêu cầu người nhận cung cấp chứng từ chứng minh quan hệ như: nếu có quan hệ làm ăn thì phải có giao dịch mua bán hàng hóa, chứng từ thanh toán tiền hàng, tờ khai hàng hóa xuất nhập khẩu.., hoặc nếu có quan hệ tư vấn, hỗ trợ về công việc thì phải có giấy tờ chứng minh (hợp đồng, qua email...)...,trường hợp có đủ chứng từ chứng minh là phù hợp thì xem xét cấp giấy phép nhập khẩu, trường hợp không có chứng từ chứng minh hoặc chứng từ chứng minh không phù hợp thì từ chối cấp giấy phép nhập khẩu xe.

- Nếu có các thông tin, dấu hiệu sau thì báo cáo (kèm hồ sơ đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu) về Tổng cục để xác minh:

(i) Giấy tờ cho biếu tặng hoặc chứng từ chứng minh quan hệ giữa người cho tặng và người nhận có dấu hiệu giả mạo.

(ii) Từ khi Thông tư 143/2015/TT-BTC nêu trên có hiệu lực, doanh nghiệp nhập khẩu thường xuyên xe dưới dạng quà biếu tặng theo định lượng quy định.

Ryan848

Xe container
Cấp phép sai rõ còn gì nữa cụ. Bắt buộc phải kiểm tra xác minh hồ sơ trước khi cấp phép, báo cáo lên TCHQ nếu nghi ngờ

.

b) Kiểm tra hồ sơ cấp giấy phép nhập khẩu xe:

- Nếu có nghi ngờ về mối quan hệ giữa người cho biếu tặng và người nhận thì yêu cầu người nhận cung cấp chứng từ chứng minh quan hệ như: nếu có quan hệ làm ăn thì phải có giao dịch mua bán hàng hóa, chứng từ thanh toán tiền hàng, tờ khai hàng hóa xuất nhập khẩu.., hoặc nếu có quan hệ tư vấn, hỗ trợ về công việc thì phải có giấy tờ chứng minh (hợp đồng, qua email...)...,trường hợp có đủ chứng từ chứng minh là phù hợp thì xem xét cấp giấy phép nhập khẩu, trường hợp không có chứng từ chứng minh hoặc chứng từ chứng minh không phù hợp thì từ chối cấp giấy phép nhập khẩu xe.

- Nếu có các thông tin, dấu hiệu sau thì báo cáo (kèm hồ sơ đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu) về Tổng cục để xác minh:

(i) Giấy tờ cho biếu tặng hoặc chứng từ chứng minh quan hệ giữa người cho tặng và người nhận có dấu hiệu giả mạo.

(ii) Từ khi Thông tư 143/2015/TT-BTC nêu trên có hiệu lực, doanh nghiệp nhập khẩu thường xuyên xe dưới dạng quà biếu tặng theo định lượng quy định.
Vậy là sai ở đâu cụ?

Ryan848

Xe container
Cụ xem đại lý chính hãng Mẹc bình luận này.

" Bên tôi bị khách la hoài bảo sao đặt G63 từ 1-2 năm chưa về, trong khi ở ngoài các showroom họ đặt 21 ngày đến 1 tháng là có xe. Hãng bán “con” S580 chỉ 12 tỷ, còn họ bán tới 16 tỷ đồng. Hay như dòng GLS 450 bản tiêu chuẩn bên Mỹ giá đã 77.000USD, trong khi xe biếu tặng khai giá 30-40.000USD. Như vậy, GLS 450 biếu tặng lách giá tính thuế khoảng 30.000-40.000USD/chiếc”, Đại diện một hãng xe nhập khẩu chính hãng nói "
Đó là hãng vs tư nhân, bt thôi cụ. Như mqh Honda vs Head, Honda nói là ko can thiệp dc giá bán, ntd toàn phải mua kênh giá cả chục năm...nên đó là 1 phạm trù khác về các mqh kinh tế.
Cụ đang bảo HQ làm sai thì tập trung làm rõ vấn đề đó thôi ạ.

Ryan848

Xe container
Cụ nói có ý đúng ạ. Cơ bản hàng tặng, biếu (phi mậu dịch, ko thanh toán) » ko có đầu vào, nên sẽ ko dc bán, phát sinh đầu ra (bản thân sử dụng thì ok hoặc người khác "mượn")
Còn lách này lách kia như cụ bảo là ra biển thì đó là trách nhiệm bên Cục Đăng kiểm.
Em nói vậy đúng ko các cụ?

KoenigseggPigani

Xe tăng
E thì nghĩ nên ra biển riêng cho hàng này, nếu bán lại thì thu thuế cao hơn xe khác 20-50-% thuế nữa chẳng hạn
Hqua đọc qua thì thấy các bố khai xe cũ có xe chỉ khai giá có 600 tr thì thuế thất thu nhiều, ai chả biết kỹ năng tua công và fake hồ sơ của các auto Vn

FANVIST

Xe tăng
E thì nghĩ nên ra biển riêng cho hàng này, nếu bán lại thì thu thuế cao hơn xe khác 20-50-% thuế nữa chẳng hạn
Hqua đọc qua thì thấy các bố khai xe cũ có xe chỉ khai giá có 600 tr thì thuế thất thu nhiều, ai chả biết kỹ năng tua công và fake hồ sơ của các auto Vn
Nên xử lý tận gốc vấn đề hơn là việc "gọt chân cho vừa giầy" cụ ạ

long.spc

Xe container
Cụ nói có ý đúng ạ. Cơ bản hàng tặng, biếu (phi mậu dịch, ko thanh toán) » ko có đầu vào, nên sẽ ko dc bán, phát sinh đầu ra (bản thân sử dụng thì ok hoặc người khác "mượn")
Còn lách này lách kia như cụ bảo là ra biển thì đó là trách nhiệm bên Cục Đăng kiểm.
Em nói vậy đúng ko các cụ?
Đoạn này thì thực sự em ko nắm được, chỉ thấy khúc trên hợp lý cho trường hợp này

1.25 ton

Xe điện
Đó là hãng vs tư nhân, bt thôi cụ. Như mqh Honda vs Head, Honda nói là ko can thiệp dc giá bán, ntd toàn phải mua kênh giá cả chục năm...nên đó là 1 phạm trù khác về các mqh kinh tế.
Cụ đang bảo HQ làm sai thì tập trung làm rõ vấn đề đó thôi ạ.
Khi tham vấn giá hàng hóa, một trong những cơ sở giá tham chiếu để áp giá tính thuế là giá của nhà sản xuất đó cụ.