[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lãnh đạo ọp phơ vẫn nhỏ hơn nóc nhà ấy cụ nhỉ :D
Em gia trưởng nhưng cũng kiềm chế và nghĩ sẽ lựa chỉnh nóc nhà sau. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại vợ nó có tâm như thế mà mình nói lọ chai sẽ mất hay, các cụ dưới suối vàng bên ngoại biết được sẽ cho mình là kẻ ích kỷ, bất hiếu. Suy cho cùng con cháu có lòng thành thì các cụ sẽ phù hộ dù em không duy tâm lắm nên thôi sau cũng chẳng dám nói gì với vợ nữa cụ ah!

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ thế là đúng. Mấy bà thím ông chú cả đời đỡ đần được anh chị và các cháu cái vẹo gì mà đòi tham gia việc nhà người ta. Vô duyên hết biết luôn .
Việc nhà người ta???

Nhà thờ ở quê thì chắc chắn bên nội. Các chú thím người ta có ý kiến là đúng sao cụ lại bảo không liên quan ? Nhà thờ thì chung cả dòng họ chứ có phải riêng gì nhà cụ dưới đâu?

Nhà em có đợt vợ nó mời thầy chùa về cúng rằm tháng 7 ở nhà thờ dưới quê

Nobitaxuka8889

Xe tải
Chỉ bố mẹ cụ mới là người quyết định chuyện này còn k có điều j là kiêng kỵ cả , có tâm là tốt

Tuongtien1977

Xe điện
Em gia trưởng nhưng cũng kiềm chế và nghĩ sẽ lựa chỉnh nóc nhà sau. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại vợ nó có tâm như thế mà mình nói lọ chai sẽ mất hay, các cụ dưới suối vàng bên ngoại biết được sẽ cho mình là kẻ ích kỷ, bất hiếu. Suy cho cùng con cháu có lòng thành thì các cụ sẽ phù hộ dù em không duy tâm lắm nên thôi sau cũng chẳng dám nói gì với vợ nữa cụ ah!
tôi nghĩ cụ cũng nên góp ý với nóc nhà nếu muốn gửi đồ xuống cho nhà ngoại thì về bên nhà ngoại gửi chứ gửi như thế này kiểu như tiện thể gửi luôn thì chắc gì các cụ bên ngoại đã có mặt ở cỗ nhà nội mà nhận…

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
tôi nghĩ cụ cũng nên góp ý với nóc nhà nếu muốn gửi đồ xuống cho nhà ngoại thì về bên nhà ngoại gửi chứ gửi như thế này kiểu như tiện thể gửi luôn thì chắc gì các cụ bên ngoại đã có mặt ở cỗ nhà nội mà nhận…
Vâng. Đây là nhà thờ ở quê em, gấu nó cúng rằm tháng 7 và sắm lễ vật cho tổ tiên nội ngoại nên có thể gấu em nghĩ thế và dâng luôn cho tiện đỡ phải làm ở nhiều nơi. Chứ mấy chục năm nay có vậy đâu, nếu là các ngày giỗ bên nội chắc ko dám dù nó toàn đảm trách!

mycamel

Xe hơi
Website
www.raybanvietnam.com
Chào các cụ, em muốn hỏi 1 việc ntn mà sắp tới em dự định như vậy.
Em lấy vợ nhưng vợ em con 1, bố vợ mất sớm nên khi lấy vợ là em ở cùng mẹ vợ cho tiện bà chăm cháu.
Mẹ vợ em thì chưa có nhà riêng vì 1 số lý do tranh chấp thừa kế với mấy anh em ruột.
Thế nên khi lấy vợ là em thuê chung cư xong ở với mẹ vợ.
Bố mẹ đẻ em thì có căn nhà to, mình ông bà ở, cuối tuần em mới cho các cháu về ăn cơm vs ngủ lại nhà ông bà nội.
Ông bà chuẩn bị lấy 1 căn chung cư và chuyển sang đó ở vì ko thích ở nhà đất nữa.
Em định là chuyển về đấy ở thì đỡ mất tiền thuê nhà hàng tháng, vì hiện tại hàng ngày em vẫn kinh doanh ở nhà bố mẹ đẻ.
Vậy khi chuyển về em có thể làm cái bàn thờ khác để ảnh thờ bố vợ em ở nhà bố mẹ đẻ em ko?
Nhà bố mẹ em thì hiện tại bàn thờ chỉ là thờ thổ địa thôi chứ chưa thờ ông bà em.
Cụ mà nói ra việc này với các cụ, thể nào cũng bị mắng. Việc này không khác gì mời ông bà thông gia về ở chung, rất lằng nhằng và trái phong tục tập quán người Việt.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Việc nhà người ta???

Nhà thờ ở quê thì chắc chắn bên nội. Các chú thím người ta có ý kiến là đúng sao cụ lại bảo không liên quan ? Nhà thờ thì chung cả dòng họ chứ có phải riêng gì nhà cụ dưới đâu?
Dj, vậy em nhầm, em tưởng đó là nhà của cụ thì cụ thờ ai là việc của cụ, chứ nhà thờ họ cả họ chung vào thì không nói ạ.

RongPhuongBac

Xe điện
Việc nhà người ta???

Cụ đòi dạy cả lãnh đạo ọp phơ cách làm à ;)).

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Có tâm mà tùy tiện có khi còn ko bằng vô tâm cụ ợ. Lễ nghi, luật lệ trong việc thờ cúng ko đơn giản và ko thể vo chung là "có tâm" là làm tùy tiện thế nào cũng được. Dân gian có câu thờ thì dễ, giữ lễ mới khó là vậy.
Trường hợp nhà cụ, nóc nhà làm thế sẽ phật lòng cho cả nội và ngoại. Tốt nhất nên hóa bên ngoại riêng và ở nhà riêng của cụ.

red_dragon88

Xe buýt
Em gia trưởng nhưng cũng kiềm chế và nghĩ sẽ lựa chỉnh nóc nhà sau. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại vợ nó có tâm như thế mà mình nói lọ chai sẽ mất hay, các cụ dưới suối vàng bên ngoại biết được sẽ cho mình là kẻ ích kỷ, bất hiếu. Suy cho cùng con cháu có lòng thành thì các cụ sẽ phù hộ dù em không duy tâm lắm nên thôi sau cũng chẳng dám nói gì với vợ nữa cụ
E. chỉ thấy vk bác có lòng thành nhưng việc về nhà thờ bên chồng mà lại cúng cho nhà ngoại thì ko hợp lý. Các cụ bên ngoại chưa chắc đã vui, bên ck là nhà cụ thì theo quan điểm của em sao cũng đc nếu dễ tính vì là chủ nhà mà lại 😁. Còn suy cho cùng thì mình làm sao thấy vui là đc.

red_dragon88

Xe buýt
Trường hợp khác nhau mà cụ. Trường hợp nhà cụ là bậc trên đã mất hết, thì bậc dưới thờ ai toàn quyền quyết định.
Ví dụ bố cụ toàn quyền quyết định thờ cúng nhà vợ, vì ông bà nội của cụ đã mất cả.
Đến giờ bố mẹ cụ đã quy tiên, thì cụ cũng toàn quyền quyết định có để ảnh bên vợ lên bàn thờ hay không.

Nhưng trường hợp của chủ thớt là bố mẹ đẻ còn sống, thờ bố vợ hay không phải hỏi ý kiến bố mẹ đẻ, nhất là nhà lại đang ở nhờ bố mẹ đẻ. Vì lúc đó là ngang vai thông gia, thông gia thắp hương thờ nhau tùy người chấp nhận hay không.
Nếu 2 bên quy tiên thì thờ chung thoải mái, em thấy đấy cũng phải đạo. Tuy nhiên em biết nhiều nhà bên ngoại cũng ko thik vậy, ko muốn chung đụng. Còn việc bố mẹ đẻ còn sống mà đem bố vợ về thờ và mẹ vk về ở nhà của bố mẹ đẻ em thấy hơi kỳ.

red_dragon88

Xe buýt
Có tâm mà tùy tiện có khi còn ko bằng vô tâm cụ ợ. Lễ nghi, luật lệ trong việc thờ cúng ko đơn giản và ko thể vo chung là "có tâm" là làm tùy tiện thế nào cũng được. Dân gian có câu thờ thì dễ, giữ lễ mới khó là vậy.
Trường hợp nhà cụ, nóc nhà làm thế sẽ phật lòng cho cả nội và ngoại. Tốt nhất nên hóa bên ngoại riêng và ở nhà riêng của cụ.
Em thấy nếu thờ cúng hay làm các thủ tục tâm linh cho bên ngoại thì về bên ngoại là hợp lý. Làm cho bên ngoại ở nhà thờ bên nội thì vong linh các cụ bên ngoại cũng ko thoải mái lắm, hóa ra là phải đi làm nhờ người khác.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy nếu thờ cúng hay làm các thủ tục tâm linh cho bên ngoại thì về bên ngoại là hợp lý. Làm cho bên ngoại ở nhà thờ bên nội thì vong linh các cụ bên ngoại cũng ko thoải mái lắm, hóa ra là phải đi làm nhờ người khác.
Nội - Ngoại nếu còn sống cũng so kè, so găng nhau kinh lắm. Thế mà giờ con cháu lại gom hết về một mối kể cũng kinh, không biết thế nào nhỉ :))

caisua

Xe lăn
rất đúng ý em hehee
nói chung em thấy là cụ chủ nên hỏi ý kiến của bố mẹ đẻ
nhưng em thấy chắc ông bà cũng đồng ý thôi vì nghĩa tử là nghĩa tận mà. thờ cúng thôi mà, chỗ để ban thờ cũng ko quá tốn diện tích.
với lạid đâu đó cũng thể hiện lòng hiếu thảo của con rể
Em chỉ sợ sau này xích mích lại lắm lời dèm pha, đến lúc căng thẳng biết đâu nhỡ miệng đuổi cổ cả người lẫn bát hương thì khó hàn gắn vô cùng :)

nhaque_tb

Xe tăng
Chỉ bố mẹ cụ mới là người quyết định chuyện này còn k có điều j là kiêng kỵ cả , có tâm là tốt
Đã ko cúng lễ thì thôi, còn làm thì phải theo tục lệ. Làm gì có nhà nào lập ban thờ 2 họ thờ chung đâu.! Xưa nay nếu không có con trai thì ban thờ thường sẽ chuyển về ông bác, ông chú ruột bên nội!

tamlinh

Xe tăng
Trong bài vị Thờ Cửu Huyền Thất tổ xưa nay, hai câu đối hai bên có nghĩa là:

- Kính Cửu Huyền Thiên Niên Bất Tận
- Trọng Thất Tổ Nội Ngoại Tương Đồng
tức là con cháu
phải thờ và kính trọng Cửu huyền hai bên nội và ngoại.
Khi lập gia đình, làm lễ Gia tiên, Dâu rể đã là con, cháu của họ tộc hai bên (cháu của họ cha mẹ chồng, cha mẹ vợ) không phân biệt. Việc gia đình vợ chồng thờ gia tiên bên Vợ là bình thường, thậm chí vậy mới đúng đạo làm con.
Nếu ở nhà chung của bố mẹ chống, nhà vợ neo đơn không người thờ tự thì con trai có thể xin Bố mẹ thờ ghép gia tiên nhà bên vợ (hoặc 2 bên ngoại của cha- mẹ vợ). hương linh Gia tiên khi mất đều có lòng từ bi và bao dung nhưng phải làm lễ xin để tôn trọng bên nội vai khách, chủ. (tương tự chồng ở nhà bên vợ mua , VC cũng nên thờ cả C/Huyền bên nội).
Thờ không cần hình, không cần hai bát hương chỉ cần làm lễ khấn xin gia tiên bên nội, cắm chung bát hương. Mỗi khi cúng giỗ, Tết vái Cửu huyền hai bên (hoặc bốn bên: của tứ thân phụ mẫu về dự) họ càng vui vì được về dự nhiều lần. Giấy tiền có thì chia riêng. Phân biệt thờ nội ngoại là miệng đời chứ các sẽ không sân si như vậy.
Vợ chồng mà trong lòng phân biệt nội ngoại sẽ bị mất phước vì không tròn chữ hiếu (với bên kia) .

chieuminh

Xe buýt
Nếu là em thì em sẽ bàn với mẹ vợ và vợ thỉnh ban thờ bố vợ ra chùa.
Thuê cho mẹ vợ căn phòng hoặc căn nhà gần sát nhà bố mẹ đẻ.
Rồi cụ và vợ con về nhà bố mẹ đẻ ở.
Vậy sao không đưa bàn thờ bố vợ về cùng chỗ mẹ vợ ở (cái nhà dự kiến thuê bên cạnh), để bà tiện hương khói cho ông, rồi cụ chủ thớt cũng tiện sang thắp hương ạ? Sau này nếu các cụ hai năm mươi hết, chỉ còn vợ chồng cụ thớt thì dễ giải quyết hơn nhiều.

mr teppi

Xe buýt
Cụ chủ thuê cái nhà nho nhỏ gần nhà cho mẹ vợ… chắc cũng chả đắt lắm! Ngoài đạo hiếu thì còn phong tục, tập quán!

RongPhuongBac

Xe điện
Đã ko cúng lễ thì thôi, còn làm thì phải theo tục lệ. Làm gì có nhà nào lập ban thờ 2 họ thờ chung đâu.! Xưa nay nếu không có con trai thì ban thờ thường sẽ chuyển về ông bác, ông chú ruột bên nội!
Cụ lại gia trưởng hay sao ấy nhỉ ;)). Không có con trai thì con gái vẫn đến lượt. Hà cớ gì lại tới tay ông bác ông chú. Trừ khi con cái chết hết, hoặc định cư nước ngoài hết, không ai thờ cúng thì may ra ông bác ông chú mới tới lượt.

first

Xe tăng
Thì lấy con gái mà con 1 mà cụ.
Lúc lấy vợ bố em đã bảo là mày là con rể nhưng sẽ là con giai. Nên ngay từ đầu bố em cũnng bảo là phải ở nửa tuần bên đấy, nửa tuần bên này chứ ko để bà ở 1 mình đc.
Khi đẻ đứa đầu đc 1 tháng bố em bảo là thôi ở luôn vs bà ngoại cho tiện. Bố mẹ vẫn khoẻ tự lo đc.
Thực tế sau này mẹ vợ có 250 thì em cũng về nhà bố mẹ đẻ ở thôi vì mẹ em ko thích ở nhà tầng nữa, cứ đòi lên chung cư ở, đợt này cụ mua chung cư nên muốn chuyển lên luôn vF để lại nhà kia cho em ở, ko bán vì hiện tại cũng là cơ sở kinh doanh sản xuất của em ở đó, và ông bà cũng chưa muốn bán vì chưa cần.
Việc này em nghĩ ngoài đời cũng nhiều người gặp thôi vì ai lấy vợ con 1 mà chả gặp.
Ngày xưa chuyện như nhà cụ là hiếm gặp, vì nhà nào cũng con đàn cháu đống, và nhà ko có con trai là chuyện hiếm. Thế nên chuyện con rể thờ bố mẹ vợ nó ko nhiều, và nhiều cụ thấy lạ nên cho rằng phong tục ko có như thế.
Ngày nay chuyện nhà con 1 là thường rồi. Mà thờ cúng ông bà tổ tiên nó mới là cái gốc. Việc cụ lập bàn thờ cho bố vợ (mà sau cả mẹ vợ) ở nhà mình là theo cái gốc của việc thờ cúng tổ tiên thôi. Rất nên làm.
Để cho đầy đủ, tại căn nhà mà bố mẹ cụ cho, cụ nên lập 2 ban thờ, 1 cho ông bà nội (cho dù bố mẹ cụ lúc trước chưa làm) và 1 cho bên vợ.