[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

alceste

Xe điện
Thờ cúng kiểu gì thấy tiện thì thờ, thời nay ở thành phố cũng chỉ qua lâu nhất là 3 thế hệ là các ông bà sẽ được quên lãng nhanh thôi. Tôi ví dụ ông bà Một có con trai là thằng Hai, khi ông bà Một thăng tất nhiên thằng Hai sẽ thờ. Thằng Hai sinh con trai là cháu Ba tất nhiên sau này sẽ thờ bố mẹ nố là ông bà Hai và ông bà nội Một. Cháu Ba lại sinh con trai là chắt Bốn sẽ chỉ thờ bố mẹ Ba và ông bà nội Hai, còn 2 cụ nội Một thì thôi, gộp chung vào gia tiên và cũng chả biết cụ là ai. Giả sử đời con Hai lại là con gái thì nó thờ hết đời nó thì cụ Một cũng chấm hết xơi hương hoa. Tóm lại thế hệ sau dù là trai hay gái thì cụ Một cũng chỉ được thờ qua 3 thế hệ chừng 75 năm là hết xôi oản trở thành mộ vô chủ. Với thế hệ con cái gen Z bây giờ thì việc ấy lại càng kết thúc nhanh. Thế nên đừng lăn tăn làm gì.
Cụ nói thế là ở quê nhà cụ đi tảo mộ, làm giỗ thì chỉ thắp hương với cúng giỗ 3 đời thôi ạ?
Nhà nội nhà em (tức là đằng bố em) đến h vẫn giữ được mộ của cụ tổ đời thứ 10, đi ra mộ thắp hương thì ít nhất chi nhà mình là vẫn phải thắp đủ. Cúng giỗ thì h cụ nội của bố em vẫn làm giỗ bình thường (thật ra cũng hơi khổ cho bác dâu cả), những đời trên thì chi trên họ làm và/hoặc gộp và giỗ gia tiên và đến đời sau ít nhất đến anh họ em sẽ vẫn làm thế.

thieuhuyen

Xe hơi
sao cưới nhà trai phải sang nhà gái xin dâu? phải đưa sính lễ. trong khi giờ có dc mấy cô về ở với bố mẹ chổng? Chẳng phải đó là cái tục từ xưa để lại hay sao? Đã theo thì theo cho trót. Không có ai thờ cúng bố mẹ vợ trong nhà con rể cả. Kể cả nhà ông bà k có con trai nối dõi, thì cũng thờ ở nhà riêng của ông bà. Rồi hàng năm con gái con rể về đó mà giỗ chạp. Nó phải rạch ròi ra.

red_dragon88

Xe tăng
Nếu có điều kiện vợ chồng cụ làm một mảnh đất nhỏ, xây một căn nhà nhỏ ở quê để thờ bố vợ, sau là mẹ vợ là đẹp nhất, ko chung với bố mẹ đẻ, hơi khó xử cả về tâm linh lẫn cuộc sống. Có thể trả tiền cho người thân trong họ hoặc hàng xóm thân quen trông nom quét dọn.
Đất quê mục đích chỉ thờ cúng và tụ họp con cháu giỗ chạp ko cần mảnh quá đẹp, quá rộng, chỉ cần đủ thoáng, trong làng xã là đc rồi, giá cũng vừa tiền.

red_dragon88

Xe tăng
em lại nghĩ hàng xóm láng giềng đi ra đi vào thấy bác chủ làm vậy lại khen, nó vậy mà sống tốt thật, có tình có nghĩa, còn việc mua miếng đất hay cái nhà khác rồi đặt cái bàn thờ vào đấy thì lạnh lẽo quá, kg tiện hương khói, nó kiểu giống như đối phó cho có. Những chuyện thế này theo quan điểm riêng của em thì mình thấy mình vui và an yên là đc, còn thiên hạ nói gì nghĩ gì chả quan trọng, miệng là của thiên hạ, cuộc sống là của mình
Đã phải lên đây hỏi là bản thân cụ chủ cũng lấn cấn chuyện thờ chung rồi cụ, cụ chủ mà thoải mái thì nói làm gì.

Policier

Xe hơi
sao cưới nhà trai phải sang nhà gái xin dâu? phải đưa sính lễ. trong khi giờ có dc mấy cô về ở với bố mẹ chổng? Chẳng phải đó là cái tục từ xưa để lại hay sao? Đã theo thì theo cho trót. Không có ai thờ cúng bố mẹ vợ trong nhà con rể cả. Kể cả nhà ông bà k có con trai nối dõi, thì cũng thờ ở nhà riêng của ông bà. Rồi hàng năm con gái con rể về đó mà giỗ chạp. Nó phải rạch ròi ra.
Cái này em chịu ko làm đc, nói thật vs cụ vậy.
Em lấy vợ ở vs mẹ vợ đúng ra là sướng :)
Mẹ vợ chăm con cho tụi em, đẻ 2 đứa toàn ngủ vs bà, tối tối bọn e vẫn đi xem phim vs đi chơi như vợ chồng son, cả 2 đứa nhỏ ngủ vs bà.
Ở vs bố mẹ đẻ em còn lâu mới đc vậy.
Đấy là em nói thật.
Em lên đây hỏi cũng để tìm hiểu thêm ý mọi người thế nào thôi, chứ e ko cực đoan nghĩ như cụ.
Cá nhân em chả thấy việc mình thờ bố mẹ vợ ở nhà mình có gì phải ngại cả.
Hay như Tết, năm đầu tiên em còn khăn gói vali cho vợ vs con về nhà bố mẹ đẻ ăn Tết xong từ năm 2 thấy cách rách, lễ nghi vớ vẩn nên Tết em cũng ở với mẹ vợ.Gọi là về ăn Tết chứ em thuê nhà ở gần mà :D Sáng mùng 1 sang chúc Tết nhà bố mẹ đẻ thôi.
Bố mẹ đẻ em cũng bảo chúng này dọn đồ đi lại như năm ngoái làm gì cho vất ra, ở bên nào tiện thì ở, cả năm gặp nhau mãi câu nệ chuyện về ăn Tết làm gì.
Vì đúng thật bố mẹ em cho em tầng 1 để kinh doanh, ngày nào chả ở đấy tự dưng năm đầu mình về ăn Tết thấy cũng lễ nghi quá, mà cách rách.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Mặc dù cháu ko tin lắm nhưng vẫn xưa bày nay làm, cũng ko mất gì cho nên việc cúng giỗ, viếng mộ vẫn chu đáo. Chỉ có cái đốt vàng mã thì không.
Việc cụ chủ cháu chỉ băn khoăn 1 điều là lỡ như (cháu nói là lỡ như) khi mang các cụ về thờ cúng, thì chẳng may có việc gì như làm ăn không thuận lợi, hoặc ốm đau… lúc đó đi xem người ta lại bảo tại nọ tại kia thì lúc đó hơi khó xử.
Cháu nói thế vì nhà cháu, có bà dì áp út học cao nhất trong số các u, (nhà ông bà ngoại cháu ko có con trai) lúc ông bà ngoại mất thì dì cũng mang bát hương (có nhờ thầy thỉnh) vào ĐN để thờ. Nhưng sau đó thì lại xảy ra 1 số trục trặc trong công việc, đi xem thì thầy bảo do thờ cúng ko đúng cách. Chuyện thờ phụng thì khi đã tín thì người ta cực kỳ tín, sau đó đành phải rước ngược ra quê. Ko biết là vô tình hay như nào thì thấy công việc lại ổn. Nhà đó là nhà hai vc dì mua nhưng trước mẹ chồng của dì ở đấy lâu năm.
À nếu cccm bảo ko có cõi âm thì cúng chỉ cho vui,
Con cháu tưởng nhớ đến người đã khuất, ngồi lại ăn cùng nhau 1 bữa (cháu thuộc nhóm này) thì chắc cũng ko lăn tăn thờ hay ko thờ, ban thờ để đâu.
Còn 1 nhóm khác thì tin tưởng, nếu trần sao âm vậy thì cũng phải xét đến các cụ dưới cõi âm có hợp nhau không? Cụ chủ nhà có bắt nạt thông gia hay là cụ thông gia lại lấn lướt cụ chủ nhà.
Theo như ông thầy bói xem cho nhà bà dì cháu, ông ấy bảo cụ thông za (là bà ngoại cháu ấy ạ) quá mạnh mẽ, lấn lướt cụ bà bên ấy :D
Kể ra thì khá giống với tính cách của bà ngoại cháu, là con gái chánh tổng, cháu nội quan trong triều Nguyễn, thời còn trẻ bà cháu lanh lợi, đi buôn trong nam ngoài bắc. Cụ bà bên kia thì hiền lành.

Chỉnh sửa cuối:

Policier

Xe hơi
Nếu có điều kiện vợ chồng cụ làm một mảnh đất nhỏ, xây một căn nhà nhỏ ở quê để thờ bố vợ, sau là mẹ vợ là đẹp nhất, ko chung với bố mẹ đẻ, hơi khó xử cả về tâm linh lẫn cuộc sống. Có thể trả tiền cho người thân trong họ hoặc hàng xóm thân quen trông nom quét dọn.
Đất quê mục đích chỉ thờ cúng và tụ họp con cháu giỗ chạp ko cần mảnh quá đẹp, quá rộng, chỉ cần đủ thoáng, trong làng xã là đc rồi, giá cũng vừa tiền.
Nhà em Hà Nội hết, ko có quê nên ko có khái niệm nhà thờ ở quê. Nếu hiểu theo cách cụ chỉ có mua căn chung cư mini chỉ để bàn thờ bố mẹ vợ thôi, mà làm thế vừa lãng phí vừa kì lạ :D

red_dragon88

Xe tăng
Nhà em Hà Nội hết, ko có quê nên ko có khái niệm nhà thờ ở quê. Nếu hiểu theo cách cụ chỉ có mua căn chung cư mini chỉ để bàn thờ bố mẹ vợ thôi, mà làm thế vừa lãng phí vừa kì lạ :D
Thế chỉ còn cách là cụ làm theo sự mách bảo của trái tim thôi 😁. Cụ trao đổi với bố mẹ đẻ xem thế nào.

ncs

Xe buýt
Để hòa thuận trong gđ thì cụ phải được sự đồng ý của bm đẻ đã.Về tập tục em nghĩ không sao.Thứ nhất ,bm cụ không thờ ông bà ở đấy. Thứ hai,bm cụ còn sống nên cụ không phải lập ban thờ bên nội.Thứ ba ,cứ coi như mẹ vợ và vc cụ thuê nhà của bm đẻ nên lập ban thờ bố vợ là bt.Mỗi nhà mỗi hoàn cảnh, tuỳ cơ ứng biến thôi. Có đk lo được hướng khác thì tốt hơn chẳng hạn cứ để bà ở nhà thuê.

Policier

Xe hơi
Thế chỉ còn cách là cụ làm theo sự mách bảo của trái tim thôi 😁. Cụ trao đổi với bố mẹ đẻ xem thế nào.
Vâng cụ, em thì chắc bố mẹ đẻ ok thôi vì mình biết tính bố mẹ mình.
Bố mẹ em cũng hay thích suy nghĩ kiểu văn minh chứ ko ưa kiểu hủ tục.
Ví dụ bảo bỏ đốt vàng mã là các cụ bỏ cả chục năm nay rồi.
Hay như giao thừa cả nước cúng gà trống, nhưng bố em ko thích ăn gà trống, chỉ thích gà ta mái ri nên bao năm nay cúng giao thừa là mẹ em mua gà ri luộc xong chặt rồi cúng.
Bố em bảo “trước cúng sau ăn” nên đã cúng thì cúng cái mình thích ăn. Giờ nhà ít người cúng con gà trống xong cả nhà ko ai thích ăn để lay lắt mấy ngày phí phạm.
Mâm ngũ quả cũng bày quả cúng xong ăn đc chứ ko bày đủ lệ bộ nào ớt, nào quất như xưa.
Cụ còn bảo em sau này chúng tao mất nếu làm giỗ thì cứ thích ăn gì thì làm mâm cúng vì cúng xong chúng mày ăn chứ ai ăn.
Năm nay thích cúng cổ truyền thì cúng, sang năm thích món Âu thì làm món Âu.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cảm ơn cụ, chắc sẽ làm vậy thôi.
Hiện tại thì tầng 4 đang có phòng để bàn thờ và bàn thờ chỉ thờ thổ địa, chưa thờ bất cứ vong linh ai.
Chắc em sẽ làm ban nhỏ bên cạnh hoặc nếu mẹ vợ ngại leo gác thì em đề xuất làm cái bàn thờ nhỏ ở trong phòng bà ở tầng 2, phòng to.
Theo tôi thù nếu đã lập ban thờ thì cho đàng hoàng. Không nên lập trong phòng riêng của bà ( trừ khi quá khó khăn và cụ ông mới mất) còn nên lập chung 1 phòng. Việc yếu hay ngại không thể là lý do,có thể tháng lên rằm,mùng 1. Không làm thì thôi,làm thì nên thành tâm và có sự tôn kính nhất định. Thêm nữa về việc tâm lý như vậy bà nhạc cũng sẻ tủi thân. Việc này hợp với lẽ thường bác ạ. Còn thực tế thì việc thờ cúng nó cốt ở cái Tâm. Làm sao cho hài hòa,chết là hết,nhưng người sống mới là người suy nghĩ,người hưởng thành quả từ hành động thờ cúng đó.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em thì chắc bố mẹ đẻ ok thôi vì mình biết tính bố mẹ mình.
Bố mẹ em cũng hay thích suy nghĩ kiểu văn minh chứ ko ưa kiểu hủ tục.
Ví dụ bảo bỏ đốt vàng mã là các cụ bỏ cả chục năm nay rồi.
Hay như giao thừa cả nước cúng gà trống, nhưng bố em ko thích ăn gà trống, chỉ thích gà ta mái ri nên bao năm nay cúng giao thừa là mẹ em mua gà ri luộc xong chặt rồi cúng.
Bố em bảo “trước cúng sau ăn” nên đã cúng thì cúng cái mình thích ăn. Giờ nhà ít người cúng con gà trống xong cả nhà ko ai thích ăn để lay lắt mấy ngày phí phạm.
Mâm ngũ quả cũng bày quả cúng xong ăn đc chứ ko bày đủ lệ bộ nào ớt, nào quất như xưa.
Cụ còn bảo em sau này chúng tao mất nếu làm giỗ thì cứ thích ăn gì thì làm mâm cúng chứ cúng xong chúng mày ăn chứ ai ăn.
Năm nay thích cúng cổ truyền thì cúng, sang năm thích món Âu thì làm món Âu.
Tôi coment ở trên trước khi đọc được cm này của bác.
Chúc bác có chọn lựa phù hợp,văn minh và vui vẻ cả bên nhà cũng như bên vợ!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
E thấy là thờ cả bố mẹ đẻ lẫn bố mẹ vợ chỉ khả thi trong trường hợp mình là con thứ thôi vì một nhà k thể có 2 ban thờ nên nếu là con trưởng thì còn thờ ông bà tổ tiên trên đó nữa những ngày giỗ tết hoặc họ hàng vào thắp hương chẳng lẽ sắm 2 cái lễ hay là bên thì có bên thì không. Nói ngay như ở trên trần gian thì thông gia đến ở nhà nhau đã là quá hiếm lại nhà thông gia vẫn ở với bố mẹ nữa thì chắc là không có rồi.
Bác nên mở tư duy ra một chút. Sư nói sư phải,vãi nói vãi hay( nó trong bối cảnh nào ) giờ bác suy xét theo góc nhìn khác đi. Gốc là cái Tâm,sự yên bình,yên ấm bác thấy sao nào?

my.eb

Xe điện
Thế mấy nhà bố mẹ li hôn và có con chung (tính là con trai cho dễ), mẹ lấy chồng mới, bố lấy vợ mới thì phương án thờ phụng như nào ạ?
Con chung (trưởng nam) sẽ thờ bố mẹ đẻ? Thờ cả bố mẹ đẻ và dì ghẻ + bố dượng? Thờ bố đẻ và dì ghẻ? Loằng ngoằng ra phết cho các F1 nhỉ?
Con mình thờ mình thôi chứ mợ Just, con chú dượng và dì ghẻ thì thờ bố mẹ họ chứ sao lại chéo cánh hết thế :D
Quan trọng là cái ông/bà mà con mình gọi là bố mẹ đẻ kia kìa, lúc sống đã tránh như tránh tà, chẳng may lúc ăn gà cả con chúng nó lại cho đoàn tụ thì ahuhu lắm,
Thế là có thêm 1 note cho mục dặn dò dồi

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện em hỏi các cụ mợ luôn ạ. Nếu trên cùng 1 ban thờ, vừa thờ bố mẹ đẻ + vừa thờ bố mẹ vợ thì phạm húy gì k? em thì k quan niệm gì đâu nhưng hỏi mn nhiều người phản đối vì họ bảo nếu 2 bên k hợp thì gđ sinh ra lục đục :))
Bác hỏi câu này xong lại thả cái icon cười cợt thì chắc bác thấy các cụ nhảy xếch trên ban thờ vui lắm rồi sao xích mích,phạm húy gì nữa!

BMW_X7

Xe điện
Mẹ vợ về cùng với bọn em chứ.
Em hỏi xem phong tục có cấm đoán gì ko thôi.
về cơ bản phong tục không cấm đoan, chỉ là bố mẹ cụ có ok ko thôi, em cũng đang ở nhà bố mẹ vợ, đang định xây nhà thì mẹ vợ em mất vì covit, thế là lỡ dở, giờ em cũng chưa biết xoay thế nào vì còn mỗi ông, trả nhẽ ra xây nhà ở riêng.
em may là còn thằng em trai đang ở với bố mẹ đẻ, nên ko phải lo về mặt tinh thần cho ông bà nội lắm

Yeuyenthanh

Xe tải
Thì lấy con gái mà con 1 mà cụ.
Lúc lấy vợ bố em đã bảo là mày là con rể nhưng sẽ là con giai. Nên ngay từ đầu bố em cũnng bảo là phải ở nửa tuần bên đấy, nửa tuần bên này chứ ko để bà ở 1 mình đc.
Khi đẻ đứa đầu đc 1 tháng bố em bảo là thôi ở luôn vs bà ngoại cho tiện. Bố mẹ vẫn khoẻ tự lo đc.
Thực tế sau này mẹ vợ có 250 thì em cũng về nhà bố mẹ đẻ ở thôi vì mẹ em ko thích ở nhà tầng nữa, cứ đòi lên chung cư ở, đợt này cụ mua chung cư nên muốn chuyển lên luôn vF để lại nhà kia cho em ở, ko bán vì hiện tại cũng là cơ sở kinh doanh sản xuất của em ở đó, và ông bà cũng chưa muốn bán vì chưa cần.
Việc này em nghĩ ngoài đời cũng nhiều người gặp thôi vì ai lấy vợ con 1 mà chả gặp.
Em chứng kiến hai trường hợp tương tự nhà cụ: Hai gia đình đó đều lập một bàn thờ nhà ngoại riêng trong nhà, thờ cúng bình thường ạ. À một gia đình còn là quan chức nữa và vợ có anh trai nhé, chỉ là bố mẹ mất sớm nên muốn cúng lễ bố mẹ vợ ở nhà riêng của mình thôi (ngày giỗ vẫn tề tựu tại nhà bố mẹ vợ cùng gia đình anh trai). Em không biết phong tục có kiêng gì không nhưng gia đình thì không sao hết, còn liên tục phát triển ạ.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em có cao kiến xin báo cáo cụ chủ thớt :D
Cụ tập hợp những ý kiến của AE xong trình với thượng hoàng:
Con sẽ đưa ông ngoại về thờ cúng như phụ thân chỉ đạo, nhưng AE OF tư vấn là phải nhà của con mới hợp cách, đúng phong tục của dân tộc. Vì vậy để đảm bảo cho vấn đề tâm linh thì phụ thân nhanh chóng sang tên nhà cho con. :))