[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nói về thể chế như kiểu cái thùng rác mà cái gì không ưu ta cũng có thể đổ vin vào nó.
Về sáo em ấn tượng với bản "Mong chờ" do Xuân Tiên sáng tác và biểu diễn.
Cụ up bản đó lên cho mọi người thưởng thức nhé. 🙂

NguyenAnhPhan

Xe container
Giai điệu du dương mà tha thiết, nhẹ nhàng mà sâu lắng...
Có thể nói dạt dào cảm xúc...

NguyenAnhPhan

Xe container
Một nhạc cụ thật là đặc biệt. Kết hợp giữa cơ khí máy móc và âm nhạc hết sức tài tình...👏👏👏

NguyenAnhPhan

Xe container
Tác phẩm của 1 nhà soạn nhạc rất nổi tiếng Người Áo:
Johann Strauss

Toang

Xe tải
Em tìm thấy rồi cụ nhé. Và ra cả 1 số tác phẩm nữa. Cũng của cố ns. Hoàng Vân.
- Song bản "Tình Yêu và Tuổi Trẻ" em nghe mà chưa cảm được nó.
Trang đây ạ :
Em nghe bản này mà phì cười, mười hai phút ba mấy giây đầu chả liên quan gì đến hai phút rưỡi cuối cùng =))
Thôi thế là thôi, là chắc chắn đoạn nhạc tuyệt đẹp này chỉ có ngần ấy thôi :((
Cơ mà tình chỉ đẹp khi còn dang dở, nhạc mất hay khi ghép nối tùm lum :x

NguyenAnhPhan

Xe container
Em nghe bản này mà phì cười, mười hai phút ba mấy giây đầu chả liên quan gì đến hai phút rưỡi cuối cùng =))
Thôi thế là thôi, là chắc chắn đoạn nhạc tuyệt đẹp này chỉ có ngần ấy thôi :((
Cơ mà tình chỉ đẹp khi còn dang dở, nhạc mất hay khi ghép nối tùm lum :x
Em không rõ "ghép nối" ở đây mà cụ nói là sao ạ ? Do người tạo web đó cắt nối linh tinh, hay do ns sáng tác viết giai điệu không...thống nhất về âm luật ạ ???🤔

Toang

Xe tải
Em không rõ "ghép nối" ở đây mà cụ nói là sao ạ ? Do người tạo web đó cắt nối linh tinh, hay do ns sáng tác viết giai điệu không...thống nhất về âm luật ạ ???🤔
Vâng em thấy hai đoạn gần như chả liên quan đến nhau. Vài nốt làm cho hai đoạn gần với nhau hơn thì lại làm cho đoạn nhạc hiệu kém hay đi nhiều so với khi nó đứng độc lập :(

NguyenAnhPhan

Xe container
* Concerto bốn mùa:
- Mùa Đông
Antonio Lucio Vivaldi (nhà soạn nhạc Người Ý - 1678-1741).

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng em thấy hai đoạn gần như chả liên quan đến nhau. Vài nốt làm cho hai đoạn gần với nhau hơn thì lại làm cho đoạn nhạc hiệu kém hay đi nhiều so với khi nó đứng độc lập :(
- Cụ nói đúng rồi.
Vì vậy khi thấy cụ nói đến bản nhạc ấy, em thử đi tìm xem. Đến khi mở lên, giai điệu nó cứ..giật cục thế nào. Nghe có vẻ hơi "khé tiếng". Có cảm giác âm điệu nó cứ miễn cưỡng, gượng ép thế nào ấy.
- Nên em mới nói lúc ấy mới nghe qua nên chưa cảm nổi (vì nghe qua nên không dám chắc hoàn toàn - do chưa nghe hết tác phẩm).

Toang

Xe tải
- Cụ nói đúng rồi.
Vì vậy khi thấy cụ nói đến bản nhạc ấy, em thử đi tìm xem. Đến khi mở lên, giai điệu nó cứ..giật cục thế nào. Nghe có vẻ hơi "khé tiếng". Có cảm giác âm điệu nó cứ miễn cưỡng, gượng ép thế nào ấy.
- Nên em mới nói lúc ấy mới nghe qua nên chưa cảm nổi (vì nghe qua nên không dám chắc hoàn toàn - do chưa nghe hết tác phẩm).
Khi chưa đến đoạn nhạc hiệu, em cứ vừa cố nghe tiếp vừa lầm bầm chả hiểu sao tay nhà báo lại viết là bài này có sử dụng mô-tuýp của bản nhạc hiệu. Chả có gì trong 12 phút đầu cả. Và em, nói thật, không gọi đấy là âm nhạc.

P/S: À cụ chưa nghe hết ạ? Đoạn nhạc hiệu bắt đầu từ 12:40 gì đấy cụ nhé. Còn tại sao em nhờ cụ tìm bài này là vì trong bài báo cụ đưa có đoạn:
"Motif này cũng được ông sử dụng lại trong Concerto cho Violon và dàn dây Tình yêu và tuổi trẻ, có lẽ sáng tác khoảng xung quanh năm 1975." :D

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Khi chưa đến đoạn nhạc hiệu, em cứ vừa cố nghe tiếp vừa lầm bầm chả hiểu sao tay nhà báo lại viết là bài này có sử dụng mô-tuýp của bản nhạc hiệu. Chả có gì trong 12 phút đầu cả. Và em, nói thật, không gọi đấy là âm nhạc.

P/S: À cụ chưa nghe hết ạ? Đoạn nhạc hiệu bắt đầu từ 12:40 gì đấy cụ nhé. Còn tại sao em nhờ cụ tìm bài này là vì trong bài báo cụ đưa có đoạn:
"Motif này cũng được ông sử dụng lại trong Concerto cho Violon và dàn dây Tình yêu và tuổi trẻ, có lẽ sáng tác khoảng xung quanh năm 1975." :D
Motip sáng tác ở đây nghĩa là ns HV sáng tác theo lối thu - hòa âm phối khí tại ĐTNVN, lấy làm nhạc hiệu cho những chương trình phát trên đài cụ ạ. Chứ không phải "độ hay" của các sáng tác ấy đều như nhau đâu 😁.
--> Vì thế mà khiến cả em, và cụ đều bị...nhỡ hứng mất 1 đoạn dài.
😅😅😅
+ Đó có thể là lí do mà sau này được đề nghị viết nhạc hiệu cho các chương trình của ĐTNVN, ns chắc đã trích lấy đoạn cuối ấy ra. Rồi sửa lại cho nó trau chuốt thêm. Két hợp với tiếng đàn thập lục - mới cho ra được đoạn nhạc tuyệt vời ấy cụ ạ (em đoán thế).
--> P/s: Nãy em đang tìm bản trong Văn Nghệ Chủ Nhật" trên you tube, thì vẫn thấy nhiều trang nhiều người cũng hỏi về đoạn nhạc đó đấy cụ ạ. Kkkkk😋😋😋

Chỉnh sửa cuối:

Toang

Xe tải
Motip sáng tác ở đây nghĩa là ns HV sáng tác theo lối thu - hòa âm phối khí tại ĐTNVN, lấy làm nhạc hiệu cho những chương trình phát trên đài cụ ạ. Chứ không phải "độ hay" của các sáng tác ấy đều như nhau đâu 😁.
--> Vì thế mà khiến cả em, và cụ đều bị...nhỡ hứng mất 1 đoạn dài.
😅😅😅
Em ko hiểu định nghĩa motif của cụ lắm :D Theo em hiểu motif là một định dạng, một dạng thức, một bộ khung, một nền tảng... Nhiều tác phẩm khác nhau nhưng có thể có cùng một motif. Khi nói motif của bản A cũng đc sử dụng cho bản nhạc B nghĩa là toàn bộ bản B phải có bộ khung, hay xương cốt hay ít nhất là hơi hướng gì đó của bản A. Đằng này gần như toàn bộ bản nhạc chả liên quan gì đến đoạn nhạc hiệu. Và đoạn nhạc hiệu được đưa vào phần cuối thì lại bị phá bởi những cái nốt ngang phè phè =))

Suy nghĩ thêm chút thì em bắt đầu ngờ rằng hai bản nhạc do hai người khác nhau tạo nên. Người có thể tạo nên những nốt nhạc tinh tế, sâu lắng và đẹp đẽ như đoạn nhạc hiệu sao có thể làm ra những thứ tạp nham, hổ lốn như bản TYVTT cho được? Ngược lại cũng vậy. Và rõ ràng là đoạn nhạc hiệu ấy đã bị ghép vào bản TYVTT một cách hết sức thô thiển, thô thiển đến độ một kẻ không biết nốt nhạc nào cũng có thể nhận ra. Một nhạc sĩ có nghề sẽ không thể để chuyện này xảy ra. Thật kỳ lạ :-?

NguyenAnhPhan

Xe container
Em ko hiểu định nghĩa motif của cụ lắm :D Theo em hiểu motif là một định dạng, một dạng thức, một bộ khung, một nền tảng... Nhiều tác phẩm khác nhau nhưng có thể có cùng một motif. Khi nói motif của bản A cũng đc sử dụng cho bản nhạc B nghĩa là toàn bộ bản B phải có bộ khung, hay xương cốt hay ít nhất là hơi hướng gì đó của bản A. Đằng này gần như toàn bộ bản nhạc chả liên quan gì đến đoạn nhạc hiệu. Và đoạn nhạc hiệu được đưa vào phần cuối thì lại bị phá bởi những cái nốt ngang phè phè =))

Suy nghĩ thêm chút thì em bắt đầu ngờ rằng hai bản nhạc do hai người khác nhau tạo nên. Người có thể tạo nên những nốt nhạc tinh tế, sâu lắng và đẹp đẽ như đoạn nhạc hiệu sao có thể làm ra những thứ tạp nham, hổ lốn như bản TYVTT cho được? Ngược lại cũng vậy. Và rõ ràng là đoạn nhạc hiệu ấy đã bị ghép vào bản TYVTT một cách hết sức thô thiển, thô thiển đến độ một kẻ không biết nốt nhạc nào cũng có thể nhận ra. Một nhạc sĩ có nghề sẽ không thể để chuyện này xảy ra. Thật kỳ lạ :-?
Motip ra sao nó nhiều khi còn liên quan đến cái người nói ra cáu đó cụ ạ (ở đây là ông tác giả bài báo ấy). Nếu ông ý xài từ đó theo "cách hiểu riêng" của ông ý thôi...thì việc chuẩn hay không khó mà cân kẹo được ạ.
- Việc có "nhái" lại hay không thì em không biết nên không dám nói. Nhưng em có nghe nói 1 câu chuyện liên quan đề tài này : Hồi còn làm tổng thư kí HNSVN, ns Trọng Bằng có 1 sáng tác mà có nhiều nhà phê bình âm nhạc nói nó rất giống một bản giao hưởng của Schubert.
Chuyện này tranh luận khá rối. Sau cũng dịu dần. Trắng đen không ai được biết rõ ràng. Sau đấy 1 time ngắn thì ns TB thôi giữ chức tổng thư kí.
--> Em biết sao nói vậy. Chính xác thế nào, do em không được biét tường tận nên không dám nói hơn. Cũng chẳng kết luận gì hết á.
** Nếu đoạn nhạc "Đọc Truyện Đêm Khuya" mà có thể có đáp án khác..một lúc nào dfos em sẽ cố gắng mò nữa thử xem sao. Em cũng muốn có 1 kết quả thật chính xác. Không thể mù mờ được cụ nhỉ. Cần phải rõ ràng mới ổn.

homthurac

Xe tăng
Các cụ, các mợ có ai ưu ái cho thể loại kén người nghe như Đàn Tranh, Sáo Trúc hay nhạc Thính Phòng nói chung không ạ ? Với em thì đó là 1 trong những thể loại rất thích.
- Đàn Tranh nói riêng hay nhạc không lời nói chung, gồm cả bầu, sáo, ghi ta, piano....cứ hay là em thích. Không phân biệt Ta - Tây - hay Tầu (dù không ưa người TQ chút nào).
Hay em không học nhạc, cũng không rõ về nhạc lí như chuyên gia, nhưng có sở thích về cả Thính Phòng hat Giao Hưởng..kkkk
- Cụ Mợ nào có cùng sở thích thì vô nghe chơi cho thư giãn tinh thần chút he.🤗🤗🤗
Em có một niềm đam mê với thể loại này!