[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

chuot08

Xe lăn
🤣🤣🤣🤣🤣
Hớ, cái này em không rõ. Còn tên như em nói : "Chiều Maxcova" thì cái tên này đề trên tivi luôn, dòng giới thiệu về bài hát đấy. Ở bên dưới, góc trái màn hình tivi.
- Em có sở thích nghe nhạc không lời. Cho nên thường để ý chú thích khá kĩ (không thì với nhạc không lời là không biết đâu mà mò).
Hì! Em fun thôi. Tuy thực sự là Nga có 1 mùa như thế, nhưng khi chuyển ngữ thì dùng “chiều“ mà được thanh điệu và vẫn giữ nguyên ý cũng ok ko sao. Ngay như bài thơ “Đợi anh về” cụ Lành dịch lại còn hay hơn gốc, tác giả phải cám ơn xin dịch ngược lại đấy thây! :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Hì! Em fun thôi. Tuy thực sự là Nga có 1 mùa như thế, nhưng khi chuyển ngữ thì dùng “chiều“ mà được thanh điệu và vẫn giữ nguyên ý cũng ok ko sao. Ngay như bài thơ “Đợi anh về” cụ Lành dịch lại còn hay hơn gốc, tác giả phải cám ơn xin dịch ngược lại đấy thây! :D
Em có biết bài này. Hồi bọn em học, nó ghim vô phần "Bài Đọc Thêm". Cơ mà hồi đó em không thích văn Nga. Cảm thấy cứ cứng nhắc, xa vời và lạ lẫm sao ấy.
- Em học văn VN rất vào. Văn Mĩ cũng vô nhanh. Một số khác như văn Ý, Pháp cũng được. Chỉ văn Nga là thấy nó cứ cứng nhắc, khô khan và có tính hô hào kiểu gì. Khó trôi.

chuot08

Xe lăn
Em có biết bài này. Hồi bọn em học, nó ghim vô phần "Bài Đọc Thêm". Cơ mà hồi đó em không thích văn Nga. Cảm thấy cứ cứng nhắc, xa vời và lạ lẫm sao ấy.
- Em học văn VN rất vào. Văn Mĩ cũng vô nhanh. Một số khác như văn Ý, Pháp cũng được. Chỉ văn Nga là thấy nó cứ cứng nhắc, khô khan và có tính hô hào kiểu gì. Khó trôi.
Thế hệ em chắc là trước cụ, hồi bọn em ngoài hoạ báo, truyện LX cũ thì vài truyện kinh điển của Tàu, hiếm lắm mới mượn được vài tác phẩm trinh thám khác. Thế nên như là đói, bánh mì đen cứng cũng ngon! Nhưng vì nhai kĩ nên ngon thật! :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Thế hệ em chắc là trước cụ, hồi bọn em ngoài hoạ báo, truyện LX cũ thì vài truyện kinh điển của Tàu, hiếm lắm mới mượn được vài tác phẩm trinh thám khác. Thế nên như là đói, bánh mì đen cứng cũng ngon! Nhưng vì nhai kĩ nên ngon thật! :D
Không muốn cũng phải ăn (vì chỉ có thế). Ăn xong khéo phải tả lại quá trình ấy thế nào. Rồi cảm nghĩ của người nhai nó rs sao. Rồi rút ra kinh nghiệm cho bản thân...vv 🤣🤣🤣
- Em có nhớ cả văn Tầu. Đến thời em chắc nó "mềm" hơn thời cụ. Nhẹ nhàng hơn. Ví dụ Ông Dự Tài có vài tác phẩm trích trong văn lớp 9 chẳng hạn.
- Có lẽ cụ thế hệ 7x rồi.

Toang

Xe tải
Đoạn nhạc nghe rất trầm lắng, buồn xa xăm, mênh mang nhớ nhung. Pha cả nỗi buồn sâu lắng.
- Trước em từng tìm thấy 1 lần. Giữ kĩ. Cuối cùng bị mất mất. Tìm mãi không thấy. Tiện hôm qua cụ hỏi, em mò tìm lần nữa. Đọc vài chục trang google luôn.
- Em còn đang tìm 1 bản nữa. Nhạc hiệu chương trình "Phát Thanh Văn Nghệ Của ĐTNVN" mà chưa thấy. Bản này em cũng từng biết. Mà cũng mất từ dạo trước. Không phải Trăng Sáng Quê Tôi của Đinh Thìn đáu ạ. Bản này viết cho Vĩ Cầm cơ. Hay da diết lắm. Nhất là phần giữa, nghe mà cảm giác lòng thắt lại, tim đập nhanh hơn. Một sự luyến tiếc, nhẹ nhàng mà dàn trải. Pha lẫn cả sự trìu mến, mênh mông và lắng đọng lại..
Cụ tuyệt vời :-bd

Toang

Xe tải
Em trích dẫn lại nguyên 1 đoạn mà báo ấy đã viết cho cụ tham khảo nhé:

"Trong thời gian gần một thập kỷ làm việc ở Đài phát thanh tiếng nói Việt Nam, nhạc sĩ Hoàng Vân đã đảm nhiệm chỉ huy, phối khí và thu thanh không chỉ những tác phẩm của mình mà còn cho nhiều nhạc sĩ khác. Ông cũng viết nhiều nhạc hiệu cho chương trình, kể cả khi đã rời Đài (VOV). Đây là bản nhạc và bản thu nhạc hiệu của chương trình Đọc truyện đêm khuya ông viết những năm 1972, trong thời gian sơ tán ở Tuyên Quang. Bản thu đầu do đoàn ca múa tỉnh Tuyên Quang thực hiện với sự tham gia của nghệ sĩ thập lục Nguyễn Ánh Tuyết.

Motif này cũng được ông sử dụng lại trong Concerto cho Violon và dàn dây Tình yêu và tuổi trẻ, có lẽ sáng tác khoảng xung quanh năm 1975.

Hiện chúng tôi đang đi tìm bản thu thanh của các nhạc hiệu chương trình Thể dục buổi sáng (tổng phổ tìm được trong cuốn sổ tay sáng tác những năm 1960)".
Cụ ơi cụ có bản Tình Yêu Và Tuổi Trẻ được nhắc trong bài báo không cụ?

NguyenAnhPhan

Xe container

OldManChild

Xe hơi
Mời các cụ nhạc metal guitar ảo diệu kết hợp nhiều nhạc cụ dân tộc. Anh này chuyển thể nhạc dân gian theo metal style rất sáng tạo, mới lạ. Album được đầu tư một cách tử tế.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ ơi cụ có bản Tình Yêu Và Tuổi Trẻ được nhắc trong bài báo không cụ?
Em tìm thấy rồi cụ nhé. Và ra cả 1 số tác phẩm nữa. Cũng của cố ns. Hoàng Vân.
- Song bản "Tình Yêu và Tuổi Trẻ" em nghe mà chưa cảm được nó.
Trang đây ạ :

NguyenAnhPhan

Xe container
Em có 1 bản nghe rất hay. Chắc chắn các cụ ai cũng biết. Nhưng bản thu lại rè quá. Em đang kiếm bản mượt hơn, nghe cho nó êm cái tai hơn.😎

NguyenAnhPhan

Xe container
Bản nhạc khi nãy em nói đến....
Nó đây rồi ạ 🙂
Nghe rất là vui, háo hức rộn rã. Nhạc thính phòng mà lại nhộn thế này là không nhiều lắm đâu các cụ nhỉ 🤗🤗🤗
- P/s: Bản này tải về nghe off được các cụ nhé. Nên tha hồ mà down.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em úp lại bản này lên - 1 cách thể hiện mới mẻ hơn. Và cho nó "trùng" series vui nhộn với tác phẩm trên:
William Tell Overture của nhà soạn nhạc Người Ý - Rassino Rossini

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhìn nghệ sĩ biều diễn thôi là đã thấy nhộn rồi ☺

NguyenAnhPhan

Xe container
Lượm được bản này vui phải biết các cụ ạ :
☺☺☺☺☺

NguyenAnhPhan

Xe container
Một phiên bản khác của Old Comrades:
Với quy mô Đại Nhạc Hội

NguyenAnhPhan

Xe container
Không gian âm nhạc rất rộng lớn và hoành tráng. Thu hút rất nhiều người tham gia.
Khó diễn tả hết sự hùng vĩ của nó. Giai điệu rất mạnh mẽ, tràn đầy hào khí.

Wakeup

Xe điện
Nghe lại 1 số bài của bác và các ofer up cho em nhớ lại những khoảnh khác xưa cũ, nhưng cũng làm em tự dưng thấy man mác buồn vì thời gian trôi nhanh quá.
Mới đấy mà 4-50 năm trôi qua rồi, bao nhiêu biến động, thay đổi, người thân ra đi,...
Cám ơn bác chịu khó sưu tầm.

[/QUOTE="NguyenAnhPhan, post: 55749028, member: 726232"]
Thế nhất cụ rồi.
Nhạc Sĩ Lưu Cầu có Quê Hương; Phú Quang có Tình Yêu Của Biển (trùng tên bản nhạc vớt Cát Vận); Nguyễn Văn Thương có Adagio Bên Dòng Sông Thương, Trở Về Đất Mẹ...(còn nhiều đấy ạ); Cát Vận thì em biết 3 bản : Mùa Thu, Tình Yêu Của Biển, và Khúc Hát Của Biển (bản này giờ rất khó tìm. May nhiều năm trước em tải về được.😋). Ông này còn có bài hát rất hay nữa. Cũng nói về mùa thu. Chắc cụ biết nhỉ ???
- P/s: Em cũng còn ít so với các cụ trên này ạ. Em đầu 8x thôi.🙂🙂🙂
[/QUOTE]

Nhân văn Dân

Xe tăng
Nhạc cụ dân tộc vn nói chung đều hạn chế chủ đề. Nên thành ra hạn chế tác phẩm. Theo em thấy, một phần do thời xưa bị bó buộc. Rồi đến trước CM lại bị pha tạp, tây tầu lẫn lộn (văn thơ nhạc hoạ...đều bị ảnh hưởng nặng thời đó). Rồi đến CM và sau CM (xây dựng đất nước) thực sự mới bứt lên 1 nấc mới. Mạnh mẽ, trải dài và đa sắc điệu hơn những thời trước. Còn bây giờ thì, như cụ thấy...nhạc đúng là nhẽo...thị trường, tính ra xèng....những môn học mang tính bắt buộc trước đây giờ còn bị coi nhẹ. Huống hồ văn thơ nhạc họa. Nhạc cụ dân tộc, các nghệ sĩ kì cựu dần mất thế..rơi vào khủng hoảng, rút lui dần....ít người muốn theo nên thất truyền dần đi.... dẫn đến mai một. Thực ra nhạc cụ dân tộc, thơ họa cũng thế rất hay, rất đẹp.. nhưng vì đâu mà ra nông nỗi ??? Nhiều lí do lắm cụ ạ. Và chắc cũng có liên quan đến khái niệm thể chế ở đây nữa (điều này ai cũng biết rõ quá mà).😞😞😞
Nói về thể chế như kiểu cái thùng rác mà cái gì không ưu ta cũng có thể đổ vin vào nó.
Về sáo em ấn tượng với bản "Mong chờ" do Xuân Tiên sáng tác và biểu diễn.