[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

GaoBac

Xe máy
Thì thế, em cũng bảo là ở thành phố quen rồi, bạn bè người thân ở phố hết, mong về quê thì em cũng mong nhưng nhìn gương nhiều người già rồi.
.
chuẩn cụ , trừ khi con cái sau này phát triển ở quê thì khác( cũng phải có anh em bạn bè làng xóm)
Ai đâu xa đâu nhìn ngay ông bà mình , bảo lên chơi vs con cháu ít ngày cứ đòi về thôi .

Tnh

Xe hơi
Cháu thích về quê. Yên tĩnh, mát mẻ.

hbu082

Xe container
Hẳn có tiền thì làm cái trang trại cách thủ lô tầm 30-50km thuê giúp việc trông nom, thỉnh thoảng về an dưỡng thì ok, chứ ít xèng thì thôi cứ đang ở chỗ nào ở yên chỗ ấy cho nó lành

Muon_biet

Xe cút kít
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Em thấy nhiều vùng quê đất rộng, đường lớn, cây cối tốt tươi nghĩ mà thèm...

Leanh65

Xe container
Cụ cho thuê vườn cũng là 1 giải pháp.
Ruộng nhà em bỏ không, cho trồng cấy nhờ không công cho khỏi cỏ mà không có ai làm. Còn vườn thì bán hẳn thì được chứ ít người thuê. Em sẵn cây cối toàn trên 10 năm chỉ việc chăm sóc và thu hoạch mà mấy đứa cháu con bà chị nó cũng chê không làm. Tn giờ chúng có biết làm nn đâu. Làm cty tháng 7-8 tr hết giờ đi chơi thích hơn chân lấm tay bùn đấy mợ.

vo nho

Xe điện
Em thủ sẵn 1000m2. 50 tuổi là về nghỉ ngơi... Khỏi lăn tăn

Mingthu

Xe hơi
Em thủ sẵn 1000m2. 50 tuổi là về nghỉ ngơi... Khỏi lăn tăn
Tôi mua được 2 sào lẫn trong dân, ngày xưa ngu mua 1 mẫu ruộng mặt đường, đang đợi chính quyền thu hồi để đổi đất khác lẫn trong dân, kaka

Xegiacmo3

Xe đạp
Nếu ở quê còn phụ huynh thì dễ còn đi thoát ly hết thì rất khó :D

danleduc

Xì hơi lốp
Ở mấy tỉnh nhiều làng nghề thì đúng là khiếp thật cụ ạ, như Bắc Ninh, Vĩnh Phúc...

Em cũng có tí suy nghĩ như thế đấy cụ.

Em ở Bắc Giang, nhưng khu vực không gần KCN nên hiện tại rất ok. Còn bên kia sông là Bắc Ninh thì công nhận ô nhiễm thật, cả nguồn nước, không khí... Đến ô nhiễm văn hóa vì có nhiều dân trọ tứ xứ đến ở.
Em nghe nói dòng sông Cầu đang bị ô nhiễm nặng, do các DN trong 1 Cụm CN ở tỉnh bạn Bắc Ninh thải ra. Bên Bắc Giang, Sở TN&MT kêu mà không ai có trách nhiệm xử lý.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Thèm thì về thôi cụ. Nhưng mà đưa cả gia đình từ nước ngoài về sống thì cũng hơi phức tạp, vì còn chuyện học hành của sắp nhỏ nữa. Như cụ giờ yên tâm, đã vượt qua dịch bệnh rồi, chắc chắn không ảnh hưởng nữa. Những gia đình còn lại ở châu Âu giờ như đang ngồi trên đống lửa.

Cụ ấy sống bên Nga, đợt tháng 4, cả gia đình dính Covid, giờ thì gia đình cụ ấy đã vượt qua dịch bệnh. Hình trên chắc là vườn tược của cụ ấy ở VN.
EM chào cụ!! Đây là nhà ông bà nhà e o quê đấy àh!! 3 năm chưa ve thăm nên cũng nhớ quê quá rồi! Tình hình dịch bệnh bên e cũng đang phức tạp lắm. Có bắt đầu tiêm vacxin rồi nhung hàng ngày vẫn gần 30nghin người nhiễm. Mong mọi người bình yên. Chúc cụ va gđ nhiều sự àh!!

Chembao

Xe container
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Ở quê cũng tùy từng nơi, nhiều vùng quê ô nhiễm hơn thành phố. E có về nhưng ko về hẳn chạy đi chạy lại thui 8-}

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy về quê sống thì phải chỗ nào có bệnh viện ngon ngon chút, ví dụ Hà Nam có phân viện 2 của Bạch Mai, hoặc Thái Bình cũng được, mấy chỗ đấy cảm thấy yên tâm chứ mấy nơi khác em không có thông tin nên không thấy yên tâm được, về già quan trọng nhất là thăm khám định kỳ đều đặn.

Xe Tháo Bánh

Xe container
Sao tp quê cụ lại thế nhỉ, quê em đường nước sạch đến từng nhà, đèn đường đến tận cổng từ lâu rồi. Dv, hà
ng hóa, chợ búa rất tiện chả kém tp là bao. Đèn đường ngay cột gốc cây gần đít xe em và đường ống nước sạch lên bể trên mái cuối hiên phía xa đó ạ. Rác cũng thu gom ngày/ lần như phố luôn.
Ah, đấy là e nói tình trạng làng quê chung ạ. Chứ e ở TPHY thì yên bình và sạch sẽ lắm cụ ạ. Nhưng so với KĐT e đang sống e thấy như nhau. Mình đang yên ổn làm ăn ở đây, con cái học hành, cuộc sống yên lành thì cũng ko cần thiết phải xáo trộn. Bây giờ bố mẹ e cũng mất rồi, anh em bạn bè thì khoảng 80% ở HN. Mà quê nhà cũng gần. Ới cái là có mặt đc. 30 năm lăn lộn đất HN này e cũng xác định đây là quê hương thứ 2 rồi cụ ạ.

QMintech

Xe tăng
Ruộng nhà em bỏ không, cho trồng cấy nhờ không công cho khỏi cỏ mà không có ai làm. Còn vườn thì bán hẳn thì được chứ ít người thuê. Em sẵn cây cối toàn trên 10 năm chỉ việc chăm sóc và thu hoạch mà mấy đứa cháu con bà chị nó cũng chê không làm. Tn giờ chúng có biết làm nn đâu. Làm cty tháng 7-8 tr hết giờ đi chơi thích hơn chân lấm tay bùn đấy mợ.
Nhà em có vườn bưởi mà rụng đầy gốc do ko phun được, gà thì ko nuôi do bản, rau thì ăn ít không bõ trồng và hái nên ra chợ mua cho nhanh( bà chị dâu bảo thế :) ).

Leanh65

Xe container
Ah, đấy là e nói tình trạng làng quê chung ạ. Chứ e ở TPHY thì yên bình và sạch sẽ lắm cụ ạ. Nhưng so với KĐT e đang sống e thấy như nhau. Mình đang yên ổn làm ăn ở đây, con cái học hành, cuộc sống yên lành thì cũng ko cần thiết phải xáo trộn. Bây giờ bố mẹ e cũng mất rồi, anh em bạn bè thì khoảng 80% ở HN. Mà quê nhà cũng gần. Ới cái là có mặt đc. 30 năm lăn lộn đất HN này e cũng xác định đây là quê hương thứ 2 rồi cụ ạ.
Vâng, thế nên em mới bảo là về già thì khó về quê lắm, dù có rộng, đẹp, yên tĩnh hay thuận tiện như thế nào đi nữa vì còn vướng vợ con,ae cụ nhỉ. Em thì cũng 1h45ph là về đến nhà mà cũng mấy tháng mới về được 1 lần, đấy là còn mẹ già đấy ạ. Ngày nghỉ cũng còn nhiều việc, không phải tuần nào cũng đi về được nếu các cụ không ốm đau.

Mingthu

Xe hơi
Em thấy về quê sống thì phải chỗ nào có bệnh viện ngon ngon chút, ví dụ Hà Nam có phân viện 2 của Bạch Mai, hoặc Thái Bình cũng được, mấy chỗ đấy cảm thấy yên tâm chứ mấy nơi khác em không có thông tin nên không thấy yên tâm được, về già quan trọng nhất là thăm khám định kỳ đều đặn.
Ngày xưa các cụ đi chiến khu sau này vẫn thành ông nọ bà kia có sao
Nghe kể Đội tư tưởng chỉ cần đọc Marxism và tư tưởng là tự khỏi bệnh, ngắm tượng đài là tự no

Mingthu

Xe hơi
Vâng, thế nên em mới bảo là về già thì khó về quê lắm, dù có rộng, đẹp, yên tĩnh hay thuận tiện như thế nào đi nữa vì còn vướng vợ con,ae cụ nhỉ. Em thì cũng 1h45ph là về đến nhà mà cũng mấy tháng mới về được 1 lần, đấy là còn mẹ già đấy ạ. Ngày nghỉ cũng còn nhiều việc, không phải tuần nào cũng đi về được nếu các cụ không ốm đau.
Chấp nhận đánh đổi thu nhập thôi a, quan trọng là a chấp nhận đánh đổi đến đâu