[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Em gốc Hà nội nên không có quê, cũng thích cảnh yên bình nên đã mua đất xây nhà ở miền đông nước Anh cách HN 20 km. Về ở được 2 tuần chán tận cổ vì buồn.
Xung quanh đấy nhiều người cũng mua đất xây nhà xong cả nhà họ về ở cuối tuần được 1 thời gian nhưng giờ thì đóng cửa im lìm hết cả.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Em gốc Hà nội nên không có quê, cũng thích cảnh yên bình nên đã mua đất xây nhà ở miền đông nước Anh cách HN 20 km. Về ở được 2 tuần chán tận cổ vì buồn.
Xung quanh đấy nhiều người cũng mua đất xây nhà xong cả nhà họ về ở cuối tuần được 1 thời gian nhưng giờ thì đóng cửa im lìm hết cả.
Đấy không phải là quê nên chán là phải rồi cụ. Nhà cháu còn họ hàng, làng xóm nữa...
Em cũng đã chuẩn bị sẵn sàng cho ngày về quê rồi (tuy nhiên quan điểm tháng chỉ về ở 1 tuần thôi chứ ko phải ở hẳn), nhưng mà là quê vợ em ở Hưng yên, vì mình về đây nhiều quen biết hết cả làng xóm ở thấy tiện sinh hoạt, nước sạch thu dọn rác đủ cả, đất rộng rãi vườn tược đầy đủ không khí trong lành mà cách HN có 50km đi 1h là về tới nhà. Sau nhiều năm từ mảnh đất cũ của nhà vợ em có mua thêm cho rộng ra và giờ vẫn muốn mua thêm để có thêm diện tích, hàng mít đã 7 năm rất đẹp và quả nhiều, cải tạo xong vườn xong sân rồi giờ tiếp tục đầu tư thêm cây cối. Nói chung nên quy hoạch từ sớm để lúc cần là có cơ sở ngay các cụ à vì cây cối cũng sau 5-7 mới đẹp được
Ý hay đấy cụ, chắc là cải tạo trước vài năm khi có bóng mát ổn định mới ở.
Cơ mà quê vợ thì e ko bao giờ chọn, dù thế nào đi nữa :P

Mingthu

Xe hơi
Cháu vừa xem miếng ở Vũ Chính, Thái Bình. 13x28 m giá 400 củ. Đồng hồ nước sạch về tận cửa. Cháu còn đang thấy đắt đây.
Nếu xây được nhà và xe tải vào được là quá rẻ đấy anh, mua gấp

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
E chưa đến tuổi hưu nhưng đến khổ với nội dung như tiêu đề của cụ đây, chả là nhà e có 3 chị e đều làm việc và ở HN hết, bố mẹ hưu rồi, mua nhà HN rồi nhưng cứ thích về nhà ở quê (cách HN 80Km), bình thường ko sao nhưng lúc ốm đau thì nan giải lắm, bỏ công bỏ việc về chăm ông bà mãi cũng ko đc, ở lại 5 - 7 ngày thì đc chứ ko lâu hơn đc, rồi đi đi lại lại ... đón ông bà ra thì ông bà ko thích ra, nói chung bất cập. Nên rút kinh nghiệm cho mình sau này:
1. Là vào viện dưỡng lão cho vui.
2. Là phải gần con cháu cho tiện.

Đông Khang

Xe tải
Quê em giờ còn ô nhiễm tiếng ồn, ô nhiễm không khí còn ngang với hơn thổ đu. Mùi đốt rác lúc về đêm đến ngột ngạt chỉ muốn kiếm chỗ khác ở. Có mỗi cái để níu kéo về là còn thầy u, bà con thân quyến. Hậu quả của công nghiệp nửa vời các cụ ah.

Tnh

Xe hơi
Về quê phải có họ hàng, anh em chứ cụ ở 1 mình thì ở phố còn hơn. Cháu sinh ra ở HN, từ bé đến lớn sống ở HN nhưng mà cháu vẫn thích về quê.

Phanthiai

Xe hơi
Quê em đây ạ
về quê cũng thích, rộng rãi, thoáng mát. Em hợp với quê hơn là ở thành phố

xebobabanh17201

Xe điện
Lẽ ra xưa em lấy luôn cô vợ cùng quê thì giờ về mới dễ :)

betit

Xe hơi
Kể mà ở quê có anh em họ hàng thì mình cũng muốn về quê ở

fanmu12345

Xe điện
Sợ quái gì gấu hả cụ? Về quê không có gấu ta kiếm con mèo mà nuôi lại chả vui hơn nhiều :).
Sói bỏ gấu ở TP, sói về quê kiếm mèo nuôi cho vui.

Sói đi, gấu ở TP kiếm con ngựa cưỡi cho đỡ buồn.

Vui đáo để

Hoàng Trang

Xe ngựa
em cũng ở quê cách HN 50 km. giờ còn bố mẹ già nên tuần nào em ko bận đi công tác là em về nhà với ông bà, nấu cho ông bà 1 2 món ăn và chuẩn bị chút ít đồ ăn trong tuần. trong tuần có chị dâu ở ngay bên cạnh nấu cho ô bà nên cũng đỡ được phần nào
nghĩ về quê sống có bạn bè thủa ấu thơ để nc kể cũng vui, nhưng là phải có sức khỏe và tự lo được cho bản thân
còn nếu già yếu ko có sức khỏe nữa thì phải vào viện dưỡng lão thôi. em có con cái giai gái đầy đủ nhưng cứ xác định thế để cho chúng nó tự do bay nhảy làm những điều mà chúng thích
Em về quê chả mấy khi gặp được bạn bè thủa ấu thơ, con gái toàn lấy chồng nơi khác, con trai đi làm ăn xa cả.

Quê hương e chỉ là nguyên quán, có rất đông họ hàng xung quanh. E cũng muốn cầy cuốc đến tuổi nghỉ có chút lương hưu về quê sống vì cũng sẵn nhà cửa rồi ( nhưng phải tận hơn 15 năm nữa). Về quê e thấy thanh bình, nhẹ nhàng, thư thái.

pisces_hn

Xe container
Già em làm cái chung cư nhỏ 30m2 để ở. Quê em có sẵn nhà rồi nhưng về quê giờ vắng lắm trẻ đi làm hết còn người già ở quê thôi.

BMW530d

Xe tăng
Lâu dài hơn thì ông nào chả ở biệt thự kém hơn tý thì liền kề. Chứ thực tế phải theo hoàn cảnh công việc cũng như thu nhập. Như em cả biệt thự, nhà vườn có cả, giờ vẫn đang leo chuồng chim qua ngày đoạn tháng. Chả ông nào áp vào ông nào được.