[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

Leanh65

Xe container
Chấp nhận đánh đổi thu nhập thôi a, quan trọng là a chấp nhận đánh đổi đến đâu
Nếu vậy thì phải về ngay từ khi còn trẻ để vợ con thích nghi và trẻ nó ổn định học hành ạ. Ở đây cụ thớt đang giả định lúc về già cccm có định về quê không.😄

meotamthe

Xe cút kít
Ngày xưa các cụ đi chiến khu sau này vẫn thành ông nọ bà kia có sao
Nghe kể Đội tư tưởng chỉ cần đọc Marxism và tư tưởng là tự khỏi bệnh, ngắm tượng đài là tự no
Ôi, lại là âm binh mới của cưng đó ư, đọc còm đã thấy hơi thở có mùi thum thủm của đội bất mãn chế độ, em nhốt luôn cũi blacklist cho đỡ bẩn diễn đàn nhá :))

Mingthu

Xe hơi
Ôi, lại là âm binh mới của cưng đó ư, đọc còm đã thấy hơi thở có mùi thum thủm của đội bất mãn chế độ, em nhốt luôn cũi blacklist cho đỡ bẩn diễn đàn nhá :))
Tôi chả bất mãn gì chế độ, tôi 6 xuất đất, nhà xưởng và nhà ở riêng, thu nhập đều đặn.
Tôi chỉ tởm bọn bưng bô thấy thơm thôi

Mingthu

Xe hơi
Nếu vậy thì phải về ngay từ khi còn trẻ để vợ con thích nghi và trẻ nó ổn định học hành ạ. Ở đây cụ thớt đang giả định lúc về già cccm có định về quê không.😄
Tôi thấy xã hội giờ rất nặng chuyện học hành và nhiều kiến thức thực sự không cần đến
Tôi nhập hàng tàu, chính nghạch, xác định không đánh đổi với pháp luật, chỉ cần tiếng anh là đủ, còn chả thèm học tiếng tàu
Các bạn Cao Đẳng kỹ thuật, đứng máy trong các cty khu công nghiệp lương cao hơn nhiều mấy bạn học đại học ngồi văn phòng. Mà máy móc hiện đại rất nhàn, ít áp lực
Trong khi thời gian học đại học lâu và tốn kém hơn Cao Đẳng nhiều

Xe Tháo Bánh

Xe container
Vâng, thế nên em mới bảo là về già thì khó về quê lắm, dù có rộng, đẹp, yên tĩnh hay thuận tiện như thế nào đi nữa vì còn vướng vợ con,ae cụ nhỉ. Em thì cũng 1h45ph là về đến nhà mà cũng mấy tháng mới về được 1 lần, đấy là còn mẹ già đấy ạ. Ngày nghỉ cũng còn nhiều việc, không phải tuần nào cũng đi về được nếu các cụ không ốm đau.
Cái tâm lý về hưu, nghỉ ngơi an dưỡng về quê thì hầu như ai cũng có, nhưng cũng tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế của từng người cụ nhỉ. Mình ko sống ở quê nhưng mọi việc của gia đình, dòng họ, quê hương mình vẫn đảm bảo được chu toàn thì e nghĩ như vậy cũng rất hay ạ. Giờ còn mẹ thì chắc cụ cũng hay về thăm bà, giỗ tết mình cũng được về với mẹ. Giờ đường xá, phương tiện thuận lợi. Mình ở trên này có khi còn tốt hơn so với ở quê nhiều ấy ạ.

kfc1981

Xe điện
Có quê phải về chứ ạ?! Dân quê lên HN làm ăn đa phần có nền tảng "xuất đất" ở quê do cha ông để lại, đó chính là nhà "đất" của mình. Còn nhà đất ở HN là của con mình. Nên đến lúc mình già con mình khôn lớn trả phải về mà trăm nom nhà của mồ mả ông bà tổ tiên ư? Nếu việc đó đã có người chủ trì thay thì mình về càng mạnh hơn. cũng ko nên ở với con cái chi cho phức tạp. tất nhiên mỗi nhà 1 cảnh, nhưng tốt nhất là nên cb cho mình "độc lập tự chủ" ko dựa dẫm con cái cũng ko nên làm chỗ dựa cho chúng quá lâu.

cuckhoai

Xe tăng
Tôi thấy xã hội giờ rất nặng chuyện học hành và nhiều kiến thức thực sự không cần đến
Tôi nhập hàng tàu, chính nghạch, xác định không đánh đổi với pháp luật, chỉ cần tiếng anh là đủ, còn chả thèm học tiếng tàu
Các bạn Cao Đẳng kỹ thuật, đứng máy trong các cty khu công nghiệp lương cao hơn nhiều mấy bạn học đại học ngồi văn phòng. Mà máy móc hiện đại rất nhàn, ít áp lực
Trong khi thời gian học đại học lâu và tốn kém hơn Cao Đẳng nhiều
Không đặt nặng chuyện học nên cụ mới thế này. Chỉ cần tiếng Anh là đủ thì máy giờ nó làm khá tốt rồi.

haivu603122

Xe tải
Có quê phải về chứ ạ?! Dân quê lên HN làm ăn đa phần có nền tảng "xuất đất" ở quê do cha ông để lại, đó chính là nhà "đất" của mình. Còn nhà đất ở HN là của con mình. Nên đến lúc mình già con mình khôn lớn trả phải về mà trăm nom nhà của mồ mả ông bà tổ tiên ư? Nếu việc đó đã có người chủ trì thay thì mình về càng mạnh hơn. cũng ko nên ở với con cái chi cho phức tạp. tất nhiên mỗi nhà 1 cảnh, nhưng tốt nhất là nên cb cho mình "độc lập tự chủ" ko dựa dẫm con cái cũng ko nên làm chỗ dựa cho chúng quá lâu.
em cũng ở quê cách HN 50 km. giờ còn bố mẹ già nên tuần nào em ko bận đi công tác là em về nhà với ông bà, nấu cho ông bà 1 2 món ăn và chuẩn bị chút ít đồ ăn trong tuần. trong tuần có chị dâu ở ngay bên cạnh nấu cho ô bà nên cũng đỡ được phần nào
nghĩ về quê sống có bạn bè thủa ấu thơ để nc kể cũng vui, nhưng là phải có sức khỏe và tự lo được cho bản thân
còn nếu già yếu ko có sức khỏe nữa thì phải vào viện dưỡng lão thôi. em có con cái giai gái đầy đủ nhưng cứ xác định thế để cho chúng nó tự do bay nhảy làm những điều mà chúng thích

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Quê mà không khí trong lành thì chắc các cụ ở vùng trung du, miền núi.
Đồng bằng giờ KCN hết rồi. Không khí cũng bằng hoặc hơn HN.

BMW R60

Xe tăng
Ở quê mà ko có người thân gần gũi thì cũng buồn lắm ạ
Cái tâm lý về hưu, nghỉ ngơi an dưỡng về quê thì hầu như ai cũng có, nhưng cũng tùy thuộc vào hoàn cảnh thực tế của từng người cụ nhỉ. Mình ko sống ở quê nhưng mọi việc của gia đình, dòng họ, quê hương mình vẫn đảm bảo được chu toàn thì e nghĩ như vậy cũng rất hay ạ. Giờ còn mẹ thì chắc cụ cũng hay về thăm bà, giỗ tết mình cũng được về với mẹ. Giờ đường xá, phương tiện thuận lợi. Mình ở trên này có khi còn tốt hơn so với ở quê nhiều ấy ạ.
em cũng ở quê cách HN 50 km. giờ còn bố mẹ già nên tuần nào em ko bận đi công tác là em về nhà với ông bà, nấu cho ông bà 1 2 món ăn và chuẩn bị chút ít đồ ăn trong tuần. trong tuần có chị dâu ở ngay bên cạnh nấu cho ô bà nên cũng đỡ được phần nào
nghĩ về quê sống có bạn bè thủa ấu thơ để nc kể cũng vui, nhưng là phải có sức khỏe và tự lo được cho bản thân
còn nếu già yếu ko có sức khỏe nữa thì phải vào viện dưỡng lão thôi. em có con cái giai gái đầy đủ nhưng cứ xác định thế để cho chúng nó tự do bay nhảy làm những điều mà chúng thích
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê sau đó tầm 18 đôi mươi ra thành phố lập nghiệp thì sẽ có tâm lý về già sẽ về quê sinh sống. Nhất là tầm U50 là bắt đầu tâm tư muốn về lắm. Còn những ai mà bố mẹ họ ở quê, nhưng họ sinh ra và lớn lên ở thành phố thì thường họ không thích về quê sống.
Em sinh ra lớn lên, có tuổi thơ dữ dội ở quê. 18 tuổi đi học ĐH... và lấy vợ, lập nghiệp ở thành phố. Còn trẻ chả tâm tư gì. Đến tầm U50 là muốn quay về quê an dưỡng tuổi già. Thế mới lạ! Chờ sắp nhỏ khôn lớn tự lập là mình về thôi. Ở quê thì có sẵn căn nhà cấp 4 tươm tất, vườn cây, ao cá của ông bà để lại rồi.

haivu603122

Xe tải
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê sau đó tầm 18 đôi mươi ra thành phố lập nghiệp thì sẽ có tâm lý về già sẽ về quê sinh sống. Nhất là tầm U50 là bắt đầu tâm tư muốn về lắm. Còn những ai mà bố mẹ họ ở quê, nhưng họ sinh ra và lớn lên ở thành phố thì thường họ không thích về quê sống.
Em sinh ra lớn lên, có tuổi thơ dữ dội ở quê. 18 tuổi đi học ĐH... và lấy vợ, lập nghiệp ở thành phố. Còn trẻ chả tâm tư gì. Đến tầm U50 là muốn quay về quê an dưỡng tuổi già. Thế mới lạ! Chờ sắp nhỏ khôn lớn tự lập là mình về thôi. Ở quê thì có sẵn căn nhà cấp 4 tươm tất, vườn cây, ao cá của ông bà để lại rồi.
giờ cụ u50 rồi à.
em cũng dự định là thế, nhưng nhiều nhà còn kiểu đắm đuối vì con, ko biết em có rơi vào cái vòng luẩn quẩn đó không

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
[/QUOTE

Nhà cháu lại đang tính đưa các cụ ở quê ra HN sống các cụ ạ.

BMW R60

Xe tăng
giờ cụ u50 rồi à.
em cũng dự định là thế, nhưng nhiều nhà còn kiểu đắm đuối vì con, ko biết em có rơi vào cái vòng luẩn quẩn đó không
Em U50 rồi cụ ạ! Tâm tư thế thôi chứ giờ vẫn còn phải mần nuôi sắp nhỏ. Chả biết sau chúng trưởng thành rồi thì mính có dứt ra để về quê được không nữa cụ nhỉ. Em thì quê cách 130 km. Mẹ em đã khuất núi. Còn mỗi ông cụ, ông cứ lên ở với em và bọn trẻ được một đôi tháng lại đòi về. Ở quê thì có bà chị gái lấy chống gần thi thoảng chạy sang. Lễ tết, có dịp nghỉ là em co bọn trẻ về quê chơi thường xuyên cụ ạ

Mr.Victo

Xe máy
Cảm giác sáng dậy ra ngoài vườn hít thở không khí trong lành, tự ra vườn hái rau sạch mà không phải lo mua nhầm rau phun thuốc, rồi lâu lâu hái những cây ăn quả chín trên cây, ra đường không phải bon chen từng mét... các cụ nên suy nghĩ kỹ :D
Nếu công việc của các cụ xử lý được qua công cụ internet thì tại sao không?

QMintech

Xe tăng
Em U50 rồi cụ ạ! Tâm tư thế thôi chứ giờ vẫn còn phải mần nuôi sắp nhỏ. Chả biết sau chúng trưởng thành rồi thì mính có dứt ra để về quê được không nữa cụ nhỉ. Em thì quê cách 130 km. Mẹ em đã khuất núi. Còn mỗi ông cụ, ông cứ lên ở với em và bọn trẻ được một đôi tháng lại đòi về. Ở quê thì có bà chị gái lấy chống gần thi thoảng chạy sang. Lễ tết, có dịp nghỉ là em co bọn trẻ về quê chơi thường xuyên cụ ạ
Em gần giống cụ, mồm thì cứ nói già về nhưng chắc gì đã về được. Anh em, bạn bè cũng còn nhiều nên em cứ tranh thủ về.Mấy cái hội từ cấp 1-3 em đều tham gia hết.

haivu603122

Xe tải
Mong cụ nhà mạnh khỏe. khi cụ còn tự lo được thì con cái mới yên tâm
Nhà em có bà chị dâu và ông anh bên cạnh, nhưng ông anh thì quan điểm việc nhà ko phải việc của anh ấy. bác ấy là hiệu trưởng cấp 2, suốt 2 tháng nghỉ ko đến lớp vì dịch covid mà bác ấy không nấu ăn cho ông bà được 1 bữa; bác gái thì bỏ đi chăm cháu ngoại vì nó nghỉ học, ông bà để tự lo
Giờ thì chị dâu cũng chỉ lo phần cơm nước, phần dọn dẹp nhà cửa, giặt quần áo cho ông bà thì chị dâu chả ngó; may thỉnh thoảng có chị gái ở gần xuống đỡ
em còn 1 bà chị gái, giờ tuổi cũng đã lớn, đi làm công ty thì ko làm được. vừa rồi em nói với anh trai hay là để chị ấy về chăm ông bà mà anh trai không đồng ý. lẫu thế.

KIA TM9

Đi bộ
Quê hương là trùm khế ngọt. Quê e cách HN 50KM . Tuổi trẻ chịu khó cày quốc để bám trụ HN. Về già về quê trồng rau nuôi gà sống cho thanh bình

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng đã chuẩn bị sẵn sàng cho ngày về quê rồi (tuy nhiên quan điểm tháng chỉ về ở 1 tuần thôi chứ ko phải ở hẳn), nhưng mà là quê vợ em ở Hưng yên, vì mình về đây nhiều quen biết hết cả làng xóm ở thấy tiện sinh hoạt, nước sạch thu dọn rác đủ cả, đất rộng rãi vườn tược đầy đủ không khí trong lành mà cách HN có 50km đi 1h là về tới nhà. Sau nhiều năm từ mảnh đất cũ của nhà vợ em có mua thêm cho rộng ra và giờ vẫn muốn mua thêm để có thêm diện tích, hàng mít đã 7 năm rất đẹp và quả nhiều, cải tạo xong vườn xong sân rồi giờ tiếp tục đầu tư thêm cây cối. Nói chung nên quy hoạch từ sớm để lúc cần là có cơ sở ngay các cụ à vì cây cối cũng sau 5-7 mới đẹp được

Jackul

Xe tải
À, cụ đoán gần đúng ạ. Trước nhà em có 2 cụ bị quy địa chủ. Ruộng vườn, nhà cửa bị tịch thu hết cả chỉ còn tý ty thôi. Trước ông em còn có cả sân gạch sau htx thu làm sân kho htx to hơn sân đình luôn. Em về quê thì đi chậm, hồi tưởng quê hương là chính chứ không muốn vượt ai. Là ở quê họ đi vậy đó, HD cụ ợ. Con đường tuyệt đẹp, hai hàng cây giữa cánh đồng, chạy dài tít tắp mà họ chuyên đi vậy đó.
Có phải đường về Thanh Hà không cụ? Nhìn quen quá