[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

Dobian

Xe buýt
Nói chung đi chơi nghỉ vài hôm ở các Homestay các vùng quê rất thích, trải nghiệm khắc các vùng quê, mỗi nơi 1 vẻ....thích lắm. Nhưng ở cố định luôn ở đó thì tôi thấy chán. Đi chơi chán lại về HN thôi. :))

h_mdc

Xe điện
Tây còn có câu: East or west, home is best (đại loại không đâu bằng nhà mình). Đã có nhà sống lâu ở HN rồi, con cái chắc chắn nó không về quê, già cậy con. Mấy đứa bạn em nhà quê nhưng sống và làm việc ở tỉnh, con cái ở HN hết, chúng nó còn bán nhà ở tỉnh lên HN mua căn hộ ở cho gần con cái chứ không về quê.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Di cư hợp lí hơn, về Đà nẵng Quy Nhơn Phú Yên Nha trang....ko khi trong lành chứ quê giờ ô nhiễm lắm
Không có bạn thì vui vẻ gì, trong lành hay j j cũng phải có bạn.

Sazi

Xe điện
Về lâu dài đa phần đều muốn có đất rộng làm cái lều, đào ao, thả cá (bán kính cách hồ con rùa khoảng < 10km). Khi không có tiền mong muốn về quê đỗ lỗi cho ô nhiễm, chật, xô bồ và hàng tỷ lý do khác. Haiz, về già hay lẩm cẩm

Mít tố nữ

Xe tăng
Trẻ thì chọn nhà gần trường học, công sở
Già thì chọn gần bệnh viện

Em thích cái chung cư khu có sân chơi hồ bơi. Già là em cho thuê nhà phố lên chung cư ở.

QMintech

Xe tăng
Cụ không phải là ngoại lệ đâu ạ. Hehe
Vâng, anh em kiến giả nhất phận, bạn bè thỉnh thoảng...đi đâu cũng phải có con gấu đi cùng mới vui và chu toàn cụ nhỉ.

vietpq75hanes

Xe container
Sợ đến khi mình về hưu thì "khắp nơi ca hát" chả khác HN bây giờ là mấy ý chứ.

_AHA_

Xe điện
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Ở quê khó sống hơn ở phố

tieunhupha

Xe điện
Quê em thì bụi mịn cũng chả thiếu mà cò đất cũng thổi giá lên ngút trời rồi nên về quê mà ko đủ đất đào ao, thả cá, nuôi gà thì về làm gì.

otzi

Xe tăng
em không cụ nhé. Vì quê em ở Hà Nội. Về già chắc em sẽ nhắm tới Đà Nẵng hoặc Quảng Ninh :D

cupido1

Xe tải
Chính ra ở các thành phố tỉnh là hợp lý nhất, không khí trong sạch mà vật giá cũng ko đắt đỏ như HN SG.
Miền bắc có Điện Biên, Lào Cai, Lai Châu.
Miền nam có Đà Lạt, Buôn Mê, Bảo Lộc, Pleiku.
Em tính 40 50 năm nữa già rồi sẽ kiếm mảnh nhà vườn ở ngoại ô các thành phố ntn.

Cap Còm

Xe điện
Em đã thủ sẵn vài trăm m rồi, hơn chục 5 nữa là về thôi

Dangminhquan

Xe điện
Không nói trước được điều gì,sau này có khi con đặt đâu bố mẹ ngồi đấy.

Nhạc

Xe container
Các cụ cứ đòi về quê làm đất quê giờ cũng chục củ / m2 rồi

QueViet

Xe tăng
Chính ra ở các thành phố tỉnh là hợp lý nhất, không khí trong sạch mà vật giá cũng ko đắt đỏ như HN SG.
Miền bắc có Điện Biên, Lào Cai, Lai Châu.
Miền nam có Đà Lạt, Buôn Mê, Bảo Lộc, Pleiku.
......
Đồng ý với cụ

Leanh65

Xe container
Món này thì không có menu cho tất cả rồi. Mọi người chia sẻ cũng là một thú vị và coi như tất cả đều hợp lý theo hoàn cảnh, không có gì vẹn toàn được.
Em cũng hướng đến việc ở quê, (hưu 5 năm rồi, nghỉ sớm chút, vẫn đi làm để đủ sống), dù quê em khá thuần, nghèo và ít tệ nạn. Nhưng
+ Chưa giải quyết được:
- Đã mua chỗ làm nhà từ 15 năm trước mà chưa làm được nhà, đơn giản là không đủ tiền làm.
- Chuyện chăm sóc y tế chắc chắn kém qua thực tế trải nghiệm.
- Vẫn còn vai trò osin... gián tiếp
+ Những việc em không ngại:
- Giao tiếp, giao lưu bình thường dù bất đồng hay chênh lệch nhận thức. Bình thường cũng hay về quê và hiểu được, mọi người cũng có thể hiểu mình. Chỉ có những người cả đời vài ba lần về quê, ko có quan hệ hoặc chỉ xã giao họ hàng làng xóm thì đúng là khó mục này thật.
- Trong nhà chưa tỏ, ngoài ngõ đã hay là chuyện muôn thuở, coi như bình thường. Ai tám hay modify cũng chấp nhận được, nếu không chấp nhận thì sẽ khó.
- Không có nghĩa là giá sinh hoạt rẻ. Rẻ là đối với những thứ rất bình thường, tầm trung thậm chí còn đắt hơn hoặc rẻ và chất lượng không tương xứng
Đúng là ở quê thì y tế không được như tp, chi phí sh ngoài gạo, rau cỏ với hh bình dân thì rẻ hơn do mặt bằng và ngày công thấp hơn tp. Còn các thứ cao cấp hơn thì cũng ngang ngang. Em thì ae đồng ngũ, đồng niên và họ nội, ngoại cũng còn nhiều nên không gặp trở ngại về giao tiếp. Có về quê ở cũng không phải kiến thiết hay sắm sửa gì nữa. Lương hưu dù về sớm giống cụ (em 51 đã lấy sổ 😛) nhưng ở quê thì chắc cũng đủ. Vậy mà cũng không về được.😟

Leanh65

Xe container
Cụ bên llvt thì 51 hưu lương cũng khá ổn. Cháu 61 rùi nhưng lg thấp thôi ạ.
Mùa hè thì cháu thấy ngủ 1 đêm ở quê có vẻ sảng khoái hơn ngủ ở Hanoi. (Cháu tay gậy tay bị chính tông). Nói chung là theo hoàn cảnh để sắp xếp thôi, cháu thì ko có nhu cầu cao gì cả nên thị thành hay làng quê gần như không bị ảnh hưởng. Về quê có khi còn 1 mớ việc phải tham gia mang tính chất gia đình, họ tộc... (mà không trốn được) ấy chứ.
Em lh bình quân 30 năm cụ ơi. Đủ là về già nhu cầu không nhiều và còn có thu từ cây cối vườn tược với đầu tư tc, cho thuê nhà đất ở tp nữa chứ cụ.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ô bà đều hơn 8 xịch rồi mà vẫn sống theo cách của mình là ở quê e cũng chiều theo ý các cụ, miễn sao các cụ vui thoải mái là, hồi xưa có lần nói vs em là có người muốn nằng nặc mua nhà ở quê( mà nhà ở quê e cũng ko hề rẻ hồi đó tầm 4,5 tỷ )mà e bảo ko bán chắc gì hết cả nếu ô bà thích thì cứ xuống hn ở vs con “ e tính tình huống ở vài tháng mà các cụ đòi về thì toi ở đâu” quả thật các cụ đổi ý ngay chỉ xuống chơi vài ngày là té cứ ở khoảng 1 tuần là ngơ ngác mà nhà e nhà đất sân vườn đủ cả.nhiều người cứ bảo ở thủ đô gần bệnh viện cũng ko hẳn vì khoẻ mạnh ăn uống điều độ thể dục đều thì ở đâu cũng đc còn đã yếu bệnh tật dặt dẹo thì ở cổng bạch mai vẫn tạch.mà các cụ đợi ngoài 60t hãy tính chứ h toàn cụ u3-u4 thì tính gì:))