[Funland] Về lâu dài các cụ có muốn về quê sống không?

minhvtv3

Xe tăng
Quê e ở Vĩnh Phúc, ô nhiễm gấp chục lần thủ đô. Làng nghề mộc, cứ phun sơn PU nồng nặc, nước thải thì xả thẳng xuống ao hồ, chưa kể ô nhiễm tiếng ồn nữa, nào là đục đẽo, gõ giếc không thể chịu nổi :(

DE.VN

Xe tăng

Nhu thế này co nên ve quê ko các cụ?? Nhà ông cụ nhà em day. Vườn cây an quả đủ các loai,gà vịt thả vườn, rau xanh đầy luống. Em đang thèm dc về quê lắm rồi!!
Thèm thì về thôi cụ. Nhưng mà đưa cả gia đình từ nước ngoài về sống thì cũng hơi phức tạp, vì còn chuyện học hành của sắp nhỏ nữa. Như cụ giờ yên tâm, đã vượt qua dịch bệnh rồi, chắc chắn không ảnh hưởng nữa. Những gia đình còn lại ở châu Âu giờ như đang ngồi trên đống lửa.
Cụ quê ở đâu đấy ạ? Em ước sau về quê trồng được vườn cây như thế này. Em có cái ao mấy sào liền vườn thổ mà giờ chỉ thả cá rô phi làm thức ăn cho lợn là chính.
Cụ ấy sống bên Nga, đợt tháng 4, cả gia đình dính Covid, giờ thì gia đình cụ ấy đã vượt qua dịch bệnh. Hình trên chắc là vườn tược của cụ ấy ở VN.

hailuatn

Xe container
Chủ yếu là cụ không có bạn và giờ giấc sh, ăn uống người già khác trẻ. 6 năm nay từ ngày ông em mất, em thuê người tối đến ngủ cùng bà, sáng dậy quét sân, đun nước tưới rau cho bà rồi về. Chợ búa hàng xóm với chị cả em gv về hưu đi giúp và đảo qua chơi với cụ. Cụ tự nấu ăn, sáng 5h, trưa 10h, tối 4h30 là cụ đã ăn xong xem tv 8h đi ngủ. Thế thì ở tp em e là khó. Cái tủ 400l của cụ lúc nào cũng đầy up đồ hải sản qn bọn em mang về. Vừa rồi em về cụ bảo mấy đứa đừng mang về nữa mẹ cứ phải ăn và cho bớt hàng xóm các chị ấy lại mang đồ tươi sang cho cụ đổi món. Cụ thích ở quê rộng rãi, tự chủ hơn, nhà cửa chả phải khóa khoáy hay lo chộm cướp gì cả.
Chúc cụ "chân cứng (cứng đúng nghĩa đen ấy :P) đá mềm" để được thường xuyên về ăn cơm với u nhé! @};-

SanHoBien

Xe container
Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Chuyện này e đã suy nghĩ từ lâu rồi :(

dinhhunghd

Xe buýt
Không khí là thứ thiết yếu nhất với con người nhưng chỉ vì nó không hiếm nên dù rất quý cũng thấy tầm thường. Đến một lúc nào đó thì bạn sẽ ước ao được hít thở đầy nồng ngực không khí trong lành được ăn những thức ăn được trồng, nuôi tự nhiên không chất độc hại . Nghĩa là đỉnh cao của độ xe là về nguyên bản. Đỉnh cao của cuộc sống là về với tự nhiên.

Xe Tháo Bánh

Xe container
E nói thật các cụ ở làng đừng ném đá e. Về quê giờ không khí cũng rất ô nhiễm. Đường nước sạch không có. Cống thoát nước cũng không. Cây cối hoa màu thì phun thuốc. Còn quê e cũng ở Thành phố, cũng đường phố đô thị. Thà e cứ ở KĐT nhà e đang ở còn hơn. Cây cối không khí trong lành, nhà cửa rộng rãi. Có việc j chạy 1h là về đến quê rồi. (Bố mẹ e cũng không còn nên chỉ giỗ tết e về thắp hương các cụ)

Xe Tháo Bánh

Xe container
Nhà em khép kín hết trong nhà phía sau rồi cụ ạ, đầy đủ tiện nghi hiện đại đến cả máy rửa bát. Còn vườn rộng ,dài phía sau, phía trước. Trước mặt nhà em phía sau vườn là sông khá lớn, tuổi thơ em bơi lội suốt ngày từ khi bé tý đấy ạ.
Quê cụ thế này về cũng thích ạ.

sinichit52

Xe container
Em chờ nốt F1 em thi ĐH xong, cu cậu học ở VN hay đi du học là việc của hắn. Còn cả nhà em sẽ chuyển vào Đà Lạt sinh sống. Giờ có bố em ở đấy rồi nên em cang muốn về với cụ.

TONGIA

Xe lừa

RAVA

Xe ba gác
-Quê e cách nhà có mấy km, giờ nó lên quận rồi. Mà nhà e cách chỗ cụ rùa có 1 km thôi nên về đâu thì cũng...rứa? :P

winnghiepdu

Xe điện
Ở quê có một nhược điểm là các quan chức nó láo lắm xx ở quê sẵn sàng đánh người, ở Hà Nội dù sao qua nó cũng sợ dân hơn

theman90

Xe máy
Em trước cũng hơn 5 năm làm ktt cho cty TQ, DL mà cũng có biết tiếng đâu. NV thì đứa nào cũng xọng như gió, kể cả đứa lúc mới vào còn phọt phẹt hơn em, mà chúng nó trẻ học nhanh lắm. Em cũng học mà có phiên dịch nên toàn học trước quên sau, tay chân loạn cả lên. Vui đáo để.
Đấy chán lắm cụ, chưa kể quê e còn có thêm vụ nhiễm độc thiếc cũng lo

Hà Nội chật chội, ô nhiễm, đắt đỏ, tạp nham các cụ nhỉ? Cày hộc cả mặt mới được cái nhà chui ra chui vào để bám trụ đất này.
Các cụ có bao giờ nghĩ đến 1 tầm tuổi nào đấy sẽ về quê vui thú điền viên không??? Không khí trong lành, con người thân thiện, thực phẩm sạch, chi phí sinh hoạt rẻ...
Hoàn toàn có thể, với đk cơ sở y tế tạm được

Duc Sang

Xe container
Không về ở luôn được đâu cụ. Cháu thi thoảng về chơi thì được.

danleduc

Xì hơi lốp
Cụ nghĩ ở quê thì không khí trong lành, thực phẩm sạch hơn HN à ? Em nghĩ tùy vùng quê thôi, các vùng quê như Bắc Ninh, Bắc Giang, Hưng Yên, Hải Dương, Hà Nam, Nam Định....còn ô nhiễm hơn HN nhiều, ô nhiễm cả nguồn nước lẫn không khí, mà toàn ô nhiễm dạng chất thải hóa chất, công nghiệp...
Ở quê không có nước sạch dùng đã là 1 thiệt thòi.
Ở quê, mọi người có thói quen đốt rác thải sinh hoạt, rất ô nhiễm.

Em thấy bảo theo thống kê thì người dân sống ở các tỉnh trên mắc ung thư nhiều nhất.

Phí sinh hoạt ở quê rẻ thì em công nhận.

caonguangogia

Xe hơi
Website
caonguabach.com
Quê e ở Vĩnh Phúc, ô nhiễm gấp chục lần thủ đô. Làng nghề mộc, cứ phun sơn PU nồng nặc, nước thải thì xả thẳng xuống ao hồ, chưa kể ô nhiễm tiếng ồn nữa, nào là đục đẽo, gõ giếc không thể chịu nổi :(
Ở mấy tỉnh nhiều làng nghề thì đúng là khiếp thật cụ ạ, như Bắc Ninh, Vĩnh Phúc...
Không khí là thứ thiết yếu nhất với con người nhưng chỉ vì nó không hiếm nên dù rất quý cũng thấy tầm thường. Đến một lúc nào đó thì bạn sẽ ước ao được hít thở đầy nồng ngực không khí trong lành được ăn những thức ăn được trồng, nuôi tự nhiên không chất độc hại . Nghĩa là đỉnh cao của độ xe là về nguyên bản. Đỉnh cao của cuộc sống là về với tự nhiên.
Em cũng có tí suy nghĩ như thế đấy cụ.
Cụ nghĩ ở quê thì không khí trong lành, thực phẩm sạch hơn HN à ? Em nghĩ tùy vùng quê thôi, các vùng quê như Bắc Ninh, Bắc Giang, Hưng Yên, Hải Dương, Hà Nam, Nam Định....còn ô nhiễm hơn HN nhiều, ô nhiễm cả nguồn nước lẫn không khí, mà toàn ô nhiễm dạng chất thải hóa chất, công nghiệp...
Ở quê không có nước sạch dùng đã là 1 thiệt thòi.
Ở quê, mọi người có thói quen đốt rác thải sinh hoạt, rất ô nhiễm.

Em thấy bảo theo thống kê thì người dân sống ở các tỉnh trên mắc ung thư nhiều nhất.

Phí sinh hoạt ở quê rẻ thì em công nhận.
Em ở Bắc Giang, nhưng khu vực không gần KCN nên hiện tại rất ok. Còn bên kia sông là Bắc Ninh thì công nhận ô nhiễm thật, cả nguồn nước, không khí... Đến ô nhiễm văn hóa vì có nhiều dân trọ tứ xứ đến ở.

chientm

Xe máy
quê bây giờ cũng ô nhiễm chật chội lắm rồi