[Thảo luận] Về biển báo và vạch kẻ đường _Các cụ tư vấn dùm em với ạ!

F-1

Xe tải
loằng ngoằng quá nhỉ! Em xếp dép ngồi hóng.

thanhsquin

Xe buýt
Nói như cụ kể cả có biển 411 mà bị xe tải chạy cạnh nó che mất thì sao. Trách nhiệm của lái xe là phải quan sát và tìm ra biển hiệu **==

Em thấy Giao thông Công chính hay "cẩn thận" vẽ mũi tên kiểu chỉ dẫn từ xa kiểu như: lúc đầu làn sát bên trái mũi tên đi thẳng và/hoặc rẽ trái, đến cách ngã tư khoảng 5 mét còn mỗi mũi tên rẽ trái như sau, thì các cụ vẫn phải cố mà đi cho đúng thôi:

http://www.tinmoi.vn/tvgt-csgt-nga-tu-lang-ha-thai-ha-bat-loi-theo-vach-son-04864750.html
Biển báo hiệu đặt trước mũi tên sơn cụ ợ, và biển có hiệu lực hơn vạch sơn vì vậy cụ bắt buộc phải chú ý biển trước. Nếu không có biển mà có mỗi vạch mũi tên thì cụ cứ tùy ý, miễn sao là cụ không làm người đi sau ức chế thôi ạ

minck

Xe container
Biển báo hiệu đặt trước mũi tên sơn cụ ợ, và biển có hiệu lực hơn vạch sơn vì vậy cụ bắt buộc phải chú ý biển trước. Nếu không có biển mà có mỗi vạch mũi tên thì cụ cứ tùy ý, miễn sao là cụ không làm người đi sau ức chế thôi ạ
Nếu không có biển báo mà cụ không chấp hành vạch kẻ đường thì cụ vi phạm vào NĐ 34:
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm c, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm đ, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm i khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a khoản 6 Điều này; HN và TPHCM : 300.000 đồng đến 500.000 đồng

Chỉnh sửa cuối:

khongan

Xe buýt
Nếu không có biển báo mà cụ không chấp hành vạch kẻ đường thì cụ vi phạm vào NĐ 34:
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm c, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm đ, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm i khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a khoản 6 Điều này; HN và TPHCM : 300.000 đồng đến 500.000 đồng
Các cụ toàn 50/50 với XXX mà lại đưa 500.000 đồng làm gì XXX chả thích phạt

Điển hình của phạt vạch với biển báo là ở chỗ CHợ Mơ đã có nhiều thớt nói rồi các cụ ạ, và cả chỗ Xã Đàn, Kim Liên mới, 2 chỗ này đều không có biển phân làn, chỉ có vạch kẻ, và vạch kẻ người dân đi nhiều cũng mờ hết rồi. Tuy nhiên, các XXX vẫn cần cù chăm chỉ bắt lỗi, nhất là ở Chợ Mơ. Em nghĩ, nếu không có biển, bác thích đi hướng nào cũng được, vạch ở dưới chỉ có tác dụng CHỈ DẪN. Nhưng cho đỡ mất thời gian và tránh tắc tốt nhất bác cứ theo đúng hướng mà đi.

blackpaint

Xe container
Cụ nói không sai tí nào cả, nhưng cụ nên xem lại Điều lệ báo hiệu đường bộ xem, có VẠCH CHỈ DẪN và VẠCH CẤM nhé, mũi tên chỉ hướng nằm trong nhóm vạch chỉ dẫn, còn vạch cấm thì đúng như cụ nói ở trên.

hoang_vo

Xe tải
em nghĩ , nếu cụ nào đã quen đường thì còn biết chỗ nào không có biển nhưng lại có vạch kẻ đường và mũi tên hướng dẫn thì còn biết mà liệu. Còn những cụ mới đi lần đầu qua những tuyến như thế thì thực sự không biết đường nào mà lần ạ. vì đa số các mũi tên chỉ hướng đi như thế đều được kẻ quá gần với vạch dừng đèn đỏ hoặc giao lộ, mà hn xe thì đông, cứ nối xxx nhau, xe đi sau chỉ nhìn vào xxx xe trước cho khỏi chạm, chứ không thể nhìn thấy mặt đường được, vậy làm sao có thể quan sát được cái mũi tên kẻ dưới đường được chứ ạ.

Minhnd

Xe điện
Vạchchỉ dẫn nhưng mà là hướng đi bắt buộc nơi giao nhau:

Các cụ đi cầu Thanh Trì theo hướng từ đường 5 về Pháp Vân, khi vừa qua cầu đoạn bắc qua sông Hồng thì sẽ thấy một mũi tên rẽ phải nằm giữa đường (trong khi làn này là làn đi thẳng). Nếu theo bảng trên thì em cá với các cụ rằng 100% cụ sẽ đi sai. Đúng là chẳng biết đâu mà lần :-o

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Em không đồng ý với cụ Windys ở điểm 1, em trích 22 TCN 237-01 về biển báo hiệu đuờng bộ
" 2.13 Mũi tên chỉ huớng trên mặt đuờng:
a) Mũi tên chỉ huớng biểu thị huớng xe đi tới
b) Mũi tên chỉ huớng chủ yếu dùng chỉ dẫn ở các ngã có nhiều luồng xe gặp nhau ở gần chỗ đuờng rẽ và giao thông phân nhiều luồng nhiều tuyến
...."
Khi chỉ có vạch mũi tên trên đuờng mà không kết hợp với biển báo phân làn truớc các ngã thì cụ không bắt buộc phải tuân theo vạch mũi tên trên đuờng

[FONT=&quot][/FONT]
Không cụ ạ, vạch kẻ đường hoàn toàn có thể dùng độc lập.

Cụ xem phụ lục 8: Vạch tín hiệu giao thông đường bộ.
1. Qui định chung:
1.1: Vạch tín hiệu giao thông trên mặt đường gôm các loại tín hiệu như đường kẻ, mũi tên, chữ viết hoặc vẻ hình thể trên mặt đường, kể cả những kí hiệu.... Tác dụng của nó là cung cấp và giai thích ý nghĩa, hoặc hướng dẫn giao thông. Vạch tín hiệu được phối hợp sử dụng với biển báo, hoặc sử dụng riêng lẻ.

windys

Xe tăng
Cụ nói không sai tí nào cả, nhưng cụ nên xem lại Điều lệ báo hiệu đường bộ xem, có VẠCH CHỈ DẪN và VẠCH CẤM nhé, mũi tên chỉ hướng nằm trong nhóm vạch chỉ dẫn, còn vạch cấm thì đúng như cụ nói ở trên.
Em cũng chưa xem lại là có vạch cấm và vạch chỉ dẫn không, nhưng nếu cụ không tuân theo vạch cấm, hay không tuân theo vạch chỉ dẫn, cũng có nghĩa là cụ không tuân theo vạch kẻ đường (bao gồm cả cấm và chỉ dẫn). Cái này cũng dễ hiểu thôi, nếu vạch chỉ là rẽ trái mà cụ lại rẽ phải, thì có thể gây ra nhiều thứ: xung đột với làn bên cạnh, hiểu sai hướng đi của xe khác, .... có thể gây tại nạn.

windys

Xe tăng
Các cụ đi cầu Thanh Trì theo hướng từ đường 5 về Pháp Vân, khi vừa qua cầu đoạn bắc qua sông Hồng thì sẽ thấy một mũi tên rẽ phải nằm giữa đường (trong khi làn này là làn đi thẳng). Nếu theo bảng trên thì em cá với các cụ rằng 100% cụ sẽ đi sai. Đúng là chẳng biết đâu mà lần :-o

Em nhìn trên bản đồ thì nghĩ là có thể vạch chỉ dẫn vào nơi có thể đỗ được xe. Tuy nhiên kẻ ngu thế thì ai mà dừng vào kịp. Về cơ bản thì cũng có sự khác xa giữa luật và thực tế trên đường: chủ yếu là do sự ngu dốt của TTGT thôi cụ ạ. Tuy nhiên có những điểm được vẽ chính xác thì các cụ không nên làm sai.

thanhsquin

Xe buýt
Không cụ ạ, vạch kẻ đường hoàn toàn có thể dùng độc lập.

Cụ xem phụ lục 8: Vạch tín hiệu giao thông đường bộ.
1. Qui định chung:
1.1: Vạch tín hiệu giao thông trên mặt đường gôm các loại tín hiệu như đường kẻ, mũi tên, chữ viết hoặc vẻ hình thể trên mặt đường, kể cả những kí hiệu.... Tác dụng của nó là cung cấp và giai thích ý nghĩa, hoặc hướng dẫn giao thông. Vạch tín hiệu được phối hợp sử dụng với biển báo, hoặc sử dụng riêng lẻ.
Em đồ rằng là vạch mũi tên được sử dụng với biển báo cụ ợ :D

blackpaint

Xe container
Em cũng chưa xem lại là có vạch cấm và vạch chỉ dẫn không, nhưng nếu cụ không tuân theo vạch cấm, hay không tuân theo vạch chỉ dẫn, cũng có nghĩa là cụ không tuân theo vạch kẻ đường (bao gồm cả cấm và chỉ dẫn). Cái này cũng dễ hiểu thôi, nếu vạch chỉ là rẽ trái mà cụ lại rẽ phải, thì có thể gây ra nhiều thứ: xung đột với làn bên cạnh, hiểu sai hướng đi của xe khác, .... có thể gây tại nạn.
Em đồng ý với cụ về tình là không thuận lợi cho những xe đi theo đúng hướng mũi tên, đó chính là sự bất cập của GTCC, đơn vị chịu trách nhiệm cắm biển báo, nhưng phải thuận tiện cho người dân. Ngay cả biển 411 cũng chỉ có tác dụng và hiệu lực bắt buộc với điều kiện phải có vạch đi kèm (vạch liền, vạch đứt chia làn, mũi tên chỉ hướng đi), nhưng chỉ có mũi tên chỉ hướng thì không nhất thiết LX buộc phải tuân thủ. Cụ nghiên cứu lại nhóm vạch cấm ví dụ như vạch liền, vạch dừng trước ngã tư, ...

windys

Xe tăng
Em đồ rằng là vạch mũi tên được sử dụng với biển báo cụ ợ :D
Đấy là một bộ đầy đủ thì là như thế. Có biển phân làn trên cao, và có vạch kẻ chia làn, có mũi tên chỉ hướng theo đúng biển phân làn trên cao.
Cụ đọc lại cái phần phân loại vạch kẻ í, thì sẽ rõ ràng hơn mà.

He he, luật VN, lộn xộn lung tung, mình cứ phải hiểu theo thôi.

Tóm lại là thế nào hả các bác, bây h rất rất nhiều trường hợp không có biển phân làn nhưng có vạch dưới đường. Đèn thì không cần tranh cãi nữa. Tóm lại, là không có biển phân làn, em đỗ vào làn có mũi tên rẽ trái, em có sai không?

Liberty150i

Xe tải
Lằng nhằng phết nhỉ?cãi đc nhữNG cái này trước hết phải lì,sau đó phải nắm chắc luật.nói ngắn gọn nhưng đủ nghĩa.xxx giải thích nhiều thì cứ xin cái bb chứ ko đc mềm và đòi 50/50.mềm cái là nó nắn mềnh ngay.phải thế ko hả các cụ?

windys

Xe tăng
Tóm lại là thế nào hả các bác, bây h rất rất nhiều trường hợp không có biển phân làn nhưng có vạch dưới đường. Đèn thì không cần tranh cãi nữa. Tóm lại, là không có biển phân làn, em đỗ vào làn có mũi tên rẽ trái, em có sai không?
Em nghĩ là không sai nếu cụ rẽ trái, còn sai nếu cụ đỗ vào làn có mũi tên rẽ trái mà đi thẳng.

windys

Xe tăng
Lằng nhằng phết nhỉ?cãi đc nhữNG cái này trước hết phải lì,sau đó phải nắm chắc luật.nói ngắn gọn nhưng đủ nghĩa.xxx giải thích nhiều thì cứ xin cái bb chứ ko đc mềm và đòi 50/50.mềm cái là nó nắn mềnh ngay.phải thế ko hả các cụ?
Phải nắm chắc luật cụ ơi. Nhiều khi xxx cũng chả chắc luật đâu vì vừa dọa cái là các bạn đã sợ vãi mật ra rồi. Có điều kì lạ là dân VN rất sợ xxx nhé, có gì mà phải sợ, cùng lắm là mất tiền thôi mà.

Lỗi sai làn : (phạt 800k - 1200k trong khu vực đô thị đặc biệt) còn ngoài đường lộ thì em không biết mức phạt. Chỉ được xác định là vi phạm khi có biển phân làn (theo hướng và theo loại phương tiện), và tất nhiên là người vi phạm phải thực hiện không đúng theo biển. Đèn tín hiệu không có tác dụng phân làn, vạch kẻ mũi tên dưới đường cũng chưa phân được làn.

Nếu khôg có biển phân làn, không có vạch kẻ mũi tên thì các cụ đi thoải mái miên sao cho tiện với thuần phong mĩ tục VN ta.

Rickyman

Xe điện
Nói thật với các cụ là em lượn OF cũng nhiều rồi, nhưng chỗ này em vẫn lăn tăn chưa hiểu ạ, mà cái gì chưa hiểu thì phải hỏi phải không các cụ.
Em mạo muội trả lời theo từng ý cụ hỏi: Theo nguyên tắc chung khi tham gia giao thông, đẻ tránh xung đột, đi thẳng cụ nên đỗ vào làn giữa, rẽ trái đỗ làn trái sát giải phân cách, rẽ phải đỗ làn ngoài cùng bên phải.
1-Trường hợp, Em ví dụ là ở chỗ giao nhau mà không có biển phân làn, nhưng có vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi kết hợp với đèn tín hiệu báo hướng đi thì nhất thiết có phải theo làn và theo hướng mũi tên ở dưới đường không ạ?
Trường hợp này cụ nhất thiết phải tuân thủ theo hướng mũi tên dưới lòng đường

2-Trường hợp không có biển phân làn, không có đèn tín hiệu báo hướng rẽ, nhưng có vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng đi thì có nhất thiết đi theo hướng mũi tên ở làn mình đang đi kông ạ?
Cũng như trường hợp 1, cụ phải tuân thủ theo hướng mũi tên vạch kẻ đường

3-Trường hợp có biển phân làn nhưng không có mũi tên chỉ hướng đi, không có đèn tín hiệu báo hướng rẽ thì đi thế nào cho đúng?
Em còn non , mong các cụ chỉ giáo cụ thể cho em để e đỡ mất xèng cho xxx, giành tiền mua vodka hầu các cụ ạ!
Đương nhiên phải tuân thủ theo hướng ở biển phân làn.

Cả 3 câu hỏi trên của cụ chưa thấy cái phức tạp, củ chuối của GT Hà nội, như trường hợp em đưa ra đây:

Không có biển phân làn, không có vạch kẻ đường nhưng lại có đèn tín hiệu báo hướng rẽ lệch pha với tín hiệu đi thẳng
Trường hợp này nói về luật, đèn tín hiệu giao thông không có tác dụng phân làn cho phương tiện, chỉ có tác dụng thông báo thời điểm di chuyển nên nếu cụ đi thẳng cụ có thể đỗ ở bất kỳ làn nào, tuy nhiên e không khuyến khích cụ đi như vậy vì non gan, ko hiểu luật thì vẫn cứ bị xxx làm thịt như thường.

Em nghĩ là không sai nếu cụ rẽ trái, còn sai nếu cụ đỗ vào làn có mũi tên rẽ trái mà đi thẳng.
Đây nhé cụ, ở chỗ chợ Mơ. rõ ràng ko có biển phân làn chỉ có mũi tên chỉ hướng. Ở đây có nhiều cụ cãi đc rồi nhưng hầu như nó vẫn bắt lỗi ở đấy. Em cũng chả hiểu thế nào mới chuẩn nữa :-??