[Thảo luận] Về biển báo và vạch kẻ đường _Các cụ tư vấn dùm em với ạ!

3_banh

Xe điện
Rickyman nói:
Cả 3 câu hỏi trên của cụ chưa thấy cái phức tạp, củ chuối của GT Hà nội, như trường hợp em đưa ra đây:

Trường hợp này nói về luật, đèn tín hiệu giao thông không có tác dụng phân làn cho phương tiện, chỉ có tác dụng thông báo thời điểm di chuyển nên nếu cụ đi thẳng cụ có thể đỗ ở bất kỳ làn nào, tuy nhiên e không khuyến khích cụ đi như vậy vì non gan, ko hiểu luật thì vẫn cứ bị xxx làm thịt như thường.
Cụ có thể chỉ ra đoạn nào ko? Theo em nghĩ thì các làn đó đều có vạch mũi tên, ví dụ như từ Văn miếu đi có làn rẽ trái đi TDT có đèn lệch với làn đi thẳng Cát linh và rẽ phải, ở dưới đường có vạch mũi tên nhưng rất mờ.

Chỉnh sửa cuối:

emyeukhoahoc

Xe máy
Phức tạp các cụ nhỉ, em cũng hay mắc lỗi này

anhtho

Xe ngựa
Nó chỉ có tác dụng khi có biển 411 trước các ngã thôi cụ ợ. Nếu có mỗi vạch mũi tên mà không có biển 411 trước các ngã, em hỏi cụ đến các ngã cụ bị xe đi trước "ngồi" lên mũi tên sao cụ biết được
Vẫn toi cụ nhá. Thứ tự ưu tiên là:
1. xxx
2. Đèn GT
3. Biển báo
4. Vạch kẻ đường.
Như vậy nếu chẳng có gì ngoài vạch kẻ đường thì cụ vẫn phải tuân theo, và không thể vin cớ tôi nhìn thấy muộn quá. Nó có khác nào : "Tôi không nhìn thấy biển hạn chế tốc độ vì vướng xe container". Vâng, nhưng xin anh nộp phạt cho vì xxx ko có điều khoản nào giảm tội giống 2 trường hợp ở trên ạ.

em không đồng ý với bác anhtho, em thấy trên forum nhiều bác cãi thắng trường hợp này rồi, không biển mà có mũi tên thì mình vẫn được đi. Bác nào từng cãi thắng ở chợ Mơ ra tranh luận cái đi nào:-?

Undo

Xe đạp
Nó chỉ có tác dụng khi có biển 411 trước các ngã thôi cụ ợ. Nếu có mỗi vạch mũi tên mà không có biển 411 trước các ngã, em hỏi cụ đến các ngã cụ bị xe đi trước "ngồi" lên mũi tên sao cụ biết được
Cụ có thể trích dẫn luật chỗ nào nói là vạch kẻ đường phân làn chỉ có tác dụng khi có biển 411 được không?

Biển 411 là biển Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường để chỉ dẫn cho ng lái xe số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, (có hiệu lực bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng trên mỗi làn), phối hợp với mũi tên chỉ hướng. Còn mũi tên chỉ hướng riêng nó nằm trong vạch chỉ dẫn chứ không nằm trong nhóm vạch cấm nhé, vẽ dưới đường kết hợp thêm chứ không có tác dụng bắt buộc phải theo nếu như không có biển 411 nhé. Cái này chỉ dẫn thôi, cụ không đi lối này thì cụ đi thẳng rồi vòng lối khác nhá. Chả ai bắt cụ đi vào nhà cụ là cứ phải đi từ ngõ ở bên phải trong khi nhà cụ còn có thể đi vào từ ngõ ở bên trái, nhưng đi bên phải thì thuận đường hơn.
Biển 411 cũng nằm trong nhóm biển chỉ dẫn, chứ không thuộc nhóm biển cấm cụ ạ. Cả biển 411 và vạch kẻ đường đều có tác dụng chỉ dẫn cho ta làn đường ta bắt buộc phải đi.

Chỉnh sửa cuối:

thanhsquin

Xe buýt
Cụ có thể trích dẫn luật chỗ nào nói là vạch kẻ đường phân làn chỉ có tác dụng khi có biển 411 được không?

Biển 411 cũng nằm trong nhóm biển chỉ dẫn, chứ không thuộc nhóm biển cấm cụ ạ. Cả biển 411 và vạch kẻ đường đều có tác dụng chỉ dẫn cho ta làn đường ta bắt buộc phải đi.
Cụ tham khảo cái 22 TCN 237-01 của ngành giao thông cụ nhé

hoang_vo

Xe tải
Em thấy giờ cũng nhiều ý kiến trái chiều nhau quá. Thanh's các cụ đã chia sẻ. Qua ý kiến của các cụ thì em thấy đi thế này là lành nhất : khi đến gần giao lộ có đèn tín hiệu giao thông, nhác thấy có đèn tín hiệu hình mũi tên giành cho rẽ trái thì nếu mình đi thẳng là xin vào làn giữa cho nó lành phải không các cụ. Còm nếu lỡ đi vào làn rẽ trái ( do mình chưa kịp nhận ra ) thì rẽ trái luôn rồi tìm cách quay lại phải không ạ.

windys

Xe tăng
em không đồng ý với bác anhtho, em thấy trên forum nhiều bác cãi thắng trường hợp này rồi, không biển mà có mũi tên thì mình vẫn được đi. Bác nào từng cãi thắng ở chợ Mơ ra tranh luận cái đi nào:-?
Không có biển phân làn thì cụ phải tuân theo mũi tên nhé. Chợ Mơ thì có gì mà phải thắng hay thua. Rất là rõ ràng rồi.
- Đèn không có tác dụng phân làn
- Không có biển phân làn
- Không có vạch mũi tên

Cụ đứng làn nào cũng được. Em chưa bị bắt ở đó, nhưng cũng giống ở Trường Chinh - Tôn Thất Tùng thôi. Xxx không thể bắt được.

Undo

Xe đạp
Cụ tham khảo cái 22 TCN 237-01 của ngành giao thông cụ nhé
Mặc dù cụ chỉ đưa ra cái tên tài liệu chung chung, không trích dẫn rõ điều nào, nhưng em đã kiên nhẫn download cái tài liệu 25MB dài thoòng loòng về đọc và tìm thấy 1 số điều sau đây:

Điều 50. Ý nghĩa, tác dụng của vạch kẻ đường.
...Vạch kẻ đường có thể dùng độc lập và có thể kết hợp với các loại biển báo hiệu đường bộ hoặc đèn tín hiệu chỉ huy giao thông.

Điều 53. Hiệu lực của vạch kẻ đường.
...Trong trường hợp ở một nơi vừa có vạch kẻ đường vừa có cả biển báo hiệu mà ý nghĩa sử dụng của vạch kẻ đường mâu thuẫn với ý nghĩa sử dụng của biển báo hiệu thì người lái xe phải tuân theo sự điều khiển cuả biển báo hiệu.

Phục lục 8 - phần 3.8 - Vạch chỉ dẫn làn xe
Có hình ảnh rất nhiều điểm giao thông giao cắt phức tạp, vạch chỉ dẫn làn xe trên đường sẽ không thể nào kèm theo cái biển báo 411 được.

Em chưa tìm thấy trong tài liệu đó chỗ nào nói "vạch kẻ phân làn đường phải đi kèm cái biển 411". Nếu cụ đã nghiên cứu cái "22 TCN 237-01" rồi, thì cụ chỉ rõ cho em biết nó nằm ở chỗ nào nhé.

Ngoài ra, dù không có biển 411 thì vạch kẻ đường phân làn xe vẫn có tác dụng điều tiết giao thông tại điểm giao cắt đó, chúng ta vẫn nên tuân thủ. Các cụ đừng vin vào cớ vì không có biển mà cứ thích đi làn nào thì đi. Làm thế, vừa gây tắc nghẽn giao thông, vừa dễ gây tai nạn; mà nếu vị XXX bắt lại phải cãi nhau (cãi chưa chắc thắng, thắng cũng chả có lợi gì).

Chỉnh sửa cuối:

xe than

Xe tăng
em đã mời rượu các cụ vào giúp em rồi nhé

cụ windys ơi, thế nếu lỡ không theo hướng mũi tên như chỗ em bôi đỏ kia thì chỉ bị lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường phải không cụ?
nhưng mà nếu đúng ra thì phải kết hợp 3 yếu tố là biển phân làn + vạch kẻ đường và đèn tín hiệu phải không cụ nhỉ?
{em mời cụ rượu rồi nhé}
thế thì đã không phải là vn.phong cách riêng mà lị.

windys

Xe tăng
Em thấy giờ cũng nhiều ý kiến trái chiều nhau quá. Thanh's các cụ đã chia sẻ. Qua ý kiến của các cụ thì em thấy đi thế này là lành nhất : khi đến gần giao lộ có đèn tín hiệu giao thông, nhác thấy có đèn tín hiệu hình mũi tên giành cho rẽ trái thì nếu mình đi thẳng là xin vào làn giữa cho nó lành phải không các cụ. Còm nếu lỡ đi vào làn rẽ trái ( do mình chưa kịp nhận ra ) thì rẽ trái luôn rồi tìm cách quay lại phải không ạ.
Thế cũng được cụ ạ, chắc cú.
Nhưng riêng với ngã tư Minh Khai - Bach Mai, hướng từ Minh Khai ra Đại La, nếu cụ chẳng may chua vào làn giữa để đi thẳng, mà nhỡ tay đứng vào làn rẽ trái thì cụ cũng tèo vì ở đây cấm rẽ trái nên cụ không quay đầu được. Ngoài ra xxx sẽ vồ cụ tội sai làn, mặc dù cụ không sai làn. Hé hé.

Các tốt nhất là đi theo biển và vạch chỉ dẫn, lúc í cụ chả lo gì.

Tóm lại là thế nào hả các bác, tất nhiên để cho đỡ rách việc thì cứ đúng làn mà đi, nhưng nhiều chỗ không có biển phân làn, mình trót đi vào làn có mũi tên rẽ trái, mình đi thẳng tiếp thì có bị vịn không. Rút cuộc là chưa ai giải thích rõ đc là cái vạch kẻ dươi đường 118 có phải bắt buộc đi kèm với biển phân làn 411 hay không? Nếu không cần đi kèm thì nó có ý nghĩa bắt buộc phải theo không?

255255

Xe máy
Em thấy các cụ tranh luận mãi mà không rõ được vấn đề là: nếu ở điểm giao ko có biển phân làn (411), có đèn thẳng và rẽ, có mũi tên chỉ dẫn dưới lòng đường thì có phải tuân thủ theo làn đường không??? em thấy ở điểm giao rẽ bào Bộ công an chỗ đường Phạm Văn Đồng ngày nào cũng nhiều xe bị bắt vì làn đường, nhưng cũng có rất nhiều cụ đã chiến thắng xxx, khi ở điểm giao này không có biển phân làn (411). Vậy cụ nào cao thủ cho xin ý kiến (có chỉ dẫn luật) về vấn đề này, để dân có điều kiện chiến đấu, không thì hi sinh uổng lắm???

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy các cụ tranh luận mãi mà không rõ được vấn đề là: nếu ở điểm giao ko có biển phân làn (411), có đèn thẳng và rẽ, có mũi tên chỉ dẫn dưới lòng đường thì có phải tuân thủ theo làn đường không??? em thấy ở điểm giao rẽ bào Bộ công an chỗ đường Phạm Văn Đồng ngày nào cũng nhiều xe bị bắt vì làn đường, nhưng cũng có rất nhiều cụ đã chiến thắng xxx, khi ở điểm giao này không có biển phân làn (411). Vậy cụ nào cao thủ cho xin ý kiến (có chỉ dẫn luật) về vấn đề này, để dân có điều kiện chiến đấu, không thì hi sinh uổng lắm???
Đọc trong cái topic này em cũng thấy như vậy và đặt dấu hỏi những "hướng dẫn" như vậy có được tham khảo qua LGTĐB chưa!
Cụ thể mấy cái mũi tên kẻ trắng trên mặt đường em thấy thuộc nhóm vạch kẻ đường 1.18 và họ ghi phía dưới "hướng đi bắt buộc nơi giao nhau". Trong các biển "hướng dẫn" (trong Luật ghi chỉ dẫn) thì chỉ thấy nhóm biển vuông, xanh chữ hay hình trắng. Trong cả 21 cái (hay nhóm) vạch kẻ đường thì em thấy mỗi loại vạch kẻ 1.22 là báo số hiệu đường là không bắt buọc phải tuân theo (và 1,6; 1.7; 1.8 họ ghi "được phép" nữa)!

blackpaint

Xe container
Vẫn toi cụ nhá. Thứ tự ưu tiên là:
1. xxx
2. Đèn GT
3. Biển báo
4. Vạch kẻ đường.
Như vậy nếu chẳng có gì ngoài vạch kẻ đường thì cụ vẫn phải tuân theo, và không thể vin cớ tôi nhìn thấy muộn quá. Nó có khác nào : "Tôi không nhìn thấy biển hạn chế tốc độ vì vướng xe container". Vâng, nhưng xin anh nộp phạt cho vì xxx ko có điều khoản nào giảm tội giống 2 trường hợp ở trên ạ.
Như cụ nói cũng đúng, nhưng Vạch kẻ đường ở đây là vạch cấm chứ không phải vạch chỉ dẫn vì vạch chỉ dẫn có tác dụng hướng dẫn chứ không bắt buộc phải theo. Và 1 điểm nữa trong điều 21 - Hệ thống báo hiệu đường bộ là ng lái xe phải nhìn được biển hiệu, vạch, đèn từ khoảng cách tối thiểu 50 mét trong khu dân cư. Em có Cam nên em cứ không nhìn thấy thì em không phải tuân thủ. Điển hình là cái đèn xanh đỏ tại ngã ba giao cắt giữa Minh Khai và Lạc Trung (chiều từ Minh Khai rẽ Lạc Trung) cây cối che chả nhìn thấy đèn đâu, hôm trước đèn đỏ nhưng cháu không nhìn thấy nhưng nếu xxx ra gặp cháu thì chắc chắn cũng chả thịt được cháu.
Cháu mạn phép trả nhời cụ nếu có gì chưa phải các cụ bổ sung: không có biển 411 thì các cụ đi thoải mái, nhiều cụ cãi ngon ở chỗ Phạm Văn Đồng rồi đới.

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Đọc trong cái topic này em cũng thấy như vậy và đặt dấu hỏi những "hướng dẫn" như vậy có được tham khảo qua LGTĐB chưa!
Cụ thể mấy cái mũi tên kẻ trắng trên mặt đường em thấy thuộc nhóm vạch kẻ đường 1.18 và họ ghi phía dưới "hướng đi bắt buộc nơi giao nhau". Trong các biển "hướng dẫn" (trong Luật ghi chỉ dẫn) thì chỉ thấy nhóm biển vuông, xanh chữ hay hình trắng. Trong cả 21 cái (hay nhóm) vạch kẻ đường thì em thấy mỗi loại vạch kẻ 1.22 là báo số hiệu đường là không bắt buọc phải tuân theo (và 1,6; 1.7; 1.8 họ ghi "được phép" nữa)!
Những bài em viết hầu hết là được suy ra từ luật, cụ cứ yên tâm mà áp dụng. Cái biển xanh hướng dẫn phân làn đường í, thì trong luật ghi rõ ràng là biển đấy lái xe buộc phải tuân theo. Nghĩa là mức độ áp đặt sẽ cao hơn là chỉ dẫn. Nên khi không tuân theo thì mức tiền phạt sẽ cao hơn là mức phạt áp cho chỉ dẫn.

windys

Xe tăng
Như cụ nói cũng đúng, nhưng Vạch kẻ đường ở đây là vạch cấm chứ không phải vạch chỉ dẫn vì vạch chỉ dẫn có tác dụng hướng dẫn chứ không bắt buộc phải theo. Và 1 điểm nữa trong điều 21 - Hệ thống báo hiệu đường bộ là ng lái xe phải nhìn được biển hiệu, vạch, đèn từ khoảng cách tối thiểu 50 mét trong khu dân cư. Em có Cam nên em cứ không nhìn thấy thì em không phải tuân thủ. Điển hình là cái đèn xanh đỏ tại ngã ba giao cắt giữa Minh Khai và Lạc Trung (chiều từ Minh Khai rẽ Lạc Trung) cây cối che chả nhìn thấy đèn đâu, hôm trước đèn đỏ nhưng cháu không nhìn thấy nhưng nếu xxx ra gặp cháu thì chắc chắn cũng chả thịt được cháu.
Trên lí thuyết thì là thế, nhưng ở VN mình, hầu hết các vị trí đặt biển báo, vẽ vạch đều không đạt theo qui chẩn đã đưa ra, nên cụ cố gắng nhìn trong khoảng ngắn hơn 50m đi. Không hẳn là để cãi nhau với xxx 50m hay chưa đủ 50m, mà vấn đề là cụ sẽ đi thuận tiện hơn khi vào đúng luồng, lạch làn thôi. Lái xe buộc phải quan sát được biển và các hệ thống khác để tuân theo, nên cụ không thể lí luận là cụ k nhìn thấy thì cụ k tuân theo. Tất nhiên là trừ trường hợp che khuất, mờ quá, bị bôi đen .....

windys

Xe tăng
Trường hợp của cụ, nếu không có biển phân làn. Có đèn đi thẳng và rẽ, có mũi tên, thì cụ vẫn phải tuân thủ theo mũi tên chỉ hướng và kết hợp với đèn theo hướng. Nghĩa là rẽ hướng nào thì phải đứng vào cái ô kẻ dươí đường có mũi tên chỉ theo hướng đó. Nếu sai thì cụ sẽ mắc vào lỗi không tuân thủ theo chỉ dẫn của vạch kẻ đường.

Em nhớ k nhầm thì chỗ PVĐ là không có biển và không có cả mũi tên chỉ dẫn, chỉ có đèn theo 2 hướng thôi. Xxx bắt láo vụ phân làn bằng đèn.

Matizcoi

Xe cút kít
Trường hợp của cụ, nếu không có biển phân làn. Có đèn đi thẳng và rẽ, có mũi tên, thì cụ vẫn phải tuân thủ theo mũi tên chỉ hướng và kết hợp với đèn theo hướng. Nghĩa là rẽ hướng nào thì phải đứng vào cái ô kẻ dươí đường có mũi tên chỉ theo hướng đó. Nếu sai thì cụ sẽ mắc vào lỗi không tuân thủ theo chỉ dẫn của vạch kẻ đường.

Em nhớ k nhầm thì chỗ PVĐ là không có biển và không có cả mũi tên chỉ dẫn, chỉ có đèn theo 2 hướng thôi. Xxx bắt láo vụ phân làn bằng đèn.
Vẽ lại hết zồi cụ ợ.
Cơ bản luật của ta còn đang được chỉnh sửa, lần họp QH nào chả thêm thắt, chỉnh sửa cho phù hợp, vậy mà còn ko kịp, thế mới tài.