[Funland] Vâng tôi nhà quê,

xdthienha

Xe điện
Thấy các cụ vui,giờ rảnh em góp vui câu chuyện của em.
Thèm được đi ô tô.
Những năm 94-95,lúc đó bọn em khoảng tiểu học (em đời giữa của 8x),thích được đi ô tô lắm.Hễ trong khu nhà ai có đám ma là nhảy hết lên xe làm 1 vòng đến nghĩa trang rồi quay lại.Vì đám xá đông nên chẳng ai để ý cả.Còn thích hơn nữa là lắm nhà neo người,thuê người cầm chướng,cầm vòng hoa.Hồi đó được 500-1000/lần.Được đi ô tô mà lại có tiền chơi điện tử thì còn gì bằng.Có lần xe đám ma xuống nghĩa trang,mấy thằng cũng vào nghĩa trang như ai,rồi chạy lăng xăng.Lúc ra lên nhầm cả xe,nó làm cho 1 phát về chỗ cách nhà 2 tiếng đi bộ.Vừa đi bộ về vừa chửi nhau ngu.:@)
CÒn 1 lần gần khu có đám cưới.Em và ông anh họ,thấy xe trèo lên,cũng tính đi chơi 1 vòng,ai ngờ nó chở đến khách sạn,toàn món ngon,cũng vào bàn ăn như ai,những năm đấy mà được đi ăn cưới khách sạn là hoành tráng lắm.Ai hỏi thì đều nói "bố mẹ cháu ở ngoài kia".Ăn xong còn được gói xôi và thịt gà mang về nữa chứ.Về đến nhà là 9h tối.Cả xóm đi tìm,suýt báo công an.Ông anh em bị tẩn 1 trận nhớ đời vì tội dám dắt em "đi ăn chạc đám cưới".

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Chuyện nhảy ô tô của em mới hài!
Ngày bé, nhìn thấy ô tô về quê là thích, mà hồi đó rặt comăngca của mấy bác bộ đội về thăm quê; mấy thằng hè nhau: ô tô về làng mày ơi... rồi đuổi theo đu bám. Xe thì ồn, đường lại vắng nên phi nhanh, mấy thằng đếch dám nhảy xuống dù đã xa nhà:P đành đập vào cái ô kính hậu kêu mấy bác trong xe dừng lại cho xuống, may mà không ăn bạt tai!:D

Chỉnh sửa cuối:

công nông tàu

Xe container
ở đây có cụ, mợ nào kinh nghiệm nấu cơm hồi bé kể em nghe với. chứ em nhớ mãi ko thôi vụ nấu cơm để đời.

.
Em ở nhà là con út,không phải làm gì nhưng mỗi lúc mắc lỗi cả nhà hay mắng: Mày thử nhìn xem mấy đứa bằng tuổi mày đều biết nấu cơm cả rồi, mày chỉ nhong nhóng đi chơi.
Em ức lắm, quyết tìm cơ hội nấu cơm cho cả nhà lác mắt.
Gặp hôm cả nhà đi vắng, em xúc gạo nấu cơm. Em đong gạo bằng ống bơ sữa bò, thấy 1 bơ gạo có 1 tí ~ 1 bát ăn cơm. NGồi lẩm nhẩm tính nhà 6 người, mỗi người phải ăn ít nhất là 2 bát = 12 bơ gạo. Em mới xúc được 6 bơ gạo thì đã đầy nồi . Em đổ nước vào nấu như thật, cơm cạn em cũng biết vặn nhỏ lửa rồi bỏ đi chơi.
CHiều bố mẹ đi làm về, em hí hửng khoe thành tích và không quên nếu thắc mắc: mẹ ơi hôm nay con nấu ít cơm thôi vì cái nồi nhà mình bé quá.
Thành quả của em là 1 nồi cơm đầy nhe răng, nửa sống nửa chín được đổ thẳng ra nồi cám lợn.
Năm học cấp 3 rồi em vẫn chưa biết đi chợ mua thức ăn.
Em là chúa sợ mấy bà bán thịt, nhìn các bà ấy cứ tay dao tay thớt khua loạn xạ , em chỉ sợ mình mặc cả các bà ấy lại cho 1 đường dao vào mặt.
1 lần nhà có khách, bố em đưa tiền bảo đi mua thức ăn.
Em loanh quanh không biết làm thế nào đành phải muối mặt sang nhờ đứa bạn đi mua hộ trong khi hôm trước vừa cãi nhau với nó , 2 đứa đang giận nhau không thèm nói chuyện.

Còn 1 chuyện nữa đến giờ em nghĩ lại em vẫn ngượng.
BỌn em lấy nhau ở nước ngoài, em xa VN 9 năm mới về lại, em đi từ thời bao cấp khi về VN là năm 98, thời mới mở cửa.
Mẹ chồng suốt ngày quảng cáo: giờ ở VN cái gì cũng tiện, mua rau thì người ta nhặt luôn hộ mình, mua cá người ta cũng làm luôn hộ mình, mình về chỉ việc bỏ vào nồi nấu thôi.
Hôm mẹ chồng em mua cá về, thấy cá đã cắt khúc, lại nhớ lời mẹ chồng thế là em cứ thế bỏ vào nồi nấu. Đến bữa, ông xã em thò đũa vào gắp cái mang cá thì thấy thò ra 1 con cá con vẫn còn trong miệng con cá to.:-&
Đã thế chả biết đường che giấu cho vợ, lão lại hét tướng lên: Sao lại có con cá bé trong mồm con cá to thế này? em làm món cá nhồi à?
Em không biết chui vào đâu nữa, đành phân trần: thì con thấy mẹ bảo chỉ cần cho vào nồi nấu thôi nên con cũng cho thẳng vào nồi mà ...không rửa.

vietnamarc

Xe điện
Em ở nhà là con út,không phải làm gì nhưng mỗi lúc mắc lỗi cả nhà hay mắng: Mày thử nhìn xem mấy đứa bằng tuổi mày đều biết nấu cơm cả rồi, mày chỉ nhong nhóng đi chơi.
Em ức lắm, quyết tìm cơ hội nấu cơm cho cả nhà lác mắt.
Gặp hôm cả nhà đi vắng, em xúc gạo nấu cơm. Em đong gạo bằng ống bơ sữa bò, thấy 1 bơ gạo có 1 tí ~ 1 bát ăn cơm. NGồi lẩm nhẩm tính nhà 6 người, mỗi người phải ăn ít nhất là 2 bát = 12 bơ gạo. Em mới xúc được 6 bơ gạo thì đã đầy nồi . Em đổ nước vào nấu như thật, cơm cạn em cũng biết vặn nhỏ lửa rồi bỏ đi chơi.
CHiều bố mẹ đi làm về, em hí hửng khoe thành tích và không quên nếu thắc mắc: mẹ ơi hôm nay con nấu ít cơm thôi vì cái nồi nhà mình bé quá.
Thành quả của em là 1 nồi cơm đầy nhe răng, nửa sống nửa chín được đổ thẳng ra nồi cám lợn.
Năm học cấp 3 rồi em vẫn chưa biết đi chợ mua thức ăn.
Em là chúa sợ mấy bà bán thịt, nhìn các bà ấy cứ tay dao tay thớt khua loạn xạ , em chỉ sợ mình mặc cả các bà ấy lại cho 1 đường dao vào mặt.
1 lần nhà có khách, bố em đưa tiền bảo đi mua thức ăn.
Em loanh quanh không biết làm thế nào đành phải muối mặt sang nhờ đứa bạn đi mua hộ trong khi hôm trước vừa cãi nhau với nó , 2 đứa đang giận nhau không thèm nói chuyện.

Còn 1 chuyện nữa đến giờ em nghĩ lại em vẫn ngượng.
BỌn em lấy nhau ở nước ngoài, em xa VN 9 năm mới về lại, em đi từ thời bao cấp khi về VN là năm 98, thời mới mở cửa.
Mẹ chồng suốt ngày quảng cáo: giờ ở VN cái gì cũng tiện, mua rau thì người ta nhặt luôn hộ mình, mua cá người ta cũng làm luôn hộ mình, mình về chỉ việc bỏ vào nồi nấu thôi.
Hôm mẹ chồng em mua cá về, thấy cá đã cắt khúc, lại nhớ lời mẹ chồng thế là em cứ thế bỏ vào nồi nấu. Đến bữa, ông xã em thò đũa vào gắp cái mang cá thì thấy thò ra 1 con cá con vẫn còn trong miệng con cá to.:-&
Đã thế chả biết đường che giấu cho vợ, lão lại hét tướng lên: Sao lại có con cá bé trong mồm con cá to thế này? em làm món cá nhồi à?
Em không biết chui vào đâu nữa, đành phân trần: thì con thấy mẹ bảo chỉ cần cho vào nồi nấu thôi nên con cũng cho thẳng vào nồi mà ...không rửa.
Cái này phải gọi là: Vâng, em dân phố!:D

lanhuong1965

Xe điện
Nói ra các cụ đừng cười em nhé.Đời em nay đã ngoài 50 cái xuân già rồi mà chưa 1 lần đi...gái làng chơi!!!
Cụ nào cười thì...Vâng,tôi nhà quê!!!
X_X

16h6154

Xe buýt
Hôm rồi em chở Ông bà nhạc đi thanh minh ở Hưng Yên, sau lễ tm là đi ăn ở một nhà hàng có thang máy ở đối diện một cái hồ có hòn đảo nhỏ rất nhiều cò ở giữa hồ. Em ko nhớ tên NH, kụ nào ở HY chắc biết rõ.
Em vào lễ tân gọi món, sao khi gọi xong ra thấy bà nhạc đang mắng té tát cậu nhân viên phục vụ ở trước cửa thang máy. Hỏi cụ sao vậy cụ mới nói: mẹ gõ cửa mãi mà cậu này là nhân viên quán ở trong không thèm mở cửa ;))
6 anh em cháu phải giải thích hết hơi cụ mới tha cho cậu nhân viên :P

16h6154

Xe buýt
Nói ra các cụ đừng cười em nhé.Đời em nay đã ngoài 50 cái xuân già rồi mà chưa 1 lần đi...gái làng chơi!!!
Cụ nào cười thì...Vâng,tôi nhà quê!!!
X_X
Em mà là kụ thì em đi chết cho rồi :D

úi chà, lão xe ngựa đời hán kia, Tối nay ông chết với tôi, ko phải váy cưới trùm lên áo chủ rể nữa đâu. :D.
Em tạ lỗi riêng với mợ rồi nhé :x

anh ấy bảo " ô hay thế à" ai ngờ nhìn em rồi nói" đúng là nhà quê" sau lần đó chỉ vì câu nói ấy mà em coi như người xa lạ :(
Chuyện của mợ hay & cảm động, tiếc là kết cục buồn =((

lanhuong1965

Xe điện
Em mà là kụ thì em đi chết cho rồi :D
Thế nên em mới...Vâng,tôi nhà quê!!!cụ à.
Em cũng tính đi chết nhiều lần rồi...Nhưng chắc còn nợ đời nhiều nên trời chưa cho đi.Chắc còn nợ vợ,nợ con,nợ...đời.
:)

keomutvuive

Xe điện
hồi bé em cũng nghịch lắm, buổi trưa toàn trốn mẹ đi chơi với mấy thằng bạn đi chăn trâu chăn bò. hồi đó hay đi tát ca ở những mương nhỏ ở đồng, kiếm cá tép rồi nướng ăn, đi mót sắn mót khoai nữa. có hôm bắt đươc mấy con ốc, nhưng cả bọn ko làm thế nào nướng ăn được. em chạy về nhà lấy cái ống bơ sữa bò mà hôm trước em lái vào mang ra cho bọn nó nướng ăn. bọn nó cứ khen ngon. hê hê

Chỉnh sửa cuối:

Evo

Xe tải
Sang Trung quốc ăn hải sản chưa được miếng nào nó đã mang nước chè ra, bà con mỗi người làm ngụm tướng :-?

16h6154

Xe buýt
Lần đầu tiên em ra Móng Cái năm 2007, sáng dậy từ khách sạn làm một vòng hít thở không khí địa đầu tổ quốc. Thấy quán lá Trà Cung Đình trông hoài cổ nhưng rất sang trọng, vào làm tuần trà cho nó quý xờ tộc :D.
Em gọi đại một ly trà gì đó mà em không nhớ nữa, ngồi rút điếu thuốc nhâm nhi thì em nv mang ngay ra một bát nước lạnh trong vắt. Ái chà! Tự nhủ, lịch sự phết uống nước bằng bát như xem phim Càn Long, làm một ngụm nhâm nhi thuốc tiếp :D
Một lúc sau trà được mang ra cũng uống bằng bát như Hòa Thân uống trà Long Đỉnh :D, em làm ngay ngụm trà công nhận cũng được. Lúc này mới nhìn quanh những người uống trà cùng quán với mình......... Thôi rồi thân em, cái bát nước đầu tiên mang ra là để nhúng ngón tay để cầm bát trà cho đỡ nóng các kụ ạ ~X( ~X( ~X(
Quê nhất là có hai bạn gái cứ nhìn lén em cơ chứ ...:P.... Ánh mắt lạ lắm, chắc nhìn thấy em uống bát nước rửa tay ~:>

Thôi rồi thân em, cái bát nước đầu tiên mang ra là để nhúng ngón tay để cầm bát trà cho đỡ nóng các kụ ạ ~X( ~X( ~X(
Quê nhất là có hai bạn gái cứ nhìn lén em cơ chứ ...:P.... Ánh mắt lạ lắm, chắc nhìn thấy em uống bát nước rửa tay ~:>
=))=))=)) - em ở TQ 2 năm, may chưa lần nào bị nhầm như cụ :D - Vote cụ mà hết quota roài :P

Úi, sao bac chu y toi bac 16h6154 nhieu the! Cho du hay hoac do thi bac cung phai cho diem 10 nguoi khac roi moi cho diem lai bac 16h6154 duoc.

volume

Xe tăng
Chuyện gần đây mới đau: Hôm rồi đi đám cưới ở HN, có món gì đó đại loại gồm một nồi sỏi (hay đá gì đó) khá đẹp được đun nóng, sau đó bồi bàn mang đến một đĩa tôm tươi, mở vung, cho đĩa tôm vào rồi đậy vung, xèo xèo chín tôm ngay tại bàn (chắc nhờ độ nóng của sỏi). Các bác ăn hết tôm, em mới lấy muôi múc cho mỗi bác 2 viên sỏi vì tưởng là củ gì ăn được. Lúc đó mới biết là sỏi :((

chihieuchicong

Xe máy
em đồng ý với ý kiến này của cụ, giờ làm móng nhà đã khổ rồi còn phải chồng tầng thì khổ nữa nhưng mà đàn ông ai cũng thích khổ...:-&