[Funland] Vâng tôi nhà quê,

lambogi79

Xe điện
hôm nay mới để ý cía topic này của Cụ, nhiều chuyện hãi vãi. vụ đá bóng bằng compot thì ngày xưa chúng cháu toàn ra chợ mua về thổi, chơi chán lại đỏ nước vào, nó to và dai nên đổ bao nhiêu nước nó cũng không rách.
cách đây 6 năm, nhà cháu lắp bộ cưa thủy lực, ngày hôm sau có bác vào chơi, nhìn thấy ở giữa nó có cái tay nắm nên bác ấy tránh sang... bên cạnh để đi, cứ đi ra đi vào, đập mấy phát trán vào kính.
Lâu hơn nữa, tầm khoảng 15 năm, nhà cháu có điện thoại, bác hàng xóm sang gọi nhờ cho con trong SG, bác ấy cứ đầu nói úp vào tai, xong nói chuyện 1 mình, Về nhà bác ấy bảo bác gái: tao nhìn cả thấy con nó ...cười:))

chandai.toinack

Xe điện
Em thì chả biết dư lào. Nhưng chính con bạn em nó kể lại. Chuyện cũng mới từ năm ngoái khi bố nó vừa mất. Điện thoại của bố nó sau khi mất vẫn để online cho mẹ nó dùng, chỉ để gọi cho chị em nhà nó. Nhưng bỗng có 1 hôm ông chú nó thất thanh gọi tới, kể lại là số của bố nó cứ gọi vào máy của ông ý nhưng ko nói gì :-t Hỏi đi hỏi lại mẹ nó thì mẹ nó khẳng định 100% là mẹ nó ko gọi đến. Đến khi mấy mẹ con đi gọi hồn bố nó lên. Hỏi bố nó là có gọi cho chú Thành ko? Bố nó bảo là có, vì nhớ chú ý quá nên gọi. Mẹ con nó hỏi sao ko gọi cho mẹ con nó thì bố nó bẩu ko muốn làm cho mẹ con nhà nó sợ. Còn chú kia tại ngày xưa làm cùng chú ý hay trêu nên giờ thấy nhớ gọi trêu lại :-& :-ss
ôi, mô phật, mợ kể chuyện này em cũng sợ rồi đấy, chả là hôm em sang vp của ông anh nhờ tí việc, gặp 1 thằng hơn em 1 tuổi, chào hỏi lấy lệ vài câu, nó trêu cho vài câu, xong, sáng hôm sau ảnh bảo, thằng hôm qua mày gặp nói chuyện ý, nó Chết rồi. :((

thề, em cũng lo cực, trưa hôm đó, bố mẹ nó gọi điện về quê (ở bình phước, vừa xin được việc gì cho nó ở dưới đấy luôn, nên chắc sẽ ko làm cho ông anh em nữa), nó đi ăn nhậu với bạn, 2 h sáng bị tông xe giữa ngã tư tường chết lăn quay tại chỗ.

khổ cái là, lúc nó còn sống, mấy đứa nhân viên độc thân, ông anh em cho ở tại vp luôn ( ở tầng trên). cũng ko nhiều vì đặc thù công việc phải đi ngoại nghiệp nhiều.

chủ nhật ( hai bố con lúc này đang về bắc, em ở lại một mình) nhà em mất điện, có việc dùng máy tính, máy in, chạy sang vp ông anh, làm đến tầm 12h trưa, cứ thấy chân chạy thình thich như voi dậm trên nhà, hoảng rồi, nhưng nghĩ nhà bên cạnh, ngưng 1 lúc lại chạy tiếp, huhuu, em còn tỉnh táo thắp hương ông địa với hương dưới nhà bếp, tưởng yên xuôi, lại bị nữa, thôi, lần này, run lắm rồi, chưa xong việc, vẫn chạy luôn về nhà, ko dám ở nữa. Về nhà phải vứt xe ở ngoài mới đau, vì chìa khóa cổng cho ông bên cạnh mượn xếp ít đồ vào cổng, ổng đi chưa về, vào nhà mở cửa, nhưng chả được nghỉ, vì mắt phải nhìn ra cổng mà trông xe :((

tiếp theo đó là liên hoàn, mí đứa kia ngủ ở đó, lúc nào cũng mơ nó về xin đồ.

nhưng khốn khổ hơn, số đt nó dùng, bố nó dùng lại máy và sim, cứ 10h, 12h đêm, toàn tn trắng đến 1 trong các thằng nv ngủ ở đó.

hôm về nhà nó, hỏi, bố nó bảo chỉ để trên bàn thờ, ko dùng đến??????
mãi su, công ty đi cúng, xem thầy, nói hồn vẫn lảng vảng ở ngã ba chưa về được hay thế nào ý chả nhớ, cúng bái rồi mới yên chuyện. Gì chứ nhắc đến ma, hồn vía em lên mây.

t0xic

Xe buýt
Website
vn.myblog.yahoo.com
Mặc cảm phế nhân :(,

1999 - đánh võng, lạng lách, ngã xe...đã mấy ngày nằm trên giường, mọi việc đều giải quyết tại chỗ, chân quấn băng ngứa ngáy như có giòi bọ, cảm giác nước, máu, mủ vẫn cứ rỉ ra, vết thương nhiễm trùng, ngang bẹn sưng cái hạch to như quả xoài, người sốt bừng bừng, lưng cứng đờ, đầu tóc bết b-(

Mỗi ngày y tá 3 lần đến tiêm, mấy ngày đầu tiêm tay, cánh tay tê dại không còn cảm giác thì chuyển tiêm mông, tiếp tục như thế thì thấy mông cứng & chai như mông khỉ :(|):(|):(|)
Ngày thứ năm thấy có mùi thoang thoảng, chắc vết thương ngày một nặng hơn :-ss:-ss - gạt bỏ ngay ý nghĩ xấu & bi quan, không chấp nhận nghiệt ngã - bố mẹ & các anh chị vẫn tươi cười quan tâm, y tá vẫn ân cần chăm sóc, lẽ nào đằng sau mọi người muốn giấu diếm điều gì...X_X

Ngày thứ 6, mùi rất nhiều từ phía dưới chân đang quấn băng, nước mắt tự trào ra :((:((:(( - chắc vết thương hoại tử nặng...cưa chân tới nơi rồi ~X( - chẳng nghĩ tới công cha nghĩa mẹ dưỡng dục nay bỗng sớm trở thành phế nhân %-( - lại chỉ miên man nghĩ tới cô bé răng khểnh đầu ngõ mà vì đâu nên nỗi...=((
Y tá tới tiêm, thay băng kêu mùi đâu sao nặng thế...mỗi lời phát ra như sát muối trong lòng :-<, nhắm mắt quay vào trong mà vô vọng ý nghĩ...X_X...
đang tháo băng kiểm tra bỗng nghe tiếng rú :13: - ù tai, tim ngừng đập, vậy là thôi xong...cuộc đời từ đây phế nhân X_XX_XX_X

Khiếp quá bác ơi, mèo nhà bác bắt chuột ở đâu tha về ăn còn nửa con nó giấu dưới màn thối hoắc >:P - (y tá gọi người nhà )[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][/FONT][FONT=&quot][/FONT]
Đọc truyện này của cụ hồi hộp từ đầu tới cuối, em lại cứ tưởng cụ trong lúc ngủ...thiếu kiểm soát :))

chandai.toinack

Xe điện
Năm 85 vừa đổi tiền, ông anh nhà bác tạu ngay con Babetta, nịnh mãi mới cho em lái, ông ý cẩn thận ngồi sau, người thấp nên mặt cú úp vào... em!:D Phi mát ga đường làng nhưng em không biết giảm ga, 2 anh em đang cuống, bỗng ông ý hét: - Có đống rơm kìa...kìa!!!:)) Thế là em nhắm mắt phi luôn! Hú hồn không sao. Sau ông ý hỏi: - Không biết giảm ga à? Em:- Cứ tưởng giảm ga là vặn về phía mình chứ?!!!:))
á á á, thề với cụ, ngày xưa bé tí ( tầm đấy chưa đứa nào dám đi và trèo hẳn lên yên xe ngồi như em đâu, cao nhất bọn mà ) em tập xe đạp, cứ thấy có dốc là sướng lắm, vì quê em thái bình lắm đống rơm, đến đọan dốc thì cứ thế mà vi vu, đạp thế nào cũng được, chả biết bóp phanh gì, ( mà hình như lần đầu còn du côn đi cái xe Thồ nhà ai y, dạng ko có phanh ý) cứ phi thẳng đống rơm. chưa có ai tập xe mà bắt bà chị giữ xe để leo thẳng lên yên xe ngồi :((

đến xe máy thì thôi rùi lượm ơi, đã cẩn thận vào số 2, có người ngồi sau nhé, nhưng giảm ga ko giảm mà cứ tăng, may chưa tông phải ai. hí hí.

bé nghịch cực, nhưng siêu sợ chó, vì con chó nhà hàng xóm em mẻ mất răng cửa :((, thế nào nhà ông ý tuốt lúa xong co đống rơm to đùng,cao chót vót, nhảy tót lên đấy chơi, chó ở dưới cứ sủa mình, một hồi làm sao, sợ quá, mà từ trên đống rơm phi vèo, mặt cắm xuống đất, ko khóc mà nhe răng cười, mị người nhìn lăn lộn ra , em mới biết mẻ mất một góc to. :(( , sau này khốn khổ với nó, hành suốt, phải tiểu phẫu trám lại.

xperiax10

Xe hơi
á á á, thề với cụ, ngày xưa bé tí ( tầm đấy chưa đứa nào dám đi và trèo hẳn lên yên xe ngồi như em đâu, cao nhất bọn mà ) em tập xe đạp, cứ thấy có dốc là sướng lắm, vì quê em thái bình lắm đống rơm, đến đọan dốc thì cứ thế mà vi vu, đạp thế nào cũng được, chả biết bóp phanh gì, ( mà hình như lần đầu còn du côn đi cái xe Thồ nhà ai y, dạng ko có phanh ý) cứ phi thẳng đống rơm. chưa có ai tập xe mà bắt bà chị giữ xe để leo thẳng lên yên xe ngồi :((

đến xe máy thì thôi rùi lượm ơi, đã cẩn thận vào số 2, có người ngồi sau nhé, nhưng giảm ga ko giảm mà cứ tăng, may chưa tông phải ai. hí hí.

bé nghịch cực, nhưng siêu sợ chó, vì con chó nhà hàng xóm em mẻ mất răng cửa :((, thế nào nhà ông ý tuốt lúa xong co đống rơm to đùng,cao chót vót, nhảy tót lên đấy chơi, chó ở dưới cứ sủa mình, một hồi làm sao, sợ quá, mà từ trên đống rơm phi vèo, mặt cắm xuống đất, ko khóc mà nhe răng cười, mị người nhìn lăn lộn ra , em mới biết mẻ mất một góc to. :(( , sau này khốn khổ với nó, hành suốt, phải tiểu phẫu trám lại.
Nhắc đến cái xe đạp, lại nhớ đến cái chuyện mà bây giờ thỉnh thoảng ngồi kể lại với bố mẹ ai cũng lăn ra cười. Chả là em rất khoái đi xe đạp, nhà có cái xe đạp nữ của mẹ vẫn thường dùng đi làm, cứ rảnh ra là em lại xách đi hết đầu xóm đến cuối xóm. Hồi ấy còn bé, chân thì ngắn nên có ngồi được yên đâu, cứ ngồi ngay trên cái khung của nó mà chiến thôi. Khổ nỗi cái dây phanh của xe nó đi ngay trên cái khung ấy luôn, có lần thằng bé trổ tài tổ lái với mấy em hàng xóm bằng cách đạp nhanh rồi phanh két một cái rõ kêu, chả hiểu thế nào mà hôm ấy cái dây phanh nó thít ngay vào đúng cái chỗ ấy :(( Em đau muốn khóc, nhảy xuống xe mà vẫn cứ giả vờ như không. Nghĩ lại hồi bé anh hùng thật

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Nhắc đến cái xe đạp, lại nhớ đến cái chuyện mà bây giờ thỉnh thoảng ngồi kể lại với bố mẹ ai cũng lăn ra cười. Chả là em rất khoái đi xe đạp, nhà có cái xe đạp nữ của mẹ vẫn thường dùng đi làm, cứ rảnh ra là em lại xách đi hết đầu xóm đến cuối xóm. Hồi ấy còn bé, chân thì ngắn nên có ngồi được yên đâu, cứ ngồi ngay trên cái khung của nó mà chiến thôi. Khổ nỗi cái dây phanh của xe nó đi ngay trên cái khung ấy luôn, có lần thằng bé trổ tài tổ lái với mấy em hàng xóm bằng cách đạp nhanh rồi phanh két một cái rõ kêu, chả hiểu thế nào mà hôm ấy cái dây phanh nó thít ngay vào đúng cái chỗ ấy :(( Em đau muốn khóc, nhảy xuống xe mà vẫn cứ giả vờ như không. Nghĩ lại hồi bé anh hùng thật
Hậu quả không biết còn mấy hòooon :P

lambogi79

Xe điện
em thêm tí, giờ mới nhớ ra:P
năm 97, em từ quê ra HN ôn thi, trọ khu thanh xuân bắc. 1 hôm có thằng bạn cùng cấp 3 là dò đến dủ đi chơi. nó bảo đi ra sân hàng đẫy xem dàn đèn, 2 thằng lò dò đi bộ từ trường ngoại ngữ Hn, đi mãi ra đến vườn hoa thủy lợi, em mới bảo tao mệt lắm rồi, thôi về đi, tao với mày mua vé xe buýt, chờ 1 lúc lâu mới có xe về hà đông, bước lên xe được 1 lúc nó bảo: ôi ngồi xe buýt như ngồi máy bay í nhờ!, khổ nào em đã biết máy bay nó dư nào, nhưng công nhận ngồi bồng bềnh sướng thật

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Lại tiếp chuyện nhà quê,

Trước kia, quê em, nhà nọ cách nhà kia, thường chỉ là cái hàng rào, cây cúc tần, hoặc ô rô, mây gai gì đó, rất sinh thái và thân thiện. Ở xóm em, có 1 chị rất xinh, cũng chịu khó tắm táp nữa, nhà bên cạnh lại là 1 anh giai mới lớn, độc chiếm góc hàng rào có view tốt mỗi khi chị tắm, sau bao ngày ẩn nấp như đặc công thượng thặng, gian khổ (gai góc, nhịn thở...), đến 1 buổi chiều như thường lệ, giai mới nhớn đang nín thở gồng mình thì chị kia gọi với sang: Thích thì cứ nhìn thoải mái, sao phải khổ thế ...

tausuot

Xe buýt
E năm 2000 sang Hàn xẻng cũng tinh tướng tự mày mò đi xe bus từ sân bay về đến Ks mặc dù trên xe toàn chú thích bằng chữ hình que :). Ngẫm tưởng mình giỏi nên liều mình đi thử tàu điện ngầm. Đứng dưới ga chỗ quầy bán vé tự động thì choáng toàn tập luôn léo hiểu mua vé và đi tàu thế nào. Nhờ trợ giúp thì dân Hàn lúc đó dốt tiếng Anh cực may mắn thế nào cuối cùng gặp được 1 chú pv tốt bụng chỉ bảo cẩn thận nên mình có thể đi vô tư từ đó.
Chú pv sau đó lên chuyến tàu khác còn e thì lên tàu đi chợ Dongdeamun lúc này câu chuyện mới hài. Lên tàu rồi ngó xung quanh thấy kẻ đứng người ngồi trong khi cuối toa có mấy ghế trống nguyên nên e nhanh chân ngồi luôn 1 mình 1 băng ghế :D. Lúc đấy thấy mấy chú Hàn nhìn mình một cách ngạc nhiên cũng chỉ nghĩ bụng "Người VN khác léo gì người Hàn mà chúng mày phải nhìn", ở nhà ra đường hay tò mò nhìn Tây sang đây thấy chúng nó nhìn mình nên cũng thấy thích :D. Lúc đến ga đứng dậy e mới nhìn sang phía hàng ghế trống đối diện thấy mấy dòng chú thích bằng hình ảnh + tiếng Anh mới giật mình "Chỗ dành cho người tàn tật và người già" :(
Em thấy ở tàu điện ngầm Sing bọn thanh niên vẫn ngồi vào ghế ấy

thu lan

Xe điện
Em nhớ hồi em còn bé tí, tầm 4 tuổi gì đó. Đến bây giờ mọi người ở nhà vẫn thỉnh thoảng kể lại. Lúc đó chị em học lớp 3 thì phải. Nhà trường có tổ chức cho học sinh đi thăm lăng Bác Hồ. Sau hôm đi thăm về chị gái cầm ảnh kỷ niệm về khoe cả nhà. Em xem xong thốt lên "Eo ôi chị Nga chụp ảnh với chuồng xí!" :"> Em thề là hồi đấy trong ký ức của em cái chuồng xí công cộng nó cũng từng khoang, từng ô sọc sọc như thế chứ đã biết cái lăng Bác thế nào đâu b-(

I am me

Xe tải
Mặc cảm phế nhân :(,

1999 - đánh võng, lạng lách, ngã xe...đã mấy ngày nằm trên giường, mọi việc đều giải quyết tại chỗ, chân quấn băng ngứa ngáy như có giòi bọ, cảm giác nước, máu, mủ vẫn cứ rỉ ra, vết thương nhiễm trùng, ngang bẹn sưng cái hạch to như quả xoài, người sốt bừng bừng, lưng cứng đờ, đầu tóc bết b-(

Mỗi ngày y tá 3 lần đến tiêm, mấy ngày đầu tiêm tay, cánh tay tê dại không còn cảm giác thì chuyển tiêm mông, tiếp tục như thế thì thấy mông cứng & chai như mông khỉ :(|):(|):(|)
Ngày thứ năm thấy có mùi thoang thoảng, chắc vết thương ngày một nặng hơn :-ss:-ss - gạt bỏ ngay ý nghĩ xấu & bi quan, không chấp nhận nghiệt ngã - bố mẹ & các anh chị vẫn tươi cười quan tâm, y tá vẫn ân cần chăm sóc, lẽ nào đằng sau mọi người muốn giấu diếm điều gì...X_X

Ngày thứ 6, mùi rất nhiều từ phía dưới chân đang quấn băng, nước mắt tự trào ra :((:((:(( - chắc vết thương hoại tử nặng...cưa chân tới nơi rồi ~X( - chẳng nghĩ tới công cha nghĩa mẹ dưỡng dục nay bỗng sớm trở thành phế nhân %-( - lại chỉ miên man nghĩ tới cô bé răng khểnh đầu ngõ mà vì đâu nên nỗi...=((
Y tá tới tiêm, thay băng kêu mùi đâu sao nặng thế...mỗi lời phát ra như sát muối trong lòng :-<, nhắm mắt quay vào trong mà vô vọng ý nghĩ...X_X...
đang tháo băng kiểm tra bỗng nghe tiếng rú :13: - ù tai, tim ngừng đập, vậy là thôi xong...cuộc đời từ đây phế nhân X_XX_XX_X

Khiếp quá bác ơi, mèo nhà bác bắt chuột ở đâu tha về ăn còn nửa con nó giấu dưới màn thối hoắc >:P - (y tá gọi người nhà )[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]-[FONT=&quot] [/FONT][/FONT][FONT=&quot][/FONT]
Em thích nhất chuyện này của cụ, hài hước, hấp dẫn, gay cấn, hồi hộp và đầy bất ngờ. Viết tiếp đi cụ.

học lái

Xe điện
6 năm trước em bắt xe Bus 22 ở Kim Mã để ra Gia Lâm thế mà lúc sau thấy mình ở Hà Đông X_X
Lần đầu đi xe Bus. :D

Hồi hơn chục tuổi dẫn cu em đi chơi bố mẹ cho đủ tiền đi xe buýt ( thời kỳ mới hết tàu điện chỉ có buýt số 1, 2 thôi), lên xe về Hà Đông đến cuối bến thấy lạ mới biết Là nhầm khóc ầm ĩ, ông lái và phụ xe thấy thế bảo thôi cứ ngồi xe tôi chú cho về, đợi hơn tiền mùa hè trên xe chả dám đi đâu vào mùa hè.
Bài Học đầu tiên đi xe buýt phải hỏi xem nó chạy chiều nào?

học lái

Xe điện
=)) Like cách kể chuyện và các câu chuyện của cụ, nhưng sao cụ lại tưởng tượng nó giống cái bvs được nhỉ, khác hoàn toàn mà.

Cụ Ngựa có sử dụng bvs đâu mà phân biệt được ?
Chắc bên Sinh nhớ nhà hay sao mà viết nhiều thế cụ?

DuongLang

Xe đạp
Cái bóng bay này lại dai và bền nữa chứ, làng em ngày ấy nhà bà bên hội phụ nữ (có bán quán-theo ngôn ngữ quê em ) không phát cho phụ nữ mà bán cho trẻ con 100đ/ quả. Mà chỉ Tết mới có ;))
Cái này tụi em sinh sau 8x đời đầu, nhưng ở quê thì vẫn thế đến tận năm 1986-88, ra chợ mua đồ đó toàn là trẻ con, người ta bày bán cũng mục đích cho trẻ con, tự dưng làm ngại người lớn, cuối cùng người lớn đành đưa tiền cho trẻ con mua, hưởng huê hồng :D

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
Ha ha, hồi xưa em cũng dezk biết là cái gì.
KHoẳng từ năm 1990- 1994 gì đó, bọn em ở trong làng công giáo ở miền núi, các cán bộ y tế phát cho mỗi nhà tới mấy gói nhỏ nhỏ như vậy. Em ko biết là mấy bác lớn lơn có biét là gì ko nhưng cứ cho trẻ con cầm chơi, bọn em thì đem đi thổi bóng, rồi thì đổ cả xô nước vào bóng rồi ném... vui ơi là vui :)) bóng đựng được phải 10lits nước ấy

trungson.vnn

Xe buýt
Website
loidich.com

ngày xưa cháu toàn đi kiểu xỏ qua cáng con này, mỏi chân dưng mà lần nào đc đi là oai roài.
Quê em gọi là đạp chân chó :D
Ngày bé tập xe đạp kiểu chân chó mà phóng nhanh ác, có lần em thấy mình sắp xuống ruộng rồi, nghĩ trong đầu là sắp phi xuống ruộng rồi mà không biết làm gì cứ phi thẳng xuống, hic. Còn lao vào đống rơm thì quá nhiều :P