[TNGT] Văn hóa xử dụng đèn pha

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Tuần trước e đi Nam định, đến ql 21b có chiếc altis đi trước em bị tụt mất 1 bên ốc biển số, em nháy pha mấy phát, bác ý tưởng em xin vượt nên giảm ga né vào trong, em tới ngang bác ý xuống kính ra hiệu bằng tay. Bác ý hiểu và dừng lại kiểm tra.
Suốt chặng đường còn lại em thấy vui vui, lâu lâu mới có cơ hội làm việc tốt :D.
Hihi. Đi đường mấy việc tuy nhỏ nhưng vui cụ nhỉ

5banhxe

Xe điện
Chổng pha thì đáng lên án vì làm chói mắt người đối diện hoặc đi trước. Còn việc nháy pha thì cũng tùy hoàn cảnh, có thể cụ chủ thấy bực mình nhưng lại có tác dụng khác. Ví dụ có người đi bộ chuẩn bị chạy qua đường, nháy pha họ sẽ biết và cảnh giác dừng lại. Xe máy đi lấn làn, 4b lấn làn hoặc chính chủ xe muốn xin đường. Hoặc đôi khi có xe đi chậm phía trước, nháy pha cũng là động tác xin vượt hoặc nếu ko vượt được thì cũng muốn nói: bạn đi nhanh hơn 1 chút đi, phía trước thoáng mà !.
Lạy cụ, đi thế thì nháy pha liên tục cho đến khi về nhà. Lúc nào nhà cháu cũng thấy có xe lấn làn phía trước hoặc xe chạy như rùa, luôn trong trạng thái muốn nháy đèn bóp còi. Tuy nhiên nhà cháu kiềm chế vì nháy pha khó chịu lắm, mình cũng có lúc đi xe máy nên cảm nhận rõ.
Giờ còn có kiểu dừng đèn đỏ, còn vài giây đã có ô tô phía sau nhá còi hoặc nháy đèn. Còi ô tô ngay sau mít kêu chói tai lắm.

Nếu mà có cái biểnghi kkhẩu hiệu phía sau thì em giám chắc là nó phải to lắm ạ, thậm chí phải lắp cái biến LED chạy chữ mới truyền tải được hết thông tin mong muốn, yêu cầu, đề nghị các bác thiếu hiểu biết, thiếu ý thức, thiếu kỹ năng sống tham gia giao thông... rất đồng cảm với cụ chr thớt và các cụ

ThienMaVN

Xe hơi
Nói túm lại là văn hóa giao thông của mình nó thế. Em sang Lào du lịch ngỡ ngàng vì đường phố gần như không có tiếng còi xe

Afaceh

Xe đạp
Nhiều bác hay nháy lắm. Mà đg đông có đi nhanh đc đâu. Cũng tương đối nhiều bác đấy ạ. Nhg cũng chg biết làm thế nào. Nhiều lúc cũng bực mình. Có nhiều bác chiếu thẳng pha e phải táp lề phải nhường bác ý đi đấy ạ. Mình đi Thái thấy ng ta ko hề bấm còi xe tí nào.

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Công nhận. Nhiều thằng ngu như b. Lái xe mà ko biết dùng cái pha ntn cho nó đúng và hợp lý. Ngược chiều với mình, mình nháy cho nó tắt pha mà nó ko tắt, nó vượt mình nó cũng dí pha vào đít mình. Còn có thằng đi cao tốc nó bò ra đường xong đi làn bên trái, mình bật xi nhan, nháy pha rất từ tốn nó cũng méo cho vượt dù trước mặt nó ko vướng gì, thừa đk cho mình vượt. Đến lúc dí *** vào bật pha lên nó mới xi nhan cho mình vượt ( nhưng chỉ áp dụng buổi tối, còn ban ngày thì mình phải vượt phải ) :(

doggylovely

Xe máy
mấy ông trẩu là hay bật pha từ đằng sau để soi mông gái lắm =))

Antoan1st

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhất trí với cụ chủ. Dạo này bệnh còi mãn tính có giảm, nhưng bệnh nháy pha có phần trầm trọng!. Em gặp nhiều, cứ đối đầu nhau là nháy cái, tránh nhau trong ngõ nháy cái... ngứa tay quá. Văn hoá là đây, nên để dành nháy pha khi thật cần thiết thôi các bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Lạy cụ, đi thế thì nháy pha liên tục cho đến khi về nhà. Lúc nào nhà cháu cũng thấy có xe lấn làn phía trước hoặc xe chạy như rùa, luôn trong trạng thái muốn nháy đèn bóp còi. Tuy nhiên nhà cháu kiềm chế vì nháy pha khó chịu lắm, mình cũng có lúc đi xe máy nên cảm nhận rõ.
Giờ còn có kiểu dừng đèn đỏ, còn vài giây đã có ô tô phía sau nhá còi hoặc nháy đèn. Còi ô tô ngay sau mít kêu chói tai lắm.
Cái đó thì tùy trường hợp chứ ko phải lúc nào cũng nháy. Trong phố thì chuyện lấn do sang đường, do đường đông thì việc gì phải nháy !. Còn đường lộ, hoặc các đường tốc độ khá cao mà gặp xe lấn làn, hoặc ta cần xin vượt mà cụ ko thích nháy pha thì em nghĩ cụ nên nghĩ lại.
Đó là chưa nói tới vấn đề luật. Nếu muốn vượt xe khác mà ko còi, ko nháy pha là có thể bị phạt. Vấn đề quan trọng hơn là làm thế nào an toàn nhất có thể.

czechonline

Xe điện
90% lái xe ở VN chỉ biết vần vô lăng chứ éo biết những điều luật cơ bản , các loại đèn có tác dụng gì cũng phải đến 90% éo biết sử dụng . Trong khu dân cư mà đèn pha với đèn sương mù bật gần như 100% chỉ có xe nào không có thì đành chịu .

huynhduchoang

Xe đạp
Các cụ có để ý phải đến 90% người đi xe tay ga đều để pha không? Với cái hội đấy thì xử lý kiểu gì nhỉ :((.
Chuẩn Cụ ạ, em là ức chế lắm, nhất là các Mợ đi mấy con lead hay SH... đi đường TP mà để pha ngay mắt mình, thật em ko thấy gì luôn nên đa số em dừng lại và đợi mợ ấy qua, và giờ em mới sắm thêm con đèn trợ sáng L4, em mà đá đèn không hạ là em dương thẳng ngay mặt (khoảng vài giây em tắt chứ ko tai nạn) là biết ngay. Nhưng em hạn chế lái 4b ra đường vào buổi tối lắm, sợ ý thức văn hóa đèn pha

Hùng Dũng 18

Đi bộ
đi vào phố hay gặp mấy cụ bật đèn pha ức chế méo chịu được

khiem1979

Xe hơi
em toàn bị xe máy chọc pha

thiendv

Xe đạp
Cực khó chịu, em ghét nhất thể loại bật pha trong phố.

Quất Đại Ca

Xe đạp
Mấy lần em đi trên quốc lộ 3 cũ. Gặp các con giời(xe con, xe tải em không xin nữa) giương pha lên, em nháy pha xin mà nó không cho. Em cũng giương pha lên và dí thẳng đầu rồi vỉa ra. Nhìn các con giờ luống cuốc cụp pha xuống mà thấy buồn cười.

vuha0371

Xe tải
Kính thưa cccm OF
Đi trên đường nhiều thấy nhiều cụ sử dụng pha vô tội vạ hay có thể nói 1 cách là thiếu văn hóa mà chưa biết nên xử lý như thế nào.

1. Sử dụng đèn pha vô tội vạ : Việc sử dụng đèn pha vô tội vạ không đúng chỗ hay ngay trong thành phố làm lóa mắt ngược chiều dẫn tới nguy hiểm cho người lái đối điện, đặc biệt trong các khúc cua có thể mất lái và gây tai nạn giao thông hoặc gây tai nạn với chính xe của mình
2. Nháy pha : Thường sử dụng nháy pha trong 1 số tính huống như cảnh bảo xe đối diện đi lấn làn, báo hiệu di chuyển khi dừng đèn đỏ có nhấn còi những xe phái trên nhạc to không để ý, cảnh báo nguy hiểm bằng nháy pha tại nút giao ngã 3, ngã tư, khúc cua hẹp, háy pha khi xin vượt xe to (báo hiệu có xe vượt dù đã xinhan) nhưng thường chỉ 1-2 cái nhanh là xong ạ
- Nhưng hiện tại dường như có 1 số cụ nháy pha như 1 thói quen hoặc sở thích rất thiếu văn hóa. Đường tan tầm rất đông và mệt mỏi sau 1 ngày làm việc, gặp cụ đi sau nháy pha vô cùng ức chế, mà nói thật em chả hiểu nháy pha để làm gì hay thể hiện sự kém văn hóa, đặc biệt 1 số cụ lắp led, xenon mà nháy thì rất khó chịu.
Em chia sẻ rất mong Mod Min có event chia sẻ về cách sử dụng đèn pha có văn hóa, ví dụ như làm logo về "Sử dụng ĐÈN PHA có văn hóa" kiểu như " Suy nghĩ khi bấm còi" hoặc tuyên truyền về sử dụng pha nhiều hơn cho cccm khi lái xe chú ý hơn. Sử dụng pha đúng chỗ để thể hiện văn hóa tham gia giao thông, bảo vệ an toàn của chính mình và người tham gia giao thông a.
Em cảm ơn
Sắm quả pha led đi cụ, nó chổng pha thì mình chổng lại, hiệu quả liền cụ ạ, còn bị chiếu vào mít thì cứ tùy vào lúc ấy mình vội hay thong thả...

dantri10

Xe hơi
Hiện tượng này e gặp nhiều khi đi dg xa buỏi tối nháy đèn ng ta còn chẳng tắt pha cụ ơi. Nhiều xe độ thêm đèn nhìn rất chói. Họ k hiểu bật như thế nguy hiểm cho xe đối diện như thế nào.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Sắm quả pha led đi cụ, nó chổng pha thì mình chổng lại, hiệu quả liền cụ ạ, còn bị chiếu vào mít thì cứ tùy vào lúc ấy mình vội hay thong thả...
Cách này ko hay. mà có làm cũng chỉ hiệu quả với người biết pha/cos là gì thôi.
Cụ có tin là nhiều người đi oto(nhất là các mợ) không biết bật cos không? Chỉ bật pha vì...nó sáng.

Quoctun_289

Xe tải
Chổng pha thì đáng lên án vì làm chói mắt người đối diện hoặc đi trước. Còn việc nháy pha thì cũng tùy hoàn cảnh, có thể cụ chủ thấy bực mình nhưng lại có tác dụng khác. Ví dụ có người đi bộ chuẩn bị chạy qua đường, nháy pha họ sẽ biết và cảnh giác dừng lại. Xe máy đi lấn làn, 4b lấn làn hoặc chính chủ xe muốn xin đường. Hoặc đôi khi có xe đi chậm phía trước, nháy pha cũng là động tác xin vượt hoặc nếu ko vượt được thì cũng muốn nói: bạn đi nhanh hơn 1 chút đi, phía trước thoáng mà !.
em nhất trí vs cụ này

ManUp

Xe máy
Các cụ có để ý phải đến 90% người đi xe tay ga đều để pha không? Với cái hội đấy thì xử lý kiểu gì nhỉ :((.