[TNGT] Văn hóa xử dụng đèn pha

duonglam131

Xe tải
Haha. Cụ nói có khi lại là ý kiến hay. Nháy nhiều quá dừng xe xuống kiểm tra xem xe mình thế nào, tưởng bác có ý báo gì kia. Thích sốt ruột cho sốt ruột 1 thể cụ a.
Nhưng cẩn thận phải thủ sẵn cái tuýp sắt cầm theo để tự phòng vệ chính đáng cụ nhé :))) Gặp xe kia loại không phải vừa đâu là nó cũng xuống xe theo thì bỏ mợ.

xuanhieu282

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuanhieu.com.vn
Nhưng cẩn thận phải thủ sẵn cái tùy theo sắt cầm theo để tự phòng vệ chính đáng cụ nhé :))) Gặp xe kia loại không phải vừa đâu là nó cũng xuống xe theo thì bỏ mợ.
E có đánh đấm gì đâu, chạy nếu có biến là thượng sách cụ a :D

anhtho

Xe ngựa
Nói pha là vô văn hóa cũng như còi là vô văn hóa là sai rồi.
Khi xe sau liên tục nháy pha, cụ không biết hay đoán được mục đích nháy là gì thì cảm nghĩ của thế nào, cụ cho rằng nháy có mục đích chính đáng nào đấy hay là nháy vô văn hóa?
Cụ chưa đọc kỹ bài của em rồi. Nếu tài xế để pha đi trong khu đông dân cư hoặc xe ngược chiều thì rõ là sai luật và cũng là vô văn hóa.
Còn nháy pha, có thể có các trường hợp cần nháy thì sao gọi là vô văn hóa được ? Còn những trường hợp nó cố tình chơi mình hoặc nháy pha vì thói quen thì rõ là vô văn hóa, mà trường hợp đó không nhiều. Nếu cứ thấy ai nháy pha mà phán họ vô văn hóa thì có lẽ không chính xác.

Chỉnh sửa cuối:

redTop

Xe điện
Cụ chưa đọc kỹ bài của em rồi. Nếu tài xế để pha đi trong khu đông dân cư hoặc xe ngược chiều thì rõ là sai luật và cũng là vô văn hóa.
Còn nháy pha, có thể có các trường hợp cần nháy thì sao gọi là vô văn hóa được ? Còn những trường hợp nó cố tình chơi mình hoặc nháy pha vì thói quen thì rõ là ô ăn hóa, mà trường hợp đó không nhiều. Nếu cứ thấy ai nháy pha mà phán họ vô văn hóa thì có lẽ không chính xác.
Nhất trí với cụ. Vần đề muốn hỏi cụ là cách nhận biết hành vi nháy vô văn hóa thế nào?

anhtho

Xe ngựa
Nhất trí với cụ. Vần đề muốn hỏi cụ là cách nhận biết hành vi nháy vô văn hóa thế nào?
Vì mình không biết nên không nên vơ đũa cả nắm !
Đôi khi vấn đề văn hóa cũng không phải rõ mà phân biệt.
Ví dụ các xe dừng đèn đỏ, khi đèn xanh, xe trước không đi, có thể chết máy, nghe điện thoại hoặc bất kỳ lý do nào. Xe sau sốt ruột và còi hoặc nháy pha, vậy hành động nháy pha hoặc còi đó sẽ được đánh giá như thế nào ? Đây chỉ là 1 ví dụ thôi, tình huống trên đường thì nhiều lắm.

thuannt15

Xe buýt
Chủ đề này bàn mãi rồi mà chưa thấy tiến triển ngoài thực tế. Ức chế lắm!

duonglam131

Xe tải
E có đánh đấm gì đâu, chạy nếu có biến là thượng sách cụ a :D
Thế mà cụ còn đòi xuống xe để dọa ai :)) Em nhiều lần chỉ dám từ từ đỗ lại trước mũi xe chúng nó thôi mà sau này về em nghĩ mình làm thế vẫn là dại đấy ạ :D

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Thế mà cụ còn đòi xuống xe để dọa ai :)) Em nhiều lần chỉ dám từ từ đỗ lại trước mũi xe chúng nó thôi mà sau này về em nghĩ mình làm thế vẫn là dại đấy ạ :D
Dạ E Fun tý là xuống đi loanh quoanh xem xe có bị sao ko vì thấy bác kia nháy loạn ên tưởng lốp non thôi chứ a. :D

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Ví dụ các xe dừng đèn đỏ, khi đèn xanh, xe trước không đi, có thể chết máy, nghe điện thoại hoặc bất kỳ lý do nào. Xe sau sốt ruột và còi hoặc nháy pha, vậy hành động nháy pha hoặc còi đó sẽ được đánh giá như thế nào ? Đây chỉ là 1 ví dụ thôi, tình huống trên đường thì nhiều lắm.
Các vấn đề này đều là điều hiển nhiên- theo quan điểm của là sd hợp lý mà cụ, em đã đưa ngay trên đầu rồi mà.
Vấn đề cần bàn là lx nháy pha nhiều, vô tội vạ, nháy kiểu quen tay thôi ạ.

redTop

Xe điện
Vơ đũa cả nắm luôn sai. Vớ hết thành vô văn hoá hay vơ hết thành có văn hoá đều sai.
Nhiều khi mục đích chính đáng mà cách nháy cách còi lại không văn hoá. bấm tiếng còi khác với bấm một hồi còi

ubisapro

Xe trâu
1. Đường đông như nêm, thằng sau nháy pha liên tọi? Xin vượt chăng???

2. Để pha gặp xe ngược chiều. Có ông thì hạ pha khi mình nháy nhắc, 2 xe gần gặp nhau thì ... chổng pha lên. wtf??? Chắc tiếc mấy giây mất pha nên bật sớm cho an toàn chăng;))

3. Vượt láo, rồi nháy pha loạn lên với xe ngược chiều đi đúng.

....:((

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
1. Đường đông như nêm, thằng sau nháy pha liên tọi? Xin vượt chăng???

2. Để pha gặp xe ngược chiều. Có ông thì hạ pha khi mình nháy nhắc, 2 xe gần gặp nhau thì ... chổng pha lên. wtf??? Chắc tiếc mấy giây mất pha nên bật sớm cho an toàn chăng;))

3. Vượt láo, rồi nháy pha loạn lên với xe ngược chiều đi đúng.

....:((
Giờ là mong MOD MIN cho 1 cuộc tuyên truyền trên diện rộng mong thay đổi dc chút ít gì đó. E vẫn còn nhiều ưu tư cụ a

xuanhieu282

Xe điện
Website
xuanhieu.com.vn
Mấy thằng đầu ko điều khiển được tay hở ra là nháy:
+ Đường rộng thoáng mỗi chiều có 1 xe: nháy nháy
+ Đi sau đường đông hoặc tắc, nháy nháy
+ Đứng yên chờ đèn đỏ: nháy nháy

Có chú nháy khi đường thông hè thoáng em pha giữa mẹt luôn.
Nhiều tài thành thói quen rất xấu cụ ah. Có 1 số trường hợp cụ thể mà em ngại đụng chạm mất đoàn kết nên chưa chia sẻ ạ. Trục lê văn lương tố Hữu, Mỹ Định gặp nhiều lắm ạ

TaxiChien

Xe đạp
đi gặp xe máy mấy bác nhường xe máy ko?

xe mazda

Xe hơi
các cụ sử dụng nào sử dụng, khi người ngược chiều nháy lại thì nên hạ cos

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Chổng pha thì đáng lên án vì làm chói mắt người đối diện hoặc đi trước. Còn việc nháy pha thì cũng tùy hoàn cảnh, có thể cụ chủ thấy bực mình nhưng lại có tác dụng khác. Ví dụ có người đi bộ chuẩn bị chạy qua đường, nháy pha họ sẽ biết và cảnh giác dừng lại. Xe máy đi lấn làn, 4b lấn làn hoặc chính chủ xe muốn xin đường. Hoặc đôi khi có xe đi chậm phía trước, nháy pha cũng là động tác xin vượt hoặc nếu ko vượt được thì cũng muốn nói: bạn đi nhanh hơn 1 chút đi, phía trước thoáng mà !.
Em cũng không hiểu nổi nhiều ông (bà) đi được ô tô mà không phân biệt được pha với cos trên ô tô (xe máy đi pha đã ức chế cho người đối diện rồi) mà cứ vô tư để thế đi được. Em cũng thỉnh thoảng nháy đèn nhưng với mục đích rõ ràng: 1 là nhắc xe đối diện bật đèn khi họ quên (cả xe máy); 2 nhắc ô tô đối diện hạ pha xuống cos (xe máy thì không nhắc vì quá nhiều). 3 là cảnh báo xe đối diện lấn làn quá đáng.

mai.thanh10

Xe container
Tuần trước e đi Nam định, đến ql 21b có chiếc altis đi trước em bị tụt mất 1 bên ốc biển số, em nháy pha mấy phát, bác ý tưởng em xin vượt nên giảm ga né vào trong, em tới ngang bác ý xuống kính ra hiệu bằng tay. Bác ý hiểu và dừng lại kiểm tra.
Suốt chặng đường còn lại em thấy vui vui, lâu lâu mới có cơ hội làm việc tốt :D.